[Funland] Vì tương lai con em. Em hỏi các khoa của đại học bách khoa Hà Nội.

Vova

Xe container
Mấy chương trình liên kết với Nhật hoặc Troy đều là chương trình tốt. Nhược điểm chính là học phí cao hơn. Ưu điểm chính là có thêm ngoại ngữ và chương trình được thiết kế để phù hợp với các doanh nghiệp nước ngoài ( như ICT Nhật).

TUCSON9389

Xe điện
17 năm hai bố con ăn cùng mâm... ngủ cùng nhà... cụ có thể biết con cụ có năng khiếu gì, yêu lĩnh vực nào... đam mê điều gì... rồi từ đó định hướng rồi cùng với con tìm hiểu xem ngành nào là hợp lý... biết đâu lại không phải là dhbk...ngày trước con em thường theo định hướng của bố mẹ... còn bố mẹ lại theo định hướng của bạn bè... nếu quay trở lại ngày xưa thì giờ này em làm dân kiến trúc chứ không phải ngành thương mại... vd: cụ thấy con cụ linh động, nói và quan hệ với nhiều bạn bè... vậy theo kiểu hướng ngoại... còn con cụ trầm tính, sâu sắc, thích nghiên cứu vấn đề thì hướng nội... từ đó có thể phân loại nghề nghiệp
thế hệ 7x như tụi em thì học gì, thi gì nó mù tịt. như trường hợp của em thì e cũng có những cú rẽ ngang bất ngờ. em nói ô anh trai ở nhà đky thi vào khoa cơ khí của ĐH BK; nhưng thế nào ô ấy ở nhà lại đky khoa kinh tế. lúc đó em ôn thi ở HN và nghĩ là nếu học BK mà học kinh tế thì sang KTQD mà học chứ nhỉ. thế là em làm hs thi bổ sung vào ktqd. nghĩ lại thấy cú rẽ ngang của mình quá hợp lý
gần đây em có người bạn nhờ xin việc cho 1 cháu. nó đến nó nói luôn là cháu đến chỉ vì nể cô A quá, chứ cháu học kế toán là do bà cháu bắt học chứ cháu ko thích làm ktoan đâu. thế nên nếu các cháu có sở thích và đam mê gì thì cứ cho nó làm, sợ nhất là ko có đam mê mới chán

fadco

Xe container
Học BK ko nhất thiết phải làm kĩ thuật đâu nhưng học BK mà nhanh nhẹn năng động hướng ngoại kể cả tốt nghiệp trung bình thì làm kinh doanh về mảng kĩ thuật lại rất phù hợp, đặc thù kĩ thuật thì các bạn KTQD hay Thương mại lại ko thể làm sales kĩ thuật được:))))

hatinh5760

Xe điện
Cháu thích CNTT và chỉ thích ĐHBK
Nếu vậy, chứng tỏ cháu đam mê nghiêm túc.
CNTT của ĐHBK là chuẩn, thực hành nhiều. Nếu không nặng bằng xuất sắc (thêm cả các “môn chủ trương”), thì cũng không phải nặng lắm đối với những trẻ thích làm nghề. Gọi là làm nghề vì nghề này ngốn thời gian lắm.
Nếu không tự tin về điểm, thì e lại vote cho liên kết Việt Pháp; cũng chỉ là cảm giác, vì e thích châu Âu hơn. Khi học liên kết này, cháu có thể hướng tới du học cấp cao hơn ở Pháp, làm việc ở Pháp.
Nhật cũng tốt, nhưng Nhật phong cách hơi khắt khe.
Cũng là sau khi vào trường, hết năm 3, cháu bố trí được thời gian, học 2 năm FPT (khi đó, cụ và cháu tìm hiểu cụ thể).
Ra trường, tin là có công việc phù hợp tốt.
Chúc và Tin cháu học tốt và thi may mắn, đạt được mong muốn.
Bây giờ thì cày theo kiểu bủa vây: download càng nhiều càng tốt và giải cẩn thận nghiêm túc như thật các đề thi, các bài tập luyện thi.
Vậy thì sức khoẻ cũng quan trọng lắm.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Học CNTT chính xác ngành gì cụ ơi.
Em nghĩ Nên học khoa học máy tính hoặc data scientist.
Chứ học làm coder thì học làm gì.

doctor103

Xe điện
Con nhà em chuẩn bị thi đại học, Cháu chỉ thích máy tính và công nghệ thông tin, cháu có điểm IELTS 7.5 rồi; Em thấy ĐHBK Hà nội có rất nhiều khoa công nghệ thông tin như: Công nghệ thông tin ( Việt Nhật), Công nghệ thông tin ( GLOBal),Công nghệ thông tin ( Việt - Pháp),Công nghệ thông tin ( Hợp tác với đại học La Trobet Úc), Công nghệ thông tin ( Hợp tác với Đh Victoria Wellington New Zealan), Thì cái nào hay ạ. Em cũng hỏi luôn có khoa: Khoa học máy tính - Hợp tác với đại học Troy Hoa Kỳ có cụ nào cho con học chưa ạ? Chất lượng ra sao? Kính mong các cụ giúp cháu. Bố con cháu xin cảm ơn.
em chưa đọc hết các còm ở trên có thể có cụ mợ nói rồi, nhưng những từ khóa ở trên chủ thớt nói không phải khoa mà là ngành đào tạo ở Bách Khoa. Cùng là học CNTT nhưng có nhiều ngành nhiều hệ đào tạo đa dạng
- Công nghệ thông tin (Việt Nhật): học IT bằng tiếng Nhật, định hướng sau sẽ đi Nhật làm, đến năm 3,4,5 sẽ được các cty Nhật phỏng vấn, ra trường là sang Nhật luôn
- Công nghệ thông tin (GLOBal): đào tạo toàn bộ bằng tiếng anh, kèm theo đó là cần có điều kiện về tiếng anh để học
- Công nghệ thông tin (Việt - Pháp): học IT định hướng đi Pháp
- Công nghệ thông tin (Hợp tác với đại học La Trobet Úc), Công nghệ thông tin ( Hợp tác với Đh Victoria Wellington New Zealan): là các hệđào tạo kết hợp với các trường nước ngoài, có thể học 1 chương trình lấy 2 bằng, và học theo kiểu 4+1 (4 năm ở VN + 1 năm ở các trường hợp tác) hoặc mấy thì tùy chương trình, hệ này học phí thường cao hơn

machuyhoang

Xe tải
Thanks các cụ con em nó học công nghệ thông tin đại học quốc gia rồi ạ

machuyhoang

Xe tải
Nếu vậy, chứng tỏ cháu đam mê nghiêm túc.
CNTT của ĐHBK là chuẩn, thực hành nhiều. Nếu không nặng bằng xuất sắc (thêm cả các “môn chủ trương”), thì cũng không phải nặng lắm đối với những trẻ thích làm nghề. Gọi là làm nghề vì nghề này ngốn thời gian lắm.
Nếu không tự tin về điểm, thì e lại vote cho liên kết Việt Pháp; cũng chỉ là cảm giác, vì e thích châu Âu hơn. Khi học liên kết này, cháu có thể hướng tới du học cấp cao hơn ở Pháp, làm việc ở Pháp.
Nhật cũng tốt, nhưng Nhật phong cách hơi khắt khe.
Cũng là sau khi vào trường, hết năm 3, cháu bố trí được thời gian, học 2 năm FPT (khi đó, cụ và cháu tìm hiểu cụ thể).
Ra trường, tin là có công việc phù hợp tốt.
Chúc và Tin cháu học tốt và thi may mắn, đạt được mong muốn.
Bây giờ thì cày theo kiểu bủa vây: download càng nhiều càng tốt và giải cẩn thận nghiêm túc như thật các đề thi, các bài tập luyện thi.
Vậy thì sức khoẻ cũng quan trọng lắm.
Cảm ơn cụ, Cháu nó giờ lại học CNTT đại học quốc gia cụ ạ, cho dù nó đỗ cả 2 trường nhưng thằng Quốc gia nó gọi trước thế là cu cậu đăng ký học luôn. Các Thày đã cho chúng nó học trước 1 tháng nay rồi ạ.

Xeomchocon

Xe tăng
Vào đc CNTT chính quy của BK thì ngon thật, vì giỏi mới vào đc, chứ các chương trình liên kết lại chưa chắc :D
Vẫn đề cụ thớt hỏi... Em thiển nghĩ là Nếu không đỗ CNTT chính quy của BK, CNTT của ĐHCN ĐHQG, ĐHKHTN-ĐHQG, HV Kỹ Thuật Mật mã, Học Viện Bưu chính viễn thông thì nghĩ đến các KHOA cụ thớt hỏi điểm thấp. Đỗ chính quy ĐHBK bây giờ tầm >28 cụ ơi, trong đó các ngành liên kết tầm 24-25đ thôi.

Longpd90

Xe máy
Con nhà em chuẩn bị thi đại học, Cháu chỉ thích máy tính và công nghệ thông tin, cháu có điểm IELTS 7.5 rồi; Em thấy ĐHBK Hà nội có rất nhiều khoa công nghệ thông tin như: Công nghệ thông tin ( Việt Nhật), Công nghệ thông tin ( GLOBal),Công nghệ thông tin ( Việt - Pháp),Công nghệ thông tin ( Hợp tác với đại học La Trobet Úc), Công nghệ thông tin ( Hợp tác với Đh Victoria Wellington New Zealan), Thì cái nào hay ạ. Em cũng hỏi luôn có khoa: Khoa học máy tính - Hợp tác với đại học Troy Hoa Kỳ có cụ nào cho con học chưa ạ? Chất lượng ra sao? Kính mong các cụ giúp cháu. Bố con cháu xin cảm ơn.
Em học tin pháp đây , nhưng giờ việt nhật mới nhiều cơ hội việc tốt nhất.

latdat

Xe buýt
Em đánh dấu ah.