[Funland] Việt Kiều làm nail kiếm bao tiền?

Juin

[Tịch thu bằng lái]
:)), Nghề của đám đấy nó ( sang ) vãi lái luôn ý chứ. ngồi viết bài tháng 3k , hơn hẳn ôm chân với bưng phở toát mồ hôi :D
Xứ người làm vc quần quật mới có cơm ăn. Đâu phải ngồi chơi mà $, EU nó rơi vào túi. Nhưng nó là đồng tiền xứng đáng
Nhiều cụ cứ tung hê quá cái nghề nail và hạ quá cái nghề khác, cứ như thể chỉ có người làm nghề nail mới là người thanh cao. Người nào, nghề nào mà chả được cái nọ không được cái kia, khéo mà cũng xấu bằng nhau thôi.

harman_kardon

Xe điện
Thợ mà 15K thì e nghĩ hiếm lắm. Chủ yếu 5-7k là nhiều.
Nói quá lên đấy thôi cụ ạ. Em không biết họ làm như nào và thời gian bao nhiêu ngày bao nhiêu giờ/ tuần mà làm nổi 15k/ tháng , khả năng cao là 11..12h/ ngày. và không có ngày nào nghỉ may ra mới có đc số tiền đó. và tiệm đó phải siêu đông khách. hiếm hiếm lắm đấy ạ. 1 bộ bột mới thợ siêu nhanh khoảng 45 phút mới xong. giá tùy nơi trung bình 50 đồng/ bộ. có thể hơn nếu trang trí thêm đá, có thể đến 100 nhưng thời gian cũng dài hơn bộ 50 đồng.
Lương thợ chính em trả 150eu/ cho 8h lao động. làm 5 ngày/ tuần. 4 tuần là 3k rồi. lương 4 tuần chứ ko phải lương tháng nhé. vào 1 ngày trong tuần làm 10 tiếng em trả 180eu. có khách thì làm, ko khách ngồi chơi, muốn làm gì thì làm. đến giờ là về, làm thêm tính thêm tiền. hôm nào đông khách cho thợ 10..20eu. Thợ như tay chân của mình, mình đối xử nhã nhặn, tử tế, thoải mái thì người ta làm với mình lâu dài. Mỗi tháng chi phí như mặt bằng, điện nước, thuế , rác, nước thải, internet...... lương công nhân..... em phải trả khoảng 17...19.000eu. tùy tháng. Toát mồ hôi đấy chứ CCCM. Không đơn giản tý nào đâu.

Kurumasuki

Xe container
Bên cụ ko có tiền tip à? Trả lương cứng theo giờ thế thì thợ tị nạnh nhau bằng chết. Có tip, có ăn chia mà bên Mỹ thợ còn đánh chửi nhau trước mặt khách suốt.
Nói quá lên đấy thôi cụ ạ. Em không biết họ làm như nào và thời gian bao nhiêu ngày bao nhiêu giờ/ tuần mà làm nổi 15k/ tháng , khả năng cao là 11..12h/ ngày. và không có ngày nào nghỉ may ra mới có đc số tiền đó. và tiệm đó phải siêu đông khách. hiếm hiếm lắm đấy ạ. 1 bộ bột mới thợ siêu nhanh khoảng 45 phút mới xong. giá tùy nơi trung bình 50 đồng/ bộ. có thể hơn nếu trang trí thêm đá, có thể đến 100 nhưng thời gian cũng dài hơn bộ 50 đồng.
Lương thợ chính em trả 150eu/ cho 8h lao động. làm 5 ngày/ tuần. 4 tuần là 3k rồi. lương 4 tuần chứ ko phải lương tháng nhé. vào 1 ngày trong tuần làm 10 tiếng em trả 180eu. có khách thì làm, ko khách ngồi chơi, muốn làm gì thì làm. đến giờ là về, làm thêm tính thêm tiền. hôm nào đông khách cho thợ 10..20eu. Thợ như tay chân của mình, mình đối xử nhã nhặn, tử tế, thoải mái thì người ta làm với mình lâu dài. Mỗi tháng chi phí như mặt bằng, điện nước, thuế , rác, nước thải, internet...... lương công nhân..... em phải trả khoảng 17...19.000eu. tùy tháng. Toát mồ hôi đấy chứ CCCM. Không đơn giản tý nào đâu.

Accent3590

Xe tải
Thôi làm gì thì làm, có tiền cho mình và trả công cho người làm là được bác ạ. Lao động đàng hoàng chứ có ai chê đâu mà phải thanh minh. Đừng tinh hoa mãnh liệt là về đây bọn em quý rồi, đi bia hơi cả ngày. :))

Làm neo cũng tốt mà, mình có muốn cũng không thể ép nhân viên ký giấy tự nguyện trừ lương đi mua bộ móng về trưng hàng được bác ạ. :))

Còn người đi làm neo thì cũng hít hóa chất cả ngày đấy thôi, độc hại bcm. Dưng được cái vẫn còn đỡ hơn mấy chú xít trên này đi hít hà cái oIo cho mãnh liệt.

Thập thập thò thò bò vào.....ngưi oIo. :))
Đang thớt nail mà cũng cố lôi mãnh liệt này nọ vào. Chắc bị a vượng hớt mất phần ăn hay sao mà cay cú

Hien do

Xe tăng
Em sống ở đây lâu rồi mà hôm nay xem thông tin này vẫn thấy choáng:

Tiền tip là mấu chốt nữa bác ạ. Tiệm này là cũng to rồi. Em họ em tiệm của nó có 10 ghế chân là cực to. Giàu lắm là thật. Vì mua đc cả cái plaza cũ để làm tiệm và cho thuê lại. Nhưng ko phải tiệm nào cũng ăn, rồi cạnh tranh, thợ nó ra mở ngay bên cạnh. Trước tiên là tay nghề phải có, bây giờ nail ở khu Fl chủ yếu khách là black vì mấy bà thích màu mè, móng bột, đổ hạt, còn khách trắng họ đơn giản. Còn để kiếm nhiều tiền nó phải học thêm làm lông mi, xăm mày xăm môi. Cái đó mới ăn tiền.

Hien do

Xe tăng
Thợ giỏi nó chia 4 thợ 6, lao động có gì mà sang hay không nhỉ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cụ vào YouTube của bọn làm nail bên đó xem bọn nó chơi xe đi. Đương nhiên ở đâu, nghề nào cũng có người giàu, kẻ nghèo. E nói trước thế ko có người lại bắt bẻ e câu chữ.
Bố ti lơ Ngô là chủ rồi thì chả nhiều tiền sao cụ.
Xe bên đó lại rẻ nữa.
Còn cam bên đó vẫn là xe bình dân, xe cũ thì rẻ rều ra đâu như mình đâu cụ.

cowboy1982

Xe buýt
Ở đâu ra mà lắm thế. Cho em thấy dán quảng cáo đầy tường chợ. Thợ lương cứng 800 đô một tuần hoặc chọn ăn 60%. Một tiệm thì chỉ 5-10 thợ. Làm từ 9h sáng đến 11h đêm. Mỗi tuần nghỉ 1 ngày không phải thứ 7 chủ nhật. Chủ ăn 40% thì còn phải chịu trả chi phí. nói chung là cũng kiếm đc nhưng lên mạng chém gió thì tin vừa vừa thôi.
Nếu chọn chia theo tỉ lệ 60/40 cho thợ (hoặc) 50/50 thì hầu hết các tiệm nail ở những thành phố đông người Việt như Westminter, Garden Grove, Santa Ana, San Jose, Houston ... thì thu nhập trung bình 3,5-4k/tháng (cháu tổng hợp từ năm 2017 -2018) giờ thì không biết NTN

Kênh Phố Bolsa TV vừa có clip lễ tốt nghiệp trường nail. Cô hiệu trưởng nói xưa các tiệm thường trả 800 đô/ 1 tuần, nay do lạm phát hay làm ăn tốt có tiệm trả hơn nghìn/1 tuần.

luutu21

Xe buýt
Em không biết tổng thu nhập là bao nhiêu, chỉ thấy thằng cu em nó làm bên đấy mỗi ngày được 50 - 200$ tiền tip.

starsn

Xe điện
USA:

Em vừa sửa nhà, đập mấy cái xây 1 cái tường thạch cao, anh thợ xây làm mất đúng 11 ngày, tiền vật liệu nhẩm 1k, anh ý thịt của em 20k cash.

Lắp sàn gỗ 200m2 làm mất 2 ngày anh ý bảo 10k tiền công, vật liệu tự mua.

Neo nhằm nhò gì :|

harman_kardon

Xe điện
Bên cụ ko có tiền tip à? Trả lương cứng theo giờ thế thì thợ tị nạnh nhau bằng chết. Có tip, có ăn chia mà bên Mỹ thợ còn đánh chửi nhau trước mặt khách suốt.
Bên em văn hóa tiền tuýp rất ít. Gần như là ko có. Thì thoảng lắm thôi. Và văn hóa XH cũng khác Mỹ. Ko có chuyện tỵ nạnh gì ở đây cả. Cãi nhau trc mặt khách khẳng định ko có . Nếu có sẽ đuổi thẳng tay ra khỏi tiệm luôn. Bên em ko thể chấp nhận đc hành xử vô văn hóa kiểu như 1 số tiệm Nails ở Mỹ.
Văn hóa ứng xử EU nó nhẹ nhưng hơn Mỹ rất nhiều Cụ ạ. Cho dù hung dữ đến đâu. qua HL 1 thời gian cũng lành như đất. Nếu Không người ta tẩy chay, ko ai chơi, ko ai mời đến nhà. 1 thằng mới từ VN qua, đến nhà người ta nhậu, gây sự đánh nhau.VN Cả TP vài ngày sau biết hết. Sự vc này gần 30 năm chưa từng sảy ra , nên ko ai mời nữa.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ngon nhỉ !
Có cửa nào cho con gấu em sang đó làm ít năm ko các cụ ? :)) gấu em làm nail ở VN thâm niên chục năm tay nghề cứng cựa , cũng dạy nghề đào tạo học viên cho các spa suốt . Cơ mà giờ đói kém , lại cạnh tranh nhiều , các cháu trẻ mở tiệm làm thì kém và giá rẻ mạt nên gấu em đang chán
Nhân tiện cụ nào có gấu hay con cháu muốn học nghề thì ới gấu em nhé , đủ nghề nail-mi-trang điểm cô dâu ....

Duc_Quang

Xe buýt
Bên em văn hóa tiền tuýp rất ít. Gần như là ko có. Thì thoảng lắm thôi. Và văn hóa XH cũng khác Mỹ. Ko có chuyện tỵ nạnh gì ở đây cả. Cãi nhau trc mặt khách khẳng định ko có . Nếu có sẽ đuổi thẳng tay ra khỏi tiệm luôn. Bên em ko thể chấp nhận đc hành xử vô văn hóa kiểu như 1 số tiệm Nails ở Mỹ.
Văn hóa ứng xử EU nó nhẹ nhưng hơn Mỹ rất nhiều Cụ ạ. Cho dù hung dữ đến đâu. qua HL 1 thời gian cũng lành như đất. Nếu Không người ta tẩy chay, ko ai chơi, ko ai mời đến nhà. 1 thằng mới từ VN qua, đến nhà người ta nhậu, gây sự đánh nhau.VN Cả TP vài ngày sau biết hết. Sự vc này gần 30 năm chưa từng sảy ra , nên ko ai mời nữa.
Cụ ơi tình hình làm nail ở Pháp thế nào ạ? Em có anh bạn vợ cũng mở cửa hàng tóc, tiệm nail cùng một chỗ. Thi thoảng nói chuyện kinh doanh với bạn nhưng ngại k hỏi vợ làm ăn ra sao.

harman_kardon

Xe điện
Cụ ơi tình hình làm nail ở Pháp thế nào ạ? Em có anh bạn vợ cũng mở cửa hàng tóc, tiệm nail cùng một chỗ. Thi thoảng nói chuyện kinh doanh với bạn nhưng ngại k hỏi vợ làm ăn ra sao.
Em ko ở Pháp nên ko rõ. Và P cũng rất rộng lớn, tùy từng TP và trình độ tay nghề của mình. Nhưng em nghĩ họ sống khỏe như Voi :D.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Đối với e thì làm gì đàng hoàng ko phậm pháp cũng ok hết. E chả miệt thị nghề chân chính nào bao giờ kể cả các nv vệ sinh.
Giờ nghề quét rác mà lương 1-2k trump/1tháng thì em cũng chịu khổ vài năm kiếm ít vốn cụ ạ. Mấy ng miệt thị nghề nail bên Mẽo thì cụ biết là ai rồi đấy 2324 :D

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy.
Ngược lại, có những nghề nhìn bề ngoài sang trọng cao quý, đi ô tô mặc com lê cà vạt, nhưng về bản chất là lừa đảo hoặc ăn cắp.
Ví dụ quan chức tham nhũng thực chất là combo của ăn cắp, ăn cướp và lừa đảo.
Nói một cách cho sang mồm thì là "lưu manh giả danh trí thức" hả cụ :D