[Funland] Việt Nam có nên xây dựng Nhà máy điện hạt nhân ?

ate1987

Xe tăng
Thế hệ nào thì cũng là tương đối thôi.
Nga có thế hệ I, II, III ...thì phương Tây cũng có thế hệ I, II, III.
Cụ có thể so sánh kỹ thuật giữa các thế hệ của Nga và châu âu cùng Nhật ???
Rồi tiếp đến là giá thành .
Cuối cùng để chốt thì chắc còn phải địa chính trị nữa .
Điện hạt nhân dễ dẫn đến liên quan đến VKHN lắm .

A98

Xe container
làm thế hại điện lắm, miếng ăn của mình sao phải cho thằng Lào? Cứ xây 10 nhà máy điện hạt nhân Nga, xong xuất qua Mỹ.
Quan trọng nhất là mình thành phụ thuộc vào nước ngoài cụ nhỉ. Năng lực phát điện trong nước phải đủ, nguồn từ nước ngoài chỉ để cân tải, chứ phụ thuộc vào nước ngoài phiền lắm!

Đại tướng Alo

Xe điện
Túm lại cụ không hiểu gì về điện, nhưng thích nói chuyện điện, thành ra nói chuyện điên nặng :)) :)) :))
Thì cụ cứ phản biện 1 cách ôn hòa, bình tĩnh và lịch sự xem nào....diễn đàn này để vui là chính chứ có phải là "Hội thảo khoa học đâu". Mà hội thảo khoa học cụ mà tham dự thì càng phải thể hiện bản lĩnh và trình độ phản biển + lịch sự hơn nhiều nữa chứ. :D

A98

Xe container
Thì cụ cứ phản biện 1 cách ôn hòa, bình tĩnh và lịch sự xem nào....diễn đàn này để vui là chính chứ có phải là "Hội thảo khoa học đâu". Mà hội thảo khoa học cụ mà tham dự thì càng phải thể hiện bản lĩnh và trình độ phản biển + lịch sự hơn nhiều nữa chứ. :D
Ôi dào, em không có ý định đi dạy người mang ngành hàng không sang nói chuyện hạt nhân. Cụ thích tin cái gì tuỳ cụ, cụ muốn tìm hiểu cũng tuỳ cụ, từ khoá em cho đủ rồi:
- Chernobyl là lò RBMK, thế hệ 2
- Lò hiện đại của Nga là VVER, thế hệ III+, công nghệ hoàn toàn khác.

Cụ nói có lý em theo, còn cứ nói nhảm em kháy.

ate1987

Xe tăng
vui là chính thì đưa cái chủ đề điện hạt nhân nặng về kỹ thuật lên làm gì cụ chủ thớt .
Cụ post mấy cái ảnh hài , ảnh gái , vân vân và mây mây nó mới vui chứ .
Tưởng cụ thông thạo về lĩnh vực này em vào đọc để hiểu hơn chứ vụ bảo cho vui thì thôi .

A98

Xe container
Cụ có thể so sánh kỹ thuật giữa các thế hệ của Nga và châu âu cùng Nhật ???
Rồi tiếp đến là giá thành .
Cuối cùng để chốt thì chắc còn phải địa chính trị nữa .
Điện hạt nhân dễ dẫn đến liên quan đến VKHN lắm .
Lò hiện đại không lo vấn đề nuclear proliferation cụ ạ, được triệt từ thiết kế rồi! Chứ ngày xưa Ấn lấy plutonium từ lò CANDU, còn BTT phải tự thiết kế và xây lấy lò để sản xuất Plutonium. Cũng phải nói năng lực của BTT đỉnh thật!

Phuluclo

Xe tăng
Điện hạt nhân là cứu cánh cho nhân loại trong vấn đề năng lượng khi các nguồn năng lượng hóa thạch đi đến hồi cạn kiệt. Mấy cái năng lượng tái tạo hiện là trò mèo của tây lông để bán hàng thôi.

hailuatn

Xe container
Em có nghe nói công nghệ Pháp mới là đầu bảng.

Nhân việc chúng ta vẫn đang tranh luận có nên xây dựng đường sắt cao tốc Bắc - Nam ( đã có thớt về nội dung này ).

Nay em xin mở thớt trao đổi về việc xây dựng các Nhà máy điện hạt nhân.
Theo các cụ thì Việt Nam có nên và có cần thiết xây dựng Nhà máy điện hạt nhân hay không ?

Đây là bài viết của 1 PGS.TS điện hạt nhân trên báo Dân Trí:
Vấn đề là có tiền để đầu tư và xã hội có chấp nhận giá điện đó không cụ ạ

A98

Xe container
vui là chính thì đưa cái chủ đề điện hạt nhân nặng về kỹ thuật lên làm gì cụ chủ thớt .
Cụ post mấy cái ảnh hài , ảnh gái , vân vân và mây mây nó mới vui chứ .
Tưởng cụ thông thạo về lĩnh vực này em vào đọc để hiểu hơn chứ vụ bảo cho vui thì thôi .
:)) :)) :))
Cụ chuẩn, nặng kỹ thuật mà nói khơi khơi không tý kỹ thuật nào không vui đâu, người ta chọc cho tím mặt!

kiasonet

Đi bộ
Điện gió hóa ra ảnh hưởng an ninh quốc gia, chặn sóng rađa các cụ ơi. Phải làm điện hạt nhân thôi.

Thắng Formosa

Xe tăng
Nó quá sức đối với Việt Nam, việc mua Uranium đã làm giàu, công nghệ, thuê kỹ sư nước ngoài để hoạt động được một nhà máy ở VN rất tốn kém.

Duc Sang

Xe container
Điện hạt nhân chắc phải để nhà nước làm. Mà nhà nước làm sợ lại lỗ nên theo cháu nên thôi. Để cho tư nhân làm các trang trại điện gió, điện mặt giời đê.

Hại Điện

Xe container
Quan trọng nhất là mình thành phụ thuộc vào nước ngoài cụ nhỉ. Năng lực phát điện trong nước phải đủ, nguồn từ nước ngoài chỉ để cân tải, chứ phụ thuộc vào nước ngoài phiền lắm!
"Theo ông Boudshakittilath, Lào đặt mục tiêu xuất khẩu 9.000 MW điện sang Thái Lan, 5.000 MW sang Việt Nam, 500 MW cho Myanmar, 200 MW cho Campuchia và 100 MW cho Malaysia".

Với Lào thì em nghĩ hệ số an toàn cao. Nếu mình ko mua điện rẻ của Lào thì thằng Thái Lan nó mua hết. Với 5000MW thì nếu xây điện hạt nhân cần 12-15 tỉ USD.

VuNgoanMuc

Xe điện
Xây loại nào mà ra được vài tạ Plutonium dắt lưng là tốt nhất :D

kduc

Xe Cứu Trợ
Nhân tiện nước bạn ae đang lạm phát phi mã, ta mua luôn thế là có nguồn thủy điện giá rẻ và đào sông dẫn nước Me kông sang đoạn miền Trung cải tạo khi hậu, đại tiện :D

doccocuukiem

Xe điện
Nên xây vì lợi nhiều hơn hại.
Ưu điểm: tăng GDP, tạo công ăn việc làm cho nhiều người, tạo điều kiện chi ngân sách cho cán bộ đi học tập ngiên cứu và tham quan các nước tiên tiến, đã đầu tư thì có lại quả tạo điều kiện cho nhiều biệt phủ mọc lên, tăng uy tín của đất nước sánh vai với Top thế giới vì đã bắt đầu chơi cả đến món cao cấp như hạt nhân.
Nhược điểm: nhiều người lo ngại về sự an toàn, nhưng điều này đã được các chuyên da tính hết cả rồi. Mình chỉ xây nhưng không đem vào vận hành nên bảo đảm an toàn tuyệt đối 100% =)) =)) =))

• Vang
Reactions: tnu

cuduc

Xe tải
Sao các cụ không thấy bàn đến công nghệ của TQ nhỉ. Thằng bỏ mẹ ấy nó xây nhà máy cách quảng ninh có mấy chục km, lại đang làm ở Hải Nam, nó mà làm sao thì minh chết trước cả Quảng Đông, Quảng Tây chứ đừng nói Bắc Kinh. Đằng nào cũng thế rồi thì chọn nó có khi rẻ các cụ ạ.

EmChuaCoBang

Xe hơi
Không có điện hạt nhân thì khó mà bứt phá lên được. Lợi ích của nó đem lại là không phải bàn cãi. Chỉ là bị nước khác tuýt còi vì nhiều lý do khác thôi. Em hóng các cụ bàn luận về địa chính trị cũng như chiến lược, ngoại giao... chứ ko cần bàn về hiệu quả với an toàn. =))

Sent from SM-N950F via OTOFUN

Chỉnh sửa cuối: