[Funland] Việt Nam toàn đại gia trăm tỷ chân đất

Trungten

Xe máy
hì hì, chả lẽ em được lộc về nhà đât mà lại cứ khoe...
và cũng ko ai cấm người được lộ về BĐS ko tự vấn mình - thứ tiền mình được, cứ cho là từ trên giời rơi xuống đó - có nên san sẻ lại cho XH không. Thuế là 1 cách điều tiết thu nhập của những người kiếm được nhiều, để giúp chênh lệch không quá cao

có thể thuế cũng ko hoàn toàn bình đẳng, ở mọi nơi mọi chỗ. Nhưng nhìn chung, với những người làm công ăn lương vài trăm triệu, hoặc những DN sản xuất kinh doanh phải đi thuê mà thuế họ đóng - dựa trên thu nhập /doanh thu - mà phải đóng tới vài chục phần trăm vào tiền thuế.

trong khi những trường hợp "ăn" đât như cụ vừa tả đó, mà không trả đáng bao nhiêu so với giá trị thu về, thì điều đó là đáng buồn cho cơ chế, chứ không có gì gọi là cay thua cả.

chừng nào nền kinh tế có nhiều nguồn sống bằng cách "ngầm" như vậy, thì còn tình trạng đầu cơ và thị trường còn méo mó.
Em nghĩ rằng cung cầu sẽ gặp nhau ở 1 điểm nào đó thỏa mãn mong muốn của đôi bên.

Giá cao đột biến vẫn có người chấp nhận, tức nghĩa đó là nhu cầu thật. Và bằng chứng nhiều khu đất vừa bán xong lập tức nhà cửa và các dịch vụ đi kèm mọc lên như nấm.

Thêm nữa, như nhiều cụ vẫn tự sướng rằng cơm ăn đủ có nhà có xe là được rồi chả mơ ước j thêm. Vậy những người có đất chả lẽ họ bán đi đem tiền gửi ngân hàng hay mua CP?

Thắng Formosa

Xe tăng
Đất thì có thật, giá đất cũng là thật,nhưng mà đ.éo ai mua. Tiền chỉ là ảo mộng =))

mrcanonx4dl

Xe tải
Cụ nào biết giữ thì giàu cả, người thì đông ra chứ đất vẫn vậy

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ rằng cung cầu sẽ gặp nhau ở 1 điểm nào đó thỏa mãn mong muốn của đôi bên.

Giá cao đột biến vẫn có người chấp nhận, tức nghĩa đó là nhu cầu thật. Và bằng chứng nhiều khu đất vừa bán xong lập tức nhà cửa và các dịch vụ đi kèm mọc lên như nấm.

Thêm nữa, như nhiều cụ vẫn tự sướng rằng cơm ăn đủ có nhà có xe là được rồi chả mơ ước j thêm. Vậy những người có đất chả lẽ họ bán đi đem tiền gửi ngân hàng hay mua CP?
Nhu cầu thì lúc nào chả có hả cụ???
Nhưng cái quan trọng là giá đang được bơm thổi và định giá quá cao so với giá trị thực.
Không những ở thành phố và bây giờ về luôn cả nông thôn.
và kì thực thì nó cũng do đạc điểm xã hội VN nữa, nhìn thì nghèo nghèo nhưng thói quên tích trữ của cải rất lớn.
Nhiều khi nhu cầu ở không cần ( vì đang có) nhưng nhiều người vẫn mua thêm quăng đại đó chờ giá lên. Bởi vậy nhiều khi tính giá trị tài sản dựa vào đất thì có hàng triệu nông dân có tài sản vài tỷ trở lên nhưng ra khi cần tiền cỡ vãi chục là phải vay mượn khắp nơi, đem cái sổ đỏ ra ngân hàng nó cũng cho vay không quá 100tr là vậy!

cadan

Xe container

Làm giàu có nhiều cách làm giàu

nhưng chính vì đất làm nhiều ngời giàu nhanh (mà ko phải nộp thuế tương xứng), đã khiến nhiều người trông vào đó mà "tự sướng rằng cơm ăn đủ có nhà có xe là được rồi chả mơ ước j thêm" đó cụ

Nếu đã có trình độ, có công việc, có nghề, có hoài bão và ước vọng đóng góp cho XH, thì ngta sẽ tìm cách đầu tư kinh doanh để làm ra nhiều của cải vật chất hơn nữa, chứ không dừng lại ở mong chờ đám đất đằng này lên giá, đằng kia lên giá...

chừng nào còn tư duy ôm khư khư lấy lợi nhuận kỳ vọng từ BĐS, chừng đó còn khó cất cánh

Trungten

Xe máy
Mình chả hiểu việc bỏ tiền( 3 tỷ) chỉ để mua căn chung cư , trong khi với số tiền ấy gửi ngân hàng đi thuê nhà thì cũng thuê được căn hộ tiện nghi hơn căn hộ mua kia nhiều.
Mình là mình ủng hộ việc oánh thuế vào cái BĐS sản thứ 2 hoặc có giá trị trên 1 tỷ, với thu thuế mạnh vào việc cho thuê BĐS.
Để việc định giá BĐS về giá trị thực thì giải pháp nó cũng rất dễ và tạo điều kiện cho việc giải phóng mặt bằng đền bù giải tỏa nữa.
Cho người sở hữu bất động sản tự định giá của mình luôn( có thể định giá theo giá thị trường).Hằng năm cho tự định giá bất động sản của mình, dựa vào giá đó để căn cứ khi mua bán BĐS tránh tình trạng bán 2 giá như hiện tại. Dựa vào giá đó đẻ đánh thuế. Ví dụ thuế là 2% trên giá trị BĐS ( giá trị do người sở hữu tự kê khai đầu năm). Làm như này thì nếu muốn tự định giá trên trời cũng khó vì không khéo thì đóng thuế vỡ mồm.
Việc bỏ cài tỷ cho 1 căn chung cư có nhiều lợi ích lắm cụ:
1. Nâng cấp đời sống. Nếu ai nói với em rằng ở chung cư ko sướng, ko an toàn thì em xin thua ak.
2. Giải quyết vấn đề hộ khẩu, nâng giá trị bản thân mình lên. Dù sao làm ăn với 1 ông nhà xe đầy đủ vẫn đáng tin hơn ông "áo ngắn đi mượn quần dài đi thuê."
3. Chẳng j bằng sống trên căn nhà của chính mình. Muốn mua j làm j đều theo ý mình, ko sợ gặp thằng chủ nhà khó ưa. Trước kia em đi thuê cả nhà ở cả mặt bằng kinh doanh đến vài chục nơi quanh cái HN rồi. Rút ra kết luận 99% chủ nhà khốn nạn và phần thiệt luôn nằm trong tay thằng đi thuê.

Còn phần cụ nói, định giá theo giá trị thực dễ giải phóng mặt bằng là sai hoàn toàn. Giá trị thực nó gấp vài lần giá trị NN đền bù, định giá kiểu này tiền núi cũng ko giải phóng đk mặt bằng.

Haiz, chuyện này là thật, em ngồi ăn bánh mì 1 bà ở Mỹ Đình. Bà ấy có khoảng 1000 m2 đất chỗ ấy. Mà loanh quanh giá đất chỗ đấy thì... Gặm miếng bánh mì tí rớt.
Đợt giải tỏa Mỹ Đình nhiều người tự nhiên rớt một đống tiền vào đầu. Em ngồi uống trà đá quán bà già có 20 con xe tải lớn chạy công trình, 40 phòng trọ, còn một mớ đất nữa không biết là bao nhiêu. Tiền nhiều không chịu được.

Trungten

Xe máy
Làm giàu có nhiều cách làm giàu

nhưng chính vì đất làm nhiều ngời giàu nhanh (mà ko phải nộp thuế tương xứng), đã khiến nhiều người trông vào đó mà "tự sướng rằng cơm ăn đủ có nhà có xe là được rồi chả mơ ước j thêm" đó cụ

Nếu đã có trình độ, có công việc, có nghề, có hoài bão và ước vọng đóng góp cho XH, thì ngta sẽ tìm cách đầu tư kinh doanh để làm ra nhiều của cải vật chất hơn nữa, chứ không dừng lại ở mong chờ đám đất đằng này lên giá, đằng kia lên giá...

chừng nào còn tư duy ôm khư khư lấy lợi nhuận kỳ vọng từ BĐS, chừng đó còn khó cất cánh
Nếu đơn giản là 1 quả bong bóng.
Thì nó sẽ tự vỡ theo quy luật tự nhiên khi ta thổi quá to.
Trong khi bao năm nay em thấy báo chí nói thì nhiều thực tế lại chưa thấy nó vỡ bao h. Giá nhà giá đất cứ tăng đều.

Chứng tỏ đó là nhu cầu thật mà.

cadan

Xe container
Nhu cầu thì lúc nào chả có hả cụ???
Nhưng cái quan trọng là giá đang được bơm thổi và định giá quá cao so với giá trị thực.
Không những ở thành phố và bây giờ về luôn cả nông thôn.
và kì thực thì nó cũng do đạc điểm xã hội VN nữa, nhìn thì nghèo nghèo nhưng thói quên tích trữ của cải rất lớn.
Nhiều khi nhu cầu ở không cần ( vì đang có) nhưng nhiều người vẫn mua thêm quăng đại đó chờ giá lên. Bởi vậy nhiều khi tính giá trị tài sản dựa vào đất thì có hàng triệu nông dân có tài sản vài tỷ trở lên nhưng ra khi cần tiền cỡ vãi chục là phải vay mượn khắp nơi, đem cái sổ đỏ ra ngân hàng nó cũng cho vay không quá 100tr là vậy!
Không phải tự nhiên mà khi sửa Luật đất đai năm 2013, rất nhiều người đắn đo về thời hạn sử dụng đất.

các chuyên gia nói khi làm Luật đất đai năm 1993, đất được thời hạn 20 năm, sau đó hết thời hạn thì chia lại

đó được coi là 1 cách để đảm bảo công bằng XH

ngườiđi trước, có lợi thế chiếm hữu đất sẽ không gây khó khăn cho cơ hội của những người sinh sau (bị mua đất đắt đỏ hơn sau những cơn sốt đất) và cũng ko trở nên lười biếng

nói chung để công bình hoàn toàn là rất khó

nhưng về lâu về dài thì nên tiến tới công bình hơn

cadan

Xe container
Trong khi bao năm nay em thấy báo chí nói thì nhiều thực tế lại chưa thấy nó vỡ bao h. Giá nhà giá đất cứ tăng đều.

Thế thì e là cụ chưa trải qua đủ các giai đoạn bong bóng

mặt bằng chung có những chỗ tăng nhiều

có những chỗ tăng ít

có những chỗ đi ngang

và có những chỗ thực sự là xì hơi, đơ...so với thời giá được đẩy lên quá cao. Ít nhất những nơi đó, đã có bong bóng và bong bóng đã vỡ

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
1. Nâng cấp đời sống. Nếu ai nói với em rằng ở chung cư ko sướng, ko an toàn thì em xin thua ak.
2. Giải quyết vấn đề hộ khẩu, nâng giá trị bản thân mình lên. Dù sao làm ăn với 1 ông nhà xe đầy đủ vẫn đáng tin hơn ông "áo ngắn đi mượn quần dài đi thuê."
3. Chẳng j bằng sống trên căn nhà của chính mình. Muốn mua j làm j đều theo ý mình, ko sợ gặp thằng chủ nhà khó ưa. Trước kia em đi thuê cả nhà ở cả mặt bằng kinh doanh đến vài chục nơi quanh cái HN rồi. Rút ra kết luận 99% chủ nhà khốn nạn và phần thiệt luôn nằm trong tay thằng đi thuê.

Còn phần cụ nói, định giá theo giá trị thực dễ giải phóng mặt bằng là sai hoàn toàn. Giá trị thực nó gấp vài lần giá trị NN đền bù, định giá kiểu này tiền núi cũng ko giải phóng đk mặt bằng.
Chẳng qua là do thị hiếu dân Việt nó vậy thôi!
Chung cư vẫn có thuể thuê mà, thuê dài hạn luôn 5 năm đến 10 năm. Căn chung cư mua 3 ty cho thuê nó tầm 10tr thôi!
Bon Tây nó rất thích thuê và nếu thuê quen thì lại sướng hơn đi mua nhiều. Nếu thích thay đổi công việc thích thay đổi chỗ ở chỉ việc xách mít lên là đi không phải lằng nhằng chuyện mua chỗ mới bán chỗ cũ rồi trạng thiết bị nội thất. Giờ ở Sài gòn người ta cho thuê full nội thất vào chỉ có việc ở.
Định giá theo giá trị thực phải kèm theo việc đánh thuế BĐS thì nó sẽ trở về giá trị thực nhanh thôi. Mỗi năm oánh thế 2% thì cũng vỡ mồm nếu sở hữu BĐS giá trị cao đó! Có nhiều người tính tài sản trên giá trị đất thì nhiều đó, nhưng cần vài chục triệu tiền đóng thuế là moi không ra đâu.

Long921

Xe tăng
Cụ nghĩ thế này là đi ngược lại với công cuộc sổ đỏ hoá cuốc da đấy. Không biết vừa đủ của cụ thế nào nhưng em vẫn đang bán máu mà vẫn chưa vừa đủ, khó thật !
Công nhận cụ nói chuẩn, thực ra phải nói ai cũng có lòng đố kị khi ng ta có nhiều đất, bây h có thể chưa bán đc , nhưng 5,10 năm thì những ng nhiều đất như thế cũng bán đi đc kha khá và về nghỉ hưu với vài chục tỏi trong bank :D

tuanbka93

Xe máy
Nghề e đc cái gặp nhiều những người như thế ạ. Dù có người ko có ô tô (vì không thích hoặc không biết lái) nhưng tài sản vài chục tỉ đổ lên
E vd như vừa sửa 1 cái văn phòng 9 tầng, mỗi tầng 187m2 ở mặt đường nguyễn trãi. Bác chủ nhà bảo đây là cái bé thứ 2 trong 6 cái nhà đang cho thuê. Và bác chỉ đi dream thái
mấy ô mà già, đi dream thái là hồi xưa cũng oách lắm rồi cụ ơi, lúc đó mua con dream hết chục cây vàng thì phải

fightstinger

Xe tăng
Cụ qua chỗ Nam Từ Liêm mà xem, mấy bác bán trà đá toàn có đôi trăm mét2 đất 2 oto tránh là ít, cứ tính tầm 100tr/m2 là cũng ối tiền rồi, mấy anh em tỉnh lẻ lên cày cuốc bục mặt kiếm đc đôi tỷ tưởng là to, cũng chỉ mua đc căn chung cư bé tí thôi ạ
nhiều ae cứ nghĩ cày được căn chung cư với cái 4 bánh là xong đấy. :D

Trungten

Xe máy
Thế thì e là cụ chưa trải qua đủ các giai đoạn bong bóng

mặt bằng chung có những chỗ tăng nhiều

có những chỗ tăng ít

có những chỗ đi ngang

và có những chỗ thực sự là xì hơi, đơ...so với thời giá được đẩy lên quá cao. Ít nhất những nơi đó, đã có bong bóng và bong bóng đã vỡ
Cái cụ nói là góc cạnh ở 1 nơi nào đó, tức là cụ dùng 1 số nơi nho nhỏ giảm để kết luâni cho cả vấn đề. Ta nên phân biệt thế này:
Giá chung cư từ 2008 đến nay biến đổi ra sao?
Giá nhà mặt tiền ô tô vào được thay đổi thế nào?
Giá nhà ngõ ngách...
Đấy là những thứ đã đi vào quỹ đạo ổn định, ko quy hoạch, ko thay đổi được.

Còn so những khu xa xa 1 chút như Mỹ Đình 2008 có gì? Diễn, Nhổn, Hoài Đức giá đất cát từ năm đó tới h tăng bao nhiêu lần.
Và thôn quê, nơi có kcn, nhà máy mọc lên BĐS chóng mặt đến đâu.

Từ đó mới dám rút ra KL là bất động sản vẫn tăng và tăng, tăng theo nhu cầu thật chứ ko phải bong bóng.

Long921

Xe tăng
Nói như các cụ thì nó vô cùng. Em biết ở HN nhiều nhà giá trị vài chục tỷ nhưng họ vẫn lao động chân tay, buôn bán đủ ăn thôi..Ở cái nhà từ đời cụ kỵ để lại nhưng chưa bao giờ họ có tư tưởng bán đi lấy tiền làm ăn hay tiêu sài.
Chuẩn r cụ nhất là phố cổ, nhà be bé thôi mà cũng toàn mấy chục tỉ nhưng họ vẫn sống và làm việc đủ ăn, nhưng dù sao có cái nhà vài chục tỏi sau này có việc bán đi cũng dễ làm việc khác , nhà bác e phố cổ có khoảng 30m mà cũng tầm chục tỏi r

cadan

Xe container

khái niệm "giá trị thực" chính là cái đang méo mó

thực, nghĩa là giá trị giao dịch mua bán ở nơi đó? xung quanh đó?

thực, nghĩa là lợi tức thu được của nhà chủ cho thuê/hay tự kinh doanh?

và quan trọng là

cả hai cái "thực" đó đã đóng đủ thuế cho thu nhập nhận về chưa?

cái ảo, chính là vì thu nhập đó phần lớn ko đóng thuế

ngoài ra, chính cái sự giải phóng mặt bằng, đưa nhiều người chân đất thành tỷ phú kia - là một nguyên nhân cho tăng giá đất.

thì chả ai trả cho cái "công" làm tăng giá đó cả

ngược lại, GPMB lại phải trả giá cao cho cái giá trị mà mình giúp đóng góp cho tăng lên

đó là một nghịch lý.

nếu sòng phẳng ra, nhà nước bỏ tiền đền bù - sau đó có hệ thống thống kê các tài sản tăng lên nhờ hạ tầng đó - rồi theo đó mà đánh thuế

Vì: tôi làm tăng giá trị nhà ông, thì ông phải trả 1 phần vào ngân sách của tôi.

thu nhập vãng lai /thu nhập bất thường vài triệu đồng còn phải trả vào 10%

vậy mà cũng là 1 dạng thu nhập bất thường (hàng tỷ bạc) lại ko trả nổi tới 1% giá trị bỏ túi.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]

Nhu cầu thật lúc nào chả có!
Còn vỡ thì năm 2010 vỡ lần ốm đòn , đến giờ vẫn chưa xong hậu quả đấy thây. Mấy ngân hàng phá sản, 1 động xộ khám.
Lần này bọn cá mập BĐS nó rút kinh nghiệm nên chưa vỡ thôi, nhưng chắc chắn sẽ vỡ. Tình hình khủng hoảng như hiện nay thì sẽ đẩy nhanh tiến độ vỡ. Hiện nay nó đang bơm vá để hút phần tích lũy trong dân đổ vào BĐS, hút hết cái này thì vỡ ngay tắp lự, thêm việc nhà nước đang thiếu thuế thì việc oánh thuế vào BĐS là không thể tránh khỏi, BĐS bị oánh thuế, tài sản tích lũy cạn , ngân hàng cho vay khó thì bọn ôm BĐS làm của chả mấy mà bán vội!

vneseman

Xe lăn
Em nghĩ là số ít thôi, Vn đất chật người đông, lấy đâu nhiều người có nhiều đất thế. Rất mong những người có đất, bán đất có hướng làm ăn lâu dài chứ trước đâu Hà Nội này đầy nhà bán đất giàu nhanh chẳng biết làm gì thì con nghiện cho nhanh hết tiền, cuối cùng mất hết.