[Funland] Vì tương lai con em. Em hỏi các khoa của đại học bách khoa Hà Nội.

langbatkyho

Xe tải
Bách khoa học năngj lắm, em nghĩ bây giờ nên tìm trường học nhẹ thôi và ưu tiên đầu tư học ngoại ngữ

myob

Xe tăng
17 năm hai bố con ăn cùng mâm... ngủ cùng nhà... cụ có thể biết con cụ có năng khiếu gì, yêu lĩnh vực nào... đam mê điều gì... rồi từ đó định hướng rồi cùng với con tìm hiểu xem ngành nào là hợp lý... biết đâu lại không phải là dhbk...ngày trước con em thường theo định hướng của bố mẹ... còn bố mẹ lại theo định hướng của bạn bè... nếu quay trở lại ngày xưa thì giờ này em làm dân kiến trúc chứ không phải ngành thương mại... vd: cụ thấy con cụ linh động, nói và quan hệ với nhiều bạn bè... vậy theo kiểu hướng ngoại... còn con cụ trầm tính, sâu sắc, thích nghiên cứu vấn đề thì hướng nội... từ đó có thể phân loại nghề nghiệp

machuyhoang

Xe tải
Phụ thuộc vào khả năng, mục đích cuộc đời F1 nhà cụ, Nếu:
- sau này làm quan chức nhà nước hay công chức quèn: Khoa nào cũng được tất nhiên F1 nhà cụ học lực trung bình trở lên, xu hướng an phận.
- Sau này tự tay làm nên cơ đồ: F1 nhà cụ thuộc IQ cao, dám chịu trách nhiệm, dẫn dắt người khác ... : IA, IT, thiết kế Công nghiệp, luyện kim, khai khoáng, hóa chất, động lực, hàng không.. vân vân và vân vân, tóm lại các ngành mà làm được việc phải có thực tài, chịu được khổ, không có tư tưởng ăn sắn ấy
- Làng nhàng chờ thời, sống kiểu khôn vặt: tất nhiên F1 nhà cụ thuộc dạng thích hoàng văn tráng, thích học cuộc đời, trưởng thành từ thực tế hơn là từ học vấn: học các lớp chất lượng cao có yếu tố tây lông, bố mẹ nộp văn tiền thoải mái, sau này làm culi cho Tây văn lông vẫn kiếm được ối xèng...
-.....
-.. ba la ba văn la các kiểu.
Nếu quan chức nhà nước chắc cháu không học Bách khoa cụ ạ

machuyhoang

Xe tải
Từ K61 trở về trước học phí hệ đại trà BKHN thấp thật. Nhưng từ K62 trở đi thì học phí hệ đại trà BKHN không còn thấp nữa cụ ạ. Đặc biệt BKHN tính tín chỉ học phí nhiều hơn so với tín chỉ học phần. Học lại, học hè, học cải thiện ... học phí cao phết đấy cụ.
Cháu lấy sơ cua thôi cụ. Sợ khoa nó thích thì cao điểm quá.

machuyhoang

Xe tải
Thời e học thì Trường nguyên 2 khoa CNTT và Toán Tin, sau chắc hợp tác kiếm thêm xèng, th e trai e trượt các 2 khoa truyền thống trên vào học hợp tác cũng ổn, chỉ tội lục tốn kha khá thôi.
Vâng nó cũng thi CNTT và toán tin. Nhưng cũng sợ như em cụ.

machuyhoang

Xe tải
Nếu đủ cứng thì học chương trình CNTT chính thống BK là tốt nhất, sau đó mới đến các chương trình liên kết- nhưng cũng là giải pháp tốt.
Cháu cũng sơ cua mà cụ sợ 2 khoa CNTT chính thống không đạt

machuyhoang

Xe tải
Thời e học thì Trường nguyên 2 khoa CNTT và Toán Tin, sau chắc hợp tác kiếm thêm xèng, th e trai e trượt các 2 khoa truyền thống trên vào học hợp tác cũng ổn, chỉ tội lục tốn kha khá thôi.
Thanks cụ. Vì chính thống khoai hơn hợp tác ý ạ.

machuyhoang

Xe tải
IELTS 7.5 cho đi Nhật học đi c, học IT có 2 ngoại ngữ Anh Nhật thì nhất tướng rồi.
Học là cái mở mang đầu óc, cái mindset nên e vote đi du học. Chứ học lập trình thì tự học cũng được, online cug được với nền tàng khá giỏi toán.
Thanks cụ

machuyhoang

Xe tải
Em học Việt-Pháp liên kết đây cụ (2005-2010), Theo em thì vẫn thua anh em học chính quy 1 bậc do đầu vào thấp hơn. Nhưng ở đâu thì cũng có ng giỏi, dốt thôi cụ (nhưng tỉ lệ giỏi bên chính quy cao hơn :D). Nghành CNTT thì bây giờ nếu ko xuất sắc thì ra trường vẫn có việc nhưng chỉ làng nhàng giống như em thôi (ngày xưa e học dốt, giờ vẫn thế).
Theo quan điểm của em về tương lai để ra trường và có nhiều cơ hội việc làm và kiếm nhiều xèng thì cụ nghiên cứu nghành Công Nghệ Tin Sinh, (em ko nhớ rõ) của trường BK nhé. Theo em nhận định nó sẽ là trend cho 5-10 năm tới, nghành này cũng là về CNTT vừa đáp ứng được sở thích của cháu mà lại vừa đáp ứng đc mong muốn của cụ là cho cháu đi học mà đỡ tâm lý phải chọi cao.
Thanks cụ .

machuyhoang

Xe tải
17 năm hai bố con ăn cùng mâm... ngủ cùng nhà... cụ có thể biết con cụ có năng khiếu gì, yêu lĩnh vực nào... đam mê điều gì... rồi từ đó định hướng rồi cùng với con tìm hiểu xem ngành nào là hợp lý... biết đâu lại không phải là dhbk...ngày trước con em thường theo định hướng của bố mẹ... còn bố mẹ lại theo định hướng của bạn bè... nếu quay trở lại ngày xưa thì giờ này em làm dân kiến trúc chứ không phải ngành thương mại... vd: cụ thấy con cụ linh động, nói và quan hệ với nhiều bạn bè... vậy theo kiểu hướng ngoại... còn con cụ trầm tính, sâu sắc, thích nghiên cứu vấn đề thì hướng nội... từ đó có thể phân loại nghề nghiệp
Cháu thích CNTT và chỉ thích ĐHBK

100km

Xe tải
Theo kinh nghiệm của bạn bè em thì cứ vào BK. Ngoài kiến thức chuyên môn còn rất nhiều mối quan hệ lúc đi học rất hữu ích sau này
Thằng em chơi thân với em nó học Aptech cũng mấy năm vẫn phải học lấy cái tại chức CNTT BK việc mới ngon nghẻ được

fadco

Xe container
Tốt nghiệp DHBK bằng khá trở lên tiếng Anh IELT 7.0 của bất cứ nghành nào ra trường đều có chỗ làm luôn:)

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Học BK muốn thành công thì cụ động viên cháu trong thời gian học tích cực làm dự án với các thầy trong trường, tránh game gủng yêu đương phí thời gian. Nếu lỡ yêu thì đừng cho tiền nữa, hết tiền nó ko yêu đc :))
Các cụ nói học nặng nhưng cũng vừa vừa thôi. Ko bỏ học, tuần bỏ 2 ngày xem qua sách vở. Cuối kỳ ôn thi, mua đề năm trước về luyện thì bằng khá giỏi trong tầm tay. Quan trọng nên đi làm sớm để quen áp lực cv từ thời sinh viên.
Đến khi ra trường nó tự biết cty nào tốt hay không, cần làm gì để phát triển.

Em học BK và đã rèn 2 thằng em họ BK luôn nên cũng gọi là có tý kn.

duongphong

Xe container
Tốt nghiệp DHBK bằng khá trở lên tiếng Anh IELT 7.0 của bất cứ nghành nào ra trường đều có chỗ làm luôn:)
Em vote cụ phiếu này. Tốt nghiệp BK bằng khá, nhanh nhẹn chút + Ielt 6.0 thôi. Tìm việc làm không khó chút nào. Căn bản các cụ học BK là QL rất nhiều. Có phần ưu tiên SVBK :))

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu quan chức nhà nước chắc cháu không học Bách khoa cụ ạ
Định làm quan chức NN mà giỏi, tốt nghiệp Bách khoa càng tốt chứ cụ.
Hồi cấp 3 em học trường chuyên, trong lớp nhiều bạn nhà có gốc nhưng học rất giỏi vào Bách khoa, trong số đó có mấy bạn nữ. Giờ mấy bạn làm nhà nước đều có vị trí rất tốt. Em thấy vui khi khối NN có những người giỏi thật sự về kỹ thuật như các bạn em.