[Funland] Vì sao trời càng nóng, điều hòa càng lạnh sun vòi ?, là do cảm biến nhiệt độ đặt ở cục nóng

ubisapro

Xe trâu
Em thấy cụ có ní hehe. Biết vậy dưng em vẫn để cục nóng nhô lên khỏi tường 20cm, cho nắng gió mưa táp vào tùy thích nên ...ngon như thuở ban đầu, bao nhiêu năm không cần vệ sinh cục nóng.
nếu nhà cụ có máy rửa xe thì 1-2 năm lôi ra xịt cho sạch :D

GamCaoMayLanh

Xe container
Các cụ để ý sẽ thấy, cùng 1 mức nhiệt độ đặt trên điều khiển, ví dụ 29 độ, ngoài trời càng nóng (40-41 độ) thì trong phòng càng phả hơi lạnh không ngớt, khiến cho lạnh sun vòi.

Nhưng nếu ngoài trời chỉ 32-33 độ, vẫn để mức nhiệt độ điều khiển 29 độ, thì trong phòng phả hơi lạnh chỉ theo từng đợt, ngừng rồi phả nhịp nhàng, khiến nhiệt độ trong phòng rất dễ chịu mát mẻ chứ không lạnh.

Đặc biệt, cục nóng điều hòa nhà mình để trên tầng thượng hướng Tây, đúng tầm 1-3h chiều là lúc mặt trời chiếu nóng nhất, lúc này trong phòng lạnh run cầm cập, dù đặt điều khiển 30 độ. Nhưng đến tối, cũng mức điều khiển 30 độ, lại đỡ lạnh hơn nhiều.

Cảm biến điều hòa đặt ở cục nóng, nên bên ngoài càng nóng thì bên trong phòng phả hơi lạnh càng liên tục không ngớt. Các cụ chú ý các tòa nhà văn phòng, điều hòa tổng cũng tương tự, ngoài trời càng nóng thì bên trong văn phòng càng lạnh.
- Một dạo vp2 bên em tự dưng thấy báo phải sửa cục nóng hàng loạt từ tầng 1 đến tầng 4, em kêu đệ cứng đi cùng xuống kiểm tra thấy những cục nóng trước kia gắn ở tường thông thoáng nhìn ra mảnh đất trống giờ đã bị che bởi tường tòa nhà kế bên. Đành phải đưa hết cục nóng lên tầng 6, nhưng như thế thì thay dây đồng dài hơn và riêng tầng 1 phải thay cục lạnh từ công suất 1HP lên thành 2HP. Sau đó nó xảy ra đúng trường hợp như bác kể. Vì phòng tầng 1 bé mà phải dùng máy lạnh công suất lớn quá nên nó lạnh lắm. Về sau còn phải bỏ luôn cục lạnh mà thay bằng máy lạnh di động thì mới hết.
- Hồi trước em đi ct Phủ Lý giữa trưa có anh bạn alo nên về khách sạn 30/4 thăm. Phòng tầng 1 mà cái cục nóng không biết bố nào thiết kế đặt gần đầu giường dưới cục lạnh, giữa trưa nóng nó kêu như xe công nông. 2ae đành bỏ phòng qua bên kia đường sắt có cái quán ven hồ, làm mấy vại bia, khô mực gió mát ngất ngây.

haivina

Xe điện
Các cụ để ý sẽ thấy, cùng 1 mức nhiệt độ đặt trên điều khiển, ví dụ 29 độ, ngoài trời càng nóng (40-41 độ) thì trong phòng càng phả hơi lạnh không ngớt, khiến cho lạnh sun vòi.

Nhưng nếu ngoài trời chỉ 32-33 độ, vẫn để mức nhiệt độ điều khiển 29 độ, thì trong phòng phả hơi lạnh chỉ theo từng đợt, ngừng rồi phả nhịp nhàng, khiến nhiệt độ trong phòng rất dễ chịu mát mẻ chứ không lạnh.

Đặc biệt, cục nóng điều hòa nhà mình để trên tầng thượng hướng Tây, đúng tầm 1-3h chiều là lúc mặt trời chiếu nóng nhất, lúc này trong phòng lạnh run cầm cập, dù đặt điều khiển 30 độ. Nhưng đến tối, cũng mức điều khiển 30 độ, lại đỡ lạnh hơn nhiều.

Cảm biến điều hòa đặt ở cục nóng, nên bên ngoài càng nóng thì bên trong phòng phả hơi lạnh càng liên tục không ngớt. Các cụ chú ý các tòa nhà văn phòng, điều hòa tổng cũng tương tự, ngoài trời càng nóng thì bên trong văn phòng càng lạnh.
Em thấy ngoài trời càng nóng thì trong văn phòng cũng càng nóng ạ. Nhiều hôm nóng quá hệ thống dàn nóng nó còn đơ luôn. Tòa nhà chỗ em dùng của Daikin, dàn nóng trên sân thượng.

Sim Mobi

Xe buýt
Hoàn toàn sai. Hai cảm biến nhiệt của điều hòa đều nằm ở cục lạnh, một kiểm soát nhiệt độ ra ở cửa gió (tùy theo hãng, dao động trong khoảng 16-18•c), chiếc còn lại nằm ở cửa hút gió để kiểm soát nhiệt độ trong phòng. Vi xử lý sẽ căn cứ vào cái cảm biến thứ 2 để ra lệnh cho máy chạy đúng nhiệt độ đã đặt.

Một điều mà rất nhiều người sử dụng hay suy nghĩ "hạ nhiệt độ trên điều khiển xuống thấp nhất để lạnh nhanh". Thực tế, nhiệt độ ra ở cửa gió cố định. Muốn lạnh nhanh hơn chỉ có cách tăng tốc độ quạt và chỉ có thế.
Trước em cũng nghĩ như cụ nhưng sau em thấy nhận đính đó ko chuẩn nữa:
Con LG inverter ở phòng làm việc của em và điều hòa ô tô của em mà để nhiệt độ cực thấp 18 độ => nó sẽ tăng công suất tối đa thậm chí là turbo vượt công suất trong một thời gian ngắn khác biệt hẳn so với để 24,25 độ (em đã kèp đồng hồ đo cường độ dòng điện để kiểm chứng lại và thấy sự khác biệt rõ rệt)

Còn việc khi trời nóng thì điều hòa tăng công suất thậm chí làm lạnh hơn 1 chút so với mức người dùng thiết lập là có thể thực hiện được mà ko cần cảm biến ở cục nóng nhưng ko rõ các hãng có làm ko bằng cách dựa vào thời gian: Ví dụ người dùng đặt 27 độ, khi giảm công suất máy nén mà sau 5p mới tăng lên 28 độ so với trường hợp 1 phút đã lên 28 độ => trường hợp 1 phút là thời tiết nóng hơn.

Em thấy vẫn là dây điện 2.5 chứ không phải dây nhỏ, chả lẽ dây dẫn tín hiệu cảm biến là dây điện 2.5 sao cụ :D
Nó qua board điều khiển tại cục nóng cụ ợ. Giao tiếp với cục lạnh qua dây thứ 3 - Data - dây này thì dùng dây loại nào cũng được. Thường lắp đặt tiện thì dùng luôn dây điện thường cho nhanh, vì nhà thiết kế cũng tính thế rồi, không cần phải dây tín hiệu chuyên dụng.
Thường loại Inverter là 3 dây, trong đó 2 dây cấp nguồn ( người ta ký hiệu L-N), dây còn lại là data - tùy hãng ký hiệu khác nhau. Cụ cứ thử tháo dây này ra xem, cục lạnh nó khóc um lên ngay, nó bẩu là éo thấy cục nóng đâu cả :))
Với Inverter thì cục nóng có mấy loại cảm biến chính: nhiệt độ ngoài trời, nhiệt độ giàn nóng, áp suất gas giàn nóng ( cái này có loại có, có loại không), nhiệt độ máy nén, nhiệt độ board mạch công suất của biến tần..... Ngoài ra có loại có cảm biến tốc độ quạt giải nhiệt - nó sẽ khóc khi quạt bị hỏng :D
Chắc họ tiện dây thì đấu luôn thôi các cụ, như con nhà em hôm trước bị hỏng, cục nóng ko quay, chi cục lạnh hoạt động, em lên kiểm tra thì thấy 1 trong 3 dây đấu qua con cầu chì có 3A (bị cháy) ở cục nóng. Em ra hàng linh kiện điện lạnh hỏi mua ko có nên em đấu sợi đồng nhỏ vào đó thì chạy lại OK và đo thì thấy dòng qua đó 2,8A thôi.

hd-vt

Xe container
nếu nhà cụ có máy rửa xe thì 1-2 năm lôi ra xịt cho sạch :D
Mưa to gió lớn nó tạt chả khác máy xịt đâu cụ, rất sạch. Cục lạnh thì ngược lại, bẩn rất nhanh, bụi mịn tơ đóng nhớt, em thấy giàn lạnh thiết kế chưa hoàn hảo, khó rửa nhanh bẩn lại.

sassp

Xe đạp

Nhà em cũng có cái LG cơ cổ chục năm tuổi nó cũng tương tự như của cụ (cũng đặt cục nóng hướng tây nắng chiếu thẳng), càng nóng nó càng làm lạnh sâu, cụ thể cái điều khiển nó có báo nhiệt độ phòng, trời nóng trên 36 độ đặt 29 độ thì cứ 27 độ trên điều khiển em mới thấy nó ngắt (và thấy lạnh sun vòi) còn tối mát thì cứ đúng 29 độ thì nó ngắt và phòng chỉ thấy man mát chứ ko sun vòi :))

Tuấnbk

Xe buýt
Thế tóm lại ngoài trời càng nóng thì trong phòng càng rét run à cụ?
Đúng cụ; nhiệt độ trong phòng cố định 30 độ thì trời càng nóng thì cơ thể sau khi ra ngoài mà vào phòng thì sẽ thấy rét hơn; dễ hiểu hơn là thế này: Cụ để nhiệt độ phòng cố định 30 độ mà bên ngoài cũng 30 độ thì sau khi ra ngoài mà bước lại vào phòng thi cụ chỉ cảm thấy hơi mát, nhưng khi bên ngoài 40 độ thì sau khi ở ngoài đủ lâu thì bước vào phòng thì cụ sẽ thấy: ôi chao sao mà lạnh thế..ợ..ợ mêt thật...ợ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng cụ; nhiệt độ trong phòng cố định 30 độ thì trời càng nóng thì cơ thể sau khi ra ngoài mà vào phòng thì sẽ thấy rét hơn; dễ hiểu hơn là thế này: Cụ để nhiệt độ phòng cố định 30 độ mà bên ngoài cũng 30 độ thì sau khi ra ngoài mà bước lại vào phòng thi cụ chỉ cảm thấy hơi mát, nhưng khi bên ngoài 40 độ thì sau khi ở ngoài đủ lâu thì bước vào phòng thì cụ sẽ thấy: ôi chao sao mà lạnh thế..ợ..ợ mêt thật...ợ.
Đâu, e nằm cả đêm 10 tiếng rét run.

Otophieu

Xe đạp
Cái cục lạnh nó đk cục nóng cụ nhé. Khi nhiệt độ ngoài trời càng nóng thì suy hao nhiệt độ càng nhanh nên cục nóng phải chạy liên tục. Nhiệt độ trong phòng là 29 độ thì là 29 độ, không có chuyện 29 độ trời nóng lạnh hơn 29 độ trời mát.
1kg sắt nặng hơn 1kg bông :D :D :D

GamCaoMayLanh

Xe container
Đâu, e nằm cả đêm 10 tiếng rét run.
Bác có thể tả phòng để cục lạnh tầng mấy, bao nhiêu m2, cục nóng để hướng Tây là tầng mấy, có bị tường che chắn gần quá không...Với cả công suất máy lạnh (BTU hoặc HP) nữa. Em ngờ rằng công suất máy lạnh vượt mức (tính theo diện tích, thể tích) hoặc việc đặt cục nóng xa cục lạnh cũng vượt mức dự kiến dẫn đến tình trạng trên.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các lý do là như này :
1. Vị trí con cảm biến có thể bị sát tường nên nó luôn nóng hơn không khí chỗ cụ thớt ngồi.
2. Ngày nóng nhiệt thất thoát qua tường, mái rất lớn nên công suất điều hoà phải chạy cường độ cao để thổi hơi mát ra liên tục bù lại nhiệt thất thoát. Nếu cụ thớt nằm đúng luồng gió điều hoà thì sẽ rất mát vì đc liên tục thổi luồng gió mát trực tiếp của điều hoà. Ngược lại ngày mát, lượng nhiệt bị hao tổn qua tường, mái không nhiều. Do vậy luồng gió thổi trực tiếp kia cũng chỉ hơi hơi mát và nhiều lúc chỉ có quạt gió do rơ le nhiệt đã ngắt. Hiện tượng máy chạy kiểu ko tải thường xảy ra khi trời mát. Một không gian kín mà điều hoà chỉ có quạt gió sẽ rất bí bách gây cảm giác nóng.

Andydo

Xe điện
Hoàn toàn sai. Hai cảm biến nhiệt của điều hòa đều nằm ở cục lạnh, một kiểm soát nhiệt độ ra ở cửa gió (tùy theo hãng, dao động trong khoảng 16-18•c), chiếc còn lại nằm ở cửa hút gió để kiểm soát nhiệt độ trong phòng. Vi xử lý sẽ căn cứ vào cái cảm biến thứ 2 để ra lệnh cho máy chạy đúng nhiệt độ đã đặt.

Một điều mà rất nhiều người sử dụng hay suy nghĩ "hạ nhiệt độ trên điều khiển xuống thấp nhất để lạnh nhanh". Thực tế, nhiệt độ ra ở cửa gió cố định. Muốn lạnh nhanh hơn chỉ có cách tăng tốc độ quạt và chỉ có thế.
Dòng gree, toshiba và mấy hãng khác còn cái cảm biến ở remote nữa.

tuha_vt2015

Xe tăng
Nhà em cũng có cái LG cơ cổ chục năm tuổi nó cũng tương tự như của cụ (cũng đặt cục nóng hướng tây nắng chiếu thẳng), càng nóng nó càng làm lạnh sâu, cụ thể cái điều khiển nó có báo nhiệt độ phòng, trời nóng trên 36 độ đặt 29 độ thì cứ 27 độ trên điều khiển em mới thấy nó ngắt (và thấy lạnh sun vòi) còn tối mát thì cứ đúng 29 độ thì nó ngắt và phòng chỉ thấy man mát chứ ko sun vòi :))
Nhiệt độ đối lưu nên phần giáp trần sẽ nóng hơn phần dưới sàn, mà cảm biến ở vị trí cục lạnh nên ngày nóng chênh 2 độ là bình thường ạ

BlueBubble

Xe tải
em cho rằng vị trí nằm của cụ thẳng hướng cửa gió của điều hoà à

ConCuCauKinh

Xe buýt
Cái này là cảm giác do chênh lệch nhiệt độ. Bên ngoài 41 độ mà trong phòng 26 độ thì đi vào có khi còn thấy sốc nhiệt luôn chứ lạnh thôi đã là gì. Cũng như có đợt HN lạnh 7 độ, em ngồi trong xe bật điều hoà lạnh mà thấy ấm vãi, có lẽ vì điều hoà xe chỉ xuống dc loanh quanh 16 độ mà trong xe lúc ấy khoảng 10 độ nên lại cảm thấy ấm.