[Funland] Viêm trào ngược thực quản

Ngố Ngọc

Xe đạp
Em thấy thuốc tây dùng nhiều hình như bị thêm tác dụng phụ, trc em chỉ bị dạ dày mà sau khi điều trị thành ra thêm triệu trứng của trào ngược nữa. Giờ em đang thử uống mật ong vào buổi sáng xem sao.
Cái gì cũng có tác dụng phụ cụ ơi , nhưng mà cụ bảo bị dạ dày xong uống thuôc lại thêm cả trào ngược nữa thì oan cho thuốc đấy :P

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cái gì cũng có tác dụng phụ cụ ơi , nhưng mà cụ bảo bị dạ dày xong uống thuôc lại thêm cả trào ngược nữa thì oan cho thuốc đấy :P
Ơ, em có đọc ở đâu ý em quên rồi, tác dụng phụ của việc điều trị viêm dạ dày do HP nhiều khi gấy ra trào ngược hoặc hen suyễn, tất nhiên ko phải ai cũng bị. Em nghĩ là em đen thôi, đỏ quên đi cụ nhể :((:((:((

Ngố Ngọc

Xe đạp
Ơ, em có đọc ở đâu ý em quên rồi, tác dụng phụ của việc điều trị viêm dạ dày do HP nhiều khi gấy ra trào ngược hoặc hen suyễn, tất nhiên ko phải ai cũng bị. Em nghĩ là em đen thôi, đỏ quên đi cụ nhể :((:((:((
Em cũng nghĩ thế :) em bị cách đây 2 năm, uống 1 đợt thuốc duy nhất xong là đỡ luôn dồi, cụ chắc bị nặng quá nên mới lâu thế

Lemica

Xe tăng
Em thấy thuốc tây dùng nhiều hình như bị thêm tác dụng phụ, trc em chỉ bị dạ dày mà sau khi điều trị thành ra thêm triệu trứng của trào ngược nữa. Giờ em đang thử uống mật ong vào buổi sáng xem sao.
Mật ong nghệ không trị được HP, chè dây có thể hỗ trợ, chỉ có kháng sinh combo mới trị được. Em uống mật ong nghệ nửa năm mới quyết định dùng kháng sinh, đấy cũng là một sai lầm khi không ưu tiên thuốc tây.

Kháng sinh trị HP thì một số lợi khuẩn đường ruột cũng bị diệt theo nên thức ăn rất khó tiêu. Thức ăn khó tiêu nên nó đầy ở trong dạ dày, ruột gây đầy bụng và trào ngược.

otoviet-nam

Xe hơi
Hôm rồi cháu cũng đi khám, bs bảo có vết sẹo trong dạ dày mà từ trước đến giờ chưa bị đau, chỉ có hiện tượng trào ngược!

sontranvu

Xe điện
E mạn phép chém nhé: ảnh bên trái hình như là hành tá tràng hoàn toàn bình thường, nếu là thực quản thì cụ bị thoát vị hoành trượt nên vấn đề trào ngược sẽ hay gặp, ảnh bên phải là hang vị cũng tương đối tốt. Chúc mừng cụ là không có u cục hay ung thư gì cả. Như vậy là mừng rồi. Triệu chứng của cụ e nghĩ bsy cũng đã làm siêu âm ổ bụng, chụp xq phổi loại trừ lao phổi, viêm phổi, u phổi; điện tim loại trừ nhồi máu cơ tim, phình tách động mạch chủ... Nếu chỉ có vấn đề trào ngược thôi thì cụ tham khảo lời khuyên phía trên "nằm sau ăn ít nhất 30 phút. Kiêng rượu, bia, chua, cay, gái...8-x"
Cụ còn trên này ko.đó ạ.

Gatrongthien

Xe buýt
Em cũng bị, bs cho uống 3 tháng Inexium, giờ lại bia rượu 🥃 ầm ầm

explore

Xe buýt
Nói về vi khuẩn HP (Helicobacteria Pylory), nó là 1 yếu tố gây ra các bệnh lý dạ dày hành tá tràng không có nghĩa là mọi bệnh lý dạ dày đều do nó gây ra. Nếu các cụ hoặc người thân các cụ đi khám sức khoẻ định kỳ xét nghiệm HP dương tính dù ko có triệu chứng thì có cần điều trị kháng sinh diệt HP không? Câu trả lời là không. Thậm chí rất nhiều nghiên cứu cho rằng HP còn có ích (ví dụ tỷ lệ tử vong do các biến cố về tim mạch ở nhóm HP âm tính cao hơn nhóm HP dương tinh...) vì vậy vấn đề diệt HP chắc chắn được đồng thuận ở nhóm có triệu chứng lâm sàng và tổn thương trên nội soi tương xứng. Giống như trong cơ thể người thì ruột thừa không phải "thừa", mà chỉ phẫu thuật cắt bỏ khi bị viêm thôi các cụ ạ. Còn lại, nó sống trong dạ dày như bao nhiêu loại vi khuẩn khác đang sống trên da, trong mũi, trong miệng...của chúng ta thôi. Ko việc gì mà phải xoắn nó cả:D.
Lại nói về vấn đề nội soi, các tổn thương phát hiện qua nội soi đường tiêu hoá là không thống nhất với nhau giữa các nhà nội soi ở các nước khác nhau, giữa các bệnh viện khác nhau của cùng một nước, và thậm chí giữa các bác sỹ nội soi của cùng một bệnh viện. E lấy ví dụ ảnh nội soi của cụ bogiashare vùng hang vị có bác phán viêm xung huyết, bác bên mẽo phán viêm thô hang vị, bác tung của phán bình thường...giống như thấy Ngọc Trinh nhiều cụ muốn lấy làm vợ, cụ khác muốn ngủ qua đêm, còn e muốn bóc tem:D... e nói lan man một chút nữa, khi e là bsy nội soi (endoscopist), e thấy để có được kết luận kết quả nội soi bình thường là không dễ, mà còn cần đến cả cái tâm và cái tầm của người bác sỹ. Khi đi nội soi mà không viêm xung huyết, viêm trợt nông, viêm trào ngược dịch mật, viêm thô hang vi... mới là lạX_X. Đấy, với cái hang vị của cụ nsoi có viêm, test HP dương tính chờ đợi gì mà ko táng kháng sinh? :)) Nhưng e nsoi mà bảo bình thường thì chẳng tội gì mà dùng ksinh và mặc kon mịa nó test. E từng tâm sự rồi, giá trị lớn nhất của nsoi là phát hiện, tầm soát ung thư sớm và các can thiệp. Các tổn thương còn lại thoải con gà mái đi8-x
Lại nói về vi khuẩn HP, phát hiện nó tốt nhất qua sinh thiết làm giải phẫu bệnh, còn lại là gián tiếp qua clotest, qua urease test, qua các test phát hiện kháng thể kháng HP trong huyết thanh. Nuôi cấy và phân lập hiếm khi thực hiện và thường phục vụ nghiên cứu hoặc làm ksinh đồ. Các test phát hiện HP này rất đa dạng về chủng loại và các hãng nên chất lượng (độ nhạy và độ đặc hiệu) khó nói lắm. Ngoài ra các loại test này có giai đoạn giống như giai đoạn cửa sổ trong HIV vậy, cần thời gian để chuyển đổi từ dương tính về âm tính khi diệt thành công HP, nó giống như các cụ có đưa bồ đi nạo phá thai thì tuần sau bồ các cụ thử quick test HCG vẫn 2 vạch. Để về được âm tính có thể cần 3 tháng, có thể là ngắn hơn hoặc dài hơn tuỳ loại test. Vấn đề HP kháng kháng sinh cũng không còn quá lạ, clarythromycin và metronidazol đã thấy kháng >90% gì đấy (e đọc thoáng thấy ở hội nghị tiêu hoá tháng vừa rồi) vì vậy có thể phải dùng phác đồ 4 thuốc: 1 ước chế bơm proton + amoxicillin + ciprofloxacin + bimuth. E hi vọng rằng các cụ hãy tin tưởng và hãy tâm sự thật nhiều với bác sỹ điều trị cho mình. Việc còn lại hãy để bác sỹ của cụ lo cho cụ ti091206:D
Cụ cho hỏi phác đồ 4 thuốc như cụ nói uống bao nhiêu ngày và liều lượng thế nao ạ?

explore

Xe buýt
Nói về vi khuẩn HP (Helicobacteria Pylory), nó là 1 yếu tố gây ra các bệnh lý dạ dày hành tá tràng không có nghĩa là mọi bệnh lý dạ dày đều do nó gây ra. Nếu các cụ hoặc người thân các cụ đi khám sức khoẻ định kỳ xét nghiệm HP dương tính dù ko có triệu chứng thì có cần điều trị kháng sinh diệt HP không? Câu trả lời là không. Thậm chí rất nhiều nghiên cứu cho rằng HP còn có ích (ví dụ tỷ lệ tử vong do các biến cố về tim mạch ở nhóm HP âm tính cao hơn nhóm HP dương tinh...) vì vậy vấn đề diệt HP chắc chắn được đồng thuận ở nhóm có triệu chứng lâm sàng và tổn thương trên nội soi tương xứng. Giống như trong cơ thể người thì ruột thừa không phải "thừa", mà chỉ phẫu thuật cắt bỏ khi bị viêm thôi các cụ ạ. Còn lại, nó sống trong dạ dày như bao nhiêu loại vi khuẩn khác đang sống trên da, trong mũi, trong miệng...của chúng ta thôi. Ko việc gì mà phải xoắn nó cả:D.
Lại nói về vấn đề nội soi, các tổn thương phát hiện qua nội soi đường tiêu hoá là không thống nhất với nhau giữa các nhà nội soi ở các nước khác nhau, giữa các bệnh viện khác nhau của cùng một nước, và thậm chí giữa các bác sỹ nội soi của cùng một bệnh viện. E lấy ví dụ ảnh nội soi của cụ bogiashare vùng hang vị có bác phán viêm xung huyết, bác bên mẽo phán viêm thô hang vị, bác tung của phán bình thường...giống như thấy Ngọc Trinh nhiều cụ muốn lấy làm vợ, cụ khác muốn ngủ qua đêm, còn e muốn bóc tem:D... e nói lan man một chút nữa, khi e là bsy nội soi (endoscopist), e thấy để có được kết luận kết quả nội soi bình thường là không dễ, mà còn cần đến cả cái tâm và cái tầm của người bác sỹ. Khi đi nội soi mà không viêm xung huyết, viêm trợt nông, viêm trào ngược dịch mật, viêm thô hang vi... mới là lạX_X. Đấy, với cái hang vị của cụ nsoi có viêm, test HP dương tính chờ đợi gì mà ko táng kháng sinh? :)) Nhưng e nsoi mà bảo bình thường thì chẳng tội gì mà dùng ksinh và mặc kon mịa nó test. E từng tâm sự rồi, giá trị lớn nhất của nsoi là phát hiện, tầm soát ung thư sớm và các can thiệp. Các tổn thương còn lại thoải con gà mái đi8-x
Lại nói về vi khuẩn HP, phát hiện nó tốt nhất qua sinh thiết làm giải phẫu bệnh, còn lại là gián tiếp qua clotest, qua urease test, qua các test phát hiện kháng thể kháng HP trong huyết thanh. Nuôi cấy và phân lập hiếm khi thực hiện và thường phục vụ nghiên cứu hoặc làm ksinh đồ. Các test phát hiện HP này rất đa dạng về chủng loại và các hãng nên chất lượng (độ nhạy và độ đặc hiệu) khó nói lắm. Ngoài ra các loại test này có giai đoạn giống như giai đoạn cửa sổ trong HIV vậy, cần thời gian để chuyển đổi từ dương tính về âm tính khi diệt thành công HP, nó giống như các cụ có đưa bồ đi nạo phá thai thì tuần sau bồ các cụ thử quick test HCG vẫn 2 vạch. Để về được âm tính có thể cần 3 tháng, có thể là ngắn hơn hoặc dài hơn tuỳ loại test. Vấn đề HP kháng kháng sinh cũng không còn quá lạ, clarythromycin và metronidazol đã thấy kháng >90% gì đấy (e đọc thoáng thấy ở hội nghị tiêu hoá tháng vừa rồi) vì vậy có thể phải dùng phác đồ 4 thuốc: 1 ước chế bơm proton + amoxicillin + ciprofloxacin + bimuth. E hi vọng rằng các cụ hãy tin tưởng và hãy tâm sự thật nhiều với bác sỹ điều trị cho mình. Việc còn lại hãy để bác sỹ của cụ lo cho cụ ti091206:D
Cụ cho hỏi phác đồ 4 thuốc: 1 ước chế bơm proton + amoxicillin + ciprofloxacin + bimuth uống liều lượng thế nào ạ

Rhota23

Xe hơi
Cụ cho hỏi phác đồ 4 thuốc: 1 ước chế bơm proton + amoxicillin + ciprofloxacin + bimuth uống liều lượng thế nào ạ
E khuyên cụ nên được bác sỹ kê đơn và theo dõi cho. Liều lượng thì tra đc ngay mà, không khó. Cụ cần e gửi cho cụ cả phác đồ điều trị diệt HP của tổ chức y tế thế giới hoặc của Bộ Y Tế, những thứ này trên mạng cũng có. Không thể khám bệnh và kê đơn qua mạng được, vì lợi ích của cụ thôi à

explore

Xe buýt
E khuyên cụ nên được bác sỹ kê đơn và theo dõi cho. Liều lượng thì tra đc ngay mà, không khó. Cụ cần e gửi cho cụ cả phác đồ điều trị diệt HP của tổ chức y tế thế giới hoặc của Bộ Y Tế, những thứ này trên mạng cũng có. Không thể khám bệnh và kê đơn qua mạng được, vì lợi ích của cụ thôi à
E cũng khám rồi, viêm dạ dày có HP, bác sỹ kê ppi, clath và amoxilin, nhưng chắc bị kháng thuốc. Cụ gửi e liều lượng đơn thuốc 4 thuốc trên kia với. Thanks cụ

Rhota23

Xe hơi
E cũng khám rồi, viêm dạ dày có HP, bác sỹ kê ppi, clath và amoxilin, nhưng chắc bị kháng thuốc. Cụ gửi e liều lượng đơn thuốc 4 thuốc trên kia với. Thanks cụ
Vâng. Nếu cụ muốn nghiên cứu e xin gửi phác đồ diệt HP theo hướng dẫn của Bộ Y Tế
DIỆT HELICOBACTER PYLORI TRONG BỆNH LÝ DẠ DÀY TÁ TRÀNG
1. Đại cương
Vi khuẩn Helicobacter pylori (H.p) từ lâu đã đƣợc phát hiện sống tại lớp
nhày ngay sát lớp biểu mô niêm mạc dạ dày. 60-90 % loét dạ dày tá tràng là do
H.p. Từ năm 2005 tổ chức y tế thế giới chính thức xếp H.p là nguyên nhân gây
ra ung thư dạ dày. Vi khuẩn H.p còn gây ra một số bệnh khác tại dạ dày như
chứng khó tiêu chức năng. Ngoài ra H.p còn gây bệnh tại ngoài cơ quan tiêu
hóa: như bệnh giảm tiểu cầu tiên phát.
2. CHỈ ĐỊNH DIỆT H.P TRONG BỆNH DẠ DÀY TÁ TRÀNG
- Có nhiễm H.p gây ra các bệnh lý dạ dày tá tràng:
+ Loét dạ dày.
+ Loét hành tá tràng.
+ Chứng khó tiêu chức năng.
+ Ung thư dạ dày đã phẫu thuật hoặc cắt bớt niêm mạc.
- Dự phòng ung thư dạ dày:
+ Những người có bố, mẹ, anh em ruột bị ung thư dạ dày.
+ Khối u dạ dày: adenoma, polyp tăng sản đã cắt.
+ Viêm teo toàn bộ niêm mạc dạ dày.
+ Viêm teo lan hết toàn bộ niêm mạc thân vị dạ dày.
+ Người có nhiễm H.p mà quá lo lắng về H.p gây ung thư dạ dày.
3. CÁC PHƢƠNG PHÁP CHẨN ĐOÁN NHIỄM H.P
- Test nhanh urease: Khi nội soi, độ nhạy > 98% và độ đặc hiệu 99%.
- Test thở: Sử dụng cacbon phóng xạ C13, độ nhạy 95% và độ đặc hiệu 96%.
- Nuôi cấy.
- Mô bệnh học: Độ nhạy > 95% và độ đặc hiệu >95%.
- Kháng thể kháng H.p trong huyết thanh.
- Xét nghiệm tìm kháng nguyên H.p trong phân.
- Trong thực tiễn lâm sàng chỉ dùng test nhanh urease và test thở để chẩn
đoán và theo dõi điều trị nhiễm H.p. Nuôi cấy vi khuẩn dùng để làm kháng sinh
đồ trong trƣờng hợp kháng kháng sinh.
4. ĐIỀU TRỊ
a) Nguyên tắc
- Cần bắt buộc làm xét nghiệm H.p trước.
- Sử dụng kháng sinh đường uống, không dùng kháng sinh đường tiêm.
- Phải điều trị phối hợp thuốc giảm tiết acid với ít nhất 2 loại kháng sinh.
- Không dùng một loại kháng sinh đơn thuần.
b) Phác đồ lựa chọn đầu tiên: Chỉ ở nơi kháng clarithromycin < 20%. Khi dùng
14 ngày hiệu quả hơn 7 ngày:
- Thuốc ức chế bơm proton (PPI) và 2 trong 3 kháng sinh:
+ Clarithromycin 500 mg x 2 lần/ngày.
+ Amoxicilin 1000 mg x 2 lần/ngày.
+ Metronidazol 500 mg x 2 lần/ngày.
c) Phác đồ 4 thuốc thay thế: Khi có kháng kháng sinh hoặc tại vùng có tỉ lệ
kháng clarithromycin trên 20%, dùng 14 ngày bao gồm:
- Thuốc ức chế bơm proton (PPI).
- Colloidal bismuth subsalicylat/subcitrat 120 mg x 4 lần/ngày.
- Hoặc thay PPI+ bismuth bằng RBC (ranitidin bismuth citrat).
- Metronidazol 500 mg x 2 lần/ngày.
- Tetracyclin 1000 mg x 2 lần/ngày.
Nếu không có Bismuth có thể dùng phác đồ kế tiếp hoặc phác đồ 3 kháng sinh:
- Phác đồ 3 kháng sinh dùng 14 ngày:
+ PPI.
+ Clarithromycin 500 mg x 2 lần/ngày.
+ Amoxicilin 1000 mg x 2 lần/ngày.
+ Metronidazol 500 mg x 2 lần/ngày.
- Phác đồ kế tiếp:
+ 5 - 7 ngày PPI + amoxicilin 500mg x 2 viên x 2 lần/ngày.
+ Tiếp theo PPI + clarithromycin + metronidazol hoặc tinidazol trong 5 -
7 ngày.
Trong trường hợp H.p vẫn kháng thuốc có thể dùng phác đồ thay thế sau dùng
14 ngày:
- PPI.
- Levofloxacin 500mg x 1 viên x 1 lần/ngày.
- Amoxicilin 500mg x 2 viên x 2 lần/ngày.
d) Trường hợp các phác đồ trên không hiệu quả cần nuôi cấy vi khuẩn và làm
kháng sinh đồ.
TỪ VIẾT TẮT TRONG BÀI
H.p Heliobacter pylori
PPI Proton pump inhibitor (Thuốc ức chế bơm proton)
RBC Ranitidin bismuth citrate
TÀI LIỆU THAM KHẢO
1. P Malfertheiner, F Megraud, C O’Morain, F Bazzoli, E El-Omar, D Graham, R Hunt, T
Rokkas, N Vakil,E J Kuipers, The European Helicobacter Study Group (EHSG). Current
concepts in the management of Helicobacter pylori infection: the Maastricht III Consensus
Report. Gut 2007;56:772–781.
2. Peter Malfertheiner, Francis Megraud, Colm A O’Morain, John Atherton, Anthony T R
Axon, Franco Bazzoli, Gian Franco Gensini, Javier P Gisbert, David Y Graham,Theodore
Rokkas,Emad M El-Omar, Ernst J Kuipers, The European Helicobacter Study Group
(EHSG). Management of Helicobacter pylori infection the Maastricht IV/Florence Consensus
Report. Gut 2012;61:646 -664.
3. Wenming Wu, Yunsheng Yang, and Gang Sun. Review Article: Recent Insights into
Antibiotic Resistance in Helicobacter pylori Eradication. Gastroenterology Research and
Practice, Volume 2012 (2012).

sontranvu

Xe điện
Hic. Các cụ xem giúp e với. E đi soi về không uống thuốc bác sĩ kê. E thấy nuốt không hết, hơi nghẹn nghẹn. Các cụ x3m giúp e với ạ.

xuân 2015

Xe điện
Hic. Các cụ xem giúp e với. E đi soi về không uống thuốc bác sĩ kê. E thấy nuốt không hết, hơi nghẹn nghẹn. Các cụ x3m giúp e với ạ.
Em bị kiểu như vướng vướng đờm ở cổ rất khó chịu ko biết phải triệu chứng giống cụ ko ạ ib em vs

sontranvu

Xe điện
Em bị kiểu như vướng vướng đờm ở cổ rất khó chịu ko biết phải triệu chứng giống cụ ko ạ ib em vs
E vừa đi khám tai mũi họng để loại trừ thì bác sĩ bảo bọ viêm xoang mãn nên đờm nó trôi xuống gây nuốt nghẹn. U thuốc 1 tuần thấy đỡ hẳn luôn. Cụ nên đi khám TMH trc để loại trừ đã rồi mới đến tuyến giáp và tiêu hóa.

Chỉnh sửa cuối:

ThinhLĐC

Xe đạp
loét hành tá tràng, trào ngc thực quản hay ợ nóng giống cụ chủ