[Funland] Vì sao Gen Z thất nghiệp ngày càng nhiều?

MyMac

Xe điện
T

Thế thì phụ huynh 7x giáo dục con sai lầm, làm hỏng nghị lực và sự nghiệp của con rồi.
Cực kỳ sai lầm cụ ạ. Bọn trẻ giờ lười biếng làm việc, dù là việc nhà. Mọi việc đổ hết lên đầu cha mẹ. Xong đến lúc quá tải thì cha mẹ chỉ còn biết kêu trời mà thôi. Tất nhiên cũng có những trường hợp khác. Nhưng mà rất nhiều gia đình mà đứa con như các bố trẻ mẹ trẻ trong gia đình. Lười thối thây thậm chí đến bữa ăn còn phải hò như hò đò mới xuống. Những đứa con như thế còn lâu chúng mới ra đường kiếm tiền.

yadih

Xe máy
Cái bọn gen Z ăn mặn lái khai giá áo túi cơm này là lũ nhố nhăng. Nên kệ mẹ chúng nó chờ đến 30 tuổi trở ra hãy tuyển dụng. Chỉ nên tuyển người từ 30 tuổi trở lên =)).

namelis

Xe hơi
Có câu: “Hard times create strong men, strong men create good times, good times create weak men, and weak men create hard times.”
Cháu nghĩ genz cũng chỉ là một mắt xích trong dòng chảy của thời đại thôi.

tiwata

Đi bộ
Cực kỳ sai lầm cụ ạ. Bọn trẻ giờ lười biếng làm việc, dù là việc nhà. Mọi việc đổ hết lên đầu cha mẹ. Xong đến lúc quá tải thì cha mẹ chỉ còn biết kêu trời mà thôi. Tất nhiên cũng có những trường hợp khác. Nhưng mà rất nhiều gia đình mà đứa con như các bố trẻ mẹ trẻ trong gia đình. Lười thối thây thậm chí đến bữa ăn còn phải hò như hò đò mới xuống. Những đứa con như thế còn lâu chúng mới ra đường kiếm tiền.
Em cũng thấy nhiều gia đình quá chiều chuộng con trẻ và khiến chúng nó ỷ lại. Bọn trẻ nhà em thì tuần rửa bát 3-4 lần, lau nhà 3/4 lần. Lớp 6 và 4. Phải tự bảo ban thỏa hiệp với nhau 😂😂😂😂

C0c0

Xe tải
Con ông bạn em học nghề tiện nguội cnc từ năm lớp 7- vì nó k thích học phổ thông, giờ 2 mấy tuổi, tuổi nghề chục niên, đứng máy chính các xưởng mê lắm, gạ nó chuyển lương cao mà nó làm việc trung thành với 1 xưởng lâu năm. Kiếm tốt.
Đi làm sớm, biết cách tích lũy thì bây giờ có vốn kha khá rồi.

dhh2906

Xe tải
Quan sát nhanh thì có thể thấy gen Z trở đi là con của 8x, 9x nên dc trưởng thành trong môi trường về cơ bản là no đủ, tiện nghi, bớt khổ so với trc. Do đó khi bị ném ra đời kiếm tiền thì sẽ khá sốc với mức lương hiện hành. Đội có bằng cấp thì k bàn, còn lại lao động phổ thông ở Hanoi, 25k/h, hoặc grab bike chạy nổi hạch bẹn ngày kiếm dc tb cỡ 300k-400k. Trong khi chi phí đắt đỏ nên sẽ sinh ra tâm lý ngại đi làm, sợ đi làm vì vất vả mà k đủ tiêu. Rồi có người iêu, đi chơi đi bời nữa thì đi làm về ông bà già phải bơm ngược tiền lại chứ k thì ế ;))
Ý cụ em thấy đúng là vấn đề tình trạng kinh tế xã hội hiện nay phát triển hơn nên lứa 9x-0x bố mẹ gia đình ổn rồi nên chỉ những bạn năng động tự chủ mới xông pha làm việc hơn. Còn có khó khăn là các bạn ấy sẵn sàng nghỉ việc ở nhà chờ cơ hội.
Và thêm lý do thay đổi cơ cấu kinh tế ngành nghề có nhiều công việc thương mại kinh doanh tự do mà ko quá vất vả cũng có thể kiếm được thu nhập đủ chi tiêu, bằng hoặc còn hơn thu nhập từ lương nhân viên ở các công ty đang tuyển dụng, nên lớp trẻ ít và ko có nhu cầu đi tìm việc làm ở các công ty truyền thống.

cha biet chi

Xe điện
Con ông bạn em học nghề tiện nguội cnc từ năm lớp 7- vì nó k thích học phổ thông, giờ 2 mấy tuổi, tuổi nghề chục niên, đứng máy chính các xưởng mê lắm, gạ nó chuyển lương cao mà nó làm việc trung thành với 1 xưởng lâu năm. Kiếm tốt.
Dạ cái nghề này hơi bẩn tí thôi.đam mê yêu nghề cũng ổn.e làm mấy năm rồi.muốn thay đổi.

FECO_X3

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.botietkiemxang.com
Cty e lv trước có e genz làm admin kiêm phụ trách khoản ăn vặt cty như chè, hoa quả, sữa chua… cứ hôm nào e nó dỗi bị mắng do lv ko để ý, ất ơ xao nhãng cv là y như cuối tuần ko có đồ ăn. Cả cty mốc mồm 😁

dhh2906

Xe tải
Nếu tỉ lệ thất nghiệp cao thì là do nhà nc và nền kte. Vì nhu cầu lao động, lượng việc làm đc tạo ra thấp hơn cung chứ ko phải vì chúng nó lười hay thiếu kỹ năng.
Còn nếu phân tích là với tỉ lệ thất nghiệp cao (do kte kém) thì những đối tượng nào sẽ khó tìm việc, lúc đó mới bàn đến nguyên nhân do bọn thất nghiệp là lười lao động, hay thiếu kỹ năng...
Phân tích kiểu GenZ tỉ lệ thất nghiệp cao do chúng nó thế này thế kia là cực kỳ buồn cười, nếu như thế phải quay về phân tích tình hình kte vĩ mô VN và thế giới, chính sách của nhà nước...
Nói chung bài phân tích có cách đặt vde đã sai ngay từ đầu.
Mượn tiêu đề chúng ta nói chuyện mở rộng về đề tài này thôi cụ, chứ ko nên quan tâm bài báo trích dẫn.
E thấy hiện giờ báo chí rất hiếm có các bài viết sâu sắc, xác thực, có tính nghiên cứu khảo sát thực tế.

Smile1102

Xe container
Mượn tiêu đề chúng ta nói chuyện mở rộng về đề tài này thôi cụ, chứ ko nên quan tâm bài báo trích dẫn.
E thấy hiện giờ báo chí rất hiếm có các bài viết sâu sắc, xác thực, có tính nghiên cứu khảo sát thực tế.
Thời nào cũng thế mà, cứ bảo GenZ các kiểu nghe hơi kỳ thị. Cty em 45-50 nvien, ngoài bạn giám đốc ra thì toàn 98-99 trở đi tới các bạn intern đang chuẩn bị tốt nghiệp. Chúng nó làm việc rất kinh, overtime bthuong mà nhàn là ko chịu đc, có cả đh và cao đẳng cũng các trường vừa vừa thôi ko phải cao sang gì (Bưu chính, giao thông, FPT U và Politechnique, Đh công nghiệp)
Lương mới ra trường tầm 8-10tr thôi, có thêm thưởng tầm 20% lương nữa. Tuy nhiên chúng nó đc dạy, giao việc vừa sức, cụ thể, hiểu đc vai trò của mình trong tổ chức (ví dụ mình chậm là ảnh hưởng tiến độ dự án ngay). Khách hàng khó tính nên phải đi đúng giờ...Có đứa chuyển qua cty khác mà nhàn quá nên lại quay lại.
Đều thấy trai xinh gái đẹp, đa tài, dám thể hiện bản thân (ví dụ ngay cả kiểu tóc xanh đỏ tím vàng) năng lượng tích cực hơn mình hồi xưa.
Nói chung cty cũng có văn hóa lviec, tuyển dụng kỹ càng (nhất là thái độ làm việc) nếu ko phù hợp thì cho nghỉ sớm (rất hiếm) vậy nên thấy chúng nó cũng gắn bó, vui vẻ, yêu cty.

Smile1102

Xe container
Còn cty em làm thuê (big 4) thì các em siêu giỏi, TA như máy, chơi hết mình (đi đu idol cả đám 10 đứa rủ nhau đi Sing...), làm việc hết sức (12h đêm khéo vẫn họp) và cũng tài năng, đứa thì khéo tay, đứa thì hát hay nhảy giỏi, có đứa thì làm founder cty gọi đc vốn đầu tư từ quỹ luôn...
Cháu ruột em 98, làm việc cũng 15-16h một ngày, giàu gấp mấy lần em.
Nên đừng có nhìn một vài con sâu rồi kết luận cả thế hệ.
Tuy nhiên chúng nó sẽ sòng phẳng hơn (hết giờ là nghỉ), kén chọn hơn (ko hợp là thôi) vì có nhiều cơ hội hơn thế hệ chúng ta.

zaiwaz123

Xe điện
Mỗi người một quan điểm khác nhau, không đi làm dưới con mắt người này là thất nghiệp, dưới con mắt người khác là chọn việc.
Chẳng có mẫu số nào giống nhau nhiều người ao ước có công việc để có cái bỏ vào mồm nhưng người khác thì ngược lại,
Góc nhìn của Gen Z khác với những người nhiều tuổi hơn chúng nhưng đôi khi không phải cái gì người nhiều tuổi cũng đúng.