[Funland] Việt Nam trong mắt người Thái

Zerodaide

Xe buýt
Sự thật là VN là 1 dân tộc tương đối “húng chó”, khả năng do chiến tranh nhiều, và cái “húng” này áp lên nhiều mặt của cuộc sống thời bình. Đơn giản thì là chửi nhau khi va chạm, hơn tí là so kè thành tích thống kê, cao hơn là đi tắt đón đầu...
Thai Lan ngược lại, chắc do ảnh hưởng lớn hơn của Phật giáo, ít đi soi các nước xung quanh. Họ lo làm tốt giệc của mình, ohats triển theo kế hoạch của họ chứ ko phài để đi so kè. Người Thái cũng lành hơn trong giao tiếp hàng ngày
Đó là quy luật thôi cụ, một thằng thì suốt chiều dài lịch sử luôn ở trong tư thế phải đánh đuổi ngoại xâm liên miêm, chả mấy khi được yên ổn để phát triển. Còn 1 thằng thì suốt 4-500 năm nay luôn hòa bình không bị chiến tranh.hoàn cảnh thế nào thì con người phải thích nghi thôi

E ko đi nhiều nhưng nhữnh nước e đi qua như phần lan . Nga . Sing . Thái. Úc . Trung quốc. Thanh hoá .. e chưa thấy 1 quốc gia nào có thái độ thù địch với Việt mình cả . Chả hiểu sao mình cứ khép nép xét nét họ làm gì :(
Chắc tại suốt ngày nghe câu “thế lực thù địch” mà ko ai nói rõ là đứa nào. Nên tinh thần cảnh giác hơi cao :)

Đó là quy luật thôi cụ, một thằng thì suốt chiều dài lịch sử luôn ở trong tư thế phải đánh đuổi ngoại xâm liên miêm, chả mấy khi được yên ổn để phát triển. Còn 1 thằng thì suốt 4-500 năm nay luôn hòa bình không bị chiến tranh.hoàn cảnh thế nào thì con người phải thích nghi thôi
Húng quá cũng dở mà hiền quá (như dân Lào) cũng dở.

Nhu An

Xe tải
Họ nói đúng mà.
Việt nam ta luôn luôn mạnh khoẻ, mãi tinh thần “khởi nghiệp”. Mãi “đi tắt, đón đầu”.
Cụ thấy đấy: mãi khởi nghiệp thì đến bjo mới triển. Mà các bạn cứ đang phăm phăm chạy trên một đường thẳng mà chúng ta đi tắt đón đầu thì không biết tắt kiểu gì và đón ở đâu :))
Đi ngược lại cụ, trái đất tròn cuối cùng sẽ gặp lại.:))
Đường đi tắt thì luôn luôn nhỏ và xấu toàn ổ gà, ổ trâu, ổ voi nên chẳng bao giờ đón đầu được người đi thẳng đường rộng thênh thang. Nếu muốn đón đầu buộc phải đi chiều ngược lại theo đường vòng tròn, nhưng khổ nổi người ta đi thẳng mình đi vòng tròn cũng chẳng bao giờ đón đầu được.

CalvinKleinJeans

Xe tải
Mỗi nước mỗi hoàn cảnh khác nhau, không thể nào so sánh được vì VN luôn khác biệt với các nước xung quanh : không thích lớn.

Kệ mẹ nó cơ mà đúng là sang nó mới thấy mình phải học nó nhiều, ít nhất là khâu làm du lịch, bọn nó móc tiền giỏi bỏ mẹ, mình nhiều chỗ đẹp hơn nó mà đi vào tiền vác ra y như cũ, chả biết tiêu vào việc gì :(

obi

Xe tăng
em chỉ thấy Thái Lan kém : đất nước bao nhiêu năm hòa bình ko chiến tranh ...... mà mãi là nước đang phát triển ( như VN ) không thể bằng Taiwan , Sigapo, Hàn , Nhật....các nước Phát Triển

thời VN war Thái Lan cũng thu được rất nhiều lợi ích , tiền bạc từ cuộc chiến này, vd : doanh trại mỹ , căn cứ sb B52 của Mỹ cũng đóng tại đây

các bạn Thái an phận quá
Câu cụ nói là thành quả lớn nhất của nó còn gì.

Dở người

Xe điện
Cách đây 10 năm, một đoàn bên em sang Thái Lan làm việc.
Sau giờ ăn chiều, ngồi uống cà phê, một ông bạn Thái có hỏi hơi khiêu khích rằng các bạn thấy Băng Cốc thế nào? So với Saigon, hanoi của các bạn thì ra sao.
Sếp em rất thủng thẳng hỏi lại, bạn có biết xa lộ xxx của Thái, nhà cao tầng khu xxx của Thái xây bằng tiền Hoa Kỳ viện trợ không? Vì trong chiến tranh Việt Nam, Thái Lan để hạm đội 7 của Hoa Kỳ đậu trên lãnh thổ Thái và từ đó, ném bom bắn phá khắp Việt Nam. Máu người dân chúng tôi cũng góp phần xây dựng đất nước các bạn đẹp như ngày hôm nay, phải không bạn?
Một cái cười gượng gượng gạo và từ hôm ấy, thái độ cư xử khác hẳn, bớt hẳn vẻ bề trên.
Có điều quả thật dân Thái lành hơn dân Việt, đi Thái thấy yên tâm hơn hẳn so với du lịch Việt.

thuongnhung7

Xe đạp
Mình đi qua đó 2 lần ấn tượng cách chạy xe dân bên đó. Dừng đèn đỏ xong là y như đua 200m đứa nào cũng kéo hết tua, hết số. Tới đèn đỏ dừng làm lại y vậy tiếp.

ko phải Thailand 4-500 năm ko chiến tranh? Thái đánh nhau với Miến và Cam suốt, nhờ thế nó mới mở rộng lãnh thổ như ngày nay (cũng nhiều chỗ bị Miến Cam nó phá cho ko còn ngọn cỏ). Thái hòa bình khoảng 200 năm nay thôi, cái chính là chiến tranh hiện đại thì nó tránh được

nongdantrongmia

Xe tải
Bọn sứ quán Anh, úc, New toàn xét visa cho Vn từ Bangkok là tại sao các cún nhỉ?

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Who knows ? Who cares ?

Cá nhân em éo bao giờ quan tâm thông tin nào đến từ Thái Lọ, Thái Lan gì...:D
Em cũng giống cụ ;))

em chỉ thấy Thái Lan kém : đất nước bao nhiêu năm hòa bình ko chiến tranh ...... mà mãi là nước đang phát triển ( như VN ) không thể bằng Taiwan , Sigapo, Hàn , Nhật....các nước Phát Triển

thời VN war Thái Lan cũng thu được rất nhiều lợi ích , tiền bạc từ cuộc chiến này, vd : doanh trại mỹ , căn cứ sb B52 của Mỹ cũng đóng tại đây

các bạn Thái an phận quá
Lại những chữ nếu to tướng
VN chưa bằng nó thì không nên chê nó kiểu nếu, như, thì, là ...

Tôi đã làm việc hơn 1 năm ở Thái những năm 199x, VN không có tư cách để coi thường họ đâu
Em xin trích 1 ít thông số về GDP theo đầu người của Thái và Việt:
+ 1990: Thái - 1.571 | Việt - 98 (Việt bị khủng hoảng cuối thập niên 1980 nên xuống dốc không phanh)
+ 1995: Thái: 2.846 | Việt - 289
+ 1999: Thái: 2.048 | Việt: 375 (Thái bị khủng hoảng tài chính 1997 nên cũng xuống nhưng không quá nhiều)
+ 2004: Thái: 2.676 | Việt: 604
+ 2009: Thái: 4.208 | Việt: 1.181
+ 2014: Thái: 5.921 | Việt: 2.049
+ 2018: Thái: 7.585 | Việt: 2.482

Thái đáng lí ra có thể bứt xa mình từ lâu nhưng em có cảm giác họ đang bị "bẫy thu nhập trung bình". Mình bị dính quả cuối 200x và đầu 201x nên tiến chậm dã man. Dù sao thì khoảng cách ko phải 10 lần như cách đây 1/4 thế kỉ là đc rồi ;))

Bọn sứ quán Anh, úc, New toàn xét visa cho Vn từ Bangkok là tại sao các cún nhỉ?
Ở đây toàn các cụ, mợ chứ ko có ai là "cún", cụ ạ! Cụ có thể lên Nhật Tân!

jackjones_boy

Xe tải
Người Thái với nước nào cũng "cười" và "welcome" (kể cả với VN) trừ Campuchia, em đoán chắc cay vụ thằng Cam nó dám đặt tỉnh Siem Reap (tức diệt Siam) để nhắc đến chiến thắng của Đế quốc Khmer đối với quân Thái Lan dưới thời vua Ayutthaya thế kỷ 17.

duongbinh07

Xe điện
1. Ý kiến của 1 bạn Thái ko rõ tung tích, trình độ ... các cụ cứ lấy làm tham khảo thôi nhé. Bạn ấy đại diện cho cái gì cụ thớt thử cắt nghĩa cho em cái ?
2. Em làm việc với đội Thái thuộc tầng trung lưu khá lâu, nhiều người , bản thân em sang bên đó nhiều lần, thấy rõ nhiều điểm khác biệt ...
nhưng cũng chỉ dám nhận định rất là sơ bộ thôi ... vẫn có thể ko toàn diện ...

Nhưng, kết cấu xã hội Thái rất khác Việt Nam, ... trình độ nhận thức cũng cao thấp rất khác nhau ...

Ví dụ: ý thức chấp nhận làm nô lệ cho kẻ khác ở 1 số không nhỏ nhân dân Thái là cao hơn hẳn dân Ta. Cu ly ra cu ly, chủ ngồi cabin máy lạnh, tớ ngồi thùng sau bán tải ko 1 tấm bạt che ... là bình thường.

dân Thái là cu ly, nông dân thì ý thức chính trị kém, chém gió ko tanh như dân ta ... trung lưu và nhà giàu thì đi lại Tây Tàu nhiều hơn ta, nên tầm nhìn nó tốt hơn, nhưng nó cũng ko chém láo và đủ mọi lĩnh vực như ta

Ta thì nhiều khi thằng rẻ rách lắm khi chém như ông chủ, lái xe sang hơn Sếp ...
lái xe công ty , dịch vụ bên Thái chỉ chắp tay ko tham gia câu chuyện, tự lo ăn uống ko bao giờ bén mảng bữa ăn của chủ hay khách ...

Xã hội Thái có quy củ theo kiểu, chấp nhận quyền lực và điều hành của tầng lớp Elite, dân cứ ngoan ngoãn tuân theo ... thỉnh thoảng đình công biểu tình thì tầng lớp trung lưu nó đứng về phía ông chủ ... làm lơ bọn cu ly, công nông ...

Dân mình thì nó méo ngoan kiểu ý ...

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn

Vulq71

Xe container
Èo mẹ, Việt Nam ta so sánh với Mỹ, Tàu chứ bọn Thái này tuổi gì?

202

Xe container
Em vừa đọc chủ đề này trên Quora, thấy hay hay nên chia sẻ với các cụ.
Tựu chung có 3 ý:
1. Người Thái ko coi VN chung mâm nên ko coi VN là đối thủ cạnh tranh
2. Người Thái ko có thái độ tiêu cực với các nước khác, họ thường chê nước họ và khen ngợi nước khác
3. Cay nhất là câu này các cụ ạ: In Thailand, it has legendary phrase “Vietnam will surpass Thailand in xx years”, but many people have told that they have been hearing this phrase since they were kids
Tạm dịch: Ở Thái Lan, có 1 câu đã trở thành huyền thoại "Việt Nam sẽ vượt qua Thái trong xx năm" nhưng nhiều người chúng tôi đã được nghe câu này từ khi chúng tôi chỉ là 1 đứa trẻ.

Kệ họ. Mình cứ tiến là được.

Dangminhquan

Xe điện
Bọn Thái Tân kệ nó đi cụ ơi.VN đang tiến lên đấy.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Chấp nhận sự thật thì tiến nhanh các cụ à. Mình vẫn còn đang đi sau họ một thời gian. Cứ nhìn xe nó vào mình thì biết, khi nào vinfast xuất sang họ thì sẽ khác các cụ nhỉ

inovavgj

Xe container
cụ thiếu là bên Thái có hoàng gia giàu nhất TG ( so với các hoàng gia nc khác ) khoảng 80 tỷ usd gì đó , mà hoàng gia lại kinh doanh nhiều lĩnh vực nên đóng vai trò rất quang trọng trong cs nhân dân , có cả luật khi quân nếu phạm thượng với Roy

nhiều dịch vụ hoàng gia họ free cho nhân dân nên họ sống rất an phận , bị bẫy thu nhập trung bình nên bao nhiêu năm vẫn đang phát triển

1. Ý kiến của 1 bạn Thái ko rõ tung tích, trình độ ... các cụ cứ lấy làm tham khảo thôi nhé. Bạn ấy đại diện cho cái gì cụ thớt thử cắt nghĩa cho em cái ?
2. Em làm việc với đội Thái thuộc tầng trung lưu khá lâu, nhiều người , bản thân em sang bên đó nhiều lần, thấy rõ nhiều điểm khác biệt ...
nhưng cũng chỉ dám nhận định rất là sơ bộ thôi ... vẫn có thể ko toàn diện ...

Nhưng, kết cấu xã hội Thái rất khác Việt Nam, ... trình độ nhận thức cũng cao thấp rất khác nhau ...

Ví dụ: ý thức chấp nhận làm nô lệ cho kẻ khác ở 1 số không nhỏ nhân dân Thái là cao hơn hẳn dân Ta. Cu ly ra cu ly, chủ ngồi cabin máy lạnh, tớ ngồi thùng sau bán tải ko 1 tấm bạt che ... là bình thường.

dân Thái là cu ly, nông dân thì ý thức chính trị kém, chém gió ko tanh như dân ta ... trung lưu và nhà giàu thì đi lại Tây Tàu nhiều hơn ta, nên tầm nhìn nó tốt hơn, nhưng nó cũng ko chém láo và đủ mọi lĩnh vực như ta

Ta thì nhiều khi thằng rẻ rách lắm khi chém như ông chủ, lái xe sang hơn Sếp ...
lái xe công ty , dịch vụ bên Thái chỉ chắp tay ko tham gia câu chuyện, tự lo ăn uống ko bao giờ bén mảng bữa ăn của chủ hay khách ...

Xã hội Thái có quy củ theo kiểu, chấp nhận quyền lực và điều hành của tầng lớp Elite, dân cứ ngoan ngoãn tuân theo ... thỉnh thoảng đình công biểu tình thì tầng lớp trung lưu nó đứng về phía ông chủ ... làm lơ bọn cu ly, công nông ...

Dân mình thì nó méo ngoan kiểu ý ...

dvhung243

Xe điện
E ko đi nhiều nhưng nhữnh nước e đi qua như phần lan . Nga . Sing . Thái. Úc . Trung quốc. Thanh hoá .. e chưa thấy 1 quốc gia nào có thái độ thù địch với Việt mình cả . Chả hiểu sao mình cứ khép nép xét nét họ làm gì :(

Không vớ vẩn nhé bác , tự dưng lôi quê bạn gái em vào làm gì . Vang bác cũng không oan đâu