[Funland] Việt Nam mình có bao nhiêu đèo, các cụ đã đi được bao nhiêu đèo rồi

manhanoi

Xe tăng
Em đi tây bắc cũng nhiều, kể cả đường đất mượn vào bản và thuỷ điện, nhưng Hà Giang vẫn là cung đường em có nhiều cảm xúc nhất. Có lẽ vì bên ta luy âm ko có cây cối che khuất tầm nhìn nên khi đi bên ta luy âm có cảm giác như sát mép vực.
Năm 2002 em toàn thuê ifa 2 cầu bánh béo leo từ Tân Quang vào Xuân Minh, Tiên Nguyên, Túng Sán làm thủy điện nhỏ, phê lòi 🤪

hd-vt

Xe container
Em đi tây bắc cũng nhiều, kể cả đường đất mượn vào bản và thuỷ điện, nhưng Hà Giang vẫn là cung đường em có nhiều cảm xúc nhất. Có lẽ vì bên ta luy âm ko có cây cối che khuất tầm nhìn nên khi đi bên ta luy âm có cảm giác như sát mép vực.
Em thấy Taluy âm có cảm giác rơi xuống vực, nhưng cảnh đẹp hoành tráng. Taluy dương mới nguy hiểm thực sự vì như đi dưới cái bẫy chuột, vd đường Hạnh phúc Mã pì lèng.
Cụ đi đường như thế thì kinh rồi.

toyota219

Xe điện
VN mình đèo núi nhiều mà. Em đi cung này xong, thế là kn đèo núi cũng đủ xài. Ngày em đi (có đèo) dài nhất là 720km, còn cung TB hay ĐB chỉ dám 250km đổ lại.

U30

Xe tải
Website
netsys.vn
Tây bắc em đi đc gần 10 cái, đang phấn đấu đi nhiều hơn cc ah.

zoro6789

Xe buýt
VN mình đèo núi nhiều mà. Em đi cung này xong, thế là kn đèo núi cũng đủ xài. Ngày em đi (có đèo) dài nhất là 720km, còn cung TB hay ĐB chỉ dám 250km đổ lại.
Em chưa đi được nhiều như cụ, chỉ được ôm vô lăng từ Đồng Văn - Mèo Vạc về HN. Em cũng chỉ mong có dịp đi trải nghiệm cung đường cụ đã đi :D

zoro6789

Xe buýt
Em thấy Taluy âm có cảm giác rơi xuống vực, nhưng cảnh đẹp hoành tráng. Taluy dương mới nguy hiểm thực sự vì như đi dưới cái bẫy chuột, vd đường Hạnh phúc Mã pì lèng.
Cụ đi đường như thế thì kinh rồi.
Em đã đi con đường này cả 2 chiều, đi Mèo Vạc lên Đồng Văn (lần đầu) đầy cảm xúc, đi chiều Đồng Văn - Mèo Vạc lại ko có cảm giác phiêu. Mà có lẽ chiều Mèo Vạc - Đồng Văn em ngồi ghế phụ nên cảm giác gầm vực hơn :)

nhahome9393

Xe đạp
Website
thangloigroup.vn
Sorry cụ, em diễn đạt chưa hết ý ạ.

Ý em là muốn biết cái đèo nó nhiều tầng dốc như thế nào, sau khi đi đường bộ từ núi Thiên Sơn ở Trương Gia Giới xuống (em đi lên bằng cáp treo) thì em thôi ý định vì đường dốc bên tàu nó nhiều tầng hơn hẳn ạ. Thứ hai là em chưa đi đường này nên chỉ phỏng đoán thôi chứ chưa khẳng định gì ạ.

Mẫu Sơn thì em leo từ 2013, đúng hôm sương (mây) mù mịt, ông lái xe chuyên nghiệp chỉ căn theo hộ lan bên vực mà đi. Cũng chỉ nhìn thấy hộ lan ở phía vai nhìn sang thôi, phía trước cách 1-2m là không thấy gì, trong khi đường lên rất hẹp, dốc và cua gấp. Không biết bây giờ đường sá đã cải thiện chưa.

Lần em đi Mù Cang Chải thì lúc leo Khau Phạ cũng mù mịt sương nhưng qua đỉnh đèo thì lại quang, đường đèo cũng rộng nên không có cảm giác gì. Lần khác từ Sơn La về Mộc Châu vào buổi tối, lúc leo đèo Mộc Châu cũng bị sương mù dày đặc, đường thì rộng thật và không dốc lắm nhưng nhìn về phía trước khoảng 1-2 m cũng không thấy gì, cảm giác đèn pha rọi vào đám mù phía trước bị bật lại hết phía người lái.

Bọn em là dân văn phòng, đi chơi tà tà thôi nên thực sự cũng ngại những cung quá khó khăn. Sau lần đi cung từ Bảo Lâm vòng về Hà Giang qua Bắc Mê (QL34) thì bắt đầu ngán đường đèo dốc nguy hiểm rồi cụ ạ.

Hình dưới là đường dốc ở Thiên Sơn chụp từ trên xuống với không biết bao nhiêu tầng dốc nhưng không nguy hiểm vì đường rộng, không dốc lắm (hình 2)

ôi phê quá bác ơi. Ước gì...đợi con em lớn em dẫn vợ con đi chứ giờ con còn chưa sinh sao mà đi :D :D

thichair

Xe máy
Từ trưa đến giờ em phải qua 4 con đèo: Giàng, Gió, Cao Bắc, Tài Sìn Hồ.
Ngày trước đi đèo thấy còn có chút gì đó chứ giờ thấy bình thường vì xe tốt, đường đẹp khá an toàn.
Có phải là đường từ Bắc Cạn sang Cao Bằng không vậy cụ?

hd-vt

Xe container
Em đã đi con đường này cả 2 chiều, đi Mèo Vạc lên Đồng Văn (lần đầu) đầy cảm xúc, đi chiều Đồng Văn - Mèo Vạc lại ko có cảm giác phiêu. Mà có lẽ chiều Mèo Vạc - Đồng Văn em ngồi ghế phụ nên cảm giác gầm vực hơn :)
Đi đường Hanhphuc cụ thấy taluy dương thẳng đứng trên đầu, y như đi dưới các cao ốc không có mái che tầng 1 ấy cụ. Kể cả cái chén trà hạt mít cũng thốn đấy ạ. :D

VietHung12776

Xe điện
Mình ở trong Nam, không có hội đi nhiều đèo như các cụ. Nghe cac cụ kể hấp dẫn quá nhưng ít có hình mình họa làm mình ngồi tưởng tượng hơi khó :-/

tientung000

Xe điện
Em biết mỗi Đèo Ngang ko biết đến bao giờ mới đến Đèo Nghếch....đây!
Năm 2020, cơ bản đã thành nước công nghiệp hóa, là cụ đang lên đèo Nghếch rồi. Nhưng em thấy ảo lắm, cảm giác xuống đèo chứ đek phải đang lên đèo.

VietHung12776

Xe điện
Cảnh đẹp nhìn từ Đèo Dran, Đơn Dương, Lâm Đồng
TVH's pic - Huyen Don Duong, Lam Dong - 010217 (15).JPG
TVH's pic - Huyen Don Duong, Lam Dong - 010217 (17).JPG

Chỉnh sửa cuối:

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa đi được nhiều như cụ, chỉ được ôm vô lăng từ Đồng Văn - Mèo Vạc về HN. Em cũng chỉ mong có dịp đi trải nghiệm cung đường cụ đã đi :D
Đoạn này đi ngược từ Mèo Vạc về ngồi bên phụ mới ghê vì ta luy âm bên phải sâu hun hút. Thằng bạn em ngồi bên phụ mà chân nó đạp xuống sàn như đạp phanh.

hp220606

Xe tải
Nói đến đèo Cụ phải nhắc đến "Tứ đại đỉnh đèo"

Gentleness

Xe tải
Huyền thoại tứ đại đỉnh đèo Tây Bắc khó đi được truyền miệng 2-30 năm về trước rồi, giờ đi cũng thường thôi vì đã được mở rộng và xe thì trang bị công nghệ an toàn đến răng rồi chứ không phải mấy các xe cổ lỗ ngày xưa nữa.

Đèo trong Nam cụ đi những đèo nào rồi mà bảo dễ. Cụ đi Lò Xo, Gia Bắc xem có khó đi hơn Ô Qui Hồ không?
Lò xo nó như 1 con dốc dài thôi, đi dễ mà cụ. Trong Nam e thấy có 1-2 cái đèo từ Pleiku sang Quy nhơn là khó chút thoai.
Đèo nổi tiếng ngoài Bắc giờ cũng dễ roài (do đường tốt, xe tốt). Cụ nào muốn khó thì phi vào các đường dân sinh, huyện lộ đi xuyên vào rừng núi í, chỉ vừa 1 xe mà dốc cao, vực sâu, gặp xe ngược là 2 bên đứng khóc. :D

Tony_Le

Xe container
Lò xo nó như 1 con dốc dài thôi, đi dễ mà cụ. Trong Nam e thấy có 1-2 cái đèo từ Pleiku sang Quy nhơn là khó chút thoai.
Đèo nổi tiếng ngoài Bắc giờ cũng dễ roài (do đường tốt, xe tốt). Cụ nào muốn khó thì phi vào các đường dân sinh, huyện lộ đi xuyên vào rừng núi í, chỉ vừa 1 xe mà dốc cao, vực sâu, gặp xe ngược là 2 bên đứng khóc. :D
Từ Pleiku xuống Qui Nhơn có đèo nào khó đâu nhỉ? Em mới đi đám cưới trên Pleiku xong rồi phi về Qui Nhơn chơi đây.

À, đèo Lò Xo thì còn có một cái nữa trên đoạn Đại Ninh xuống Bình Thuận, khó hơn cái Lò Xo trên đường HCM.

Gentleness

Xe tải
Từ Pleiku xuống Qui Nhơn có đèo nào khó đâu nhỉ? Em mới đi đám cưới trên Pleiku xong rồi phi về Qui Nhơn chơi đây.

À, đèo Lò Xo thì còn có một cái nữa trên đoạn Đại Ninh xuống Bình Thuận, khó hơn cái Lò Xo trên đường HCM.
Cụ mới chạy thì chắc họ mới làm đường xong. Năm kia e qua đấy thì đang làm đường.
Ô Quý Hồ nó khó vì thường xuyên bị mây mù, đường ướt, có năm mặt đường còn bị bám băng.