[Funland] Vì sao không có tên đường Nguyễn Phúc Ánh hay Gia Long?

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
The Diplomat là báo Nhật cụ ạ. Nhưng không hiểu sao thỉnh thoảng bọn Khựa cho tiền hay sao đó mà nó lại có bài chửi Mẽo, chửi cả Nhật.
Vụ Gạc Ma năm 1998 mình mất đảo Gạc Ma khi công binh đang chuẩn bị xây mốc chủ quyền trên đảo, trên tay toàn cuốc xẻng chứ không có súng ống gì. Tsb bọn Khựa hèn hạ bắn người không có vũ trang.
Thế mới hiểu công lao và tầm nhìn xa của các tiền nhân như Gia Long, các vua chúa nhà Nguyễn đã dày công mở mang, thực thi chủ quyền trên HS, TS thế nào nhỉ.

simo2001

Xe tăng
Biết là "lạc đề" sao còn tự khơi ra ở trang trước thế:D :

Sao lại nhập nhèm lịch sử, có nói thành ko thế nhỉ, có làm mất thì nhận làm mất đi, việc gì phải chối, chỉ 1 ví dụ thôi đã nhé:

Tháng 3 năm 1988, Việt Nam và Trung Quốc đụng độ vũ trang trên biển về quyền kiểm soát đá Gạc Ma, đá Cô Linđá Len Đao thuộc quần đảo Trường Sa. Trong sự kiện này, ba tàu frigatecủa Hải quân Quân giải phóng Nhân dân Trung Quốc là 502 Nam Sung, 556Tương Đàm và 531 Ưng Đàm đã đánh đắm ba tàu vận tải của Hải quân Nhân dân Việt Nam là HQ-505, HQ-604 và HQ-605, đồng thời gây ra cái chết cho sáu mươi tư binh sĩ Việt Nam.[141]

Mất thì là mất. Có gì mà không nhận. Nếu mà là mất đảo, mất đất, thì là nỗi đau và nỗi nhục của cả dân tộc, chứ riêng của ai mà hý hửng thế?

Vấn đề là chưa chiếm được thì sao gọi là mất được. Nhìn lịch sử một cách bình tĩnh, khách quan, thế thôi.

Nhưng mà em chán nói chuyện với cụ rồi. Em cho cụ vào danh sách đen đây ạ. Từ giờ cụ viết gì, em sẽ không đọc được đâu.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Mất thì là mất. Có gì mà không nhận. Nếu mà là mất đảo, mất đất, thì là nỗi đau và nỗi nhục của cả dân tộc, chứ riêng của ai mà hý hửng thế?

Vấn đề là chưa chiếm được thì sao gọi là mất được. Nhìn lịch sử một cách bình tĩnh, khách quan, thế thôi.

Nhưng mà em chán nói chuyện với cụ rồi. Em cho cụ vào danh sách đen đây ạ. Từ giờ cụ viết gì, em sẽ không đọc được đâu.
1. Đậm đậm: đã biết thế sao còn cố khẳng định "không mất" ? Để tự sướng, tự hào à?
2. Đậm 2: Nó xây cả sân bay trên đảo Gạc Ma mà cụ còn nói "chưa chiếm được" thì thế nào mới là chiếm được?
3. Ngoài bãi san hô Gạc Ma, từ đầu năm 1988 đến tháng 3/1988, Trung Quốc đã chiếm các bãi Chữ Thập, Châu Viên, Ga Ven, Su Bi, Huy Ghơ ở quần đảo Trường Sa
Từ sau năm 1975, Trường Sa không mất thêm đảo nào.
2. Rước cụ!

Krupta

Xe điện
Thế mới hiểu công lao và tầm nhìn xa của các tiền nhân như Gia Long, các vua chúa nhà Nguyễn đã dày công mở mang, thực thi chủ quyền trên HS, TS thế nào nhỉ.
May mà có Quang Trung đuổi bọn Xiêm đi chứ không có bây giờ Trường Sa - Hoàng Sa lại thuộc Thái Lan, người Thái cầm sổ đỏ.

vangalu

Xe tải
Chủ đề hay! Nhiều tư liệu bổ ích. Nhưng tóm lại cõng rắn thì vẫn là cõng rắn không thể thay đổi được! Các cụ con cháu Cu Ánh cũng không nên lươn lẹo lẫn lộn công với tội. Lịch sử VN là của dân tộc VN, không có họ này sẽ có họ khác lãnh đạo đất nước các cụ nhỉ?

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
May mà có Quang Trung đuổi bọn Xiêm đi chứ không có bây giờ Trường Sa - Hoàng Sa lại thuộc Thái Lan, người Thái cầm sổ đỏ.
Cứ theo ý cụ thì thì giờ Hoàng Sa, Trường Sa (từng phần) thuộc TQ cũng còn may chán nhỉ.

Krupta

Xe điện
1
3. Ngoài bãi san hô Gạc Ma, từ đầu năm 1988 đến tháng 3/1988, Trung Quốc đã chiếm các bãi Chữ Thập, Châu Viên, Ga Ven, Su Bi, Huy Ghơ ở quần đảo Trường Sa
2. Rước cụ!
Mấy bãi Chữ thập, Châu Viên, v.v... là những bãi đá, không có mốc chủ quyền. Những chỗ nào có mốc chủ quyền thì Khựa nó không chiếm cụ ạ.

Krupta

Xe điện
Cứ theo ý cụ thì thì giờ Hoàng Sa, Trường Sa (từng phần) thuộc TQ cũng còn may chán nhỉ.
Đấy là ý của cụ, cụ nói ra nhé. Em có nói thế bao giờ đâu. Tranh luận với cụ hay lắm, em đang nhớ đến thằng cháu em học lớp 2.

Chỉnh sửa cuối:

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề hay! Nhiều tư liệu bổ ích. Nhưng tóm lại cõng rắn thì vẫn là cõng rắn không thể thay đổi được! Các cụ con cháu Cu Ánh cũng không nên lươn lẹo lẫn lộn công với tội. Lịch sử VN là của dân tộc VN, không có họ này sẽ có họ khác lãnh đạo đất nước các cụ nhỉ?
LS là ko thay đổi được, cả nước VN này đều là con cháu cụ Ánh, cụ Trung cả, ko nên vì mục đích cá nhân mà giảm công, nâng tội theo ý 1 vài cá nhân. Cũng cần biết, đời sau phán xét thì dễ, ở vào hoàn cảnh đó mới biết, nhiều khi trong công có tội, trong tội có công!

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Mấy bãi Chữ thập, Châu Viên, v.v... là những bãi đá, không có mốc chủ quyền. Những chỗ nào có mốc chủ quyền thì Khựa nó không chiếm cụ ạ.
Hơn 200 năm trước những vị vua như Gia Long, Minh mạng ... hạn chế về phương tiện KHKT đã biết cắm mốc chủ quyền! Các triều đại sau này chắc thực thi chính sách tiết kiệm chất liệu làm bia mốc cụ nhỉ.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là ý của cụ, cụ nói ra nhé. Em có nói thế bao giờ đâu. Tranh luận với cụ hay lắm, em đang nhớ đến thằng cháu em học lớp 2.
Nguyên văn ý của cụ đấy ạ, ko phải Thái thì giờ thuộc về Tàu, đúng ý cụ còn gì.
Cụ tích cực tranh luận với thằng cháu lớp 2 thế nên kiến thức, quan niệm LS cụ rất rộng :D

Krupta

Xe điện
Hơn 200 năm trước những vị vua như Gia Long, Minh mạng ... hạn chế về phương tiện KHKT đã biết cắm mốc chủ quyền! Các triều đại sau này chắc thực thi chính sách tiết kiệm chất liệu làm bia mốc cụ nhỉ.
Hơn 200 năm trước đã ra đến đấy rồi mà còn không biết đường cắm mốc chủ quyền cho bằng hết, lại chỉ đi cắm mấy bãi đá lớn nên sau này bị Khựa, Phi với Mã chúng nó lợi dụng chiếm hết. Tội to đấy.

Krupta

Xe điện
Nguyên văn ý của cụ đấy ạ, ko phải Thái thì giờ thuộc về Tàu, đúng ý cụ còn gì.
Cụ tích cực tranh luận với thằng cháu lớp 2 thế nên kiến thức, quan niệm LS cụ rất rộng :D
Sao "nguyên văn" rồi lại "ý cụ" là dư lào? Nguyên văn thì cụ quất (quote) lại em xem. Em sẽ tranh luận theo kiểu vô nghĩa, ba lăng nhăng này với cụ cho đến khi nào mod đóng cái thớt này lại thì thôi.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Hơn 200 năm trước đã ra đến đấy rồi mà còn không biết đường cắm mốc chủ quyền cho bằng hết, lại chỉ đi cắm mấy bãi đá lớn nên sau này bị Khựa, Phi với Mã chúng nó lợi dụng chiếm hết. Tội to đấy.
Cắm nhiều nữa để cho đám hậu nhân bây giờ vừa được ăn (cướp) vừa được chửi, tội gì!

Krupta

Xe điện
Cắm nhiều nữa để cho đám hậu nhân bây giờ vừa được ăn (cướp) vừa được chửi, tội gì!
Thế nên mới mời Xiêm với Pháp vào bán luôn cho chúng nó, lãi hơn. Em sẽ tranh luận theo kiểu vô nghĩa, ba lăng nhăng này với cụ cho đến khi nào mod đóng cái thớt này lại thì thôi.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên mới mời Xiêm với Pháp vào bán luôn cho chúng nó, lãi hơn. Em sẽ tranh luận theo kiểu vô nghĩa, ba lăng nhăng này với cụ cho đến khi nào mod đóng cái thớt này lại thì thôi.
Thế cuối cùng được bán (với văn bản pháp lý cấp CP hẳn hoi) cho ai? :D

Krupta

Xe điện
Thế cuối cùng được bán (với văn bản pháp lý cấp CP hẳn hoi) cho ai? :D
Không biết. Ai bán, bán cho ai. cụ thử dẫn ra xem? Em đang rất rỗi. Mời cụ tiếp tục thở ra những câu vô nghĩa.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Không biết. Ai bán, bán cho ai. cụ thử dẫn ra xem? Em đang rất rỗi. Mời cụ tiếp tục thở ra những câu vô nghĩa.
Cụ tự tra kíu nhé.
E cũng đang rảnh, nhưng ko rảnh đến mức suốt ngày tra kíu mấy chuyện mà ai cũng biết giùm cụ :D