[Funland] Vì sao em đã từ bỏ hoàn toàn vnExpress?

xedieu

Xe cút kít
cụ đọc còm cũng nên bỏ vài phút ra nghĩ đã. Em thấy còm tương đối ngắn gọn dễ hiểu, khả năng cụ chưa hiểu. Để em diễn giải ra vậy: Thớt này của cụ cũng là một dạng tạo war, tăng traffic kiếm vodka chứ còn gì:) cụ thích đọc thông tin chuẩn, chính thống,ko muốn bị khó chịu vì bài bản lèo lái của ban biên tập, ko có dăm ba cái comment dạng seeder, đều do máy móc chatbot nó tự còm theo kịch bản thì cụ nên đọc báo nhân dân, cho nó chuẩn chỉ ko bị khó chịu ko có seeder ko có war chê bai kích bác:)
Cụ chịu khó đọc nhé
Khổ, cụ vẫn không hiểu à! 😂

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề...
sáng ra mà đọc tin này chả sướng chổng m ông lên ấy chứ.

Chế thiết bị biến nước thành nhiên liệu chạy xe

TP HCMHệ thống tách nước thành nhiên liệu để thay thế xăng được anh Viễn Hân chế trong một năm, chi phí làm ra sản phẩm khoảng 12 triệu đồng.

Phải nói trong số các báo điện tử thì vnExpress khá ổn, trước đây em đặt nó làm trang chủ mặc định luôn. Tuy nhiên, riêng cái chuyên mục Ô tô - Xe máy thì càng ngày em càng thấy khó chịu đối với phần ý kiến độc giả.

Có dư luận trong giới nói là: Mấy tay PV (phụ trách chuyên mục đó) tự “thẩm du” bịa ra các comment để mồi cho độc giả cãi nhau. Có người lại nói là nhân sự quản lý mục đó luôn khuyến khích các comment gây “war”… nhằm tăng tương tác (traffic).

Thời gian gần đây, mỗi khi đọc bài viết, rồi xem xuống phần comment, thì em thấy nội dung các độc giả tranh luận khá nghèo nàn (về giá trị kiến thức) nhưng mức độ “toxic” về tâm lý thì rất đậm đặc.

Do càng ngày em càng thấy vnExpress gia tăng liều lượng cho cái “chiêu trò” đó, nên em quyết định tẩy chay luôn vnExpress chứ không chỉ riêng chuyên mục đó. Cũng được tầm gần 2 tháng rồi.

Có thể không ít cụ cho rằng như vậy là cực đoan, không thích thì đừng đọc comment hoặc bỏ qua mục Ô tô là được rồi. Nhưng em coi việc đó chính là một cách bày tỏ quan điểm. Cũng đắn đo mãi em mới post lên đây (vì OF là diễn đàn chuyên về ô tô mà)!
Toàn "nhặt" những tin từ nước ngoài, ví dụ giá xe, ví dụ chất lượng, lựa chọn xe... dịch thì xài google nhưng biên tập không kỹ ...
viết linh tinh định hướng , quảng cáo thì bét nhè , mấy năm rồi em chả đọc mấy trang như thế
Tàu nhanh nó hơn các báo mạng khác là cho bình luận.
Những mục đông độc giả bình luận nhất:
- Ô tô, Xe máy
- Bóng đá, Tenis
- Tâm sự tình yêu, gia đình...

NHƯNG KHỐN NẠN NHẤT LÀ:
Chúng nó tạo ra các nick ảo seeder chém ngược dòng khích đểu làm cho độc giả sôi máu lên vào cãi nhau để tăng view...và các cmt của độc giả bị chúng nó kiểm soát...cái nào ko vừa tai là chúng nó ko cho đăng.
Điển hình mấy con bệnh:
- Ô tô: dcmtrieu
- Bóng đá: PhamphuongNam
- Tenis: Minhtri19091989..., Goat tự phong, Chú Ba...
:))

bearbie

Xe điện
Tàu nhanh nó hơn các báo mạng khác là cho bình luận.
Những mục đông độc giả bình luận nhất:
- Ô tô, Xe máy
- Bóng đá, Tenis
- Tâm sự tình yêu, gia đình...

NHƯNG KHỐN NẠN NHẤT LÀ:
Chúng nó tạo ra các nick ảo seeder chém ngược dòng khích đểu làm cho độc giả sôi máu lên vào cãi nhau để tăng view...và các cmt của độc giả bị chúng nó kiểm soát...cái nào ko vừa tai là chúng nó ko cho đăng.
Điển hình mấy con bệnh:
- Ô tô: dcmtrieu
- Bóng đá: PhamphuongNam
- Tenis: Minhtri19091989..., Goat tự phong, Chú Ba...
:))
Tui hay xem mục bóng đá mà có thấy phamphuongnam mấy đâu bác. Có thằng cha Lê Tùng chuyên chê đội tuyển VN và cầu thủ hagl. Mức độ độc hại không hơn các bác Of chê là mấy 🤣 . chỉ bực nhất là bđ với tennis cứ có 2 phe vào chửi nhau, messi vs ronaldo và Federer vs Djokovik.

Tui thì chưa hiểu các bác dựa vào đâu nói seeder. Giả sử có những người comment độc hại như thế thật thì các bác muốn VnExpress làm gì: block họ hết à? 1 mặt thì kêu thiếu dân chủ suốt ngày kiểm duyệt, 1 mặt thì bảo sao không chặn mấy thằng hay cãi nhau.

Tui mà còn xem foxnews cũng vì nó mở bình luận còn cnn thì không. Kéo phần comment của nó cũng mỏi tay, toàn chửi nhau chí chóe, mà nói rất nặng. Tuy nhiên lướt qua để xem xu thế cũng vui lắm. Hồi trump mới thua thì phải trên 70% vào bảo gian lận. Đến 2 năm sau thì thằng nào còn nói gian lận là có thằng khác chửi ngay.

Nói chung là suy bụng ta ra bụng người. VnExpress hay fox thì tui cũng đều có bình luận, và nếu k0 phải mấy câu chê trách nhà nước (VnExpress) thì đều được đăng cả, chưa thấy định hướng chỗ nào.

quandaica2001

Xe tải
Em đọc báo này từ những năm 2003, nhanh thật.Ngày ấy báo này với báo Viêtnamnet là em hay đọc,giờ nhiều cái đọc quá nên cũng nhạt dần.

Wakeup

Xe điện
Báo VNE thì em bỏ đọc cách đây vài năm rồi. Thi thoảng ngớ ngẩn vào trang đọc tin của nó thi y như rằng thối như mứt.
Toàn vứt xương ra cho ch.ó cắn nhau, tạo war cho chửi nhau (mà ch.ó ở đây là các độc giả, là mình chứ ai).

drgrace

Xe đạp
Em thì hay đọc Tàu nhanh, nguồn thông tin cũng tin cậy và không câu view như báo khác. Comment thì ít khi đọc.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Báo giờ em chỉ thỉnh thoảng lướt ngoisao.net thôi vì nó cóa nhiều ảnh :))

ATM

Xe buýt
Em thấy các cụ bên thớt chiến tranh thích trang này nhất. ;;)

xukthal

Xe lăn

xukthal

Xe lăn
Tui hay xem mục bóng đá mà có thấy phamphuongnam mấy đâu bác.
Thế bác ít xem thôi, mục bóng đá thằng ý nó khuấy đảo chiến tranh Si-Rô, Baccar-Real kinh lắm :)) Nhưng có vẻ lâu lâu mọi người nhận ra bản chất nên giờ nó lại chuồn rồi :))

Gagarose

Xe điện
Tui hay xem mục bóng đá mà có thấy phamphuongnam mấy đâu bác. Có thằng cha Lê Tùng chuyên chê đội tuyển VN và cầu thủ hagl. Mức độ độc hại không hơn các bác Of chê là mấy 🤣 . chỉ bực nhất là bđ với tennis cứ có 2 phe vào chửi nhau, messi vs ronaldo và Federer vs Djokovik.

Tui thì chưa hiểu các bác dựa vào đâu nói seeder. Giả sử có những người comment độc hại như thế thật thì các bác muốn VnExpress làm gì: block họ hết à? 1 mặt thì kêu thiếu dân chủ suốt ngày kiểm duyệt, 1 mặt thì bảo sao không chặn mấy thằng hay cãi nhau.

Tui mà còn xem foxnews cũng vì nó mở bình luận còn cnn thì không. Kéo phần comment của nó cũng mỏi tay, toàn chửi nhau chí chóe, mà nói rất nặng. Tuy nhiên lướt qua để xem xu thế cũng vui lắm. Hồi trump mới thua thì phải trên 70% vào bảo gian lận. Đến 2 năm sau thì thằng nào còn nói gian lận là có thằng khác chửi ngay.

Nói chung là suy bụng ta ra bụng người. VnExpress hay fox thì tui cũng đều có bình luận, và nếu k0 phải mấy câu chê trách nhà nước (VnExpress) thì đều được đăng cả, chưa thấy định hướng chỗ nào.
Không chỉ mấy câu động chạm chính trị đâu
Nhiều comment nó phân biệt đối xử, của những tay comment tạo war bên trên thì nó cho đăng còn của người đọc phản bác thì chúng nó cắt cúp không cho đăng hoặc đăng giản lược lại từ ngữ không còn tính tranh luận
Nó có tạo war cũng ok, nhưng nó phải công bằng để cho tranh luận, đằng này nó dìm ép các comment ngược hướng với bọn lèo lái câu view

Thằng Lê Tùng kể trên comment rất là tiêu cực, gây mất đoàn kết nhưng mà nó vẫn cho đăng còn người đọc phản bác thì nó lược bỏ

--Lamborghini--

Xe cút kít
E đọc báo trên này vừa nhanh mà chọn lọc.
Cái gì hót vào có thớt ngay, lại được chém giò nữa :)