[Funland] Vì sao Gen Z thất nghiệp ngày càng nhiều?

aday84

Xe hơi
Dạ vâng, đồng ý. Ngoài những cách kiếm tiền như vậy thì ngoài kia còn nhiều cách kiếm tiền khác nữa.
Và ý em là từ "thất nghiệp", bao hàm nhiều ý nghĩa. Xã hội bây giờ khác xưa nhiều. Ngày càng tiến bộ và văn minh. Các bạn được giáo dục rất tốt. Rất nhiều bạn trẻ rất có trách nhiệm, ngay từ lúc sinh viên thôi đã kiến ra tiền tự trang trải được học phí lẫn chi phí cá nhân. Tính tự chủ, độc lập trong người rất cao.
Nên nhìn ngoài vào, các bạn ấy có vẻ là "lông bông, thất nghiệp". Nhưng thực ra các bạn ấy làm ra tiền, đồng tiền hợp pháp và tự trang trải được. Chứ không nhất thiết, là chỉ có một công việc ở công ty.
Đôi khi báo chí hay có những bài báo phê phán thái độ, tư duy của Gen Z. Em cho rằng không đúng, quá quy chụp. Nhiều doanh nhân-chủ doanh nghiệp, họ kiếm tiền dựa trên sự bóc lột nhân viên. Trốn thuế, chậm đóng BHXH, ép thêm giờ nhưng không được tính tăng ca, gian dối trong sản xuất...Thì những người này báo chí đâu có lên án.
Cho nên, những người trẻ họ giỏi, có ý chí như vậy là tốt, nên ủng hộ. Một xã hội có nhiều con người văn minh, tiến bộ như vậy thì tốt quá. Đất nước cần những con người như này.
Tôi đồng quan điểm, thực ra GenZ đang tạo ra động lực đột phá cho xã hội, và thay đổi góc nhìn của thế hệ cũ, GenZ giỏi hơn, thay đổi nhanh hơn, và cũng chịu nhiều áp lực của thời đại, chính các thế hệ cũ cũng đang loay hoay trước sự thay đổi nhanh của công nghệ và thời cuộc, GenZ có cách thích ứng của họ, sẽ có 2 bộ phận, nhóm 1 bắt nhịp kịp, nhóm 2 là chưa bắt nhịp được. Cần góc nhìn công bằng và tích cực hơn để giúp đỡ nhóm 2, chứ ko phải cách nhìn quy chụp, đổ lỗi thế hệ như hiện nay.

Nhimtiu

Xe container
Trường hợp như cụ thường rơi vào mấy kiểu là bố mẹ có điều kiện hoặc bản thân cụ tích lũy tư bản được nhiều lúc trẻ và hiện có thu nhập thụ động từ cho thuê nhà, thuê đất thì có thất nghiệp cũng chẳng xi nhê gì dù tuổi nào đi nữa. :)
Em lao động từ bé rồi cụ ạ nên k đi làm thì cũng phải hđ gì đó chứ nằm nhà thì ốm mất. Kiểu trẻ con k nghịch thì chỉ có ốm mí k nghịch thôi cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Tôi đồng quan điểm, thực ra GenZ đang tạo ra động lực đột phá cho xã hội, và thay đổi góc nhìn của thế hệ cũ, GenZ giỏi hơn, thay đổi nhanh hơn, và cũng chịu nhiều áp lực của thời đại, chính các thế hệ cũ cũng đang loay hoay trước sự thay đổi nhanh của công nghệ và thời cuộc, GenZ có cách thích ứng của họ, sẽ có 2 bộ phận, nhóm 1 bắt nhịp kịp, nhóm 2 là chưa bắt nhịp được. Cần góc nhìn công bằng và tích cực hơn để giúp đỡ nhóm 2, chứ ko phải cách nhìn quy chụp, đổ lỗi thế hệ như hiện nay.
Em thì thấy F1 nhà em đi học thấy bảo nhiều bạn ở lớp cũng giỏi lém, bọn nó làm việc theo nhóm và tranh luận ác, cung cách học tập cũng khác với đội 7x,8x cụ ạ.

bamboo.2019

Xe đạp
Gen Z cũng có dít, có dát. Em phải công nhận một số giỏi + nhạy thật, một số thì lười + thụ động (do ba mẹ bao bọc và định hướng cho hết)
Trong môi trường IT em làm thì thấy đa phần bây giờ thời gian gắn bó của các bạn rất ngắn, thường khoảng 1 năm là chuyển môi trường:
- Có thể kì vọng về công việc, môi trường, mức lương của các bạn cao nên nhảy việc là cách dễ lên lương nhất
- Thái độ trong công việc chưa được chuyên nghiệp, cái tôi được thể hiện nhiều hơn
Những bạn mà điều chỉnh được 2 cái này thì em vẫn thấy Oke, và có kết quả tốt trong cv cũng như lộ trình phát triển

hd-vt

Xe container
Em thì thấy F1 nhà em đi học thấy bảo nhiều bạn ở lớp cũng giỏi lém, bọn nó làm việc theo nhóm và tranh luận ác, cung cách học tập cũng khác với đội 7x,8x cụ ạ.
Hội trẻ thông minh, không biết dùng là kém và bảo thủ, sợ cái tôi "henri" bị bong. Nói thế cho ló vuông hehe.

Bandrock89

Xe đạp
Website
tinhdaulachampa.net
Các bác cứ chê genZ thế này thế nọ vậy sao không nhìn vào thời đại bây giờ khó kiếm việc làm thế nào. Nhiều người 35-40 tuổi kinh nghiệm đầy mình còn lo thất nghiệp nữa là bọn trẻ mới ra trường.
Mấy genz ra trường gặp đúng thời điểm kinh tế suy thoái như này em thấy thương chúng nó

tamtu34

Xe buýt
Các bác cứ chê genZ thế này thế nọ vậy sao không nhìn vào thời đại bây giờ khó kiếm việc làm thế nào. Nhiều người 35-40 tuổi kinh nghiệm đầy mình còn lo thất nghiệp nữa là bọn trẻ mới ra trường.
Mấy genz ra trường gặp đúng thời điểm kinh tế suy thoái như này em thấy thương chúng nó
GDP quý này tăng 7.4% cao phết nhỉ.

cuc_cu

Xe tăng
Bên cạnh những Gen Z rất giỏi thì cũng có tỉ lệ lớn Gen Z hiện rất loay hoay "với đời". Lí do dễ nhìn thấy là đội này quen sống trong môi trường thoải mái về cả vật chất và tinh thần nên khả năng chịu áp lực kém.

Cứ hễ đi làm chớm có áp lực là nó nghỉ, vậy nên ngày qua ngày những thứ tích cực đc tích lũy ít, sự trì trệ ngày càng nhiều hơn nên việc thất nghiệp, không tìm kiếm đc môi trường phù hợp là điều hiển nhiên.

DidiLe

Xe container

29L7822

Xe hơi
Em thấy thế hệ nào thì cũng như vậy thôi, người giỏi, chăm thì vẫn cứ giỏi còn người lười, dốt thì sẽ cũng vẫn như thế.

Diep1979

Xe container
Thời nào chả có người nọ, người kia.
Nhưng thời 7x, 8x việc làm xin khó nên họ trân trọng từng cơ hội và sự ổn định nghề nghiệp hơn.
Thế hệ này tiến chậm nhưng chắc

9x và genz thì cơ hội nghề nghiệp nhiều, nhẩy nhiều chỗ để có cv và cân lương dễ hơn.
Mặt trái là nhanh lên lương nhưng lại không làm việc nào ra hồn. Chưa kể săn đầu người có số nhau hết nên tra lý lịch cũng dễ.
Tựu chung thế hệ 9x và genz không có tư duy làm bền như 7x, 8x

Over40

Xe tải
Em thấy thế hệ nào thì cũng như vậy thôi, người giỏi, chăm thì vẫn cứ giỏi còn người lười, dốt thì sẽ cũng vẫn như thế.
Cái này thì đúng cụ ạ và vẫn sẽ đúng.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
trách cứ các cháu nó làm gì, chỉ đường cho chúng nó đi

dangkyhihihi

Đi bộ
Xã hội phân công lao động, đói thì đầu gối phải bò trừ khi được bố mẹ chở che suốt đời

PDlong

Xe điện
Giờ nhiều bạn deal lương hơi ngáo giá nên thất nghiệp vài ba tháng là chuyện bt ; đến khi đói tự khắc đầu gối cũng phải bò hết

Kinnnnn

Xe buýt
Nói tới 1 thế hệ gen Z thì rộng quá, khó phán

Bumthoithoi

Xe hơi
Đông quá ---> Đói thối mồm ----> anh em tổ chức cầm súng chiến đấu như ở trung đông thôi! San bằng đi lại đầy việc để làm! Kệ chúng nó đê đói quá là sẽ phang nhau thôi! Em làm kỹ thuật bên mảng xây dựng mà giờ tuyển dụng mà chả GenZ nào muốn làm ạ! Ae genZ bảo chạy Grap tiền tươi và nhiều hơn còn đâu kệ m.ẹ nó mục tiêu với hoài bão nghề ngỗng nọ kia nhức cái đầu!

Chỉnh sửa cuối:

kudo108

Đi bộ
Đông quá ---> Đói thối mồm ----> anh em tổ chức cầm súng chiến đấu như ở trung đông thôi! San bằng đi lại đầy việc để làm! Kệ chúng nó đê đói quá là sẽ phang nhau thôi! Em làm kỹ thuật bên mảng xây dựng mà giờ tuyển dụng mà chả GenZ nào muốn làm ạ! Ae genZ bảo chạy Grap tiền tươi và nhiều hơn còn đâu kệ m.ẹ nó mục tiêu với hoài bão nghề ngỗng nọ kia nhức cái đầu!
thế là cứ khi nào đông dân thì lại lùa ra cầm súng à bác, chắc bên TQ sắp bem mình rồi đấy, thất nghiệp tận chục triệu lận.

Bumthoithoi

Xe hơi
thế là cứ khi nào đông dân thì lại lùa ra cầm súng à bác, chắc bên TQ sắp bem mình rồi đấy, thất nghiệp tận chục triệu lận.
Vấn đề là đói, đông chỉ là nguyên nhân thôi! Khi đói rồi thì xả nhau ra mà chén Cụ ah! Trái đất này chắc phải có vài vòng lặp văn mình rồi ấy chứ!