[Funland] Việt Nam trong mắt người Thái

luot_song

Xe điện
Oh, tết vừa rồi em đi Thái Lan chơi, rất thanh bình, dễ chịu và sạch sẽ (em về nông thôn Thái Lan ở phía Bắc). Vì vậy, em cũng quan tâm so sánh nước mình với nước bạn để học hỏi thôi. Nếu các cụ không quan tâm chủ đề này thì em xin lỗi :)
Cụ thích thế nào thì xây dựng cái như vậy cho mình mà sống... nói chung đi ra ngoài thì học được cái hay về xem mình có làm được không có kế hoạch mà triển... đấy là cụ mới đi Thái đới cụ sang Mỹ nó còn đẹp nữa, thanh bình nữa nếu về nông thôn chưa kể cụ đi các Nước bắc Âu lại càng đẹp nữa ... :)

Pilota

Xe điện
Họ nói đúng mà.
Việt nam ta luôn luôn mạnh khoẻ, mãi tinh thần “khởi nghiệp”. Mãi “đi tắt, đón đầu”.
Cụ thấy đấy: mãi khởi nghiệp thì đến bjo mới triển. Mà các bạn cứ đang phăm phăm chạy trên một đường thẳng mà chúng ta đi tắt đón đầu thì không biết tắt kiểu gì và đón ở đâu :))

Đường bộ thì nó phi cao tốc, đường không thì nó phi máy bay tên lả. Vậy mình đi tắt theo lối nào? Đón đầu nó ở đâu? Có mà đi sau hít d. ắm chúng nó còn chả kịp.

tamhoa1997

Xe tải
Website
demdieuhoa.net
Em vừa đọc chủ đề này trên Quora, thấy hay hay nên chia sẻ với các cụ.
Tựu chung có 3 ý:
1. Người Thái ko coi VN chung mâm nên ko coi VN là đối thủ cạnh tranh
2. Người Thái ko có thái độ tiêu cực với các nước khác, họ thường chê nước họ và khen ngợi nước khác
3. Cay nhất là câu này các cụ ạ: In Thailand, it has legendary phrase “Vietnam will surpass Thailand in xx years”, but many people have told that they have been hearing this phrase since they were kids
Tạm dịch: Ở Thái Lan, có 1 câu đã trở thành huyền thoại "Việt Nam sẽ vượt qua Thái trong xx năm" nhưng nhiều người chúng tôi đã được nghe câu này từ khi chúng tôi chỉ là 1 đứa trẻ.

Cụ hỏi họ bảo VN vượt qua thái vụ gì, khối vụ VN ta vượt qua thái rồi nhé..ke ke ke :D Đưa cho họ mấy quả bom đã cưa xem họ qua dc ta chưa :D

Johnny Cupcakes

Xe điện
Cũng là đối thủ đáng gờm, nhưng ở chiếu dưới

vuronaldo05

Xe tải
em chỉ thấy Thái Lan kém : đất nước bao nhiêu năm hòa bình ko chiến tranh ...... mà mãi là nước đang phát triển ( như VN ) không thể bằng Taiwan , Sigapo, Hàn , Nhật....các nước Phát Triển

thời VN war Thái Lan cũng thu được rất nhiều lợi ích , tiền bạc từ cuộc chiến này, vd : doanh trại mỹ , căn cứ sb B52 của Mỹ cũng đóng tại đây

các bạn Thái an phận quá
Lại những chữ nếu to tướng
VN chưa bằng nó thì không nên chê nó kiểu nếu, như, thì, là ...

Tôi đã làm việc hơn 1 năm ở Thái những năm 199x, VN không có tư cách để coi thường họ đâu

inovavgj

Xe container
em có coi thường họ đâu , nhiều cái phải học tập họ lắm chứ , họ mà chuẩn chỉ hơn thì Thái vượt xa VN chứ không vượt ít như bây h đâu cụ

Lại những chữ nếu to tướng
VN chưa bằng nó thì không nên chê nó kiểu nếu, như, thì, là ...

Tôi đã làm việc hơn 1 năm ở Thái những năm 199x, VN không có tư cách để coi thường họ đâu

vuronaldo05

Xe tải
em có coi thường họ đâu , nhiều cái phải học tập họ lắm chứ , họ mà chuẩn chỉ hơn thì Thái vượt xa VN chứ không vượt ít như bây h đâu cụ
Vâng cụ, nó cũng có cái này cái kia, dân Thái quá tôn sùng Hoàng gia và hơi bảo thủ

oto4funhn

Xe tăng
Cụ nào ko thick ở thiên đường thì nếch cmn đi cho nước nó trong. Cái cc gì cũng cào bàn phím mà chửi đc nhưng ra đường thì chạy xe như lợn, thấy việc bất bình là chạy, thờ ơ, vô trách nhiệm.

csc688

Xe buýt
Nó nghĩ gì thì mặc kệ nó thôi, cứ việc mình mình làm, muốn so sánh thì các lãnh đạo đi mà so, em chạy xe ôm nên thích xe Thái hơn xe Tàu

fantasy0178

Xe tăng
Họ nói đúng mà.
Việt nam ta luôn luôn mạnh khoẻ, mãi tinh thần “khởi nghiệp”. Mãi “đi tắt, đón đầu”.
Cụ thấy đấy: mãi khởi nghiệp thì đến bjo mới triển. Mà các bạn cứ đang phăm phăm chạy trên một đường thẳng mà chúng ta đi tắt đón đầu thì không biết tắt kiểu gì và đón ở đâu :))
Mình đi tắt nhưng lạc m.ẹ đường nên ra đón thì nó đi qua từ bao h rồi, lại quay lại đi tắt đón nhưng lại hụt, cứ thế mãi nên éo đuổi kịp đc, khổ thật

mr.wine

Xe tăng
Tự hào lắm, Việt Nam ơi. <3.
Đếu mịa, gái Việt đi sang Sing nó cho đi luồng riêng. Lôi thôi nó đuổi về. Sư bố các anh.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Suốt ngày cân Mĩ cân Tàu...VN nó ứ thèm care cái ô Thái lọ này.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
E ko đi nhiều nhưng nhữnh nước e đi qua như phần lan . Nga . Sing . Thái. Úc . Trung quốc. Thanh hoá .. e chưa thấy 1 quốc gia nào có thái độ thù địch với Việt mình cả . Chả hiểu sao mình cứ khép nép xét nét họ làm gì :(

long.spc

Xe container
E ko đi nhiều nhưng nhữnh nước e đi qua như phần lan . Nga . Sing . Thái. Úc . Trung quốc. Thanh hoá .. e chưa thấy 1 quốc gia nào có thái độ thù địch với Việt mình cả . Chả hiểu sao mình cứ khép nép xét nét họ làm gì :(
Thế nào cụ lại cho vương cuốc vào. Gây war thì lại chia cắt 2 miền giờ ;))

flowers1508

Xe tăng
Cụ hỏi họ bảo VN vượt qua thái vụ gì, khối vụ VN ta vượt qua thái rồi nhé..ke ke ke :D Đưa cho họ mấy quả bom đã cưa xem họ qua dc ta chưa :D
Bóng đá mấy năm nay đã vượt Thái, Ô tô đã vượt vì ta sản xuất xe khủng trước nó, nó vẫn đi làm thuê cho các hãng là chính :D

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Oh, tết vừa rồi em đi Thái Lan chơi, rất thanh bình, dễ chịu và sạch sẽ (em về nông thôn Thái Lan ở phía Bắc). Vì vậy, em cũng quan tâm so sánh nước mình với nước bạn để học hỏi thôi. Nếu các cụ không quan tâm chủ đề này thì em xin lỗi :)
Công nhận bên Thái thanh bình và sạch sẽ, dân cũng lành hơn mình

nhaquegoc

[Tịch thu bằng lái]
Một câu hỏi troll của bọn khựa trên quora, được một con 2 củ hay là khựa gì đấy trích dẫn xuyên tạc, không link, không trích dẫn ý của người khác để chửi chế độ, người Việt, tạo nội dung kích động hai dân tọc Việt Thái mà vẫn có những con lơn bưng bô.
Link đấy:
https://www.quora.com/Do-the-Thai-people-in-Thailand-consider-Vietnam-as-an-economy-and-sports-competitor-while-the-Vietnamese-consider-Thailand-as-their-competitor

ý chính của thằng đểu nhất đây:"PS đừng hiểu lầm tôi. Tôi tôn trọng cách Việt Nam phát triển bản thân mặc dù. Nhưng tôi không nghĩ Việt Nam sẽ vượt qua chúng ta trong vài năm tới. Chúng tôi cũng đang phát triển bản thân."

ý khác đây: "
Đúng vậy, Thái Lan coi Việt Nam là đối thủ cạnh tranh trong kinh tế và thể thao, đặc biệt là bóng đá. Nhưng nhiều hơn như là một đối thủ cạnh tranh thân thiện.

Trong bóng đá, Việt Nam đã chứng tỏ là một đối thủ xứng tầm ngang hàng với Thái Lan nếu không muốn nói là tốt hơn. Với thành công của Việt Nam tại vòng bảng World Cup châu Á mới nhất, bạn khó có thể tranh luận với tuyên bố này. Và, một cách tự nhiên, mọi người ở Thái Lan cảm thấy sức nóng của sự cạnh tranh mạnh mẽ hơn này.

Trong nền kinh tế, có một thực tế là Việt Nam vẫn thua kém Thái Lan một cách đáng kể. Nhưng hồ sơ đã cho thấy đất nước đang phát triển nhanh chóng trong nhiều lĩnh vực. Sản xuất lúa gạo ở Việt Nam hiệu quả gấp đôi so với ở Thái Lan. Chính GDP, môi trường công nghiệp và sự ổn định chính trị vượt trội đã cho phép nước này thu hút đầu tư nước ngoài cao kỷ lục, bao gồm cả Thái Lan. Hệ thống giáo dục Việt Nam đã được đánh giá tốt hơn nhiều so với Thái Lan và người Việt Nam rất chăm chỉ và có đạo đức làm việc mạnh mẽ. Tất cả những điều này đã được đề cập rộng rãi trên các phương tiện truyền thông Thái Lan trong những năm gần đây."

Kurumasuki

Xe container
Thái hạnh phúc thực sự
Nhật Hàn quá khắc nghiệt