[Funland] Viêm trào ngược thực quản

minhbimbim

Xe buýt
NHờ các cụ giúp đỡ.
Em 30t, hno có ra Thu Cúc kiểm tra nội soi dạ dày, đại tràng với ý đồ kiểm soát ung thư :D. Tình trạng trước khi nội soi của e là bth, thỉnh thoảng có đau thương vị nhưng ko đáng kể, tóm lại e cảm thấy cơ thể như bth.

Kết quả khám làm e hoang mang quá các cụ ạ, việm thực quản trào ngược độ A, viêm hang vị, loét niêm mạc tâm vị, , viêm niêm mạc đại trực tràng, trĩ nội độ 1. :((

Đơn thuốc bác sĩ cho em: Pariet (uống 1v vào 8h tối), Gastropulgite (ngày 2 gói sáng chiều trước khi ăn), Amoxicilin (4 viên sáng chiều trước khi ăn).

CÁc cụ cho e hỏi đơn thuốc như vậy ok ko ạ và liệu có khỏi đc viêm và loét ko ạ, nói lại là e thấy tình trạng ăn uống bth, e cũng xác định là kiêng bia rượu, ăn uống rau, hạn chế thịt.

Các cụ cho e lời khuyên, e xin chân thành cám ơn

Lonmuongbi

Xe tăng
Em hóng ! Đợi các cụ bác sĩ of vào tư vấn

x.man

Xe điện
Kê dép hóng, đúng cái cháu đang quan tâm ạ

Tutibonbon

Xe buýt
Em cũng bị viêm dạ dày, loét hành tá tràng, trào ngc thực quản hay ợ nóng giống cụ chủ

doctorandos

Xe hơi
Nếu bệnh của cụ được chẩn đoán đúng, và không biết có lam test HP không, đây là VK gây viêm dạ dày. Nếu có HP thi mới dùng kháng sinh, nếu dùng ks thi phải dùng kết hợp 3 loại theo đúng phác đồ đc khuyên dùng. Tốt nhất thuốc điều trị dạ dày cụ nên dung Nexium, con pariet là thuốc kết hợp không ổn lắm . Chúc cụ khỏi bệnh

Chỉnh sửa cuối:

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Nếu bệnh của cụ được chẩn đoán đúng, và không biết có lam test HP không, đây là VK gây viêm dạ dày. Nếu có HP thi mới dùng kháng sinh, nếu dùng ks thi phải dùng kết hợp 2 loại theo đúng phác đồ đc khuyên dùng. Tốt nhất thuốc điều trị dạ dày cụ nên dung Nexium, con pariet là thuốc kết hợp không ổn lắm . Chúc cụ khỏi bệnh
đơn của cụ ấy có kháng sinh Amoxilin với liều khá cao rồi đấy ạ (4v/ngày)

minhbimbim

Xe buýt
Nếu bệnh của cụ được chẩn đoán đúng, và không biết có lam test HP không, đây là VK gây viêm dạ dày. Nếu có HP thi mới dùng kháng sinh, nếu dùng ks thi phải dùng kết hợp 2 loại theo đúng phác đồ đc khuyên dùng. Tốt nhất thuốc điều trị dạ dày cụ nên dung Nexium, con pariet là thuốc kết hợp không ổn lắm . Chúc cụ khỏi bệnh
E âm tính với hp cụ ơi

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Cụ cứ uống thuốc theo chỉ định của bác sỹ đi nhé.Mấy cái bệnh này vặt ấy mà.E bị 20 năm rồi nên e biết, huhu

Laoba

Xe điện
E đi khám tại bv tai mũi họng hạng vip đàng hoàng bảo e trảo ngc thực quản cho một dơn thuốc hơn 2 tr về uống chả khỏi, thứ 6 ttùn trc e vào nội tiết siêu âm thì lại bảo e bướuc cổ mức độ nhẹ chỉ cần uống q10 thôi, chả biết sao và tin ai nữa mà toàn thạc sỹ mới giáo sư phán:((

hongminhphat

Xe điện
cái này em nghĩ mời cụ mộc vào khám ạ

doctorandos

Xe hơi
Viêm dạ dày nhiều nguyên nhân lắm cụ ạ, bên Hồng Ngọc kê cho cụ như vậy là có 1 kháng sinh (amox) 1 thuốc ức chế bơm protone (pariet - Ranbeprazol) để giảm tiết acid dạ dày, mau lành vết loét hơn và 1 thuốc bao niêm mạc dạ dày (gastropulgit). Cụ cứ theo đơn bác sĩ xem sao vì dù sao cụ cũng đã theo bác sĩ này, nên tuân thủ điều trị và kiểm tra lại. Viêm dạ dày có thể do yếu tố stress căng thẳng nên cụ nên thư giãn, giảm bớt công việc, nghỉ ngơi, luyện tập thể thao, tránh các đồ ăn cay nóng thì sẽ bệnh sẽ nhanh giảm hơn.
Cụ cứ theo đơn thuốc 1 thời gian xem sao. Nếu bị HP dương tính thì bác sĩ sẽ cho cụ phác đồ phối hợp 3 kháng sinh, thậm chí 4. Chúc cụ mau khỏi.

minhbimbim

Xe buýt
Viêm dạ dày nhiều nguyên nhân lắm cụ ạ, bên Hồng Ngọc kê cho cụ như vậy là có 1 kháng sinh (amox) 1 thuốc ức chế bơm protone (pariet - Ranbeprazol) để giảm tiết acid dạ dày, mau lành vết loét hơn và 1 thuốc bao niêm mạc dạ dày (gastropulgit). Cụ cứ theo đơn bác sĩ xem sao vì dù sao cụ cũng đã theo bác sĩ này, nên tuân thủ điều trị và kiểm tra lại. Viêm dạ dày có thể do yếu tố stress căng thẳng nên cụ nên thư giãn, giảm bớt công việc, nghỉ ngơi, luyện tập thể thao, tránh các đồ ăn cay nóng thì sẽ bệnh sẽ nhanh giảm hơn.
Cụ cứ theo đơn thuốc 1 thời gian xem sao. Nếu bị HP dương tính thì bác sĩ sẽ cho cụ phác đồ phối hợp 3 kháng sinh, thậm chí 4. Chúc cụ mau khỏi.
E thì truoéc lúc khác còn chả có hiện tượng j. Đi noiij soi ktra thui. E cứ uống và kiêng rượu bia xem thế nào

Tonydo

Xe buýt
Đợt trước e cũng vào Hồng Ngọc soi, bị viêm dạ dày, nhưng ko thấy đau hay khó chịu gì, chỉ thấy triệu chứng của trào ngược như hay ợ chua, ăn xong hơi tức ngực. Bác sỹ cho uống Pantoloc và Gaviscon, thấy ổn dc gần 1 tháng. Tuy nhiên vẫn thỉnh thoảng thấy ợ chua, đang băn khoăn có nên vào khám lại ko?

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Trào ngược em bị 10 năm nay, nhưng chỉ bị nôn khi đói. Không bị đau, nội soi 3,4 lần, uống mấy loại ức chế axit trong dạ dày mà cũng không đỡ đc nhiều. Cứ đói là ọe

minhbimbim

Xe buýt
Trào ngược em bị 10 năm nay, nhưng chỉ bị nôn khi đói. Không bị đau, nội soi 3,4 lần, uống mấy loại ức chế axit trong dạ dày mà cũng không đỡ đc nhiều. Cứ đói là ọe
e thì lại ko đau j, thih thoảng khó chịu vùng thượng vị là hết. đi khám hoành tráng, cuối cùng ra bao nhiu bệnh :))

minhbimbim

Xe buýt
các drr cho e lời khuyên với

Rhota23

Xe hơi
Bệnh cụ nhẹ mà. Vi khuẩn HP âm tính không cần dùng kháng sinh amox đâu. Gastropulgite bao phủ niêm mạc thực quản không tốt bằng Topaal đâu. Nếu e là cụ e sẽ trao đổi thật kỹ với bsy bv Thu Cúc. Còn nếu cụ chỉ có bệnh như kết quả nội soi trên e sẽ kê: 1, ức chế bơm proton (như bs kê parriet cũng ok); 2, bao bọc niêm mạc thực quản và dạ dày (e thấy có mỗi Topaal của pháp sạng siro hoặc dạng viên nén bao phủ niêm mạc thực quản tốt); 3, giảm stress tâm thần kinh (vd sulpirid, beta histidine, trimebutin, rotunda...) có thể dùng thêm ... rượu :))

Rhota23

Xe hơi
Nằm sau ăn ít nhất 30 phút
Kiêng rượu, bia, chua, cay (gái ko phải kiêng)
Khám lại sau hết thuốc hoặc có bất thường
--> phần cuối đơn e thường ghi như vậy cụ ạ. Chúc cụ mau thật khoẻ!

Lonmuongbi

Xe tăng
Em cũng viêm niêm mạc dạ dày + rối loạn TK chức năng :(