Thảo luận Vì sao VinFast dừng bán xe xăng?

Idemitsu

Xe tăng
E chả thắc mắc gì về việc tại sao Vin làm hết cái lọ đến cái chai. Theo e đơn giản là cách tiêu tiền của nhà giàu thôi. Tiền nhiều chết có đem đi được đâu. Gái mú ăn chơi mãi thì cũng đến thế nên bác Vượng làm đủ thứ coi như thú vui. Cái này e dự cũng chết sớm như điện thoại, đồ gia dụng với xe xăng thôi. Thực tế Vin chưa thành công cái j ngoài việc phân lô bán nền.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Bọn ********* nó đồn là anh của cụ làm ô tô vì là nhiệm vụ chính trị, trách nhiệm với xã hội đã ưu ái lô nền cho anh ý, nên anh ý phải cắn răng mà 3 không, tuy nhiên giờ cụt vốn nhiều quá nên anh tính bỏ, nhưng phải bỏ từ từ chứ không bỏ ngay được, nên mới hạ cánh mềm dừng xăng để tập trung làm điện, thời gian tới dừng điện để tập trung làm ..... tính tiếp.
vậy là bct dí súng vào đầu anh của em bắt sx xe lux rồi

heroesdaubu

Xe điện
Tinh thần việt đã được thể hiện, giờ chờ những người tiếp tục thôi và bạn ko bao giờ muộn

VIKO L

Xe điện
Không phải rồi cụ ơi. Bao nhiêu cty công nghệ nhảy vào làm xe điện mà đã thành công đâu. Em nghĩ Vin mang tư duy đi tắt đón đầu, 1 thành công rực rỡ, 2 thất bại. Mang tư duy của người dẫn dắt
Có lẽ do Vin tự tin vào việc dễ dàng phủ sóng trạm sạc sẽ mang đến thành công.

Zerodaide

Xe buýt
Bác Vượng đi quả này là sai lầm lớn rồi. Nếu các mảng kia bác bỏ với lý do dồn lực cho vinfat thì còn dễ hiểu, người mua vẫn đánh giá cao Vin. Nhưng sau quả mang con bỏ chợ này trong khi kết quả kinh doanh đang tốt thì không còn lý do gì có thể bào chữa được nữa. Chắc chắn xe điện sẽ không thể thành công như xe xăng mang lại cho vin như bây giờ được. Hồi kết của vinfat chắc không còn xa nữa, chia buồn với những bác đã trót đi theo tiếng gọi " mãnh liệt tinh thần việt"

Luu Lehong

Xe container
E chả thắc mắc gì về việc tại sao Vin làm hết cái lọ đến cái chai. Theo e đơn giản là cách tiêu tiền của nhà giàu thôi. Tiền nhiều chết có đem đi được đâu. Gái mú ăn chơi mãi thì cũng đến thế nên bác Vượng làm đủ thứ coi như thú vui. Cái này e dự cũng chết sớm như điện thoại, đồ gia dụng với xe xăng thôi. Thực tế Vin chưa thành công cái j ngoài việc phân lô bán nền.
Tư duy của con buôn và ăn xổi đú nó vậy thôi! Làm cái gì ra hồn đâu mà làm!
Từ đầu mình tiên đoán xe ô tô cùng lắm ra thêm 1 chu kỳ nữa sẽ tèo, ai ngờ tèo ngay ở vòng đời xe đầu!
mồm mẹ mẻ nói chả sai tẹo nào :D
Hồi em nó Ford mondeo 2010 mới ra, mình nhìn nói mẫu này sẽ chết yểu - sau chết yểu thật!
Nói khi K5, sonata ra chạy trên đường sẽ chết, nó chết thật!
nói xe Vin cùng lắm được thêm 1 cải tiến, hóa ra yểu luôn!
Mình phục mình quá cơ :D

Zerodaide

Xe buýt
Có lẽ do Vin tự tin vào việc dễ dàng phủ sóng trạm sạc sẽ mang đến thành công.
Ở cái xứ đến chỗ đỗ xe còn chưa đủ thì việc phủ sóng trạm sạc điện nghe có vẽ mơ hồ lắm cụ ah, chã nhẽ bác V lại bỏ tiền mua đất để xây trạm sạc ??

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Bác Vượng đi quả này là sai lầm lớn rồi. Nếu các mảng kia bác bỏ với lý do dồn lực cho vinfat thì còn dễ hiểu, người mua vẫn đánh giá cao Vin. Nhưng sau quả mang con bỏ chợ này trong khi kết quả kinh doanh đang tốt thì không còn lý do gì có thể bào chữa được nữa. Chắc chắn xe điện sẽ không thể thành công như xe xăng mang lại cho vin như bây giờ được. Hồi kết của vinfat chắc không còn xa nữa, chia buồn với những bác đã trót đi theo tiếng gọi " mãnh liệt tinh thần việt"
e thấy có gì đó sai sai chỗ bôi đỏ.. vài năm vừa rồi mảng oto, điện thoại.. toàn lỗ mà. Chưa kể mảng khách sạn dịch vụ thì bị covid nó táng cho một phát.

antvn01

Xe buýt
Các khu chung cư ko phải của Vin lắp trạm sạc ko dễ đâu cụ, chưa kể MBA của các khu đấy ko thiết kế cho trạm sạc, ko đủ công suất.... Nhiều khu CC hầm ko đủ toàn để trên đường nội bộ ( điển hình như khu nhà em) tối về muộn ko còn lốt đậu chứ ko nói đến chỗ đặt trạm.
Chuyển đổi quá nhanh như này xe xăng hiện tại sẽ gặp khó ngay từ đầu năm 2022 chắc chắn sẽ đối mặt với việc giảm giá thanh lý, trong khi xe điện mới ra lò e34 sản lượng tiêu thụ chưa cao ngay được.
Nói chung là mình nghĩ vậy, thực tế như nào thì tầm này năm sau mới biết được, quan sát để học hỏi thôi chứ tầm mình thì chỉ nhìn thấy thế
Khó thì chuyển sớm, làm sớm. Xe cũng chưa ra 1 phát ngay. Tầm 2 năm nữa sẽ thấy kết quả ngay.

OBDII

Xe tải
Rồi vinfat cũng chung số phận với vinmart, vinsmar ,adayroi, pvf, vv thôi. Làm chán bán bỏ, rồi cuối cùng bác Vượng lại vẫn quay về công việc phân lô bán nền.
Làm gì thì cũng quay về công nghệ cốt lõi thôi cụ.

VIKO L

Xe điện
Ở cái xứ đến chỗ đỗ xe còn chưa đủ thì việc phủ sóng trạm sạc điện nghe có vẽ mơ hồ lắm cụ ah, chã nhẽ bác V lại bỏ tiền mua đất để xây trạm sạc ??
Nhưng V vẫn có lợi thế hơn nhiều các hãng khác làm xe điện trong việc này vì nó quản lý lượng BĐS khổng lồ.

HAMATA

Xe tải
sang năm a lại chuyển làm xe bay nghỉ làm ơ tô thì cũng vỡ mồm khách nhỉ
Gớm khách chả mong được như cụ nói quá ý chứ, vậy thì VN mình phát triển quá. Có chính sách hết mà. Giờ đổi xăng qua điện cũng giảm được vài chục đấy c ;)) . E chỉ chờ dân mình đổi qua điện hết, không khí đỡ bụi bẩn sạch hơn nhiều con cái bố mẹ đỡ bệnh tật là hạnh phúc rồi.

chemvovan

Xe buýt
Ông Vin cứ chơi cái trò quảng bá ở quốc tế để bán thị trường VN để lùa gà. Nhưng giờ người tiêu dùng VN thông minh rồi, không dễ để lùa.
Thà cứ làm ăn bền vững, thay vì bỏ mớ tiền ra làm marketing bên Tây ra, thì đem số tiền đó đầu tư nghiêm túc cho R&D, rồi tập trung bán hàng ở thị trường VN thôi, dần dà lớn mạnh thì oánh chiếm dần sang Đông Dương, Đông Nam Á. Chưa có số má gì mà đã đòi đánh chiếm thị trường Âu Mỹ nghe rất là buồn cười.

namphong12

Xe lăn
Tại sao đang tốt lại bỏ.
1 có thằng dí súng vào đầu bắt bỏ.
2 bỏ đi làm cái khác ngon ăn hơn.
Cụ nghĩ cụ thông minh hơn dàn trợ lý có sỏi trong đầu của Vin à.

HAMATA

Xe tải
Các khu chung cư ko phải của Vin lắp trạm sạc ko dễ đâu cụ, chưa kể MBA của các khu đấy ko thiết kế cho trạm sạc, ko đủ công suất.... Nhiều khu CC hầm ko đủ toàn để trên đường nội bộ ( điển hình như khu nhà em) tối về muộn ko còn lốt đậu chứ ko nói đến chỗ đặt trạm.
Chuyển đổi quá nhanh như này xe xăng hiện tại sẽ gặp khó ngay từ đầu năm 2022 chắc chắn sẽ đối mặt với việc giảm giá thanh lý, trong khi xe điện mới ra lò e34 sản lượng tiêu thụ chưa cao ngay được.
Nói chung là mình nghĩ vậy, thực tế như nào thì tầm này năm sau mới biết được, quan sát để học hỏi thôi chứ tầm mình thì chỉ nhìn thấy thế
E thì thấy ngược lại. Khi nghe tin dừng sx, có thể giá Lux không giảm mà còn tăng. Vì với người thích xe, họ hiểu price-performance thì 800tr chưa xe nào chạy sướng như Lux. Còn e nghĩ vẫn sản xuất chỉ là không phát triển xe xăng mới thôi chứ không các hãng nó mừng quá, riêng fadil nghỉ thôi thì anh TC motor chả sướng run người.
Trạm sạc c nghĩ nó to, chứ thực tế tất cả các chỗ đỗ xe chỉ cần 30cm thôi là đủ chỗ lắp sạc chậm qua đêm, loại to sạc nhanh lắp ngoài đường, khu công cộng mới cần nhiều chỗ hơn.

poiuy

Xe ba gác
Cũng có thể việc trở thành hãng xe thuần điện thì sẽ được hưởng 1 số ưu đãi hay lợi thế gì đó. Cân đối giữa lợi ích từ đó với lợi ích của việc duy trì xe xăng thì người ta sẽ nghiêng về bên nào có lợi hơn. Đó là sự đánh đổi.

mrlai

Xe buýt
Tại sao đang tốt lại bỏ.
1 có thằng dí súng vào đầu bắt bỏ.
2 bỏ đi làm cái khác ngon ăn hơn.
Cụ nghĩ cụ thông minh hơn dàn trợ lý có sỏi trong đầu của Vin à.
Cái câu cuối của cụ khá là vô nghĩa. Chưa chắc dàn trợ lý của VIN đã giỏi hơn cụ kia và ngược lại trong 1 vấn đề nào đó. Còn cái sỏi trong đầu của dàn trợ lý cụ bảo e ko biết nó có hình thù và tác dụng gì.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cái câu cuối của cụ khá là vô nghĩa. Chưa chắc dàn trợ lý của VIN đã giỏi hơn cụ kia và ngược lại trong 1 vấn đề nào đó. Còn cái sỏi trong đầu của dàn trợ lý cụ bảo e ko biết nó có hình thù và tác dụng gì.
Có người bảo em: Vin quyết đoán trong việc cắt lỗ!
Cho nên chuyện thay đổi kế hoạch có khi chỉ sau 1 cuộc họp :D
Đấy là em nghe đồn thế, đúng sai các cụ đừng tin nhé, em đầu không có sỏi :))

mrlai

Xe buýt
Vì sao VinFast chọn CES 2022 làm "bệ phóng" tiếp theo sau Los Angeles Auto Show?

Triển lãm điện tử tiêu dùng CES (Consumer Electronics Show) là một trong 3 triển lãm về công nghệ lớn nhất thế giới, bên cạnh Mobile World Congress (tháng 2 tại Barcelona, Tây Ban Nha) và IFA (tháng 9, tại Berlin, Đức).

Như vậy ẩn ý ở đây là "VinFast là thiết bị điện tử gia dụng chạy nhanh nhất thế giới!!! "

đồng nghĩa từ bỏ khái niệm động cơ đốt trong vì khoản vay 400 triệu USD từ môi trường xanh

Nhưng chuyện hợp tác với hãng PIN ĐL để phát triển PIN thể rắn đang ở thập kỷ tương lai, vì hãng ProLogium cũng đang ở giai đoạn sờ xa xôi, thấy mùi lv8 nhiều quá, vì PIN thể rắn thuộc dạng CHÉN THÁNH

Thì tương lai chưa biết, nhưng thì hiện tại

Nhân lúc chị Thanh Lương Lê đăng đàn về xe điện mình cũng xin chia sẻ về xe máy điện mà mình điên rồ trong 1 lần dắt bộ về nhà.

Mua ủng hộ hàng Việt rồi cay đắng nhận ra nó chẳng được 1 cái tích sự gì, chỉ có rước bực mình vào người.

Nghe mọi người nói mua xe điện cho thân thiện môi trường, tiết kiệm này kia, bla, blaaa...! Thế là mình đi mua, ngay trong ngày 1/5/2021.

Mua xe trị giá 19 triệu, thuê pin 2 cục của nợ gì lên 22 triệu. Ok, mang xe về đi.

Đi được vài hôm thấy bắt đầu bất tiện, ngoài đẹp mã thì như dở hơi vì ngày nào cũng sạc điện mà chạy từ nhà lên toà soạn cái là về sạc điện gần chết. Đi xe mà đánh lô tô trong ngực vì đang lo đi giữa đường hết pin thì có mà...bốc shi...t

Chưa dừng ở đó, trong 1 ngày đẹp trời, chỉ cách ngày mua vài tháng, chính xác ngày 15/11/2021 tôi đang đi thì bỗng nhiên, xe dừng im giữa đường, mặc kệ lúc tôi đang xúng xính váy áo, bò lê giữa đường suýt nữa bị xe khác nó thúc vào đít.

Tái mặt dắt tạm xe vào trong lề gào lên thảm thiết với chồng với đủ người, gọi lên tổng đài thì được biết: xe dừng vì tôi...chưa đóng tiền thuê pin.

Cay đắng, tôi lại phải đóng hơn 1 triệu thuê pin và đi tiếp. Chính xác đóng gần 1,2 triệu và Phải hơn 2 tiếng dừng xe giữa đường, mất toi cuộc họp và lẫn lộn tiếng cáu gắt thì tôi mới được xử lý cho đi tiếp.

Và rất vui, đến hôm 2/1/2022 tôi lại nhận được tin nhắn phải trả thêm tiền thuê pin nữa và đang nợ cước chạy vượt trội kèm nợ 1 tháng thuê đâu hơn 500k.

Đầu tôi bắt đầu bốc hoả và gọi lên tổng đài cáu um lên thì bắt đầu nghe em nhân viên nói tiền thuê pin của tôi hơn 500k/1 tháng (quá cả tiền xăng khi tôi dùng xe máy xăng), rồi tôi phải đóng cả tiền quá km khi tôi đi quá... abc... trong khi đó có tháng tôi dựng xe ở nhà cả tháng không thấy trừ tiền vì...không đi

Thế là ngay trong đêm, tôi gọi đứa bạn đến bán xe ngay lập tức, bán xong còn nghe tư vấn bảo tôi phải đền tiền cục pin gần 10 triệu bạc khi tôi...bán cả pin xe, trong khi đó khi lấy thì người bạn mua xe của tôi chỉ vứt lại chục triệu ( bằng luôn tiền đền pin)

Thế là nói trắng, trong 6 tháng tôi mất toi 22 triệu vì lý do hết sức ngớ ngẩn và ngu đần khi...ỦNG HỘ HÀNG VIỆT.

Lần đầu tiên mua và cũng là lần cuối cùng tôi sử dụng đồ điện từ #Vinfast vì nghe tư vấn vài km sẽ có trạm sạc pin, có lần điên điên đi tới 10km vào 1 trạm sạc thử thì họ đuổi vì.... "xe chị là xe máy, đây chỉ sạc ô tô".

Thế có cay không.

Coi như mất tiền ngu trong 1 năm hãm

Lên bài cùng bà chị cũng như mình nhưng bà ấy mất tiền nhiều hơn mình khi có cái tội...mua xe như mình mà sớm hơn mình vài tháng với giá 60 triệu

:)):))
Em không bênh VIN nhưng bài của 2 con mặt lồng này trên FB là có mùi bẩn. 2 con này viết cùng 1 tone giọng điệu và cùng 1 kiểu (mua xe và đổ lỗi cho thuê pin). Rõ ràng 2 con này khi mua xe phải hiểu được mình đang mua cái gì và để sử dụng nó thì phải làm gì chứ không thể có chuyện cứ đi mua, ký HĐ thuê pin rồi làm như không biết, tiền không nộp và già mồm ăn vạ như kiểu VIN ức hiếp gì nó.
Em nghi ngờ động cơ của 2 con này.