[Funland] Viết cho ngày mưa

atk234

Xe tăng
Em thì cứ mưa auto buồn vu vơ.

Yan Ming

Xe tải
Hôm qua em cũng muốn NGHE MƯA lắm nhưng cô hàng xóm gào thét ghê quá nên chẳng nghe được gì ... haizzz

hưvô

Xe lăn
Mấy nay dịch cô vy nên ai cũng cố nhanh chóng làm xong việc để về nhà. Mình cũng không ngoại lệ hết giờ làm là vội về chuẩn bị cơm nước cho mấy ba con . Hôm nay nấu xong chồng nhắn 19h mới về ăn cơm. Nếu cách đây 15 -16 năm thì thể nào vợ cũng buồn, cũng giận lẫy. Giờ thì có chút thời gian thảnh thơi cho mình sao mà thấy nó quý thế. Lên phòng ngả vào ghế định với cuốn sách bỗng nghe tiếng mưa rả rích ngoài sân. Mình gần như không dám thở, rất lâu rồi cứ cuốn theo công việc, chồng con chẳng thể nhớ bao lâu rồi chưa nghe được tiếng mưa. Bỗng nhớ ngày còn bé da diết. Nhớ mẹ, nhớ bố, nhớ ngôi nhà nhỏ thân thương và nhớ cả những mộng mơ thời thiếu nữ. Chợt nhận ra rằng mình không giàu nhưng vẫn còn hạnh phúc hơn rất nhiều người đang còn vất vả dưới mưa ngoài kia. Trưởng thành rồi mới nhận ra có ngôi nhà để ở, có người để chờ cơm là hạnh phúc lắm rồi. Thế nên biết đủ là đủ, an yên hay không là ở lòng mình phải không cụ mợ💐
Lâu rồi em mới đọc 1 thớt lãng mạn & nhẹ nhàng như vậy.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em viết cho ngày nắng...
Dịch cô Vy làm SG đỡ ngột ngạt hơn nhưng nắng thì vẫn thế, bỏng rát và chói chang...
Tà tà lái xe đuổi theo ánh mặt trời đang dần tắt bởi về nhà cũng chẳng có ai đợi, cũng không cần vì ai mà vào bếp... Nếu là ngày xưa chắc sẽ lang thang đến muộn mới về nhưng giờ em lại chỉ thích không gian thật yên tĩnh, có thể lười biếng nằm trên ghế sofa nghe một bài hát hay hoặc mơ màng ngủ quên... Bữa tối thường được giải quyết rất đơn giản bằng một trái táo hay một ly sữa đậu nành. Lâu rồi em không có thói quen ăn tối, đỡ tốn kém hẳn :D.
Nhiều người hỏi em: có buồn không? Có chán không? Em cười: đời chán em chứ em nào biết chán đời!!!
Tối nay SG mát mẻ, em lại muốn lội bộ xuống phố ăn một món gì đó ngon ngon, uống một ly nước thật lạnh, ghé qua xe bán quần áo cũ của bà cụ câm quen biết đã 6 năm để... nói chuyện với bà... dù mỗi lần em ghé bà toàn than "mỏi tay" vì gõ phím điện thoại :).
P/s: đồng bọn nào của em có đi ngang qua và đọc được vài dòng lãng đãng này thì vui lòng đừng suy diễn sâu xa gì nhé, em hãi trí tưởng tượng của mấy người lắm. Để iên cho em sống chậm chút nào ;;)
Đọc xúc động quá.
Cho đến đoạn P/S đâm ra lại nghĩ ngợi và suy diễn:)):)):))

ngocmai227

Xe lăn
E nghĩ nếu ngồi trong biệt thự nghe tiếng mưa rơi thì mợ còn hạnh phúc hơn nữa :))

Xhung73

Xe buýt
Cảm ơn mợ! Chúc mợ luôn vui.

Ba Ngơ

Xích lô
Những kỷ niệm đủ dài để ta cất giấu thật kỹ trong kho tàng quá khứ.

Nó là tài sản quý báu một thời ta phung phí mộng mơ. Những ngày cũ êm đềm là những trang dĩ vãng duy nhất, đáng lưu lại trong cuốn tiểu thuyết đời ta, ngoài tình yêu em tiếng dương cầm suối ngọc chảy vào hồn ta mát rượi!

Nhưng không hiểu sao hôm nay ký ức bất chợt quay về. Nó cuồn cuộn, mãnh liệt đến ngạt thở khi quán cà phê OF tràn ngập những bản tình ca ô tô phang bất hủ, được viết bởi những nhạc sỹ tài ba trong trại sáng tác "Ngôi nhà lầu màu xanh trên đất Mỹ "

Những cơn gió cuối Xuân mơn chớn, se lạnh mang theo những hạt mưa lất phất, đã phải nhường cho những cuồng quay điệu luân vũ, say ngất nhạc, dướn cong dục tình mời gọi của nàng Cô Vy

Màu nền OF được ví như những đêm nhiệt đới nóng bỏng, đã phải nhường chỗ cho vòm xanh của núi rừng mang tên “Thiên – Địa “. Từng đàn Bướm, từng đàn Chim dập dìu hò hẹn, vỗ cánh bay đi tìm nơi cách ly..

Ôi!
Thuở hồng hoang OF khi chưa có nàng Cô Vy ghé thăm đâu rồi, ta biết tìm đâu đây?

Quá khứ dội về không còn như xưa - Con người lẫn cảnh ngộ - Mà sao vẫn bồi hồi tiếc nuối.... Niềm vui bất chợt, ngắn ngủi của những ngày đã qua. Hôm qua, hôm nay? Có khác gì nhau khi quá khứ tưởng rất xa, giờ đã thoáng hiện về gần.

Mỗi comment qua là một lâng lâng pha lẫn man mác, bùi ngùi khi từng mỗi thớt là cả một khung trời kỷ niệm. Người lắng đọng tâm tư theo từng comment. Mây trời theo gió mơn man tán tụ và cây cảnh dịu dàng trải màu xanh muôn trùng nhấp nhô theo từng nhịp lên xuống âm - dương!

Cà phê OF là nguồn mơ bất tận cho những tâm hồn dạt dào tâm trạng về em đó Cô Vy...

Tôi tự lần mò kỷ niêm những ngày qua và bất chợt chạnh lòng khi nụ cười hồn nhiên Cô Vy kia đang văng vẳng bên….

Chanhsa

Xe điện
Sài Gòn hôm nay vẫn nắng nhưng em không còn thấy cảm giác bỏng rát, chói chang của ngày hôm qua. Cũng bởi vì giữa trăm ngàn khốn khó bao vây em đã tìm ra một lối đi riêng cho mình và các cộng sự :).
Trưa nay, ngang qua ngã tư quen thuộc hàng ngày, em thấy nắng như nhảy nhót qua cửa kính, trên vòm cây xanh ngát... Sài Gòn vẫn thế, vẫn thân thương, vẫn luôn đãi ngộ những kẻ biết cố gắng không ngừng...

Tối nay em lại ăn táo thay vì bữa tiệc mừng thắng lợi như thời kỳ chưa có nàng Vy xuất hiện, nghe ca sĩ Thanh Hà hát và tán gẫu với vài người bạn...
Hạnh phúc là khi đạt được thành tựu từ nỗ lực của bản thân, là khi có những người luôn yêu thương mình vô điều kiện, là khi có ai đó luôn đợi ở cuối đường...

quyen242

Xe đạp
Thích nhất câu này: "Thế nên biết đủ là đủ, an yên hay không là ở lòng mình"

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Sài Gòn hôm nay vẫn nắng nhưng em không còn thấy cảm giác bỏng rát, chói chang của ngày hôm qua. Cũng bởi vì giữa trăm ngàn khốn khó bao vây em đã tìm ra một lối đi riêng cho mình và các cộng sự :).
Trưa nay, ngang qua ngã tư quen thuộc hàng ngày, em thấy nắng như nhảy nhót qua cửa kính, trên vòm cây xanh ngát... Sài Gòn vẫn thế, vẫn thân thương, vẫn luôn đãi ngộ những kẻ biết cố gắng không ngừng...

Tối nay em lại ăn táo thay vì bữa tiệc mừng thắng lợi như thời kỳ chưa có nàng Vy xuất hiện, nghe ca sĩ Thanh Hà hát và tán gẫu với vài người bạn...
Hạnh phúc là khi đạt được thành tựu từ nỗ lực của bản thân, là khi có những người luôn yêu thương mình vô điều kiện, là khi có ai đó luôn đợi ở cuối đường...
Đêm nằm cạnh gấu nghe bài này thấy nhẹ nhàng mà hay phết hehe. Thanks mợ.

Chanhsa

Xe điện
Đêm nằm cạnh gấu nghe bài này thấy nhẹ nhàng mà hay phết hehe. Thanks mợ.
Cụ có thể tìm phiên bản giọng nam do ca sĩ Quốc Thiên hát, cũng rất hay và touch heart. Chúc cụ buổi tối ấm áp bên gấu :)

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể tìm phiên bản giọng nam do ca sĩ Quốc Thiên hát, cũng rất hay và touch heart. Chúc cụ buổi tối ấm áp bên gấu :)
Vầng. Mợ cũng thích Quốc Thiên ạ. Em rất thích nghe bạn ấy hát live. Chúc mợ buổi tối vui vẻ bên ca khúc nhẹ nhàng này nhé.

Chanhsa

Xe điện
Vầng. Mợ cũng thích Quốc Thiên ạ. Em rất thích nghe bạn ấy hát live. Chúc mợ buổi tối vui vẻ bên ca khúc nhẹ nhàng này nhé.
Em chỉ thích vài bài hát của bạn ấy thôi ạ :)

revolutions

Xe buýt
Mợ làm tôi nhớ đến câu hát của Quang Lê "Đời từ muôn thủa, tiếng mưa có vui bao giờ..." trong bài chuyện 2 mùa mưa. Tại sao lúc vui người ta không nghĩ đến, mà cứ khi buồn là nhớ đến mưa. Mưa rả rích, mưa rào, hay mưa phùn, mưa bay đều mang trong nó những nỗi buồn man mác. Có phải chăng mưa cũng như những dòng lệ của đời người, nó đa phần chỉ đến khi người ta buồn, người ta đau khổ.

Mấy nay dịch cô vy nên ai cũng cố nhanh chóng làm xong việc để về nhà. Mình cũng không ngoại lệ hết giờ làm là vội về chuẩn bị cơm nước cho mấy ba con . Hôm nay nấu xong chồng nhắn 19h mới về ăn cơm. Nếu cách đây 15 -16 năm thì thể nào vợ cũng buồn, cũng giận lẫy. Giờ thì có chút thời gian thảnh thơi cho mình sao mà thấy nó quý thế. Lên phòng ngả vào ghế định với cuốn sách bỗng nghe tiếng mưa rả rích ngoài sân. Mình gần như không dám thở, rất lâu rồi cứ cuốn theo công việc, chồng con chẳng thể nhớ bao lâu rồi chưa nghe được tiếng mưa. Bỗng nhớ ngày còn bé da diết. Nhớ mẹ, nhớ bố, nhớ ngôi nhà nhỏ thân thương và nhớ cả những mộng mơ thời thiếu nữ. Chợt nhận ra rằng mình không giàu nhưng vẫn còn hạnh phúc hơn rất nhiều người đang còn vất vả dưới mưa ngoài kia. Trưởng thành rồi mới nhận ra có ngôi nhà để ở, có người để chờ cơm là hạnh phúc lắm rồi. Thế nên biết đủ là đủ, an yên hay không là ở lòng mình phải không cụ mợ💐

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Da
Mợ làm tôi nhớ đến câu hát của Quang Lê "Đời từ muôn thủa, tiếng mưa có vui bao giờ..." trong bài chuyện 2 mùa mưa. Tại sao lúc vui người ta không nghĩ đến, mà cứ khi buồn là nhớ đến mưa. Mưa rả rích, mưa rào, hay mưa phùn, mưa bay đều mang trong nó những nỗi buồn man mác. Có phải chăng mưa cũng như những dòng lệ của đời người, nó đa phần chỉ đến khi người ta buồn, người ta đau khổ.
Dạ thật sự là em không thấy buồn ạ. Ở trong nhà nghe mưa em thấy ấm cúng và tự bằng lòng với mình đó cụ. Chúc cụ luôn vui ạ

Su.béo

Xe hơi
Website
fb.com
mưa của cụ nó lãng mạn quá, đối với em thì đi làm bắt xe bus về, xong rồi lại gọi grab để về nhà cho chóng với vợ với con,
che vội cái áo khoác cho đỡ bắn, nhưng chân thì vẫn ăn đủ nước mưa với bùn bẩn
về đến nhà con ra đón, vợ đã cơm nước sẵn, vội rửa tay rồi vào ôm mẹ con nó, hehe...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thật là may mắn và hạnh phúc! Cố mà tận hưởng đi ah.
Mùa mưa này em sợ, vì sản phẩm bên em có nguy cơ mốc rất cao, nên rất cẩn thận trong sx.
Kho xưởng thì sợ mưa ướt, hỏng hết hàng nguyên liệu.
Giờ thêm dịch covid, như ngồi chảo lửa, hiuhiu.
Chả còn sức mà lãng mạn :(

dotcms

Xe tăng
Chưa đến đoạn đó thì chồng về cụ ạ. Ngặt một nỗi chồng em luôn luôn là người đến đúng lúc để kéo em về thực tại vì vậy NYC chỉ là người dưng cụ à.
Mợ may mắn quá, em thì kém may mắn hơn. Vừa quất xong mới nghĩ đến gia đình