Thảo luận Vì sao Vinfast

Trạng thái
Thớt đang đóng

FULCKU

Xe tải
Cụ đã về xứ Huế mộng mơ xem ông bà tổ tiên, họ hàng hang hốc bị lũ lụt, ngâm nước thế nào chưa, đã móc ví được đồng nào ủng hộ chưa hay lại chổng mông vào gốc gác rồi :)
Loại như cụ nhiều. Không chấp. Thế thì thằng tôi mới có việc xắn tay.
Ta không vào địa ngục (để trị đám các cụ) thì ai vào?

ngựa thồ

Xe tăng
Loại như cụ nhiều. Không chấp. Thế thì thằng tôi mới có việc xắn tay.
Ta không vào địa ngục (để trị đám các cụ) thì ai vào?
Chắc chưa về thăm quê hương tổ tiên và chưa móc ví được xu lẻ nào để ủng hộ rồi. Giờ mình là người Sài Gòn rồi mà :)

FULCKU

Xe tải
Chắc chưa về thăm quê hương tổ tiên và chưa móc ví được xu lẻ nào để ủng hộ rồi. Giờ mình là người Sài Gòn rồi mà :)
Chẳng biết tại sao cụ hung hăng vậy. Nhưng ngoài đường với loại người như thế, gặp là mình cứ tránh, giữ khoảng cách an toàn mùa Covid, nhỉ?

Ntkien1202

Xe đạp
Quay lại các vấn đề của chủ thớt.
1. Tại sao Vinfast xuất hiện.
Tôi xem các bác bàn nhiều. Tựu chung lại tôi đồng ý các nguyên nhân chủ quan và khách quan để Vin Group được giao trọng trách phát triển mảng khó khăn này.
Tôi có một câu hỏi. Nếu giả sử anh Vượng ko nhận. Thì BLD sẽ chọn ai. Hy vọng bàn thêm về việc này sẽ thấy rõ hơn vì sao lại là anh V và vì sao lại là VF

FULCKU

Xe tải
Quay lại các vấn đề của chủ thớt.
1. Tại sao Vinfast xuất hiện.
Tôi xem các bác bàn nhiều. Tựu chung lại tôi đồng ý các nguyên nhân chủ quan và khách quan để Vin Group được giao trọng trách phát triển mảng khó khăn này.
Tôi có một câu hỏi. Nếu giả sử anh Vượng ko nhận. Thì BLD sẽ chọn ai. Hy vọng bàn thêm về việc này sẽ thấy rõ hơn vì sao lại là anh V và vì sao lại là VF
Rất vui vì có cụ vẫn giữ làn. Chạy xe vậy mới an toàn.
Cụ Vượng có 2 lý do không thể từ chối sứ mệnh:
1. Cụ ấy là nhà tư sản dân tộc Việt Nam bự nhất trên sàn.
2. Cụ ấy là tư sản đỏ. Được giao trọng trách.
Có 3 lý do khiến cụ ấy muốn làm:
1. Cụ ấy cân nhắc thấy lợi ích lâu dài lớn hơn chi phí bỏ ra.
2. Cụ ấy biết nếu cụ ấy không làm, thì người khác sẽ làm. Cụ ấy sẽ mất vị trí quyền lực kinh tế ở VN hiện nay và trong tương lai.
3. Cụ ấy biết là mình làm được. Cái này là tố chất và bản lãnh của cá nhân cụ ấy.

Rất vui vì có cụ vẫn giữ làn. Chạy xe vậy mới an toàn.
Cụ Vượng có 2 lý do không thể từ chối sứ mệnh:
1. Cụ ấy là nhà tư sản dân tộc Việt Nam bự nhất trên sàn.
2. Cụ ấy là tư sản đỏ. Được giao trọng trách.
Có 3 lý do khiến cụ ấy muốn làm:
1. Cụ ấy cân nhắc thấy lợi ích lâu dài lớn hơn chi phí bỏ ra.
2. Cụ ấy biết nếu cụ ấy không làm, thì người khác sẽ làm. Cụ ấy sẽ mất vị trí quyền lực kinh tế ở VN hiện nay và trong tương lai.
3. Cụ ấy biết là mình làm được. Cái này là tố chất và bản lãnh của cá nhân cụ ấy.

Và em nghĩ ở VN hiện nay, nếu cụ ấy không làm được thì cũng không ai đủ khả năng làm được.

ngựa thồ

Xe tăng
Đây là otofun cụ nhé. Không phải nơi chợ búa để chửi bới .
Cụ thấy câu nào, chữ nào chửi bậy vậy :)
E đang nói là muốn yêu nước thì trước tiên là phải yêu gốc gác, tổ tiên, quê hương đã, chứ cứ lên mạng hô mưa gọi gió thế này :)

ngựa thồ

Xe tăng
Chẳng biết tại sao cụ hung hăng vậy. Nhưng ngoài đường với loại người như thế, gặp là mình cứ tránh, giữ khoảng cách an toàn mùa Covid, nhỉ?
Hung hăng chỗ nào vậy cụ. E đang hỏi cụ đã về thăm quê hương xem lũ lụt thế nào chưa, ủng hộ được đồng nào rồi chứ có chửi bới hay đe dọa gì nhau đâu :)

5banhxe

Xe điện
Có rất nhiều cái vì sao ở đây:
1. Vì sao Vinfast có thể xuất hiện (dù đã chạy vài chục ngàn xe ngoài đường, thì câu hỏi này vẫn là bản lề, mấu chốt của mọi vấn đề)?
2. Vì sao Vinfast, 1 hãng xe mới toanh, ở 1 nước thuộc TGT3 (thế giới thứ ba, những nước "đang" phát triển), chưa từng có lịch sử sản xuất xe hơi, chưa từng có xe hơi chạy ngoài đường, vẫn bán đc 17 ngàn xe ngay đợt đầu roadshow?
3. Vì sao Vinfast, một hãng xe thương hiệu Việt, lại có thể bán xe cho người Việt, trên đống đổ nát của hàng loạt thương hiệu Việt của ngành công nghệ cao (Asanzo, Vinaxuki, B-phone...)?
4. Vì sao Vinfast có thể chỉ trong 21 tháng, từ thời điểm tháng 9/2017 đến tháng 6/2019, đi từ 1 bãi đất trống đến sản xuất xe hơi thành phẩm tiêu chuẩn công nghiệp?
5. Vì sao Vinfast có thể làm 1 cách hoàn toàn trái ngược thông lệ của ngành sản xuất ô tô?
6. Vì sao nếu nói Vinfast là niềm tự hào của người Việt là không ngoa?
7. Vì sao các chữ VIN- Việt Nam, F- phong cách, A-an toàn, S- sáng tạo, T- tiên phong là hoàn toàn phản ánh giá trị của Vinfast?
8. Vì sao cần ủng hộ, cần bảo vệ Vinfast?
9. Vì sao anti fan của Vinfast đông như vậy?
...
Hôm nay tôi lập cái thớt này, nhân niềm vui hào hứng khi hôm qua đi gặp 1 khách hàng mới, bước vào cửa gặp ngay 1 con SA 2.0 đỏ. Quả là lucky!
Khách và mình không cần nói nhiều, bao nhiêu hào sảng, vô tư cứ thế tuôn.
Đúng dân đi Vin nó vẫn có cái chất riêng.
...
Thớt này lập để thảo luận 9 chủ đề, riêng cái số 7 tương đương 1 thớt.
Nào xin mời quý đồng và bất đồng quan điểm khai...smartphone 8.
Trước khi trả lời câu hỏi của cụ, nhà cháu có mấy câu hỏi mong các cụ nào biết thì chỉ giúp:
- Vinfast đầu tư 335ha ở Lạch Huyện, có cụ nào biết tiền giá tiền thuê đất không?
- 335ha này đã trả tiền bao nhiêu rồi? Trả 1 cục hay dùng tới đâu trả tới đó?
- Đất này cấp cho Vinfast với mục đích chỉ sản xuất ô tô, hay cái gì cũng được? Có điều kiện gì ràng buộc không?

FULCKU

Xe tải
Hung hăng chỗ nào vậy cụ. E đang hỏi cụ đã về thăm quê hương xem lũ lụt thế nào chưa, ủng hộ được đồng nào rồi chứ có chửi bới hay đe dọa gì nhau đâu :)
Xin mời cụ qua. Tôi nhường đường. Đi nhanh kẻo CSGT tuýt còi đấy

Website
noithatvecto.com
Với một hãng mới như Vinfast thì làm sao các cụ cứ mang ra so sánh với các hãng có cả trăm năm kinh nghiệm được. Việc các cụ chưa có trải nghiệm thực sự hài lòng cũng là điều dễ hiểu. Và với những Cụ đã sở hữu xe thì càng thấm thía, thôi thì cũng bực mình, cũng thấy ngán ngẩm...
Nhưng thay vì chỉ trích fai chăng ta nên khuyến khích... vì như thế Vin sẽ ngày càng hoàn thiện hơn, Một ngày nào đó bạn sẽ lại tự hào khi sở hữu xe Vin vì suy cho cùng một hãng mới như Vin đạt được thành quả này cũng là điều hiếm hoi trong thế giới đang vận động điên cuồng này

DidiLe

Xe container
Cụ ấy tự chứng minh mình là thành phần ăn bám, vô ơn, vô năng đấy mà.
Đất nước này tự dưng mà có cho cụ ấy rảnh háng chém gió?
Bưng chén cơm ăn phải nhớ ơn cả người cấy cày lẫn người giữ cho mảnh ruộng ấy còn là của mình.
Nhà thơ Tố Hữu hay Đại tướng Võ Nguyên Giáp thuộc về thế hệ cứu nước anh hùng, tầm của các vị ấy vượt không gian lẫn thời gian. Đừng đùa hỗn láo mà mất phước.
Còn thời nào thì giun dế như cụ ấy cũng đầy.
Ồ. Vậy hả cụ.

dngduc

Xe điện
Để chốt lại câu hỏi số 1, vì sao Vinfast có thể xuất hiện, thì có vài chi tiết nhỏ, có thể hầu các cụ.
Khi Vingroup xây dựng dự án Tân Cảng, 1 công viên lớn cả chục ha được quảng bá rộng rãi như là 1 tiện ích đáng mơ ước giữa trung tâm thành phố, thực chất nằm gần như hoàn toàn trên dock cũ của Tân Cảng. Nói cách khác, nằm trên lòng sông Sài Gòn. Còn trên đất liền, nếu trừ cái công viên nằm trên dock ra, thì mật độ xây dựng lên tới 60%.
Điều này thật bá đạo.
Bạn học đại học của mình, hiện đang là phó GD SQHKT cho biết, đổi lại, không chỉ thuế đất, mà toàn bộ lợi nhuận vượt trội ấy đc chuyển bằng những kênh riêng, để chi trả phần lớn tiền mua 6 tàu ngầm kilo giao hàng lần lượt từ 2009 đến 2016, một tốc độ giao hàng chóng mặt trong khoảng thời gian mà dự trữ ngoại tệ tụt giảm có thời điểm chỉ còn tương đương 3 tuần thu nhập của cả nước.
Nói như vậy để các cụ thấy mối quan hệ kinh tài của Vin và 1 số tập đoàn đc xây dựng từ nguồn gốc là du học sinh đông Âu, được Đảng gửi đi học từ những năm tháng nghèo khó nhất, đối với Đảng, đối với đất nước này, nó hệ trọng như thế nào.
Vinfast là sứ mệnh của sếu đầu đàn! Không chỉ là kinh doanh lời lỗ thuần túy đâu.
Đó là điều mà mãi mãi một tập đoàn lớn ngang ngửa, thậm chí lớn hơn Vin như VTP không có được.
6 chiếc tàu ngầm mua của Nga, tổng giá trị gói hợp đồng 3.2 tỷ đô. Không có tiền tươi làm sao Nga sòn sòn giao mỗi năm 1 chiếc? Ngân sách chính thúc không có loại tiền khủng kiểu đó. Kể cả bây giờ.
Không có 6 con tàu ngầm đó, 4 con frigate, 12 con corvette molnia mỗi con 16 ống phóng tên lửa chống hạm KH35, 3 tiểu đoàn tên lửa bờ Bastion dùng tên lửa Onyx, mỗi quả 3 triệu đô, tầm bắn 300km, 40 tiêm kích đa năng SU30MKV mỗi chiếc 65 triệu đô chưa kể chi phí vận hành, huấn luyện, 700 tên lửa chống hạm mua riêng, 200 tên lửa đối không tầm xa 120km, 2 tiểu đoàn S300 bảo vệ thủ đô và TP.HCM... và hàng tấn tiền vũ khí khác, thì giờ này ngồi bệt trên vỉa hè và khóc qua ngày thôi chứ lấy gì bảo vệ biển Đông, bảo vệ Trường Sa và vùng đặc quyền kinh tế với trữ lượng dầu mỏ và khí đốt khoảng 100 tỷ đô có thể khai thác?
Kinh tế là kinh tế của toàn dân tộc. Nếu chỉ vì lợi nhuận TRƯỚC MẮT và CHỈ RIÊNG BẢN THÂN, thì đến cái máng lợn cũng không còn.
Đó là lý do các tập đoàn kinh tế tư nhân khác, dù có tiền, dù có đóng thuế, cũng chưa đủ để lọt vào vòng trong cùng: kinh tế của đất nước gắn chặt với kinh tế của tập đoàn. Cống hiến và đặc quyền song song với nhau.
Ghê thật, toàn chuyện triều đình !

dngduc

Xe điện
Vinfast không là chuyện triều đình thì bếp núc nhà cụ mới là chuyện triều đình chăng?
Thông tin về các hợp đồng quốc phòng, trang bị khí tài quân đội nó ở cái tầm cao hơn về vinfast nhiều lắm cụ ợ ! Về những món này đa số người biết sẽ không nói đâu ! Em sợ cụ thật 😩

FULCKU

Xe tải
Các cụ anti, mình có hẳn mục sau cùng dành bàn về các cụ. Cứ thong thả chạy đúng tốc độ. Về đích an toàn nhé!

nissantiida

Xe điện
Trước khi trả lời câu hỏi của cụ, nhà cháu có mấy câu hỏi mong các cụ nào biết thì chỉ giúp:
- Vinfast đầu tư 335ha ở Lạch Huyện, có cụ nào biết tiền giá tiền thuê đất không?
- 335ha này đã trả tiền bao nhiêu rồi? Trả 1 cục hay dùng tới đâu trả tới đó?
- Đất này cấp cho Vinfast với mục đích chỉ sản xuất ô tô, hay cái gì cũng được? Có điều kiện gì ràng buộc không?
Đất đó rồi sẽ xây chung cư cụ nhé =)). Chắc hẳn điều đó là điều cụ thích nghe?
Họ mà chuyển đổi đất sản xuất sang đất ở chắc cả nước tế chứ ở đó mà lo. Cụ nên quan tâm chuyện khác thì hơn.

5banhxe

Xe điện
Đất đó rồi sẽ xây chung cư cụ nhé =)). Chắc hẳn điều đó là điều cụ thích nghe?
Họ mà chuyển đổi đất sản xuất sang đất ở chắc cả nước tế chứ ở đó mà lo. Cụ nên quan tâm chuyện khác thì hơn.
Không, đất công nghiệp sao xây chung cư được. Và vị trí đó cũng không chuyển đổi làm đất ở được vì ngay cạnh cảng nước sâu.

Cụ không biết câu trả lời thì bàn việc khác đi.

nissantiida

Xe điện
Không, đất công nghiệp sao xây chung cư được. Và vị trí đó cũng không chuyển đổi làm đất ở được vì ngay cạnh cảng nước sâu.

Cụ không biết câu trả lời thì bàn việc khác đi.
Thế theo cụ thì sẽ có thể làm gì? Lý do?

Trạng thái
Thớt đang đóng