Thảo luận Vì sao Vinfast

Trạng thái
Thớt đang đóng

nissantiida

Xe điện
Cụ có bị làm sao không thế? Chúng tôi đang bàn việc testlab nó nằm Ở Đâu? Không phải tại sao Vin nó test ở đó.
Rồi, bây giờ chúng tôi đang chờ xem lý do tại sao Vin test ở đó và bằng chứng tất cả dòng xe sau này của Vin đều test ở đó của cụ.
8-x
Có đáng quan tâm vậy không? Có hàng ngàn lý do, và quan trọng là Asean NCAP phải chấp nhận (rất có thể là Asean NCAP chỉ định test lab đó). Có khi test lab đó còn chất lượng hơn test labs ở Malay.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Thế còn mỉa mai this that gì?
Nguồn hả, méo ai tranh luận cái gì cũng qua google như cụ mà nguồn.
[/QUOTE
Cụ anti HDHD quá nên đầu óc quay cuồng không phân biệt dc đúng sai luôn. Chúng tôi đang nói đến VF nó test ở ĐÂU. Chưa nói gì đến chất lượng hay quy chuẩn test như nào. Cụ cứ đá gà sang vịt.
Còn cái TQ this, TQ that là tôi ví như Iphone cũng made in China. Có ai nó nó kém chất lượng không?
=))

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Có đáng quan tâm vậy không? Có hàng ngàn lý do, và quan trọng là Asean NCAP phải chấp nhận (rất có thể là Asean NCAP chỉ định test lab đó). Có khi test lab đó còn chất lượng hơn test labs ở Malay.
Có ai nói đến quy chuẩn hay chất lượng test đâu cụ. Cụ muốn nói đến thì lập topic khác em hầu cụ.
~:>

Keep

Xe điện
Các cụ ơi đừng cãi nhau cảm tính nữa ạ. Những ai đã từng sang TQ rồi thì sẽ biết, họ hơn chúng ta nhiều lắm, chưa cần so với Hàn với Nhật.
Họ làm có qui chuẩn và pháp luật rất mạnh tay với những điều sai trái, tiêu chuẩn của họ cũng cao hơn ta nhiều lần.
Có chăng những cái ở ta toàn do người Việt đặt về bán cho người Việt. Vì lòng tham mà gạt tất cả, AE họ hàng cũng lừa luôn.
Nếu các cụ cầu thị và thay vì chửi sướng miệng sướng tay thì e nghĩ các cụ sẽ còm khác ạ!
Nhiều cụ vang em lắm nhưng ko quan trọng. E vẫn rất mong nước nhà phát triển, nhà nhà có xe che mưa che nắng!

Chúc các cụ buổi chiều vui, đừng quên ủng hộ em khi có điều kiện nhé! Ghét e gì thì cứ vang hoặc nói đừng miệt thị phỉ báng tội nghiệp em!
E đội ơn các cụ ạ!

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự trước e chả tin doanh nghiệp Việt ( DN Sản xuất) Bởi vốn dĩ e làm cho cty Đức 1 thời gian, sau đó em cũng làm doanh nghiệp: Bản chất người Việt Mình rất tốt nhưng cứ làm tốt đc 1 thời gian đầu nhưng sau có khách là rất hay chèn hàng Tầu theo ý của mình - lợi dụng thói ham của rẻ của dân ta, thế là nhắm mắt làm ẩu vơ vét gian dối mọi thứ ( cụ cứ xem các đồ gia dụng, phụ tùng ô tô, ....) Đa số các đơn vị của ta đặt TQ về dán mác HQ, Nhật bản...., rồi các nước khác thậm chí VN rồi bán ra. Nên em cũng mang nặng tính kỳ thị hàng Việt ( Hàng Việt rất tốt nhưng xuất đi thôi vì nó đắt. Mà đắt thì chỉ bọn ko có tiền mới chửi chứ có tiền người ta đi Tây đi Tầu lại xách ngược về - Đấy là lý do hàng xách tay nở rộ).
Em kinh nghiệm làm về Ô tô chục năm sở hữu cũng tầm chục con xe cũ lần lượt, nhưng e vẫn đếch tin " bọn" Vin cho đến 1 hôm 1 cu em nó rủ lái thử con Fadil: Cảm giác đạp ga, đánh lái zic zac ở tốc độ 100 km mà ko có gì phải gợn hay bất an. Sau đó e đky về xem Nhà máy xem ở đấy chúng nó làm cái gì, hay là Nổ và dắt mũi!
Chỉ khi tận mắt thấy dàn máy ABB từ Thụy sỹ và các Tools khác em mới thấy Họ làm thật ăn thật như cách mà các nhà máy ở Đức và của Đức từng làm thì em Tin!
Sau đó nhiều sự việc nữa rồi đến buổi Tri Ân của VF em đky đi cùng đoàn lên Hà Giang - Cá nhân em đi xe ô tô nhiều hãng và đi nhiều nơi từ Bắc vào Nam, sang Lào hay các đèo đồi e đi nhiều rồi: Cảm giác đổ đèo Mã Pì Lèng bằng Lux A tốc độ gần 60km mà hoàn toàn yên tâm thì tin rằng lựa chọn của mình đúng.

Quay lại Vinfast: Vốn dĩ họ là 1 doanh nghiệp ( cho dù có đc hậu thuẫn bằng giờiđi nữa mà ko chất lượng thì khách hàng, người dân quay lưng là họ sẽ chết. Có thể họ ko dành cho tất cả mọi thành phần khách hàng hài lòng nhưng chắc chắn là số đông đang đứng về phía họ. Mình chứng là rất nhiều xe chạy ngoàiđường.
Như em đây e cũng có doanh nghiệp, cũng làm nhưng e chẳng có ai chống lưng, em cũng chẳng có ai chửi e làm ăn gian dối nhưng e chẳng phát triển được DN của em. Nên em mong rằng CCCM nào nghĩ cay nghiệt quá về VF thì nghĩ đúng và khách quan, đừng qui chụp, vào hùa, cũng đừng miệt thị phỉ báng! Có thể vài Slogan nghe ko hợp tai người khác nhưng chung quy con người ta cũng mong muốn mình đi lên mà.
Thế thì ngay từ lúc đầu em thấy cụ đã đánh đồng hàng Việt với chất lượng không ra gì rồi. Những hãng như bitis, trung nguyên, viettel,.. em thấy chất lượng, giá cả và phục vụ rất ổn.
Em không bao giờ quy chụp 1 cái gì nhất định. Cái gì cũng có this, that. Không kể quốc gia, màu da, tôn giáo, giới tính.
Những doanh nghiệp làm ăn bố láo, gian dối ta phải tẩy chay, cái đó lúc nào cũng đúng.

Còn nói về xe. Con Fadil cụ biết thừa nó xuất xứ từ đâu và ưu điểm, yếu điểm như nào. Có gì mà cụ ngạc nhiên và tôn sùng vậy nhỉ? Con đó cũng đã dc các nước khác mua bản quyền về rồi thay tên, đổi họ, tinh chỉnh từ cách đây rất lâu rồi, có gì mới đâu?

Còn cụ muốn nhìn giàn máy lắp ráp Thuỵ Sĩ, sơn, dây chuyền thì cụ có thể đến THACO hay Thành Công từ cách đây 10 năm rồi, họ đã có những thứ như thế.

Còn 2 con xe Lux A/SA cụ đã đánh giá dc bằng 80% con BMW thì em không có ý kiến. Vì không thể chứng minh cái mà nó xuất phát từ cảm nhận của một con người. Hoàn toàn không có cơ sở, thông tin, test, ...
Còn khi cụ là Dealer cho Vinfast thì không bao giờ có chuyện đánh giá công tâm. Em khẳng định 100% luôn. Nếu có chỉ là đánh giá khách quan đến độ như nào.
:)

Keep

Xe điện
Thế thì ngay từ lúc đầu em thấy cụ đã đánh đồng hàng Việt với chất lượng không ra gì rồi. Những hãng như bitis, trung nguyên, viettel,.. em thấy chất lượng, giá cả và phục vụ rất ổn.
Em không bao giờ quy chụp 1 cái gì nhất định. Cái gì cũng có this, that. Không kể quốc gia, màu da, tôn giáo, giới tính.
Những doanh nghiệp làm ăn bố láo, gian dối ta phải tẩy chay, cái đó lúc nào cũng đúng.

Còn nói về xe. Con Fadil cụ biết thừa nó xuất xứ từ đâu và ưu điểm, yếu điểm như nào. Có gì mà cụ ngạc nhiên và tôn sùng vậy nhỉ? Con đó cũng đã dc các nước khác mua bản quyền về rồi thay tên, đổi họ, tinh chỉnh từ cách đây rất lâu rồi, có gì mới đâu?

Còn cụ muốn nhìn giàn máy lắp ráp Thuỵ Sĩ, sơn, dây chuyền thì cụ có thể đến THACO hay Thành Công từ cách đây 10 năm rồi, họ đã có những thứ như thế.

Còn 2 con xe Lux A/SA cụ đã đánh giá dc bằng 80% con BMW thì em không có ý kiến. Vì không thể chứng minh cái mà nó xuất phát từ cảm nhận của một con người. Hoàn toàn không có cơ sở, thông tin, test, ...
Còn khi cụ là Dealer cho Vinfast thì không bao giờ có chuyện đánh giá công tâm. Em khẳng định 100% luôn. Nếu có chỉ là đánh giá khách quan đến độ như nào.
:)
Việc đánh đồng của em hay nhiều người Việt đều như thế, em cũng ko ngoại lệ -dần dần cũng thay đổi vì ko ai mãi ở 1 mốc cả.
2013 -2015 e là người ở trong Thaco Chu Lai nên em cũng biết khá nhiều để so sánh - nhưng hiện tai thì ko so sánh đc vì Thaco ở VN cũng có chỗ đứng rất vững rồi.
Fadil tất nhiên cũng có điểm yếu vì e đi mãi Morning mà, tuy nhiên như ở trên Nó làm thay đổi suy nghĩ của em và e thấy nó phù hợp với nhiều người ( ko phải tất cả: vì những ai chạy dịch vụ họ vẫn chọn I10 - nó phải có điểm mạnh vượt trội thì mới đc lòng). Nhưng 1 điều Fadil làm rất tốt là khả năng bám đường, chống lật và an toàn ( Cái này ko cần Test vì chỉ cần lên Group chủ xe Fadil hỏi là ra tất ạ)
Em đánh giá dựa trên Cảm nhận của e đi xe em và phản ánh từ khách hàng ( Tất nhiên ăn cây nào rào cây ấy) Nhưng E thiên vị với cụ thì e cũng ko bán đc xe cho cụ mà em chi mong muốn Các cụ hiểu đúng đủ về sản phẩm và nhà sản xuất thôi ạ).

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Supporter01 nói:
Thế còn mỉa mai this that gì?
Nguồn hả, méo ai tranh luận cái gì cũng qua google như cụ mà nguồn.
[/QUOTE
Cụ anti HDHD quá nên đầu óc quay cuồng không phân biệt dc đúng sai luôn. Chúng tôi đang nói đến VF nó test ở ĐÂU. Chưa nói gì đến chất lượng hay quy chuẩn test như nào. Cụ cứ đá gà sang vịt.
Còn cái TQ this, TQ that là tôi ví như Iphone cũng made in China. Có ai nó nó kém chất lượng không?
Cụ thuộc kiểu nói nhưng không dám nhận. Không phải chỉ ở 1 comment này đâu mà ở rất nhiều comments trên này.
Những người như thế này thường không bao giờ dám nói thẳng 1 việc toàn kiểu nói bóng gió hoặc không chỉ thẳng tên. Khi người khác vặn lại thì lại chối bay đâu tôi có nói thế đâu, tôi có nhắc tới tên nào đó cụ thể đâu.
Cụ đã thăm nhà máy VF, thaco và thành công bao giờ chưa mà chém như đúng rồi thế?

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Việc đánh đồng của em hay nhiều người Việt đều như thế, em cũng ko ngoại lệ -dần dần cũng thay đổi vì ko ai mãi ở 1 mốc cả.
2013 -2015 e là người ở trong Thaco Chu Lai nên em cũng biết khá nhiều để so sánh - nhưng hiện tai thì ko so sánh đc vì Thaco ở VN cũng có chỗ đứng rất vững rồi.
Fadil tất nhiên cũng có điểm yếu vì e đi mãi Morning mà, tuy nhiên như ở trên Nó làm thay đổi suy nghĩ của em và e thấy nó phù hợp với nhiều người ( ko phải tất cả: vì những ai chạy dịch vụ họ vẫn chọn I10 - nó phải có điểm mạnh vượt trội thì mới đc lòng). Nhưng 1 điều Fadil làm rất tốt là khả năng bám đường, chống lật và an toàn ( Cái này ko cần Test vì chỉ cần lên Group chủ xe Fadil hỏi là ra tất ạ)
Em đánh giá dựa trên Cảm nhận của e đi xe em và phản ánh từ khách hàng ( Tất nhiên ăn cây nào rào cây ấy) Nhưng E thiên vị với cụ thì e cũng ko bán đc xe cho cụ mà em chi mong muốn Các cụ hiểu đúng đủ về sản phẩm và nhà sản xuất thôi ạ).
Nếu cụ muốn người khác hiểu đúng về sản phẩm thì cụ phải nói đúng. Phải nói có cơ sở và có dẫn chứng. Riêng cụ nói cái xe Lux A/SA dc 80% con BMW nó đã là so sánh khập khiễng, không đúng và hoàn toàn không có cơ sở rồi. Có phải những cái đó không nên nói thì hay hơn không? Hay nói thế sẽ giúp cụ bán dc xe dễ hơn chăng?
Cũng như các cụ Dealer VF em thấy nói là máy của BMW, khung gầm của BMW, phụ tùng tất cả của BMW,..

:-??

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thuộc kiểu nói nhưng không dám nhận. Không phải chỉ ở 1 comment này đâu mà ở rất nhiều comments trên này.
Những người như thế này thường không bao giờ dám nói thẳng 1 việc toàn kiểu nói bóng gió hoặc không chỉ thẳng tên. Khi người khác vặn lại thì lại chối bay đâu tôi có nói thế đâu, tôi có nhắc tới tên nào đó cụ thể đâu.

Cụ đã thăm nhà máy VF, thaco và thành công bao giờ chưa mà chém như đúng rồi thế?
Giờ internet video, hình ảnh thiếu gì cụ. Cần gì phải đến xem. Cụ đến xem chưa?
Sao em nói lại không dám nhận? Đang nói chỗ test ở đâu 1 mình cụ như trẻ con nhảy ra nói tại sao nó test ở đó. Lý do thì đọc comment em xong cụ nhại lại,
:-s

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Giờ internet video, hình ảnh thiếu gì cụ. Cần gì phải đến xem. Cụ đến xem chưa?
Sao em nói lại không dám nhận? Đang nói chỗ test ở đâu 1 mình cụ như trẻ con nhảy ra nói tại sao nó test ở đó. Lý do thì đọc comment em xong cụ nhại lại,
:-s
Đương nhiên e tới rồi. Cụ thích nguồn lắm nên cụ đưa nguồn nào nhà máy thaco hay thành công dùng robot Thụy Sĩ lắp ráp từ 10 năm đi, thậm chí thời điểm này cũng được
Cụ vẫn thuộc thể loại loanh quanh nói nhưng không dám nhận. Nó thuộc bản chất con người rồi. Cụ muốn nói gì ai mà chả hiểu. Hay lại phải quote lại hàng chục lần bài cụ đã viết?

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Đương nhiên e tới rồi. Cụ thích nguồn lắm nên cụ đưa nguồn nào nhà máy thaco hay thành công dùng robot Thụy Sĩ lắp ráp từ 10 năm đi, thậm chí thời điểm này cũng được
Cụ vẫn thuộc thể loại loanh quanh nói nhưng không dám nhận. Nó thuộc bản chất con người rồi. Cụ muốn nói gì ai mà chả hiểu. Hay lại phải quote lại hàng chục lần bài cụ đã viết?
Google có thu phí đâu cụ? Sao em phải tìm ra trong khi cụ chẳng đưa ra 1 cái gì? Mà sao em tranh luận với ai cụ cũng phải chõ mồm vào làm gì trong khi kiến thức cụ không có?
Em vẫn đang chờ cái khẳng định cụ xe VF các thế hệ tiếp theo cũng test ở TQ đấy.
:)):))

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Để cho cay tiếp thả cái ảnh.

=))

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Tổ hợp sản xuất và gia công Cơ khí có diện tích 19 ha, trong đó diện tích nhà xưởng là 11.5 ha, công suất 300.000 sản phẩm/năm, tổng vốn đầu tư 1.850 tỷ đồng. Tổ hợp được trang bị dây chuyền công nghệ, máy móc thiết bị hiện đại được nhập khẩu từ Hàn Quốc, Nhật Bản và Thụy Sĩ, như: máy cắt laser Fiber và CO2, các loại máy gia công CNC, hệ thống robot hàn tự động, dây chuyền sơn tĩnh điện (ED)…
Thông tin em lại mới nghĩ ra. A cay.
>:)>:)

HDHD

[Tịch thu bằng lái]

Keep

Xe điện
Nếu cụ muốn người khác hiểu đúng về sản phẩm thì cụ phải nói đúng. Phải nói có cơ sở và có dẫn chứng. Riêng cụ nói cái xe Lux A/SA dc 80% con BMW nó đã là so sánh khập khiễng, không đúng và hoàn toàn không có cơ sở rồi. Có phải những cái đó không nên nói thì hay hơn không? Hay nói thế sẽ giúp cụ bán dc xe dễ hơn chăng?
Cũng như các cụ Dealer VF em thấy nói là máy của BMW, khung gầm của BMW, phụ tùng tất cả của BMW,..

Tranh luận với cụ chắc e ko đủ tầm, ghi nhận cụ là người quan tâm đến Vin nên thớt nào cũng thấy cụ có mặt. Nếu có dịp e sẽ tri ân điều ấy!
Em cũng chỉ nói đánh giá của em về sản phẩm còn cảm nhận thế nào thì người sử dụng sẽ công tâm hơn. Mong cụ đóng góp thêm nhiều!

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Tranh luận với cụ chắc e ko đủ tầm, ghi nhận cụ là người quan tâm đến Vin nên thớt nào cũng thấy cụ có mặt. Nếu có dịp e sẽ tri ân điều ấy!
Em cũng chỉ nói đánh giá của em về sản phẩm còn cảm nhận thế nào thì người sử dụng sẽ công tâm hơn. Mong cụ đóng góp thêm nhiều!
Em hiểu cụ và em cũng hiểu vì sao cụ nói thế. Tuy nhiên tốt nhất em góp ý cụ đừng so sánh với những cái nó không liên quan. Nó gây ra chiều hướng hiểu sai và không khách quan. Thiếu gì mặt tốt của cái xe cụ có thế quảng cáo dc. Và con xe thì nó là con xe, nó không liên quan đến kinh tế, chính trị, mãnh liệt tinh thần gì cả cụ ạ. Tất cả chỉ là cố vẽ ra viễn cảnh cho mục đích riêng.

Keep

Xe điện
Em hiểu cụ và em cũng hiểu vì sao cụ nói thế. Tuy nhiên tốt nhất em góp ý cụ đừng so sánh với những cái nó không liên quan. Nó gây ra chiều hướng hiểu sai và không khách quan. Thiếu gì mặt tốt của cái xe cụ có thế quảng cáo dc. Và con xe thì nó là con xe, nó không liên quan đến kinh tế, chính trị, mãnh liệt tinh thần gì cả cụ ạ. Tất cả chỉ là cố vẽ ra viễn cảnh cho mục đích riêng.
Đôi khi để bán được hàng vẫn phải so sánh cái sau thì so với cái trước, có cái tốt thì so để theo cái xấu thì so để đè nâng tầm quan điểm. Người Việt ko ngoại lệ trong bất kỳ điều kiện nào. Vinfast đang như đầu tàu của nền công nghiệp yếu ớt của quốc gia nên có mãnh liệt cũng tốt. Ng Việt mình xưa giờ vẫn thế, cụ đi xa lâu chắc cũng quên văn hóa quê nhà rồi. Nhưng e tin trong sâu thẳm những ng xa sứ đến lúc chết vẫn muốn đc về quê.
Nên mong cụ đừng vì tranh luận mỗi Vin mà miệt thị chúng e ở quê nhà. BMW là tượng đài để chúng em học tập nên có so từ nền tảng âu nó cũng là cái mong ước tiến bộ về công nghiệp và kinh tế.
E úp tí hình ảnh cho nó sinh động

Trạng thái
Thớt đang đóng