Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ô La La

Xe buýt
Nhà nước nuôi bao nhiêu Công an, An ninh để làm gì hả cụ? Chúng ta đóng thuế nuôi họ để đảm bảo an toàn cho chúng ta thực hiện quyền của mình.
bên an ninh cũng vào cuộc nhé cụ , có đoàn ra đấy rồi

phucbonguyen

Xe điện
E theo dõi thông tin mà ko thấy cụ pên, cụ lầm up gi cả

chuotdong

Xe điện
Em là Ô bá mà đơi Gớm các cụ chưa j đã toáng cả lên, Nó mới chọc nhẹ một cái mà toàn thân đã sướng hết cả lên thế rồi, Nói thật các cụ OF chứ, Mẽo bọn em là tay Lái súng bao nhiêu thế kỷ qua các cụ giờ vẫn ko hiểu hay cố tềnh ko hiểu thế ạ?
- Cái mà nước Việt các cụ đang có lợi thế hơn hẳn bọn KHỰA là lòng dân thì đã có rồi! vậy sao phải xắn nhể...???
Các cụ cứ bềnh tễnh! Tận dụng khôn khéo các phương pháp ngoại giao mềm nhưng cương quyết kèm theo tuyên truyền nhanh chóng ra toàn thế giới cho bạn bè và các nước hiểu đúng là Việt mình là ntn cái đã, chưa j đã đòi tòng quân.... ;))
Chiến thuật của TQ là luôn nói giải quyết hòa bình, hòa giải: còn ngoài thực địa sẽ lấy sức mạnh để áp đảo thôi. Còn thực địa dân, quân Việt đã và đang chiến đấu thế nào thì sau này lịch sử sẽ viết lại.

xinloidoiquaden

Xe hơi
nói thật là đánh thì ai cũng muốn đánh. ai cũng muốn đá ***. nhét ... vào mồm thằng TQ. nhưng một sự thật phũ phàng là. việt nam mình ko ăn đc nó . lên cũng phải chấp nhận kêu gào sự ủng hộ thôi. nhưng đến nước đường cùng nó ko chịu rút thì chắc chắn sẽ đánh. dù biết ko ăn đc nhưng vẫn phải đánh ..

Em cũng ngồi hóng mấy cụ đấy :)
Hôm nay vẫn đâm, phun, đẩy, đuổi cụ ạ. Ngoài biển là trận chiến đối mặt như thế, trong lúc mặt trận ngoại giao vẫn sôi động và khẩn trương ạ.

Phương án 2, phương án 3, phương án N... đã hoàn thiện ạ :D

Khonghieu

Xe container
Dấu hiệu được cho là leo thang vũ trang có vẻ như khó tìm thấy, ngoài trạng thái SSCĐ. Ngoài khơi các lực lượng vẫn đang làm nhiệm vụ, trong đất liền không có động binh gì đáng kể. Như vậy cũng có thể coi là một tin vui,

Bác lưu ý em đang giải thích là theo quan điểm của VN và của TQ để dẫn đến tranh chấp dù theo quan điểm của em không có tranh chấp gì ở đây cả và Khựa đang xâm phạm lãnh thổ VN. Em cũng không nói HS đủ điều kiện để tính đường cơ sở theo UNCLOS, bác xem lại nhé. Khựa đang lợi dụng và nhập nhèm về việc xác định chủ quyền biển đảo đối với HS để tính đường cơ sở. Theo luật pháp quốc tế, thì chủ quyền quốc gia được xác lập thông qua 4 yếu tố: (1) dân cư, (2) lãnh thổ xác định, (3) chính quyền và (4) có khả năng tham gia các quan hệ pháp luật quốc tế. HS chưa đủ các điều kiện này nhưng Khựa đang phát triển rất nhiều học thuyết trong đó có học thuyết "chủ quyền thuộc về người phát hiện" và lấy các yếu tố lịch sử và khảo cổ để chứng minh chủ quyền ở HS. Chính vì vậy, Khựa (chứ không phải em) xác định đường cơ sở cho Hoàng Sa và từ đó đẩy ra ngoài 200 hải lý để đưa giàn khoan vào. Giàn khoan cách đảo Tri Tôn chỉ 18 hải lý, Khựa nói trong vùng đặc quyền KT của họ, cách đảo Lý Sơn của VN 118 hải lý, tất nhiên trong vùng đặc quyền KT của VN. Khựa đã mặc nhiên công nhận đường cơ sở tính từ HS, từ đó công nhận vùng đặc quyền KT của họ. Đấy là Khựa thôi, em không công nhận. Đoạn post trước là em đang giải thích nguyên nhân mâu thuẫn giữa các bên và Khựa dùng việc tính đường cơ sở ở HS để biến vùng đặc quyền KT của VN thành vùng đặc quyền KT của họ do hai vùng này đang chồng lấn lên nhau.
Hãy góp phần giải thích cho người Việt nắm rõ vấn đề, hơn là tuyên truyền cho bọn chó khựa ấy.

saauddo

Xe buýt
Website
www.wonderland.vn
các cụ cứ bình tĩnh, kinh tế VN còn bị phụ thuộc vào Khựa nhiều : từ chuyện vay tiền, thương mại mậu dịch, viện trợ cho đến kinh tế ngầm... thế nên chắc chắn sẽ còn những đòn đánh kinh tế đi kèm, TTCK & Mậu biên chỉ là đòn nổi, e dự là sẽ còn những đòn đánh dưới gầm bàn
Chúng ta cần bình tĩnh nhận đoán và có cách đối phó... trái tim nóng nhưng cái đầu phải lạnh !!!

Khonghieu

Xe container
Hôm nay các cụ OF bám khá sát trận địa khi không báo tin về các loại Mig, Su, Mi, AN, KA xuất phát ở rất nhiều nơi nữa, như vậy là bầu trời cũng đã quang đãng hơn rồi. Tuy nhiên chúng ta vẫn cẩn thận khi thả ít chuồn chuồn bắt cá quả ra để nước bạn đừng làm gì quá đáng.

phucbonguyen

Xe điện
Hôm nay vẫn đâm, phun, đẩy, đuổi cụ ạ. Ngoài biển là trận chiến đối mặt như thế, trong lúc mặt trận ngoại giao vẫn sôi động và khẩn trương ạ.

Phương án 2, phương án 3, phương án N... đã hoàn thiện ạ :D
Dưng cụ cho e hỏi,bọn chó khựa đã đến điểm tập kết chưa ah,cầu mong mọi điều tốt đến với các chiến sĩ Hải quân

pain

Xe ba gác
Trăng treo đầu súng đêm hè
Cùng nhau đoàn kết bốn bề bình yên

4. Tung khựa vi phạm và hành động của em

:36: Em hậu phương còn anh nơi tiền tuyến... chúng ta cách xa rồi nhưng tình đâu có chia phôi \:D/ Em hậu phương còn anh nơi tiền tuyến... Uớc mong nước non mình hết ngày chinh chiến điêu linh :36:

Dân tộc Việt luôn yêu chuộng hòa bình. Đó là điều đã được khẳng định. Từ ngàn năm nay, trung bình mỗi ngày trên thế giới có vài ba cuộc chiến tranh, xung đột lớn nhỏ. Hơn ai hết, chúng ta thấm thía những bất hạnh đến từ chiến tranh, xung đột. Máu chúng ta đã đổ nhiều vì chiến tranh, cho hòa bình. Và chúng ta luôn mong muốn hòa bình, giải quyết mọi vấn đề thông qua hòa bình, thương lượng (b).

Nhưng khi đất nước không bình yên, thì sẽ có những người con đất Việt, được phân công, theo nhiệm vụ lên đường xử lý những phát sinh (theo đúng mục tiêu trên), các anh ấy ở nơi được gọi là tiền phương. Còn em, chốn hậu phương phải làm gì:

a. Tìm hiểu kỹ và nâng cao nhận thức về sự việc

Hành động đưa và hạ đặt giàn khoan của khựa vi phạm trắng trợn đối với chủ quyền của nước ta theo luật pháp quốc tế. Cụ thể, hành vi đó đã xâm phạm vùng đặc quyền kinh tế theo Công ước của LHQ về luật biển năm 1982 (trước đó, khựa đã xâm chiếm trái phép quần đảo HS của chúng ta).

Từ nhận thức về hành vi này, em tìm hiểu sâu hơn, kỹ hơn về các vấn đề: chủ quyền quốc gia, lãnh hải, vùng đặc quyền kinh tế, thềm lục địa thậm chí cả những điều luật quốc tế có tính đơn giản để hiểu rõ quyền lợi của nước ta đạt ở mức nào và hành vi xâm phạm của khựa ra làm sao, để tự nâng cao kiến thức cho bản thân.

Từ hành vi nhận thức này, em đã và đang tham gia trao đổi, thảo luận về những vấn đề liên quan, nhất là có thể giúp ai đó chưa hiểu rõ, chưa biết rõ về hành động vi phạm này của khựa, mà cùng đồng lòng, tránh thờ ơ với thời cuộc, với tình yêu đất nước, đồng thời phản bác lại những luận điệu sai trái, có tính khiêu khích, sai sự thật của các thế lực nào đó.

Rồi về nhà, thay vì như mọi hôm dành tivi cho Gấu xem phim Hàn xẻng, thì em rủ Gấu nấu cơm ăn sớm rồi ra bàn uống trà nóng xem thời sự, thấy Gấu hỏi tàu khựa ra sao, em vớ Ipad tra cứu rõ rồi giải thích; thấy Gấu hỏi dân mình oánh cá có bị chúng bắt ko (cái này em mừng lắm vì thế là Gấu thoát hẳn khỏi suy nghĩ bếp núc mà bàn chuyện dân ta với em rồi) thì em bẩu có, nhưng dân ta kiên cường lắm, cp còn tài trợ nên vẫn bám biển oánh bắt, cũng để tạo sự hiện diện không cho chúng có cớ bốc phét linh tinh.

b. Tiếp tục làm tốt những việc đang làm, góp phần cho sự phát triển và ổn định của đất nước

Em là người oánh máy chữ nên em tiếp tục oánh nhanh hơn, chính xác hơn những văn bản, báo cáo để phục vụ cấp trên giải quyết kịp thời các công việc đang sôi bỏng này. Em làm việc nhiều hơn, từ 7h sáng đến khi xử lý xong mọi việc mới về nhà.

Em âm thầm từ nhiều năm nay cùng Gấu lựa chọn những hàng hóa thường dùng ko có xuất xứ từ khựa như hoa quả, bánh kẹo, quần áo, đồ ăn thức uống. Một phần vì em sợ nhiễm bệnh, nhiễm độc (vì bản thân dân khựa cũng đang bị đầu độc), một phần vì em không thích khựa và những gì liên quan đến khựa. Nhưng em cũng chẳng hô hào, vì nếu chúng lấy cớ thì thiệt hại của chúng ta còn nhiều hơn (những vụ như dưa hấu vừa rồi chỉ là một sự "trả đũa" nhẹ nhàng nhưng bẩn thỉu của khựa). Không phải vì chúng thiếu ta mà vẫn sống khỏe, vì chỉ cần bán được 1 đồng cho chúng ta là chúng thêm giàu; quan hệ kinh tế giữa hai nước cũng như quan hệ mua bán giữa hai gia đình bán trà nước hay cắt tóc (anh cắt tóc nhà tôi thì tiện hơn là anh đi xa, và đổi lại tôi sẽ sang uống trà đá nhà anh cho gần gũi, cũng là để tăng thêm thu nhập cho cả hai nhà).

Em không hô hào quá khích phản đối chế độ. Vì em hiểu chế độ ta tốt hơn nhiều nước, dù có thể mặt mày mặt nọ chưa được như em mong muốn (và cũng là em ko biết chính xác các cụ ấy nói gì, suy nghĩ gì mà chỉ nhìn thấy sự ổn định là em mừng). Em từng ở nước ngoài, những nước tư bản giãy chết đến những nước nửa ông nửa thằng. Ko biết vì em là người Việt (hay người nước ngoài nói chung) thì chúng coi khinh hay ko, nhưng mỗi lần em về nước, quay lại đều bị kiểm tra rất kỹ; đi làm thủ tục thì chúng nó cười nói lả lơi; nhưng cũng hành văn tỏi em như thường. Em làm như trâu điên, quần quật nhưng đến ngày sinh nhật em nó cũng chẳng biết, và vì em xa gia đình nên cũng chả có ai chung vui với em trong những dịp như vậy. Những khi chúng nó biểu tỉnh, em phải trốn rịt trong phòng, hạn chế nhất ra đường. Vì em biết, em chỉ là công dân hạng hai nếu ở đất nước xa lạ, chẳng may gặp đầu trọc hay quá khích là em dính chưởng lúc nào không biết. Còn ở đây, em đi, em đứng, em ngồi, em ăn đều thoải mái. Bố em ngày xưa bảo giờ em sướng. Vậy thì ko có lý do gì em phải phản bác lại chế độ này cả. Em yêu đất nước em. Và em mong nó mãi ổn định để tiếp tục phát triển như bây giờ.

Em không gào thét gọi máy bay, tàu chiến ra uýnh nhau, hay rủ rê anh em đồng bọn ra vườn hoa Ông biểu tình, giơ cờ giờ phướn. Vì em biết cũng chả giải quyết được cái gì. Tiếng nói của em phản đối khựa đã được hòa nhập cùng tiếng nói chung của các cấp, của báo đài, trong các tài liệu được công bố, loan truyền, được gửi đi khắp các nước liên quan. Vì em biết khựa đâu coi chúng ta ra gì. Một nhúm người đi hò hét; chỉ tổ cho nó cười khẩy vào xã hội chúng ta vì cho rằng thiếu sự quản lý, thiếu sự tập trung, đoàn kết. Vì em biết lúc đó một bộ phận quản lý xã hội, đất nước chúng ta lại phải dành thời gian bận tâm để ứng xử với nhóm biểu tình đó sao cho vừa ko mất lòng nhau, vừa tránh một số kẻ xấu lợi dụng.

Em cũng không công kích, chỉ trích bất cứ ai là người Việt xung quanh em, cho dù quan điểm, suy nghĩ của họ có khác em trong việc này. Họ có thể hơn tuổi em, bằng tuổi em hay ít tuổi hơn em. Họ có thể trí thức hơn em, hay như em làm oánh máy hoặc chỉ loanh quanh trong vườn hoa, cây cảnh. Đó là do họ chưa tiếp cận được đầy đủ thông tin, nên quan điểm, suy nghĩ khác nhau là bình thường. Khi đó, nếu em biết thì em sẽ trả lời, còn nếu em ko biết thì đợi người khác vào giải thích. Vì em biết, trên mạng hay ngoài thực tế, việc oánh đấm khi bị xúc phạm có thể khác nhau, nhưng việc nhận thức ko khác là mấy. Ai đó ghét em trên mạng thì cũng có thể chê bai người khác ngoài đời nếu thấy có cùng quan điểm với em. Rồi lại cứ chỉ dành thời gian cho việc đó, trong khi việc quan trọng hơn là oánh máy cho sếp thì ko chịu làm. Thế là chậm mất vài tiếng sếp ko xử lý được việc khựa đang chuẩn bị lấn tới. Thế là thiệt hại hơn.

Vì em hình dung, vụ này cũng như bao vụ khác, có đụng độ, có khả năng thương vong hoặc chết người; nhưng sẽ chỉ ở quy mô nhỏ. Chiến tranh sẽ không xảy ra; chúng sẽ phải rút; bình yên sẽ lập lại (thời gian thì còn tùy độ hung hăng tiếp theo của chúng). Nên em cũng chả hô hào xuông là xung phong đi bộ đội hay chiến đấu gì cả. Vì em biết cũng chả đến lượt em giải quyết trực tiếp ở tiền phương vụ này. Còn nhiều người xứng đáng hơn em nhiều.
Em xin phép quote lại để cám ơn cụ. Trước là nói hộ lòng em, một thằng tép riu văn dốt vũ dát, đến một cái comment cũng chẳng viết cho ta hồn. Sau là bày tỏ sự thán phục về kiến thức, ý thức và phân tích của cụ.

Qua đây em thấy mình còn phải học nhiều nhiều lắm!

Cũng xin đừng ai ném đá là em tung hô lẫn nhau, nếu có ném thì em nhận vì quả thực em sáng ra nhiều nhiều.

Quan trọng hơn là dành trí lực làm tốt những gì em phải làm. Không phù phiếm kiễng chân theo dăm ba thứ ảo ảnh!

Pham Pham

Xe tải
Các anh ngồi lý luận đưa ra quan điểm,nguồn,bảo vệ luận điểm của các anh 1 cách hùng hồn ở đây để làm gì?để chứng minh cái thông tuệ...cái sự am hiểu của của các anh à?
Để không là một thằng ngu anh ạ.

duongphen

Xe tăng
Hôm nay các cụ OF bám khá sát trận địa khi không báo tin về các loại Mig, Su, Mi, AN, KA xuất phát ở rất nhiều nơi nữa, như vậy là bầu trời cũng đã quang đãng hơn rồi. Tuy nhiên chúng ta vẫn cẩn thận khi thả ít chuồn chuồn bắt cá quả ra để nước bạn đừng làm gì quá đáng.
Đối với khựa phải khôn khéo và không được mất cảnh giác.

pain

Xe ba gác
Dưng cụ cho e hỏi,bọn chó khựa đã đến điểm tập kết chưa ah,cầu mong mọi điều tốt đến với các chiến sĩ Hải quân
Dạ em vừa hỏi thì...vẫn nguyên như thế. 100% nó sẽ không làm được.

Cụ Lầm thông tin chính thống rất chuẩn ạ.

Pham Pham

Xe tải
các cụ cứ bình tĩnh, kinh tế VN còn bị phụ thuộc vào Khựa nhiều : từ chuyện vay tiền, thương mại mậu dịch, viện trợ cho đến kinh tế ngầm... thế nên chắc chắn sẽ còn những đòn đánh kinh tế đi kèm, TTCK & Mậu biên chỉ là đòn nổi, e dự là sẽ còn những đòn đánh dưới gầm bàn
Chúng ta cần bình tĩnh nhận đoán và có cách đối phó... trái tim nóng nhưng cái đầu phải lạnh !!!
Cụ com chuẩn. Đánh nhau em nghĩ chưa sợ bằng những đòn về kinh tế đâu. Hy vọng khi miếng cơm manh áo của các gia đình các cụ bị giảm đi, các cụ vẫn giữ nguyên được tinh thần đoàn kết như thế này thì tốt quá. Chỉ sợ khi đấy lại auto chửi lđ thì buồn lắm.

Pham Pham

Xe tải
a. Tìm hiểu kỹ và nâng cao nhận thức về sự việc

Hành động đưa và hạ đặt giàn khoan của khựa vi phạm trắng trợn đối với chủ quyền của nước ta theo luật pháp quốc tế. Cụ thể, hành vi đó đã xâm phạm vùng đặc quyền kinh tế theo Công ước của LHQ về luật biển năm 1982 (trước đó, khựa đã xâm chiếm trái phép quần đảo HS của chúng ta).

Từ nhận thức về hành vi này, em tìm hiểu sâu hơn, kỹ hơn về các vấn đề: chủ quyền quốc gia, lãnh hải, vùng đặc quyền kinh tế, thềm lục địa thậm chí cả những điều luật quốc tế có tính đơn giản để hiểu rõ quyền lợi của nước ta đạt ở mức nào và hành vi xâm phạm của khựa ra làm sao, để tự nâng cao kiến thức cho bản thân.

Từ hành vi nhận thức này, em đã và đang tham gia trao đổi, thảo luận về những vấn đề liên quan, nhất là có thể giúp ai đó chưa hiểu rõ, chưa biết rõ về hành động vi phạm này của khựa, mà cùng đồng lòng, tránh thờ ơ với thời cuộc, với tình yêu đất nước, đồng thời phản bác lại những luận điệu sai trái, có tính khiêu khích, sai sự thật của các thế lực nào đó.

Rồi về nhà, thay vì như mọi hôm dành tivi cho Gấu xem phim Hàn xẻng, thì em rủ Gấu nấu cơm ăn sớm rồi ra bàn uống trà nóng xem thời sự, thấy Gấu hỏi tàu khựa ra sao, em vớ Ipad tra cứu rõ rồi giải thích; thấy Gấu hỏi dân mình oánh cá có bị chúng bắt ko (cái này em mừng lắm vì thế là Gấu thoát hẳn khỏi suy nghĩ bếp núc mà bàn chuyện dân ta với em rồi) thì em bẩu có, nhưng dân ta kiên cường lắm, cp còn tài trợ nên vẫn bám biển oánh bắt, cũng để tạo sự hiện diện không cho chúng có cớ bốc phét linh tinh.
Cụ cũng giống em, em cũng phải giải thích và trình bày để cho gấu hiểu. Gấu nhà em cũng hô xung phong ra trận to ra trò.

Trạng thái
Thớt đang đóng