Thảo luận Vì sao Vinfast

Trạng thái
Thớt đang đóng

FULCKU

Xe tải
Vì sao anh V tài sản có lúc ngót 8 tỏi Mỹ kim top 300 TG ko chỉ "loanh quanh" làm BĐS con gà đẻ trứng và để đc 10-20 tỏi top 100 TG - mà lại đâm vào toàn ngành CN mới với thương hiệu Vinsmart VinFast nữa chứ cụ?
Vẫn là câu 1 đúng không? Vì với Hàn Quốc, trụ cột kinh tế dựa chính trên các ông Samsung, Huyndai và vài ông khác. Mình hỏi cụ có ông nào chỉ làm BĐS mà trở thành trụ cột 1 quốc gia cỡ trăm triệu dân không?
Gamuda có là trụ cột của Indonesia không?
Thế thì anh Vượng có 2 quyền: 1 là bước lên nhận sứ mạng làm lãnh chúa kinh tế số 1 Việt Nam, hai là de sang bên để Vua chọn người khác. Và thế là ảnh nhận option 1.

FULCKU

Xe tải
Chỉ có 2 kiểu người !
1 là người uyên thâm uyên bác như kiểu bác học Alber einstein
- 2 là kiểu người ăn theo, quảng cáo , mà trở thành lố bịch kiểu như tinh hoa vĩ đại , mãnh liệt tinh thần , cốt sao đạt được mục đích
Cách hành văn của cụ thì .lủng cà lủng củng ... như học sinh cấp 2 trường bản
Ignore list nhé? Vì ngay từ đầu tôi mở để thảo luận. Chỉ mới liệt kê 9 cái vì sao. Thực ra tôi dĩ nhiên có lập luận rồi cô ạ.
Nhưng nói phải có người nghe. Nói với đầu gối thì hơi kỳ...

MiniTàu

Xe buýt
Nghiên cứu nhiều, thớt cho hỏi tỉ lệ nội địa hóa của Vin là bao nhiêu % rồi ?
Liệu có cao hơn con xe lắp ráp hiệu Kia hoặc Mazda ko ?

Cụ bỏ ra 8p để xem hết Video này , cụ sẽ tự có câu trả lời là VF nội địa hóa được những gì, con số % cụ thể thì chưa ai thống kê nhưng chắc chắc là cao nhất VN hiện nay của dòng xe du lịch.
từ tháng 1/2020 đến nay thì có thêm ZF đảm nhận sản xuất trục truyền động (cầu) cho dòng LUX

Lacet_ti

Xe container

Cụ bỏ ra 8p để xem hết Video này , cụ sẽ tự có câu trả lời là VF nội địa hóa được những gì, con số % cụ thể thì chưa ai thống kê nhưng chắc chắc là cao nhất VN hiện nay của dòng xe du lịch.
từ tháng 1/2020 đến nay thì có thêm ZF đảm nhận sản xuất trục truyền động (cầu) cho dòng LUX
Nếu hiểu 1 chút về cơ khí oto. Sẽ hiểu là xưởng động cơ là cắt ghép video- nhiều cụ đã đưa bằng chứng là video đó có từ 2010 của 1 hãng nào đó rồi.
Khi 1 nhà sx động cơ hoàn chỉnh 1 sp- sẽ là lễ công bố sp, trước đó là quá trình thử nghiệm lâu dài, các đk thực tế, phòng tn...
Cụ rachfan trên này là 1 cao thủ cũng chỉ mong bước đầu Vin sx được trục khuỷu, piston
Nó ko đơn giản là đút con bò vào 1 đầu , đầu kia ra cái xúc xích đâu ạ :)
Còn xưởng dập thân vỏ thì khác gì thaco và tc, lẫn cả toy cũng làm.
Zf làm gì có chút hàm lượng kt của Vin ?

Laca SG

Xe đạp
9. Vì sao anti fan của Vinfast đông như vậy?
cái này có thể nhìn nhận thẳng
đội seeding của VIN quá ngu, gây war khắp nơi nên kéo đến sự khó chịu của ng` đọc haha
mà dạo này thấy nó bớt rồi, chắc bị đá đít hết :P

Vinfast tiến được đến đâu thì chưa dám khẳng định. (nhất là mai mốt phải đối đầu với Elon Musk - my idol).
Tuy nhiên vô cùng trân trọng tấm lòng vì dân tộc của anh Vượng và Vingroup!

Nếu chỉ đơn giản kiếm tiền thì cứ Vinhomes, VinPearl và VinCom là chắn ăn nhất, sớm muộn ảnh cũng có nhiều chục tỷ Trump.
Không ngu gì đâm đầu vào lĩnh vực siêu khoai, đốt tiền và rủi ro như ô tô và điện thoại.

Mặc dù vậy, cơ hội để ghi danh vào sử sách cũng không xuất hiện nhiều lần trong đời.
Và Vin cũng đã quy tụ được quá nhiều nhân tài ở khắp mọi lĩnh vực, từ Việt Kiều đến Tây Kiều, từ trong nước đến ngoài nước.
(Chỉ có tiền, không có tâm, và không có động lực, không bao giờ quy tụ được nhiều nhân tài xuất sắc như vậy).

Cảm ơn anh Vượng đã quá dũng cảm, khi quyết tâm đưa Vingroup chuyển mình sang Tập đoàn Công nghệ - công nghiệp - và dịch vụ.
Ủng hộ Vin!

Chỉnh sửa cuối:

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hiểu 1 chút về cơ khí oto. Sẽ hiểu là xưởng động cơ là cắt ghép video- nhiều cụ đã đưa bằng chứng là video đó có từ 2010 của 1 hãng nào đó rồi.
Khi 1 nhà sx động cơ hoàn chỉnh 1 sp- sẽ là lễ công bố sp, trước đó là quá trình thử nghiệm lâu dài, các đk thực tế, phòng tn...
Cụ rachfan trên này là 1 cao thủ cũng chỉ mong bước đầu Vin sx được trục khuỷu, piston
Cụ chỉ ra cắt ghép ở xưởng động cơ chỗ nào đi
Bảo xưởng thân vỏ của vin cũng giống như thaco, tc hay toy Vn thì ai bảo cụ là con bò cũng chả oan

Pogba

Xe đạp
Quan trọng chất lượng sản phẩm thực tế như thế nào các cụ ạ. Dây chuyền tây mà sản phẩm chưa hoàn thiện là chưa được

Được gửi từ Nhà Trắng - Otofun

FULCKU

Xe tải
cái này có thể nhìn nhận thẳng
đội seeding của VIN quá ngu, gây war khắp nơi nên kéo đến sự khó chịu của ng` đọc haha
mà dạo này thấy nó bớt rồi, chắc bị đá đít hết :P
Từ từ. Đi từ 1 đến 9. Hết tháng 11 này chỉ nói về cái số 1 thui. Nhiêu đó đủ nhọc mình rùi

Chỉ có 2 kiểu người !
1 là người uyên thâm uyên bác như kiểu bác học Alber einstein
- 2 là kiểu người ăn theo, quảng cáo , mà trở thành lố bịch kiểu như tinh hoa vĩ đại , mãnh liệt tinh thần , cốt sao đạt được mục đích
Cách hành văn của cụ thì .lủng cà lủng củng ... như học sinh cấp 2 trường bản
Cấp 2 trường bản nó cũng đánh máy chuẩn hơn cụ!

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cái máy cho con bò vào rồi đầu ra là cái xúc xích thực tế chưa có bao giờ đâu nhé.
Nhưng mà cái máy cho cục xúc xích vào đầu ra là con bò thì có rồi .

FULCKU

Xe tải
Bạn của mình, toàn làm ăn với Nhật, cho đến nay vẫn còn không tin vào mắt mình về sự ra đời của Vinfast.
Trên thế giới, ngành sản xuất ô tô chỉ xếp sau công nghệ hạt nhân, sản xuất máy bay, tàu ngầm về mức độ độc quyền. Đến nỗi loanh quanh chỉ mấy nước trên 2 bàn tay là làm nổi ô tô.
Các nước thuộc TGT3 thì 1 là ngoan như cún làm phụ tùng ô tô bán theo đơn đặt hàng, hoặc có giàu, có đông như TQ, Ấn Độ thì cũng chỉ bán cho nội địa (thậm chí còn ế dài), không thể bán ra nước ngoài. Các hãng xe quốc dân của Malay, Indo thì sau khi lãnh đạo thay nhân sự thì hãng cũng vừa cụt vốn, bán xới.
Ngay cả nước hầu hết thuộc về dân da trắng như Úc, cũng chỉ 1 nốt nhạc là dọn dẹp sạch Holden.
Vậy vì lý do nào Việt Nam quyết tâm xây dựng ngành công nghiệp ô tô của riêng mình, thông qua chương trình Vinfast? Có đúng là không cần làm ô tô, cũng có thể làm giàu 1 cách bền vững, tính ở tầm quốc gia, đặc biệt là 1 quốc gia dân tộc như Việt Nam?
...
1 tấn gạo không mua nổi 1/5 cái Iphone.
Năm 2017, sau khi hàng loạt hãng xe nước ngoài cắt giảm 1 phần hoặc toàn bộ dây chuyền lắp ráp ô tô, chính phủ VN nhìn thấy bức tranh trong tương lai, khi thị trường ô tô VN lên đến hàng triệu xe/năm (chỉ trong 10 năm tới), không 1 hãng xe nào trả 1 đồng nào cho tiền thuê đất, tiền nhân công lắp ráp, không 1 đồng thuế nào thu đc từ công nghiệp phụ trợ mà tổng sản lượng sẽ lên đến 50 tỷ đô/năm vì tất cả cơ sở sản xuất đều ở nước ngoài.
Việt Nam đứng trước nguy cơ chỉ còn là thị trường. Và không có cái gì để mặc cả với bất cứ ai khi đưa lên bàn đàm phán.
Vì thế, phải xây dựng ngành công nghiệp ô tô của riêng mình.
Đó là câu trả lòi sau cùng cho lý do vì sao Vinfast ra đời. Đây là 1 nỗ lực chính trị-kinh tế mà không phải đất nước nào cũng có thể làm, vừa đúng lúc, và là cơ hội sau cùng để gia nhập hàng ngũ CÁC NƯỚC PHÁT TRIỂN.

freiburg

[Tịch thu bằng lái]
Bên VOZ phân tích rằng ngoài BĐS ra thì làm cái gì VIn cũng lỗ chổng vó, thương anh Vượng thì đừng mua xe của anh ý,càng mua nhiều anh ý càng lỗ nặng.

Lacet_ti

Xe container
Cụ chỉ ra cắt ghép ở xưởng động cơ chỗ nào đi
Bảo xưởng thân vỏ của vin cũng giống như thaco, tc hay toy Vn thì ai bảo cụ là con bò cũng chả oan
Đừng công kích cá nhân- nó tự hạ thấp con người đi.
Có chút suy nghĩ thì nên đọc kỹ cm của người khác -ko biết thì tìm hiểu thêm
KO ai bảo xưởng của ai giống của ai - đang nói thân vỏ Vin dập được thì chắc hơn 3 hãng tôi biết đã làm được trước Vin.
Tóm lại : Vin đang được công đoạn 1 của phần nội địa hóa, tương đương các hãng khác ở Vn - ko hơn.

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Đừng công kích cá nhân- nó tự hạ thấp con người đi.
Có chút suy nghĩ thì nên đọc kỹ cm của người khác -ko biết thì tìm hiểu thêm
KO ai bảo xưởng của ai giống của ai - đang nói thân vỏ Vin dập được thì chắc hơn 3 hãng tôi biết đã làm được trước Vin.
Tóm lại : Vin đang được công đoạn 1 của phần nội địa hóa, tương đương các hãng khác ở Vn - ko hơn.
Tôi đang hỏi thẳng cụ đấy video xưởng động cơ cắt ghép chỗ nào?
Vinaxuki cũng dập được, chiến thắng cũng dập được, và cứ dập được là như nhau thì nên gọi là bò hay nên gọi là nhà thông thái? Cụ cho câu trả lời luôn

nissantiida

Xe điện
Lại hỏi cụ chất xám nào trong xe V vậy ?
Việc thiết kế và thử nghiệm, lỗi và sửa lỗi cho những chiếc xe như Fadil và Lux chính là chất xám mà không sách vở trường lớp nào dạy được, chỉ có làm thật, vừa làm vừa sửa thì mới có được những kinh nghiệm để làm các sản phẩm sau. Thiết kế và bản quyền động cơ, khung gầm cũng là sở hữu, cái này là nền tảng để có thể dựa vào đó mà phát triển sản phẩm riêng của mình. Có làm thì mới học được. Ngồi chém ông nào cũng hay.

Lacet_ti

Xe container
Tôi đang hỏi thẳng cụ đấy video xưởng động cơ cắt ghép chỗ nào?
Vinaxuki cũng dập được, chiến thắng cũng dập được, và cứ dập được là như nhau thì nên gọi là bò hay nên gọi là nhà thông thái? Cụ cho câu trả lời luôn
Việc thiết kế và thử nghiệm, lỗi và sửa lỗi cho những chiếc xe như Fadil và Lux chính là chất xám mà không sách vở trường lớp nào dạy được, chỉ có làm thật, vừa làm vừa sửa thì mới có được những kinh nghiệm để làm các sản phẩm sau. Thiết kế và bản quyền động cơ, khung gầm cũng là sở hữu, cái này là nền tảng để có thể dựa vào đó mà phát triển sản phẩm riêng của mình. Có làm thì mới học được. Ngồi chém ông nào cũng hay.
Link: https://cafef.vn/vi-sao-o-to-made-in-vietnam-mai-khong-re-vinfast-vi-dau-lo-nghin-ty-cu-dam-dau-2020091201103549.chn
Trích "Theo bà Trương Thị Chí Bình, Phó chủ tịch kiêm Tổng thư ký Hiệp hội Công nghiệp Hỗ trợ Việt Nam VASI, tỷ lệ nội địa hóa của ô tô Trường Hải đến thời điểm này là tốt nhất. Họ phải sản xuất trong nhà máy rất nhiều thì mới đạt được nội địa hóa từ 20% đến gần 46% cho các loại xe. "
Nếu Vin tỉ lệ nội địa hóa cao hơn: Nghĩa là theo các cụ, Vin SX được động cơ -thì đã phải vượt Trường Hải. Giờ báo khẳng định TH nội địa hóa tốt hơn, trong khi chính TH ko SX được động cơ - thì phải hiểu Vin chưa thể SX động cơ.
Còn cụ Supporter01, tôi thấy cụ chỉ thích công kích cá nhân mà ko có cơ sở tranh luận, tôi xin phép ko tranh luận với cụ nữa.

nissantiida

Xe điện
Tôi không biết đoạn nào về xưởng động cơ đó trong video đó là của nước ngoài, nhưng rõ ràng có rất nhiều đoạn có chi tiết động cơ trong dây chuyền và có nhân viên vận hành da vàng mặc đồng phục Vinfast!
Hay cụ lại theo phe ông ADHD nói cái video khác nó minh họa quá trình sản xuất con máy BMW N20 bằng đồ họa 3D đấy? :)) Đừng có nhầm lẫn nhé, minh họa thì dùng lại thoải mái, nhất là khi anh mua lại bản quyền sản xuất. Và đó cũng chỉ mang tính chất minh họa. Chỉ có mấy ông đàn bà mới moi ra nói là lấy video nước ngoài.

Trạng thái
Thớt đang đóng