[Funland] Việt Nam có nên xây dựng Nhà máy điện hạt nhân ?

Lái xe máy

Xe tăng
Năng lượng là thứ tối quan trọng cho sự tồn tại và phát triển của mỗi quốc gia, có thêm 1 cách, biết thêm 1 cách, làm chủ thêm 1 cách tạo ra năng lượng chỉ có tốt hơn chứ không có xấu.
VN cần phải đẩy nhanh quá trình làm chủ cách tạo ra các nhà máy điện hạt nhân.
Đẩy nhanh bằng cách nào cụ. Ra NQ và hô quyết tâm à cụ.
Hột nhơn là đỉnh của công nghệ rồi. Chỉ có 1 số rất ít các nước đủ tiềm lực kinh tế và trình độ mới làm chủ cách tạo ra được. VN thì 100 năm nữa nhé.

banmotnucuoi

Xe lăn
Năng lượng tái tạo thế giới đã thêm chữ v tức là vRE "năng lượng tái tạo biến thiên" ko ổn định. Khác hẳn hạt nhân là nền, rất tin cậy. Chi phí ngày xưa 10 tỷ $ thì to chứ với kinh tế VN hiện nay 10 tỷ $/5 năm thì nhỏ. Tương lai, Than và khí cũng nhập khẩu 100%.

Và lại kéo áo cụ "điện LPG" nghĩa là ko biết gì mà cũng chém gió rồi :D đã kéo áo nhiều lần chữ này mà vẫn ko thay đổi được ofer trí
Vâng em toàn nhầm, phần do trình hạn hẹp, chủ yếu là đọc báo chứ ko có trình độ về việc này, Theo các số liệu em đọc thì điện khí LNG đang đc các nhà đầu tư phương tây chào mời mua với giá 7cen/KW, giá thành để SX điện hạt nhân cũng loanh quanh 7-8cen, mà lại phải dùng toàn bộ đầu tư công.
Còn tương lai nhập khẩu 100% là bao năm? liệu lúc đấy công nghệ phát triển thì các nguồn khác có đủ để thay thế ko ạ. Rẻ nhất là thủy điện chúng ta cũng làm cơ bản xong, đến nguồn điện than thì cũng làm tương đối, và chắc sau năm 2030 thì ko phát triển điện than nữa, nếu lựa chọn LNG và Hạt nhân thì chắc LNG đc chọn trước rồi mới đến hạt nhân. Quy hoạch điện hạt nhân có rồi và hiện tại đang dừng chứ chưa hủy bỏ. Hóng các cụ có chuyên ngành có bài phân tích chuyên sâu cho ofer chúng em mở mang tầm mắt

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào còn lo lắng về an toàn điện hạt nhân thì nên đọc kỹ bài viết chủ thớt trích dẫn:

Tai nạn Fukushima là do công nghệ cũ thế hệ II chưa tính tới các yếu tố cực đoan của môi trường (động đất và sóng thần), trong khi nhà máy điện hạt nhân Onagawa ở gần tâm chấn động đất hơn thì lại không bị ảnh hưởng gì vì nó là công nghệ thế hệ III. Sau mỗi một tai nạn hạt nhân như vậy, cộng đồng hạt nhân quốc tế mà đại diện là IAEA lại phải nâng cấp các tiêu chuẩn an toàn để làm cho điện hạt nhân ngày càng an toàn hơn.

Có thể nói các công nghệ hiện đại (thế hệ III, III+ hoặc IV) sẽ bảo đảm an toàn với tất cả các kịch bản sự cố tai nạn mà chúng ta có thể nghĩ ra, kể cả tai nạn trầm trọng nhất là nóng chảy toàn bộ vùng hoạt (vùng chứa nhiên liệu hạt nhân) vẫn có thể được xử lý bằng bẫy vùng hoạt để không làm phát tán phóng xạ ra môi trường. Vấn đề còn lại để bảo đảm an toàn là yếu tố con người. Vì vậy, để hạn chế các rủi ro thì công tác đào tạo cán bộ, nâng cao nhận thức về văn hóa an toàn trong các nhà máy điện hạt nhân là hết sức cần thiết. Các nước cũng phải xây dựng cơ chế quản lý an toàn hết sức nghiêm ngặt, kể cả trong nội bộ nhà máy cũng như quản lý ngoại bộ của cơ quan pháp quy về lĩnh vực này.

Nhà máy điện hạt nhân là một công trình năng lượng đã được thương mại với các quy định chặt chẽ. Nhiều nước trình độ không hơn Việt nam cũng đã quản lý an toàn những công trình này. Chẳng nhẽ người Việt Nam ta lại không đủ năng lực để quản lý và vận hành an toàn các nhà máy điện hạt nhân. Tôi không nghĩ như vậy!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em toàn nhầm, phần do trình hạn hẹp, chủ yếu là đọc báo chứ ko có trình độ về việc này, Theo các số liệu em đọc thì điện khí LNG đang đc các nhà đầu tư phương tây chào mời mua với giá 7cen/KW, giá thành để SX điện hạt nhân cũng loanh quanh 7-8cen, mà lại phải dùng toàn bộ đầu tư công.
Còn tương lai nhập khẩu 100% là bao năm? liệu lúc đấy công nghệ phát triển thì các nguồn khác có đủ để thay thế ko ạ. Rẻ nhất là thủy điện chúng ta cũng làm cơ bản xong, đến nguồn điện than thì cũng làm tương đối, và chắc sau năm 2030 thì ko phát triển điện than nữa, nếu lựa chọn LNG và Hạt nhân thì chắc LNG đc chọn trước rồi mới đến hạt nhân. Quy hoạch điện hạt nhân có rồi và hiện tại đang dừng chứ chưa hủy bỏ. Hóng các cụ có chuyên ngành có bài phân tích chuyên sâu cho ofer chúng em mở mang tầm mắt
7 cent (mỗi kwh, ko phải kw) là nói phét đó cụ, do chiến tranh Ukraine và cuộc "thế chiến khí" châu Âu nên khí nhập khẩu (LNG) ko còn rẻ nữa, đã qua thời đại khí rẻ rồi. VN ko còn lựa chọn nào khác ngoài hạt nhân.

Chỉnh sửa cuối:

Oteconde

Xe buýt
Thủy điện ảnh hưởng đến thiên nhiên nhiều quá. Tốt nhất chúng ta dùng Điện Gió, Điện Mặt Trời, Điện Thủy Triều thì nó bền vững hơn...

smart_sharp

Xe tăng
Quốc hội đã bác điện hạt nhân rồi. Bàn cái khác đi!
Mới chỉ tạm dừng thôi cụ ơi. Kỳ họp vừa rồi còn định xới lại để làm lại đấy cụ. Nhưng em đoán là vướng vụ là định làm với Nga trong khi tình hình thế giới như hiện tại nên tạm để đấy. Vài năm nữa lại làm điện hạt nhân thôi. Cụ chờ xem.

banmotnucuoi

Xe lăn
7 cent là nói phét đó cụ, do chiến tranh Ukraine và cuộc "thế chiến khí" châu Âu nên khí nhập khẩu (LNG) ko còn rẻ nữa, đã qua thời đại khí rẻ rồi. VN ko còn lựa chọn nào khác ngoài hạt nhân.
Vâng, kể cả đắt = hạt nhân nhưng nó không làm tăng nợ công, Tiền có hạn mà cái gì cũng muốn làm thì chịu rồi ạ. Nếu nó đắt gấp đôi hạt nhân thì mới phải suy nghĩ, và chúng ta còn có lựa chọn khác là mua điện thêm từ Lào và TQ (khoảng 10%).
Thủy điện ảnh hưởng đến thiên nhiên nhiều quá. Tốt nhất chúng ta dùng Điện Gió, Điện Mặt Trời, Điện Thủy Triều thì nó bền vững hơn...
Thủy điện thì cũng gần hết rồi cụ ạ, chính xác là lác đác còn các dự án quá nhỏ kết hợp thủy lợi thôi, cũng như các dự án nâng công xuất nhà máy để phát vào giờ cao điểm, bù cho mấy anh gió mặt trời.... Dùng loại gì cũng đc, nhưng nó không quá đắt để đỡ phải tăng giá điện là mừng, chứ với giá mua vào 8-10cen/KW thì giá bán ra phải ~4000đ/kw mới hòa vốn, vỡ mồm ông dân. Còn mấy ông hô hào bảo vệ môi trường thì nên lắp áp mái đi, để điện bẩn cho người khác dùng

Hieumos

Xe container
Đúng là anh pilot Macron đang chạy khoản này rất ổn, còn xuất khẩu cho anh Scholz bên hàng xóm.
Và, nó chạy từ lâu lắm rồi.
Chuyện bác chọn nhà thầu nào, theo chuẩn nào, là chuyện khác rồi bác.

Chưa kể, do cái vụ này khá nhạy cảm, nên không đơn giản theo kiểu Cuốc hụi bên tau đã duyệt là cứ thế vung tiền mua nhà máy về.

Dù sao thì, tôi không rõ tại sao nhà ta lại huỷ cái vụ Hột nhân này.
Em nghĩ dừng là do cả 2 thằng chạy đua lập dự án đều dính phốt cụ ạ.
Nhật thì bị vụ Fukushima nhìn thấy rõ rồi.
Nga thì dính quả cấm vận do sát nhập bán đảo Crime năm 2014. Rất rủi ro đối với nhà thầu Nga do anh Tin hói càng già càng húng. Như ở cái dự án xây dựng nhà máy nhiệt điện Long Phú, mình đang chết dở do nhà thầu Nga bị mẽo cấm vận.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, kể cả đắt = hạt nhân nhưng nó không làm tăng nợ công, Tiền có hạn mà cái gì cũng muốn làm thì chịu rồi ạ. Nếu nó đắt gấp đôi hạt nhân thì mới phải suy nghĩ, và chúng ta còn có lựa chọn khác là mua điện thêm từ Lào và TQ (khoảng 10%).

Thủy điện thì cũng gần hết rồi cụ ạ, chính xác là lác đác còn các dự án quá nhỏ kết hợp thủy lợi thôi, cũng như các dự án nâng công xuất nhà máy để phát vào giờ cao điểm, bù cho mấy anh gió mặt trời.... Dùng loại gì cũng đc, nhưng nó không quá đắt để đỡ phải tăng giá điện là mừng, chứ với giá mua vào 8-10cen/KW thì giá bán ra phải ~4000đ/kw mới hòa vốn, vỡ mồm ông dân. Còn mấy ông hô hào bảo vệ môi trường thì nên lắp áp mái đi, để điện bẩn cho người khác dùng
LNG đắt hơn hạt nhân đáng kể, và thực tế cũng đang làm rồi dự kiến 2025 sẽ xong nhà máy đầu tiên, có điện khí LNG.

barcaboy

Xe đạp
Hàn Quốc cũng ngon đấy, HQ hoặc Nga là ngon bổ rẻ. Chỉ là thế giới đang chia phe bây giờ chọn ai cũng khó. Nên thư thư vài năm các cụ lại mở thớt
Xây hột nhân thì ko rẻ đâu cụ

UAE xây lò hàn quốc 1400MWx4 lò hết 25 tỉ usd.

Thủy điện Sơn La 1600MW (tương đương với 1 lò) hết 3 tỉ usd.

1 lò là bằng 2 Sơn La hoặc 1 Dung Quất nên tạm thời chưa bàn đến đến cũng ko phải ko có lí do. Nhưng nhìn chung sau 5 năm nữa nên nghe ngóng xem giá cả ntn rồi tính lại cũng được

Gionam72

Xe lăn

1 lò là bằng 2 Sơn La hoặc 1 Dung Quất nên tạm thời chưa bàn đến đến cũng ko phải ko có lí do. Nhưng nhìn chung sau 5 năm nữa nên nghe ngóng xem giá cả ntn rồi tính lại cũng được
Nhưng chi phí vận hành lại rẻ hơn rất nhiều. Ổn định hơn. Tiềm năng thủy điện hết rồi.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Giá gói thầu của Saudi Arabia cho 2 lò là 10 tỷ, để hóng xem kết quả đấu thầu của Saudi Arabia thế nào, mà sao cụ so với thủy điện làm gì? :) nên so với than khí, và so là so giá thành điện cent/kwh LCOE ko chỉ so suất đầu tư $/kw đặt ko nhiều ý nghĩa.

A98

Xe container
................
Nga thì dính quả cấm vận do sát nhập bán đảo Crime năm 2014. Rất rủi ro đối với nhà thầu Nga do anh Tin hói càng già càng húng. Như ở cái dự án xây dựng nhà máy nhiệt điện Long Phú, mình đang chết dở do nhà thầu Nga bị mẽo cấm vận.
Thế nên em mới nói ta đợi 2 năm nữa, nếu anh Tin thắng ta mua của Nga, chỉ có Nga có công nghệ tái sử dụng nhiên liệu thực sự bằng lò neutron nhanh, do đó chỉ có Nga mới bao tiêu nhiên liệu đã qua sử dụng.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Quá nên đi chứ, tương lai thì điện gió là ngon

New car 2023

Xe container
Em nghĩ dừng là do cả 2 thằng chạy đua lập dự án đều dính phốt cụ ạ.
Nhật thì bị vụ Fukushima nhìn thấy rõ rồi.
Về danh nghĩa, tôi nghĩ Điện hạt nhân là ngon.

Ở chiều ngược lại, cái đó nó lại dính đến nhiều thứ bậy bạ và thối tha khác, nên không thể đơn giản dựng nhà máy và phát điện là xong, kể cả khi ta xử lý được hoàn hảo vấn đề Quy trình an toàn.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhưng chi phí vận hành lại rẻ hơn rất nhiều. Ổn định hơn. Tiềm năng thủy điện hết rồi.
Rẻ nhưng cộng thêm lãi vay và khấu hao, Chi phí sử lý chất thải nữa cụ ơi. Nên giá điện ko rẻ nhé, Thủy điện giờ đang đc EVN mua là 1110 đ/KW tương đương 4cen. Nhiệt điện than là 1410đ= 5 cen. Hạt nhân không rẻ hơn 8 cen được. Mà nhà nước lại phải gồng mình lo vốn ban đầu để xây dựng. Nếu LNG mà bọn tây lông nó chào mình 7-8cen dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu thì tại sao phải chọn hạt nhân?
Giá LNG mà cao liên tiếp 4-5 năm thì xem xét chưa muộn.

Gionam72

Xe lăn
Rẻ nhưng cộng thêm lãi vay và khấu hao, Chi phí sử lý chất thải nữa cụ ơi. Nên giá điện ko rẻ nhé, Thủy điện giờ đang đc EVN mua là 1110 đ/KW tương đương 4cen. Nhiệt điện than là 1410đ= 5 cen. Hạt nhân không rẻ hơn 8 cen được. Mà nhà nước lại phải gồng mình lo vốn ban đầu để xây dựng. Nếu LNG mà bọn tây lông nó chào mình 7-8cen dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu thì tại sao phải chọn hạt nhân?
Giá LNG mà cao liên tiếp 4-5 năm thì xem xét chưa muộn.
Vâng. Rẻ hơn là rẻ hơn số với điện khí hay tái tạo thôi. Chứ sao rẻ hơn Thủy điện đựơc. Tiềm năng thủy điện ở ta là hết rồi.

fundraiser

Xe container

đắt vl nhỉ. Đằng nào Lào nó cũng xây cả loạt thủy điện rồi. Nhập mẹ nó từ Lào cái đã.