Thảo luận Vì sao Vinfast

Trạng thái
Thớt đang đóng

newone

Xe tải
Ô, thế là sao cụ nhỉ? Năm 2019 đơn hàng 17k và sx dc 89%. Mà đến giờ 2020 tổng cộng mới bán dc 30k con xe. Tức là năm 2020 mới bán dc 13k xe?
#-o

Công ty TNHH Sản xuất và Kinh doanh Vinfast cho biết trong năm 2019, đã có tổng cộng hơn 17,000 ô tô và 50,000 xe máy điện được khách hàng đặt mua.
Chi tiết hơn, tổng đơn hàng cho 4 mẫu xe máy điện Klara, Klara S, Impes, Ludo đạt con số 50,000. Trong đó Vinfast đã sản xuất được 45,118 xe (hơn 90%).
Trong khi đó, tổng đơn hàng đối với 2 mẫu Lux A2.0 (sedan) và mẫu Lux SA2.0 (SUV) đạt con số 17,214. Công ty đã sản xuất được 15,300 ô tô (89%).

Ô, thế là sao cụ nhỉ? Năm 2019 đơn hàng 17k và sx dc 89%. Mà đến giờ 2020 tổng cộng mới bán dc 30k con xe. Tức là năm 2020 mới bán dc 13k xe?
#-o

Công ty TNHH Sản xuất và Kinh doanh Vinfast cho biết trong năm 2019, đã có tổng cộng hơn 17,000 ô tô và 50,000 xe máy điện được khách hàng đặt mua.
Chi tiết hơn, tổng đơn hàng cho 4 mẫu xe máy điện Klara, Klara S, Impes, Ludo đạt con số 50,000. Trong đó Vinfast đã sản xuất được 45,118 xe (hơn 90%).
Trong khi đó, tổng đơn hàng đối với 2 mẫu Lux A2.0 (sedan) và mẫu Lux SA2.0 (SUV) đạt con số 17,214. Công ty đã sản xuất được 15,300 ô tô (89%).

Theo thống kê trên wiki thì tổng 6 tháng từ 5-10/2020 là 14,5k xe

FUKU2

Xe hơi
Tặng cụ nào muốn xem gầm "lởm" của Vinh Phát sau hơn 1 năm chạy.
Chỉ độ 4 ống nhún thành bóng hơi, còn lại nguyên xi nhé.
Moá.
Riêng dàn gầm này đã phê lòi. BMW chắc tính tỷ bạc.

Doun

Xe điện
Moá.
Người ta đã không thích cụ lại cứ khơi ra làm mất công các cụ ấy còm men là hàng tàu.

dngduc

Xe điện
Moá.
Cụ đã thấy xe mới nào (kể cả xe thương hiệu TQ) sau 1 năm trục trặc dàn gầm hay chưa :)

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Vin đang mắc căn bệnh hiểm nghèo , tiền thiếu nghiêm trọng , sắp thanh lý vài ngàn môn đệ nữa đấy , coi chừng cụ có tên trong đó thì mãnh với Liệt lại thành ..... Tê liệt luôn !
Đúng tâm nguyện của nhiều cụ! Nhìn nó khỏe là thấy ghét!

FUKU2

Xe hơi
Theo "lời đồn" của thiên hạ nếu mà đúng thì cụ Vượng là siêu nhơn, hổng phải người thường: bị quản thúc tại gia, bị ung thư hoặc hàng tá bệnh hiểm nghèo, bị ám sát đi ám sát lại nhiều lần.
Vậy mà vẫn Vinh với chả Phát.
Thậm chí theo "lời đồn" thì người hiện tại chỉ là avatar...còn cụ ấy đâu rồi, Chúa mới biết.
"Lời đồn" nó thối kinh khủng lắm cụ ạ.

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Theo "lời đồn" của thiên hạ nếu mà đúng thì cụ Vượng là siêu nhơn, hổng phải người thường: bị quản thúc tại gia, bị ung thư hoặc hàng tá bệnh hiểm nghèo, bị ám sát đi ám sát lại nhiều lần.
Vậy mà vẫn Vinh với chả Phát.
Thậm chí theo "lời đồn" thì người hiện tại chỉ là avatar...còn cụ ấy đâu rồi, Chúa mới biết.
"Lời đồn" nó thối kinh khủng lắm cụ ạ.
Ha ha ha , đấy cứ khoáng đạt như thế có phải đẹp bạc không ?
Cụ tán dương vinfast thì tùy cụ , ai cũng có quyền bênh vực lý lẽ của mình , đúng thôi , tranh luận chỉ ngã ngũ khi cụ chỉ cho tôi được cái sai của tôi, và chứng minh cho tôi được chân lý của tôi sai , nếu thế tôi sẵn sàng xin lỗi cụ và thay đổi cách nhìn nhận tích cực đằng nay cụ lại cứ quy chụp nào ba sọc , nào ********* chống phá , nào con nay loại kia , .... Cụ hoàn toàn có quyền bảo vệ chân lý của cụ và tôi cũng thế
Tranh luận đàng hoàng , chứ cụ mang luật sư vin , rồi bác kia , bác nọ ra thì thật tôi không phục ,
Tôi cũng chỉ chọc cụ cho vui vì cụ quá mãnh liệt , phải chi cụ đưa ra vấn đề hợp lý hơn , chân thực hơn thì tranh luận có lẽ hay. Và hợp lý hơn đúng không ạ
Không ai ngu cả , mà chỉ là cụ biết điều này , tôi học được điều khác , đứng trên quan điểm của mình rồi phê phán người khác là ko hợp lý , thế thôi , còn chiếc xe vin thì thật cụ đến bây giờ tôi không có cảm tình chút nào , nhưng tôi không mong hãng xe vỡ nợ hay phá sản , trái lại tôi muốn nó phát triển tốt hơn , nhưng gì thì gì trong thời điểm này các cụ làm tôi thực sự ác cảm với xe vin , đặc biệt sau khi tôi đã đi thử , xem xét kỹ , và chưa ưng ý , cụ mà làm thay đổi được suy nghĩ của tôi và tôi thấy thực tế tôi sẽ mua ngay 1 chiếc xe vin , ko hề đùa tý nào , thậm chí quay ngay video , công khai trên đây luôn !
Chỉ là đến giờ tôi đánh giá thang điểm xe vin vẫn rất thấp ,

Thutrang6767

[Tịch thu bằng lái]
Xe vin làm gì có tên trên thang điểm đánh giá xTheem e đâu
So với xe tàu thì ko biết ăn được ko , tuổi tôm à mà đòi so với Toyota !
Chưa nói đến các đại gia đình BMW , Mercedec ,
Thêm câu hỏi nữa là
Vì sao vinfast cay cú với Toyota, và sales vin lại chửi bới họ nhà toy kinh thế ?
Cụ lại không yêu nước rồi
Vì người đi xe Vin họ rất mãnh liệt , em ra đường chả mấy khi thấy xe vin , từ ngày cãi nhau với cụ Fuku2 em căng mắt ra để tìm xem nó chạy đầy đường như lợn con thế nào
và hôm nay em được chứng kiến ,quả thật mãnh liệt là có thật

sài gòn ......trưa thứ 3 ! .......

WhatsApp Image 2020-12-08 at 12.02.31.jpg
WhatsApp Image 2020-12-08 at 12.03.09.jpg

FUKU2

Xe hơi
Ha ha ha , đấy cứ khoáng đạt như thế có phải đẹp bạc không ?
Cụ tán dương vinfast thì tùy cụ , ai cũng có quyền bênh vực lý lẽ của mình , đúng thôi , tranh luận chỉ ngã ngũ khi cụ chỉ cho tôi được cái sai của tôi, và chứng minh cho tôi được chân lý của tôi sai , nếu thế tôi sẵn sàng xin lỗi cụ và thay đổi cách nhìn nhận tích cực đằng nay cụ lại cứ quy chụp nào ba sọc , nào ********* chống phá , nào con nay loại kia , .... Cụ hoàn toàn có quyền bảo vệ chân lý của cụ và tôi cũng thế
Tranh luận đàng hoàng , chứ cụ mang luật sư vin , rồi bác kia , bác nọ ra thì thật tôi không phục ,
Tôi cũng chỉ chọc cụ cho vui vì cụ quá mãnh liệt , phải chi cụ đưa ra vấn đề hợp lý hơn , chân thực hơn thì tranh luận có lẽ hay. Và hợp lý hơn đúng không ạ
Không ai ngu cả , mà chỉ là cụ biết điều này , tôi học được điều khác , đứng trên quan điểm của mình rồi phê phán người khác là ko hợp lý , thế thôi , còn chiếc xe vin thì thật cụ đến bây giờ tôi không có cảm tình chút nào , nhưng tôi không mong hãng xe vỡ nợ hay phá sản , trái lại tôi muốn nó phát triển tốt hơn , nhưng gì thì gì trong thời điểm này các cụ làm tôi thực sự ác cảm với xe vin , đặc biệt sau khi tôi đã đi thử , xem xét kỹ , và chưa ưng ý , cụ mà làm thay đổi được suy nghĩ của tôi và tôi thấy thực tế tôi sẽ mua ngay 1 chiếc xe vin , ko hề đùa tý nào , thậm chí quay ngay video , công khai trên đây luôn !
Chỉ là đến giờ tôi đánh giá thang điểm xe vin vẫn rất thấp ,
Cạn ly! Cụ đúng trên quan điểm người tiêu dùng.
Cụ có lý do riêng, sở thích riêng để mua hàng hoá mà mình thích, hoặc hợp.
Mình chỉ phản hồi rằng khi đưa lên diễn đàn những ý kiến cá nhân, cảm nhận cá nhân, cụ nên nói rõ như tút này.
Như vậy có phải đỡ tranh cãi không.
Đàn bà đẹp trong mắt người yêu, câu này luôn đúng mà.
Ngay như tôi rất thích chiếc I-phone, nhưng không bao giờ mua, không phải vì giá cả, mà đơn giản mặc dù thích, tôi không muốn theo 1 khuynh hướng quá lệ thuộc và khép kín sinh thái phần mềm ứng dụng của nó.
Hoàn toàn là cá nhân mà.

datto70

Xe container
Vì người đi xe Vin họ rất mãnh liệt , em ra đường chả mấy khi thấy xe vin , từ ngày cãi nhau với cụ Fuku2 em căng mắt ra để tìm xem nó chạy đầy đường như lợn con thế nào

WhatsApp Image 2020-12-08 at 12.02.31.jpg
WhatsApp Image 2020-12-08 at 12.03.09.jpg
Đâm thế này, nhiều cụ ghét Vin lại dè bỉu: kg bung túi khí à..........

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Đâm thế này, nhiều cụ ghét Vin lại dè bỉu: kg bung túi khí à..........
Còn fanboy sẽ là: Vỏ con VF bền thật, đúng chất lượng xe Đức có khác. Nếu là Toy thì đâm tới người ngồi ghế phụ rồi.
>:)

Doun

Xe điện
Vì người đi xe Vin họ rất mãnh liệt , em ra đường chả mấy khi thấy xe vin, từ ngày cãi nhau với cụ Fuku2 em căng mắt ra để tìm xem nó chạy đầy đường như lợn con thế nào

Chào bạn.
Mình không hề cuồng Vin. Mình luôn cố gắng tranh luận bằng ngôn từ nhã nhặn tuy nhiên khi đọc thấy comment của bạn thấy thực sự mình cảm thấy hình như là bạn có vấn đề về tâm lý vì những lý do CHỦ QUAN của mình nghĩ như sau:

1. Hình như bạn sống (hoặc đang ở) ở SG. Nếu như nói chả mấy khi gặp 1 chiếc Vin nào ngoài đường chắc chắn là không đúng nếu bạn thực sự có đi ngoài đường thật. Một hãng xe mới bán hơn 1 năm đương nhiên không thể chạy "đầy đường" như những hãng bán hơn nửa thế kỷ hoặc 2-3 chục năm tại VN. Cái này thì ai cũng biết. Tuy nhiên nếu bạn để ý thì 1 ngày cũng có thể gặp vài chiêc. Như vậy đã là quá nhiều với sản phẩm có chưa đầy 2 năm bán.
Nếu như bạn gặp quá ít như biểu cảm của bạn chứng tỏ bạn nằm 1 chỗ, không đi đâu. Vậy bạn nên nhờ người thân bế bạn ra nằm gần cửa số nhìn xuống đường trong 1 buổi sáng có thể sẽ thấy 1-2 chiếc Vin (Mình cũng không dám nói là nhiều nhưng chắc chắn 1-2 chiếc). Còn nếu nơi bạn nằm không có cửa sổ hay không gần đường thì hơi khó xử lý vụ này.

2. Bạn đưa ảnh 1 chiếc ô tô có liên quan đến 1 vụ TNGT để ỉ ôi, hả hê... chuyện ai đó cuồng Vin thì nên dùng từ gì cho hợp lý trong trường hợp này nhỉ?? BỆNH HOẠN à? hay là RỐI LOẠN TƯ DUY????. Xin lỗi mình chưa tìm ra từ phù hợp. Bạn nào có từ hợp lý xin góp ý.

Chuyện TNGT thì xe nào, hãng nào chẳng chẳng gặp. Sao có thể làm minh họa cho cái việc đang tranh luận này bạn ơi?

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Chào bạn.
Mình không hề cuồng Vin. Mình luôn cố gắng tranh luận bằng ngôn từ nhã nhặn tuy nhiên khi đọc thấy comment của bạn thấy thực sự mình cảm thấy hình như là bạn có vấn đề về tâm lý vì những lý do CHỦ QUAN của mình nghĩ như sau:

1. Hình như bạn sống (hoặc đang ở) ở SG. Nếu như nói chả mấy khi gặp 1 chiếc Vin nào ngoài đường chắc chắn là không đúng nếu bạn thực sự có đi ngoài đường thật. Một hãng xe mới bán hơn 1 năm đương nhiên không thể chạy "đầy đường" như những hãng bán hơn nửa thế kỷ hoặc 2-3 chục năm tại VN. Cái này thì ai cũng biết. Tuy nhiên nếu bạn để ý thì 1 ngày cũng có thể gặp vài chiêc. Như vậy đã là quá nhiều với sản phẩm có chưa đầy 2 năm bán.
Nếu như bạn gặp quá ít như biểu cảm của bạn chứng tỏ bạn nằm 1 chỗ, không đi đâu. Vậy bạn nên nhờ người thân bế bạn ra nằm gần cửa số nhìn xuống đường trong 1 buổi sáng có thể sẽ thấy 1-2 chiếc Vin (Mình cũng không dám nói là nhiều nhưng chắc chắn 1-2 chiếc). Còn nếu nơi bạn nằm không có cửa sổ hay không gần đường thì hơi khó xử lý vụ này.

2. Bạn đưa ảnh 1 chiếc ô tô có liên quan đến 1 vụ TNGT để ỉ ôi, hả hê... chuyện ai đó cuồng Vin thì nên dùng từ gì cho hợp lý trong trường hợp này nhỉ?? BỆNH HOẠN à? hay là RỐI LOẠN TƯ DUY????. Xin lỗi mình chưa tìm ra từ phù hợp. Bạn nào có từ hợp lý xin góp ý.

Chuyện TNGT thì xe nào, hãng nào chẳng chẳng gặp. Sao có thể làm minh họa cho cái việc đang tranh luận này bạn ơi?
SAo cụ kia đang từ
em ra đường chả mấy khi thấy xe vin
giờ cụ tóm tắt lại thành không gặp bao giờ thế nhỉ?
:-$

Từ điển Việt - Việt
chẳng mấy khi

ít có dịp, ít khi
chẳng mấy khi anh đến chơi nhà, cứ ở lại dăm hôm
1 ngày có thể gặp vài chiếc không là chẳng mấy khi gặp còn gì?
@-)@-)

namphong12

Xe lăn
Chào bạn.

Các cụ ấy sống ở nước ngoài cụ ơi. Đến con xe còn chưa nhìn thấy tận mắt chứ nói gì đến sờ hay lái thử. Chửa là auto rồi ạ.

HươngGiang86

Đi bộ
Chào bạn.

cụ này hay nói xấu vợ mình. Chắc vợ các cụ thấy xấu quá thành ra bất mãn

Doun

Xe điện
SAo cụ kia đang từ giờ cụ tóm tắt lại thành không gặp bao giờ thế nhỉ?
:-$
1 ngày có thể gặp vài chiếc không là chẳng mấy khi gặp còn gì?
@-)@-)
Ý 1: Vầng, nhất trí góp ý của cụ, vậy em đính chính đoạn đó thành "Bẩu con cháu nó năng đưa đi ra ngoài đường hơn sẽ gặp nhiều hơn"
Còn ý 2: Mỗi ngày gặp vài chiếc VIN thì theo cụ là ít hay nhiều ạ? Việt Nam hiện có hơn 3 triệu ô tô đang lưu hành thì theo cụ tần xuất gặp ông VIN dư lào thì được gọi là nhiều.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Ý 1: Vầng, nhất trí góp ý của cụ, vậy em đính chính đoạn đó thành "Bẩu con cháu nó năng đưa đi ra ngoài đường hơn sẽ gặp nhiều hơn"
Còn ý 2: Mỗi ngày gặp vài chiếc VIN thì theo cụ là ít hay nhiều ạ? Việt Nam hiện có hơn 3 triệu ô tô đang lưu hành thì theo cụ tần xuất gặp ông VIN dư lào thì được gọi là nhiều.
Thì như các cụ seeder, dealer, fanboy,.. gọi la chạy như lợn con là nhiều. Mà em cũng chưa thấy lợn con chạy ngoài đường mấy,
:-/

nguyen9921992

[Tịch thu bằng lái]
Chào
Chào bạn.

Chào một buổi tối trong lành !
Vâng đọc còm của bạn thì trước khi ta tranh luận tôi giải thích chút đã
1 - Tôi đi rất nhiều - Bởi công việc , chả mấy khi rảnh , để lên đây chém gió ,
2 - Tôi đang tranh luận cùng bác Fuku2 về việc bác ấy bảo xe vin chạy như lợn con ngoài đường , bác ấy ở SG và tôi cũng ở SG , tôi đã từng post 1 video ở cảng hàng không Cam ranh giờ vàng mà ko hề có 1 chiếc xe vin nào , giờ tôi đã chuẩn bị 1 cơ số video ngay tại khu Vin SG cũng không có chiếc nào ( giờ tan tầm ) xe đến và đi khá đông ,
Nói về mật độ xe vin thì vẫn khá nhiều tranh cãi , và tôi muốn chứng minh cho bác Fuku2 là bác ấy chỉ bốc phét , không thực tế
3 - chiếc xe vin bị đâm kia đi sai hoàn toàn và quá ẩu , tôi đã đưa video cho bên bị nạn , và phía công an và để lại Sđt nếu cần hỗ trợ nhân chứng bởi vụ tai nạn này khá nặng và nguy hiểm đến mạng người !
- tôi không ác ý mang xe vin ra để làm minh họa
- đa phần người trẻ tuổi chạy xe vin đều chạy khá ẩu !
Bởi vậy mãnh liệt như thế thì hãy về nhà mà mãnh liệt chứ đừng nên ra đường sỹ hão rồi gây tai nạn ! Hại mình , hại người !

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Chào

Chào một buổi tối trong lành !
Vâng đọc còm của bạn thì trước khi ta tranh luận tôi giải thích chút đã
1 - Tôi đi rất nhiều - Bởi công việc , chả mấy khi rảnh , để lên đây chém gió ,
2 - Tôi đang tranh luận cùng bác Fuku2 về việc bác ấy bảo xe vin chạy như lợn con ngoài đường , bác ấy ở SG và mình cũng ở SG , mình đã từng post 1 video ở cảng hàng không Cam ranh giờ vàng mà ko hề có 1 chiếc xe vin nào , giờ mình đã chuẩn bị 1 cơ số video ngay tại khu Vin SG cũng không có chiếc nào ( giờ tan tầm ) xe đến và đi khá đông ,
Nói về mật độ xe vin thì vẫn khá nhiều tranh cãi , và tôi muốn chứng minh cho bác Fuku2 là bác ấy chỉ bốc phét , không thực tế
3 - chiếc xe vin bị đâm kia đi sai hoàn toàn và quá ẩu , tôi đã đưa video cho bên bị nạn , và phía công an và để lại Sđt nếu cần hỗ trợ nhân chứng bởi vụ tai nạn này khá nặng và nguy hiểm đến mạng người !
- tôi không ác ý mang xe vin ra để làm minh họa
Bởi vậy mãnh liệt như thế thì hãy về nhà mà mãnh liệt chứ đừng nên ra đường sỹ hão rồi gây tai nạn ! Hại mình , hại người !
Cụ nhiều nick thế, cũng hơi hơi khác về nhân cách đấy nhỉ? ;))
Cái điều cụ khẳng định ở dòng thứ 1 (đoạn trích) không có thống kê thì chỉ là phán ẩu!
Câu thứ 2 thì chẳng hiểu cụ lấy đâu ra cái chuyện sỹ hão ở đây?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng