[Funland] Việt Nam thập kỷ 1980 dưới ống kính của Catherine Leroy, Mike Goldwater và Christopher Pillitz

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Hình như đây là chiếc Mát-cơ-vích, khá hiếm thời bấy giờ.
GAZ-21 Volga cụ ơi, xe này sản xuất từ 1956 - 1970, có hai phiên bản
GAZ-21 Volga (4).jpg

GAZ-21 Volga (12).jpg

Đ.ít đây
Sau này GAZ-21 sửa đổi có đẹp hơn
GAZ-21 Volga (14).jpg

GAZ-21 Volga (17).jpg

GAZ-21 Volga (23).jpg

Đ.ít đây

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Hải Dương (8_1) xe lửa.jpg
Hải Dương (8_2).jpg

Cầu Hải Dương rất đẹp. Năm 1940 tuyến Hà Nội - Hải Phòng tàu hoả chạy đúng 120 phút (sai số một hai phút thôi nhé)
Còn đây là Cầu Quay Hải Phòng
Cầu Quay (2).jpg

Trụ quay to hơn, nằm phía bên phải hình
Cầu Quay (4).jpg

Cầu Quay (5).jpg
Cầu Quay (6).jpg

Cầu Quay (7).jpg

Cầu Quay (8).jpg

Cầu Quay (9).jpg
Cầu Quay (10).jpg

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Cánh buồm = số ít nên dùng đuôi ưie , triệu bông hồng là số nhiều nên phải chuyển thành ưx đấy mợ. Hôm nào phải nhờ mợ chỉ cho Tài cách gõ tiếng Nga mới được
Rất nể các cụ, giỏi và nhớ tốt. Rất ngưỡng mộ!, nhưng chỗ này cụ hơi sai! Алые паруса là số nhiều đấy (những cánh buồm đỏ thắm), nhưng là cố nhiều cách 1, nếu nói cụ thể con số đằng trước (>3), thì nó mới đổi thành алых (ví dụ миллион алых роз, 5 алых парусов,…). Đại loại vậy

Noname_2015

Xe tăng
Một chị phụ nữ dắt xe đạp trên con đường đất vừa mưa xong nên còn trơn, trời lạnh, có 2 chú bé chăn trâu ngoái lại nhìn vào ống kính, các chú đi chân đất. Hình ảnh chị gợi nhớ đến các bà, các chị thời ấy, rất quen với thế hệ 6,7x.

Nhìn tấm áo mưa chú bé quàng lại nhớ hồi xưa.

Xưa phổ biến đi mưa chỉ có áo bạt hoặc mảnh nilon hình chữ nhật buộc như chú bé, nếu đi bộ thì để như chú, còn nếu đi xe đạp thì xoay phần nilon lên phía trước, hở lưng ướt hết.

Tôi nhớ cỡ cuối 8x đầu 9x mới có áo mưa kín trùm đầu có mũ, là cuộc cách mạng.

Thời đó nilon còn mang đi đổi kẹo được, hoặc bán cho đồng nát.

amylvs

Xe tăng
Đây là máy ảnh canon net Q...không có gương lật như ADSL bây giờ, ngắm nhìn ở ô bên cạnh vặn ống kính ao cho 2 hình chập làm 1 là ok. Còn phim CBEMA có chữ 65 nghĩa là độ nhạy bắt ánh sáng là 65 DIN (như hệ ASA của hệ tư bản). Phim quay phim truyện là 55 DIN, Các loại phim có độ nhạy ánh sáng cao hơn là 100, 130 DIN và phim này là phim đen trắng
20 DIN nhé cụ!

amylvs

Xe tăng
Các dòng phim XHCN thì nhất là phim tiệp FORMA,sau đấy đến phim Đức ORWO, còn CBEMA hay TACMA của LX là kém nhất bác à, thậm trí ko có vỏ (mô-bin) khi chụp phải tự cuốn phim vào vỏ trong túi tối
FOMA nha cụ, không phải FORMA!
Em nghe lạ nên phải tìm xem vì trước giờ chỉ biết ORWO của DDR

amylvs

Xe tăng
Rất nể các cụ, giỏi và nhớ tốt. Rất ngưỡng mộ!, nhưng chỗ này cụ hơi sai! Алые паруса là số nhiều đấy (những cánh buồm đỏ thắm), nhưng là cố nhiều cách 1, nếu nói cụ thể con số đằng trước (>3), thì nó mới đổi thành алых (ví dụ миллион алых роз, 5 алых парусов,…). Đại loại vậy
Như vậy nếu 2 thì là số nhiều cách 1, 3 trở lên thì là cách 2 số nhiều, không xác định số lượng thì lại cách 1 số nhiều ( những...), nhưng mà một số ... thì lại cách 2 số nhiều à ;) ;) !?

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Một chị phụ nữ dắt xe đạp trên con đường đất vừa mưa xong nên còn trơn, trời lạnh, có 2 chú bé chăn trâu ngoái lại nhìn vào ống kính, các chú đi chân đất. Hình ảnh chị gợi nhớ đến các bà, các chị thời ấy, rất quen với thế hệ 6,7x.

Thế hệ bọn iêm đấy
Chân đất chơm chởm
Các Mẹ thì xe đạp cũ áo sờn vai cuần ticke (may khéo che chỗ rách nhỏ) tần tảo
Các Bà thì khăn mỏ quạ, răng đen, mặt hằn vết thời gian...lưng còng chân run ...dù chỉ chớm 55 -60

Ngày nay, có đối tác của iem bên Bank, bà ngoại của 3 cháu, U50, đi GLC300, váy ngắn oánh golf... mịn căng...thơm phức

Xã hội 40 năm, khác xa nhiều quá

angkorwat

Xe container
Người OF
Hà Nội, 1985, phố phường chủ yếu tàu điện và người đạp xe, cuộc sống không khác Triều Tiên bây giờ.

Những năm 70 -71 bọn em hay đu boong tàu điện từ chợ Mơ lên chợ Đồng xuân mua cá chọi. Có hôm mấy thằng đang ngồi bị ông bán vé thò đầu ra gõ cho cái cặp bán vé vào đầu. Hồi đó tiền đâu mà mua vé 5 xu, dành được mấy hào đi mua cá nên toàn đu boong ( chỗ nối giữa hai toa tàu) 😀

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Thế hệ bọn iêm đấy
Chân đất chơm chởm
Các Mẹ thì xe đạp cũ áo sờn vai cuần ticke (may khéo che chỗ rách nhỏ) tần tảo
Các Bà thì khăn mỏ quạ, răng đen, mặt hằn vết thời gian...lưng còng chân run ...dù chỉ chớm 55 -60

Ngày nay, có đối tác của iem bên Bank, bà ngoại của 3 cháu, U50, đi GLC300, váy ngắn oánh golf... mịn căng...thơm phức

Xã hội 40 năm, khác xa nhiều quá
Vậy cụ cũng same same tuổi em, nhìn cảnh này không có gì lạ. Thậm chí quen thuộc, cả tấm áo mưa bằng mảnh nilon, chân đất, đường mưa trơn.
Bà nội em gần 60 tuổi về hưu, cán bộ to mà về chỉ có cái xe đạp, cái Radio Sony, bộ ấm chén, cái phích ...rồi cũng phải lao động như nông dân bình thường.
Nhìn cảnh Tết này, em thấy nao nao nhớ Tết xưa, nhà đất rộng 4000m2, có nhiều mận đào nở trắng, rồi những con chim sâu, chim sẻ, chim chào mào đầy vườn ,rồi theo bà đi chợ mua quần áo, sắm sửa Tết, tiêu chuẩn của bà có 2 hộp mứt, 2 gói chè bao giấy , thuốc lá, rượu chanh...
Được mua đôi giày, quần áo mới thì cả đêm không ngủ, háo hức chờ sáng 1 Tết mặc đi chúc Tết họ hàng, hàng xóm.
Cảm giác trông nồi bánh, bên con mèo mướp già và con chó vện, đốt pháo giao thừa, phải nhốt con vện lại không nó chạy mất.
Chuyện cứ như hôm qua mà đã gần 40 năm, bây giờ, có nhiều cái mới, hay, nhưng cảm giác rất nhạt cụ ạ, đất thì bố, chú, cô về tranh cướp, chia lô đem bán lấy tiền, giờ căn nhà đẹp xưa kia đã thành 5 lô đất của người khác, cây cối chặt sạch, đã lâu em từ chối về quê.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ cũng same same tuổi em, nhìn cảnh này không có gì lạ. Thậm chí quen thuộc, cả tấm áo mưa bằng mảnh nilon, chân đất, đường mưa trơn.
Bà nội em gần 60 tuổi về hưu, cán bộ to mà về chỉ có cái xe đạp, cái Radio Sony, bộ ấm chén, cái phích ...rồi cũng phải lao động như nông dân bình thường.
Nhìn cảnh Tết này, em thấy nao nao nhớ Tết xưa, nhà đất rộng 4000m2, có nhiều mận đào nở trắng, rồi những con chim sâu, chim sẻ, chim chào mào đầy vườn ,rồi theo bà đi chợ mua quần áo, sắm sửa Tết, tiêu chuẩn của bà có 2 hộp mứt, 2 gói chè bao giấy , thuốc lá, rượu chanh...
Được mua đôi giày, quần áo mới thì cả đêm không ngủ, háo hức chờ sáng 1 Tết mặc đi chúc Tết họ hàng, hàng xóm.
Cảm giác trông nồi bánh, bên con mèo mướp già và con chó vện, đốt pháo giao thừa, phải nhốt con vện lại không nó chạy mất.
Chuyện cứ như hôm qua mà đã gần 40 năm, bây giờ, có nhiều cái mới, hay, nhưng cảm giác rất nhạt cụ ạ, đất thì bố, chú, cô về tranh cướp, chia lô đem bán lấy tiền, giờ căn nhà đẹp xưa kia đã thành 5 lô đất của người khác, cây cối chặt sạch, đã lâu em từ chối về quê.
Vâng, iem cũng 7x sát sạt tuổi Cụ ợ

Bố Mẹ mất cả rồi, Tết đến lại hoài cổ, nhớ tuổi thơ

Em cứ đọc mấy câu thơ Ông Đồ là quặn lòng trống vắng Cụ ạ
Cảm ơn Cụ, Thớt hay quá

“Năm nay đào lại nở
Không thấy ông đồ xưa
Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ?”

Hà Tam

Xe điện

Xưa phổ biến đi mưa chỉ có áo bạt hoặc mảnh nilon hình chữ nhật buộc như chú bé, nếu đi bộ thì để như chú, còn nếu đi xe đạp thì xoay phần nilon lên phía trước, hở lưng ướt hết.

Quân trang cấp phát cho bộ đội, theo mùa mưa trong đó "tấm tăng" là tấm ny long lớn, dày và đủ dài để căng làm 2 mái che kín võng cá nhân. Còn tấm ny long che mưa thì choàng phủ kín người và trùm cả ba lô, việc thắt tấm ny long đi mưa cũng phải học, tiêu biểu nhất là tấm ảnh đội hình lính hành quân trên sườn dốc có khoác áo mưa, đúng chất kiểu thắt nút của lính. Cậu bé kia thắt áo mưa cũng gần như vậy.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Vâng, iem cũng 7x sát sạt tuổi Cụ ợ

Bố Mẹ mất cả rồi, Tết đến lại hoài cổ, nhớ tuổi thơ

Em cứ đọc mấy câu thơ Ông Đồ là quặn lòng trống vắng Cụ ạ
Cảm ơn Cụ, Thớt hay quá

“Năm nay đào lại nở
Không thấy ông đồ xưa
Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ?”
Vâng cụ, công việc cả năm đã xong, trả lương anh em về, bắt đầu rảnh rỗi, không phải nghĩ đến bây giờ cụ ạ, mà bồi hồi nhớ những cái đã qua, đúng như cụ nói:
"Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ".

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Quân trang cấp phát cho bộ đội, theo mùa mưa trong đó "tấm tăng" là tấm ny long lớn, dày và đủ dài để căng làm 2 mái che kín võng cá nhân. Còn tấm ny long che mưa thì choàng phủ kín người và trùm cả ba lô, việc thắt tấm ny long đi mưa cũng phải học, tiêu biểu nhất là tấm ảnh đội hình lính hành quân trên sườn dốc có khoác áo mưa, đúng chất kiểu thắt nút của lính. Cậu bé kia thắt áo mưa cũng gần như vậy.
Hình như có loại áo mưa của Trung Quốc, rất dày và tốt cụ ạ, nhà em có 1 chiếc, sau lâu nó giòn.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, công việc cả năm đã xong, trả lương anh em về, bắt đầu rảnh rỗi, không phải nghĩ đến bây giờ cụ ạ, mà bồi hồi nhớ những cái đã qua, đúng như cụ nói:
"Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ".
Con em nó bẩu: Bố bắt đầu già ...
Có lẽ đúng vậy Cụ anh ợ

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Con em nó bẩu: Bố bắt đầu già ...
Có lẽ đúng vậy Cụ anh ợ
Già thật rồi chứ còn gì nữa cụ ơi, tầm tuổi này 40 năm về trước các cụ đã hom hem, giờ vẫn nghĩ mình thanh niên? Đi mua xăng cô bán xăng hôm thì gọi chú, hôm thấy mặc trẻ trung, cắt tóc gọn lại gọi anh.
Nhu cầu bây giờ cũng không còn nhiều, chỉ mong khỏe, ganh đua cũng gần hết. Tính nết trầm hẳn lại ( em vốn dân võ bán chuyên), giờ ai muốn nhất cho nhất hết. Heheh.

Hoang Giang91

Xe tăng
SR em nhớ nhầm 65 là gốt (theo seris). Công nhệ hồi đấy ko có khái niệm phân giải như bác chủ thớt nói vì chỉ công nghệ digital mới có khái niệm này

Hoang Giang91

Xe tăng

Xa xa có ông mặc quần thủng mít mà đi mới ái ko sợ mà chụp ảnh che lại sợ lộ hàng hì hì

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lạ thật, Hà nội ngày xưa nghèo, nhưng sạch sẽ, an toàn, thân thiện

Giờ sáng nào xem Thời tiết thif HN ở mức nguy hại đến sức khoẻ.

Nghĩ nó chán, khổ cũng không ổn và sươbg cũng ko xong

Hoang Giang91

Xe tăng
Đấy là lính thôi cụ ơi, còn sĩ quan thì áo mưa bạt LX dài như áo măng tô có túi và ấm lắm. Cái áo này mà về biếu bố NY thì chỉ có mà gật sái cổ . Mặt khác lương khô tổng hợp chén hơi bị ngon
Thế mới có bài hát chế: Em ko yêu binh nhất.....vì mỗi tháng 5 dồng
Em chỉ yêu trung úy tuy nó già mà nó lắm tiền, tiền cho em ăn lại tiền cho em chơi....em thích lă ắm

Chỉnh sửa cuối: