[Funland] Vì sao phim Kiều thất bại.

cadan

Xe container
2 câu này cũng bê nguyên xi từ truyện cụ nhé

Những bông hoa lê trắng muốt đã nở trên bối cảnh của những đồi cỏ xanh non dàn tận đến chân trời. Đây là câu dịch lại từ truyện.Dịch hơi thô,. Chắc chắn câu nguyên văn truyện gốc sẽ cô
đọng ngắn gọn và giàu âm điệu (tiếng Tàu vốn thế).
Em đọc qua bản gốc Kim Vân Kiều Truyện rồi, đoạn trên trong tiếng Hán bình thường thôi.

Nhưng khi qua 2 câu thơ Nguyễn Du yếu tố nghệ thuật trở nên đặc sắc :D
ĐÚng là câu thơ của cụ ND tuyệt hay.

Có điều, nếu dịch ra ngôn ngữ khác, thì lại e rằng ý tứ dịch nghĩa của hai bản sẽ na ná nhau.

Một trong những cái hay của Kiều là ở thể thơ lục bát

một thể thơ có lẽ là đặc trưng nhất của văn chương Việt

mặt trái của tấm huy chương là nếu rời khỏi lớp áo vần điệu đặc sắc đó, chỉ để lại ý tứ ngữ nghĩa thôi, thì lại rất khó để các thứ tiếng khác cảm thụ được

ngoài ra, lục bát có thể tạo nên những thần cú như trong Kiều, đồng thời cũng là 1 thể thơ dễ làm dễ thuộc mà nhà thơ con cóc nào cũng viết ra được

Lá me xanh

Xe tải
Ngoài lề một chút, và em cũng Ko có ý chê bai gì.
Có cụ nào giải thích được tại sao một tác phẩm đạo (em cho là vậy) từ một tác phẩm của Tầu khựa mà lại thành kinh điển được nhỉ.
Đó là 2 thể loại khác nhau, của cụ ND là thơ còn bản gốc là tiểu thuyết. Tác phẩm của cụ ND dựa trên nguyên tác của tác giả tàu cũng như bây giờ nhiều nhà làm phim dựa vào tiểu thuyết để làm vậy, k tính là đạo nhưng nếu là thời nay thì cụ Du phải xin phép và trả tiền bản quyền cho tác giả TQ rồi mới được công khai tác phẩm của mình

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
ĐÚng là câu thơ của cụ ND tuyệt hay.

Có điều, nếu dịch ra ngôn ngữ khác, thì lại e rằng ý tứ dịch nghĩa của hai bản sẽ na ná nhau.

Một trong những cái hay của Kiều là ở thể thơ lục bát

một thể thơ có lẽ là đặc trưng nhất của văn chương Việt

mặt trái của tấm huy chương là nếu rời khỏi lớp áo vần điệu đặc sắc đó, chỉ để lại ý tứ ngữ nghĩa thôi, thì lại rất khó để các thứ tiếng khác cảm thụ được

ngoài ra, lục bát có thể tạo nên những thần cú như trong Kiều, đồng thời cũng là 1 thể thơ dễ làm dễ thuộc mà nhà thơ con cóc nào cũng viết ra được
Vấn đề là cụ vẫn phải sử dụng (hay nói đúng hơn là copy) nguyên vắn các cụm từ Tứ tuyệt giàu hình ảnh, giàu âm điệu của truyện gốc thì mới ra được những câu thần cú. So sánh 2 truyện thì thấy rằng TẤT CẢ những câu được cho là Thần cú của truyện Kiều đều sử dụng nguyên văn Tứ tuyệt của truyện gốc. Những đoạn tả cảnh; tả người, tả Kiều đánh đàn, truyện gốc sử dụng những cụm từ 4 chữ tuyệt hay, cụ ND phải có những câu tứ tuyệt đó thì mới làm ra được những câu Thần cú. Những đoạn văn khác không có những câu đắt giá như thế thì những câu lục bát của cụ ND cũng rất tầm thường nếu không nói là tối nghĩa.
Đọc truyện gốc mới thấy tất cả những câu đi vào đời sống như đều lấy từ bản gốc. Hoa ghen thua thắm; đội trời đạp đất, mày râu nhẵn nhụi, áo quần bảnh bao; hoa ghen thua thắm; liễu hờn kém xaanh vv đều là lấy nguyên văn từ bản gốc tiếng Tàu.
Phải nói rằng tiếng Tàu quả là vi diệu. ;

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Đó là 2 thể loại khác nhau, của cụ ND là thơ còn bản gốc là tiểu thuyết. Tác phẩm của cụ ND dựa trên nguyên tác của tác giả tàu cũng như bây giờ nhiều nhà làm phim dựa vào tiểu thuyết để làm vậy, k tính là đạo nhưng nếu là thời nay thì cụ Du phải xin phép và trả tiền bản quyền cho tác giả TQ rồi mới được công khai tác phẩm của mình
Nói dựa trên nguyên tác em thấy không hẳn đúng. Mà là BẢn DỊch thì đúng hơn. Một bản dịch xuất sắc.

RauCanTay

Xe buýt
Vấn đề là cụ vẫn phải sử dụng (hay nói đúng hơn là copy) nguyên vắn các cụm từ Tứ tuyệt giàu hình ảnh, giàu âm điệu của truyện gốc thì mới ra được những câu thần cú. So sánh 2 truyện thì thấy rằng TẤT CẢ những câu được cho là Thần cú của truyện Kiều đều sử dụng nguyên văn Tứ tuyệt của truyện gốc. Những đoạn tả cảnh; tả người, tả Kiều đánh đàn, truyện gốc sử dụng những cụm từ 4 chữ tuyệt hay, cụ ND phải có những câu tứ tuyệt đó thì mới làm ra được những câu Thần cú. Những đoạn văn khác không có những câu đắt giá như thế thì những câu lục bát của cụ ND cũng rất tầm thường nếu không nói là tối nghĩa.
Đọc truyện gốc mới thấy tất cả những câu đi vào đời sống như đều lấy từ bản gốc. Hoa ghen thua thắm; đội trời đạp đất, mày râu nhẵn nhụi, áo quần bảnh bao; hoa ghen thua thắm; liễu hờn kém xaanh vv đều là lấy nguyên văn từ bản gốc tiếng Tàu.
Phải nói rằng tiếng Tàu quả là vi diệu. ;
Hoắc Tôn có bài hát Vén Rèm Châu dựa trên 4 câu thơ Lý Bạch rất hay

Người đẹp cuốn rèm châu lên
Ngồi nhíu đôi mày ngài lại thật lâu
Chỉ thấy ngấn lệ ướt
Không biết lòng đang giận ai

haiphdt

Xe buýt
e chả làm sao cả. các cụ khác tính con số cụ thể ,thì cụ lại bảo là ko đúng. ko đúng thì cụ show cái gì chứng minh chứ chả nhẽ cụ cũng nói vu vơ.
Thôi thôi cụ,cụ chả phải mà em cũng chả phải. Nếu tính toán ra phải tính đầy đủ Thu và Chi cơ.Làm gì có cụ nào tính được họ Thu Chi ra sao,rồi lời lãi như thế nào thì chả nói vu vơ.Ít nhất ra thì em còn có được cái "Nói có Sách",còn có cụ nào dẫn chứng được "Sách" không??
Nói xong kiểu gì cũng bảo "Sách bốc phét" vậy làm thế nào mới chiều lòng được,ở đời có nhiều người không bao giờ chấp nhận thành công của người khác,tất cả trong mắt họ đều là ảo,không đúng,sống cứ luôn luôn hậm hực với xã hội.Sống kiểu đó khó sống lắm,vì kể cả đi wc họ cũng có thể nghĩ ra được tại sao và thế nào để đi wc là không đúng.
Em cũng chả phải là fan của ai cả,nhưng họ thành công em thấy đâu có tồi,400tỷ hay 4000tỷ thì cũng là thành công.Đơn giản vậy thôi

RauCanTay

Xe buýt
Thôi thôi cụ,cụ chả phải mà em cũng chả phải. Nếu tính toán ra phải tính đầy đủ Thu và Chi cơ.Làm gì có cụ nào tính được họ Thu Chi ra sao,rồi lời lãi như thế nào thì chả nói vu vơ.Ít nhất ra thì em còn có được cái "Nói có Sách",còn có cụ nào dẫn chứng được "Sách" không??
Nói xong kiểu gì cũng bảo "Sách bốc phét" vậy làm thế nào mới chiều lòng được,ở đời có nhiều người không bao giờ chấp nhận thành công của người khác,tất cả trong mắt họ đều là ảo,không đúng,sống cứ luôn luôn hậm hực với xã hội.Sống kiểu đó khó sống lắm,vì kể cả đi wc họ cũng có thể nghĩ ra được tại sao và thế nào để đi wc là không đúng.
box office có đầy đủ số liệu về số vé bán ra ở từng rạp củ thể :D

RauCanTay

Xe buýt
Vậy cụ show box office ra.
Vì sao con số Box office ít hơn NPH thì do box office không có số liệu từ hệ thống các rạp nhỏ :D
em mời cụ vào link này có đầy đủ có thông số cụ cần xem.
Xuất chiếu ở rạp, tổng số bán ra, tỷ lệ lắp đầy

Tại hệ thốnG CGV giành 90% xuất chiếu Bố Già, tỷ lệ lắp đầy rất cao đạt 92%

Đến cả Lotte đơn vị phát hành GGLC còn cắt hết xuất GGLC nhường xuất Bố Già :D

Còn Galaxy đơn vị phát hành giành 97% xuất chiếu giành cho Bố Già :D

Chỉnh sửa cuối:

haiphdt

Xe buýt
Vì sao con số Box office ít hơn NPH thì do box office không có số liệu từ hệ thống các rạp nhỏ :D
em mời cụ vào link này có đầy đủ có thông số cụ cần xem.
Xuất chiếu ở rạp, tổng số bán ra, tỷ lệ lắp đầy

Tại hệ thốnG CGV giành 90% xuất chiếu Bố Già, tỷ lệ lắp đầy rất cao đạt 92%

Đến cả Lotte đơn vị phát hành GGLC còn cắt hết xuất GGLC nhường xuất Bố Già :D

Còn Galaxy đơn vị phát hành giành 97% xuất chiếu giành cho Bố Già :D
Doanh số 390 tỏi rồi còn gì nữa,vậy có gì cần phải thắc mắc nữa nhỉ??Hay là thiếu 1k cũng là bốc phét??Cái này thì em cũng chịu luôn

RauCanTay

Xe buýt
Doanh số 390 tỏi rồi còn gì nữa,vậy có gì cần phải thắc mắc nữa nhỉ??Hay là thiếu 1k cũng là bốc phét??Cái này thì em cũng chịu luôn
em nói ở trên cụ không hiểu à?
Box office thống kê nhờ vào liên kết gần như tất cả các rạp ở Việt Nam

Tuy nhiên Box Office không liên kết với các rạp nhỏ ví dụ như Quốc Thành , Tháng 8 nên có sự chênh lệch thấp hơn do bên NPH Galaxy Cine công bố

Với hơn 400 tỷ doanh thu Trấn Thành phim. này phải bỏ túi gần 150 tỷ tiền tươi :D tham gia Thách Thức Danh Hài 1 mua hơn 20 tập dc có 800 củ. :D

ps: Em quote nhầm :D em quote bạn kia nói k tin doanh thu 400 tỷ nhưng nhầm sang cụ

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nội dung của Truyện Kiều không hay, cái motif gặp gỡ-gia biến-đoàn viên, tài tử-giai nhân thì từ xưa đến nay có hàng trăm truyện ở Trung Quốc nên tác phẩm Kim Vân Kiều Truỵên ở Trung Quốc chỉ là 1 rác văn

Cái hay của Truyện Kiều là ở việc sử dụng ngôn ngữ cơ, :D thơ Truỵên Kièu là đỉnh cao của tiếng Việt rồi ví dụ 2 câu này

Cỏ non xanh tận chân trời
Cành lê trắng điểm một vài bông hoa
2 câu này cũng bê nguyên xi từ truyện cụ nhé

Những bông hoa lê trắng muốt đã nở trên bối cảnh của những đồi cỏ xanh non dàn tận đến chân trời.
Đây là câu dịch lại từ truyện.Dịch hơi thô,. Chắc chắn câu nguyên văn truyện gốc sẽ cô
đọng ngắn gọn và giàu âm điệu (tiếng Tàu vốn thế).
Hình như thơ cổ Trung quốc có câu này Phương thảo liên thiên bích, Lê chi sổ điểm hoa - 芳草連天碧, 棃枝數點花. Câu của Nguyễn Du có lẽ lấy tứ câu trên.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
theo E là k có đóng gạch mấy nên ít khách

Ô tô điên

Xe tăng
Cái hay của truyện kiều nó là câu chữ thơ ca, chứ nội dung chán lắm, xem film hàn quốc cho nhanh.

haiphdt

Xe buýt
em nói ở trên cụ không hiểu à?
Box office thống kê nhờ vào liên kết gần như tất cả các rạp ở Việt Nam

Tuy nhiên Box Office không liên kết với các rạp nhỏ ví dụ như Quốc Thành , Tháng 8 nên có sự chênh lệch thấp hơn do bên NPH Galaxy Cine công bố

Với hơn 400 tỷ doanh thu Trấn Thành phim. này phải bỏ túi gần 150 tỷ tiền tươi :D tham gia Thách Thức Danh Hài 1 mua hơn 20 tập dc có 800 củ. :D

ps: Em quote nhầm :D em quote bạn kia nói k tin doanh thu 400 tỷ nhưng nhầm sang cụ
Hì hì hì,em cũng thấy nghi nghi

vanza6061

Xe tải
nói thật là vừa vào xem trailer mà nghe bài hát có cô ca sỹ hát cái giọng nghe đã chán không muốn xem rồi :)

Đầu lòng hai ả tố nga
Thúy Kiều là chị, em là Thúy Vân
Người thì cục mịch, dáng thì lần thần

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào đọc KVK rồi có thể cho biết câu văn gốc được không?

Long lanh đáy nước in trời
Thành xây khói biếc non phơi bóng vàng.

Người lên ngựa kẻ chia bào
Rừng thu nay đã nhuốm màu quan san.

hcmt

Xe điện
Em thấy chuyện này chả nên ngồi tính,vì tính như cụ là dựa nọ dựa kia chứ thực tế ra sao cụ đâu có biết
Em thấy nếu cụ ko tính thì ko nên phản bác ý kiến nguwo2if khác. Thấy vô lý họ tính ra để mọi người cùng xem nếu thấy hợp lý.

Chứ ở VN cứ tin các thánh nổ thì VN số 1 TG từ lâu rồi =)) a. Quảng nổ ấy, toàn bán máy giưới hạn cho yếu nhân Đông Âu , hê hê

Lemica

Xe tăng
Phải ra rạp xem rồi mới phân tích được! :D

cowboy1982

Xe buýt
Rất may cho cháu là 10 năm rồi cháu không xem phim Việt, toàn American Movies mà quất thui...