[Funland] Việt Nam trong mắt người Thái

inovavgj

Xe container

vovan3455

Xe tăng
1. Ý kiến của 1 bạn Thái ko rõ tung tích, trình độ ... các cụ cứ lấy làm tham khảo thôi nhé. Bạn ấy đại diện cho cái gì cụ thớt thử cắt nghĩa cho em cái ?
2. Em làm việc với đội Thái thuộc tầng trung lưu khá lâu, nhiều người , bản thân em sang bên đó nhiều lần, thấy rõ nhiều điểm khác biệt ...
nhưng cũng chỉ dám nhận định rất là sơ bộ thôi ... vẫn có thể ko toàn diện ...

Nhưng, kết cấu xã hội Thái rất khác Việt Nam, ... trình độ nhận thức cũng cao thấp rất khác nhau ...

Ví dụ: ý thức chấp nhận làm nô lệ cho kẻ khác ở 1 số không nhỏ nhân dân Thái là cao hơn hẳn dân Ta. Cu ly ra cu ly, chủ ngồi cabin máy lạnh, tớ ngồi thùng sau bán tải ko 1 tấm bạt che ... là bình thường.

dân Thái là cu ly, nông dân thì ý thức chính trị kém, chém gió ko tanh như dân ta ... trung lưu và nhà giàu thì đi lại Tây Tàu nhiều hơn ta, nên tầm nhìn nó tốt hơn, nhưng nó cũng ko chém láo và đủ mọi lĩnh vực như ta

Ta thì nhiều khi thằng rẻ rách lắm khi chém như ông chủ, lái xe sang hơn Sếp ...
lái xe công ty , dịch vụ bên Thái chỉ chắp tay ko tham gia câu chuyện, tự lo ăn uống ko bao giờ bén mảng bữa ăn của chủ hay khách ...

Xã hội Thái có quy củ theo kiểu, chấp nhận quyền lực và điều hành của tầng lớp Elite, dân cứ ngoan ngoãn tuân theo ... thỉnh thoảng đình công biểu tình thì tầng lớp trung lưu nó đứng về phía ông chủ ... làm lơ bọn cu ly, công nông ...

Dân mình thì nó méo ngoan kiểu ý ...
À, vì mình hơn nó ở cái Lý luận CT mà :D.
Thực ra em vẫn thấy dân đạo Phật cũng dịu tính hơn thật. Kết hợp địa lý + tính cách nên nó ít bị chiến tranh hơn cũng là có lý.

Baggio8x

Xe tải
Một câu hỏi troll của bọn khựa trên quora, được một con 2 củ hay là khựa gì đấy trích dẫn xuyên tạc, không link, không trích dẫn ý của người khác để chửi chế độ, người Việt, tạo nội dung kích động hai dân tọc Việt Thái mà vẫn có những con lơn bưng bô.
Link đấy:
https://www.quora.com/Do-the-Thai-people-in-Thailand-consider-Vietnam-as-an-economy-and-sports-competitor-while-the-Vietnamese-consider-Thailand-as-their-competitor

ý chính của thằng đểu nhất đây:"PS đừng hiểu lầm tôi. Tôi tôn trọng cách Việt Nam phát triển bản thân mặc dù. Nhưng tôi không nghĩ Việt Nam sẽ vượt qua chúng ta trong vài năm tới. Chúng tôi cũng đang phát triển bản thân."

ý khác đây: "
Đúng vậy, Thái Lan coi Việt Nam là đối thủ cạnh tranh trong kinh tế và thể thao, đặc biệt là bóng đá. Nhưng nhiều hơn như là một đối thủ cạnh tranh thân thiện.

Trong bóng đá, Việt Nam đã chứng tỏ là một đối thủ xứng tầm ngang hàng với Thái Lan nếu không muốn nói là tốt hơn. Với thành công của Việt Nam tại vòng bảng World Cup châu Á mới nhất, bạn khó có thể tranh luận với tuyên bố này. Và, một cách tự nhiên, mọi người ở Thái Lan cảm thấy sức nóng của sự cạnh tranh mạnh mẽ hơn này.

Trong nền kinh tế, có một thực tế là Việt Nam vẫn thua kém Thái Lan một cách đáng kể. Nhưng hồ sơ đã cho thấy đất nước đang phát triển nhanh chóng trong nhiều lĩnh vực. Sản xuất lúa gạo ở Việt Nam hiệu quả gấp đôi so với ở Thái Lan. Chính GDP, môi trường công nghiệp và sự ổn định chính trị vượt trội đã cho phép nước này thu hút đầu tư nước ngoài cao kỷ lục, bao gồm cả Thái Lan. Hệ thống giáo dục Việt Nam đã được đánh giá tốt hơn nhiều so với Thái Lan và người Việt Nam rất chăm chỉ và có đạo đức làm việc mạnh mẽ. Tất cả những điều này đã được đề cập rộng rãi trên các phương tiện truyền thông Thái Lan trong những năm gần đây."

Em để đây và ko nói gì. Vô văn hóa, dở hơi

Baggio8x

Xe tải
Bọn sứ quán Anh, úc, New toàn xét visa cho Vn từ Bangkok là tại sao các cún nhỉ?
Em nghĩ 1 phần lý do là vấn đề hàng không ạ. Hàng không Thái Lan tốt thật, nó có đường bay thẳng đến hầu hết các thành phố lớn ở châu Âu, đi lại rất dễ dàng.
Thực ra em chẳng có ý định gì đao to búa lớn, chỉ là thêm 1 cái nhìn, và cũng chỉ xác định với bản thân mình VN đang ở đâu. Mấy quả comment chửi bới ở cái thớt này cũng cho thấy phần nào sự thật. Đèo, VN còn nghèo khổ, còn mộng du, chưa ai động chạm gì mà nhẩy đông đổng như đỉa phải vôi, khiếp thật

Em nghĩ 1 phần lý do là vấn đề hàng không ạ. Hàng không Thái Lan tốt thật, nó có đường bay thẳng đến hầu hết các thành phố lớn ở châu Âu, đi lại rất dễ dàng.
Thực ra em chẳng có ý định gì đao to búa lớn, chỉ là thêm 1 cái nhìn, và cũng chỉ xác định với bản thân mình VN đang ở đâu. Mấy quả comment chửi bới ở cái thớt này cũng cho thấy phần nào sự thật. Đèo, VN còn nghèo khổ, còn mộng du, chưa ai động chạm gì mà nhẩy đông đổng như đỉa phải vôi, khiếp thật
Đã bảo dân tộc húng chó mà cụ, đọc comment trên OF này đã đủ thấy

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Thái cũng chỉ là 1 dân tộc ở VN. Thái đen và thái trắng

Kodo autodoor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào ko thick ở thiên đường thì nếch cmn đi cho nước nó trong. Cái cc gì cũng cào bàn phím mà chửi đc nhưng ra đường thì chạy xe như lợn, thấy việc bất bình là chạy, thờ ơ, vô trách nhiệm.
Hầu hết đang phấn đấu để next, kaka.
Cụ ko phải lo, next đc là next ngay!

tomato0880

Xe tải
Cụ nào ko thick ở thiên đường thì nếch cmn đi cho nước nó trong. Cái cc gì cũng cào bàn phím mà chửi đc nhưng ra đường thì chạy xe như lợn, thấy việc bất bình là chạy, thờ ơ, vô trách nhiệm.
cụ tưởng trốn khỏi thiên đường mà dễ à. chưa kể các địa ngục đầy rẫy ngoài kia nó từ chối hết nhưng thiên thần đến từ thiên đường nhé.

mmxhung

Xe điện
Người Thái hay người nào cũng có cái hay cái dở. Mình nên nghiên cứu học hỏi những cái tốt của họ. Cá nhân cháu thấy người Thái làm dịch vụ rất tốt, thái độ với khách rất nhã nhặn, vui vẻ.
Rất thích du lịch Thái.

cocsku

Xe cút kít
Người Thái không coi Việt nam là đối thủ, trong khi người Việt luôn ấm ức chuyện mình kém người Thái về 1 mặt gì đó.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Kệ nó, thái là thằng nào?

Ha Cong Anh

Xe điện
Cuan chọng gì chuyện thằng Thái diến nó nghĩ gì. Cá nhân em thấy, Vương quốc Thái Lan mạnh hơn ta nhưng phần đa dân Thái chưa châc giàu bằng dân ta.

victory_1980

Xe điện
Nó nghĩ và nói thế cũng đúng mà. VN lúc nào cũng mong vượt Thái Lan, nhưng thực tế là vẫn còn khoảng cách khá xa. Mình tiến 1, nó cũng tiến.
Nếu chính trị của mình ổn định, trong 10 năm tới dẹp đc tham nhũng, tăng trưởng đều đặn khoảng 7%, thì may ra bằng đc Thái Lan bây giờ. Và chúng ta lại đặt kế hoạch đuổi tiếp gđ sau, thế nào rồi cũng kịp.

Xe gia đình

Xe điện
Như thế là Thái vẫn nhìn trộm Việt nam
Còn Việt nam lại chẳng thèm nhìn Thái tí nào :)

gld

Xe điện
30-35 năm trước em có mặc cuần đùi, áo phông Thái. Giờ lớn em chả quan tâm Thái làm gì, có xiền em đi SG chơi, chả phải đi Thái làm gì

Quy Lão

Xe tăng
Em thì thấy dân Thái họ hiền (em toàn gặp dân miền Trung và miền Bắc Thái là dân theo đạo Phật). Dân Thái chịu khó lao động làm ăn, ít nhậu nhẹt phá phách gây lộn. Họ cũng không so kè với nước khác đâu, mà chỉ hay than nước họ kém :))

Em nghe mấy ông cựu lính bạn của ông già vợ em kể, giữ chốt ở biên giới Thái-Cam, cứ nghe thấy ...tằng tằng... tằng tằng là cả dân cả lính Thái vứt đồ chạy sạch :))

Minhbunny

[Tịch thu bằng lái]
Dăm ba mấy ông Thái đen. Ai quan tâm làm gì cho mất tgian =))