[Funland] Vì sao em đã từ bỏ hoàn toàn vnExpress?

hoang26

Xe tăng
Phải nói trong số các báo điện tử thì vnExpress khá ổn, trước đây em đặt nó làm trang chủ mặc định luôn. Tuy nhiên, riêng cái chuyên mục Ô tô - Xe máy thì càng ngày em càng thấy khó chịu đối với phần ý kiến độc giả.

Có dư luận trong giới nói là: Mấy tay PV (phụ trách chuyên mục đó) tự “thẩm du” bịa ra các comment để mồi cho độc giả cãi nhau. Có người lại nói là nhân sự quản lý mục đó luôn khuyến khích các comment gây “war”… nhằm tăng tương tác (traffic).

Thời gian gần đây, mỗi khi đọc bài viết, rồi xem xuống phần comment, thì em thấy nội dung các độc giả tranh luận khá nghèo nàn (về giá trị kiến thức) nhưng mức độ “toxic” về tâm lý thì rất đậm đặc.

Do càng ngày em càng thấy vnExpress gia tăng liều lượng cho cái “chiêu trò” đó, nên em quyết định tẩy chay luôn vnExpress chứ không chỉ riêng chuyên mục đó. Cũng được tầm gần 2 tháng rồi.

Có thể không ít cụ cho rằng như vậy là cực đoan, không thích thì đừng đọc comment hoặc bỏ qua mục Ô tô là được rồi. Nhưng em coi việc đó chính là một cách bày tỏ quan điểm. Cũng đắn đo mãi em mới post lên đây (vì OF là diễn đàn chuyên về ô tô mà)!
bọn chó lợn này còn công khai ăn tiền để buff coin cho bọn cá mập coin luôn.
Dạo trước bọn nó liên tục đưa tin tốt về coin để dụ dân đen vào mua coin đúng đỉnh, em comment bóc trần sự thật thì bọn nó xoá, nhưng comment dụ gà thì bọn nó lại cho đăng.
Giờ thị trường down trend thì mấy tin bài dụ mị dân đen cũng hết đăng luôn.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Báo mạng chả biết xem trang nào nên em toàn vào Zing hoặc Vnexpress. Vnexpress thì có đặc sản bình luận gây war ở mục thể thao và xe cộ (em hay vào nên biết). :D

Napolong

Xe điện
Nếu nói về tính khách quan & chất lượng em nghĩ Tuoitre & Vne vẫn là đứng đầu rùi.

Có chức năng truyền thống là phản ánh xã hội. Khi xuất hiện Internet, các nhu cầu nhanh, chính xác, có nội dung sẽ ân sẻ bớt với các kênh tham khảo khác.

Báo chí còn có một kho báu nữa là dẫn dắt và định vị xã hội vào các vấn đề cốt lõi, tích cực.

Cái này tự nhiên luôn đúng. Giống như báo in có ngần ý trang, ngần ý chữ thì chọn viết cái gì, chủ đề gì. Sang trang tin, đó là thời giờ của độc giả. Ai cũng chỉ có hữu hạn thời gian xem - đọc. Người ta xem thứ họ quan tâm và không bị cho vào mắt tin nhảm, ít giá trị, giật gân, tiêu cực nhiều,...

Còn nếu chỉ theo view, like thì giống kiểu Beat, Tiktok, vô hình chung phần tích cực sẽ ít và khó tìm hơn những thứ ít giá trị, tiêu cực.

Chỉnh sửa cuối:

starview

Xe tăng
Ngoài ra Báo này hình như là báo đc đọc nhiều nhất ở nước ngoài đấy cụ nhé. Nên từ đó hiểu rằng họ đang phục vụ ai là chính.
Cháu cũng bỏ từ lâu rồi. Có vietnamnet là còn khá hơn
Sang TQ chỉ dùng được Zalo và đọc được báo này thôi.

NGC

Xe tăng
Phải nói trong số các báo điện tử thì vnExpress khá ổn, trước đây em đặt nó làm trang chủ mặc định luôn. Tuy nhiên, riêng cái chuyên mục Ô tô - Xe máy thì càng ngày em càng thấy khó chịu đối với phần ý kiến độc giả.

Có dư luận trong giới nói là: Mấy tay PV (phụ trách chuyên mục đó) tự “thẩm du” bịa ra các comment để mồi cho độc giả cãi nhau. Có người lại nói là nhân sự quản lý mục đó luôn khuyến khích các comment gây “war”… nhằm tăng tương tác (traffic).

Thời gian gần đây, mỗi khi đọc bài viết, rồi xem xuống phần comment, thì em thấy nội dung các độc giả tranh luận khá nghèo nàn (về giá trị kiến thức) nhưng mức độ “toxic” về tâm lý thì rất đậm đặc.

Do càng ngày em càng thấy vnExpress gia tăng liều lượng cho cái “chiêu trò” đó, nên em quyết định tẩy chay luôn vnExpress chứ không chỉ riêng chuyên mục đó. Cũng được tầm gần 2 tháng rồi.

Có thể không ít cụ cho rằng như vậy là cực đoan, không thích thì đừng đọc comment hoặc bỏ qua mục Ô tô là được rồi. Nhưng em coi việc đó chính là một cách bày tỏ quan điểm. Cũng đắn đo mãi em mới post lên đây (vì OF là diễn đàn chuyên về ô tô mà)!
10 năm về trước. Cũng trong mục ôtô. Em viết comment góp ý về thông số bài báo review chiếc xe của hãng Ford. Vì nhà báo viết sai bét he he
Bác biết sao không? Góp ý của em không hiện. Mà bài báo sửa lại y chóc bài góp ý của em
Từ đó . Em xem nó là lá cải he he

Ngocanhqn

Xe buýt

Cụ nên đọc báo nhân dân cho chuẩn

NguyenAnhPhan

Xe container
Em bỏ nó, cả dantr nhiều năm nay rồi. Suốt ngày TW với cờ búa lú xua....còn nói đến dân thì....tại bọn đen đỏ tất...
- Ngay cả thời sự trên vtv : hôm nọ nói đến đề tài "bạo lực học đường" - Cấm thấy nhắc trách nhiệm của nhà trường, xã hội, luật...mà đẩy sang cho gia đình, phụ huynh tất. Nghe mà. Tắt luôn.

TN1805

Xe điện
VNExpress là báo điện tử tốt nhất VN rồi ( trừ mục Tâm sự ).

Nếu các cụ xem báo điện tử Dân Trí còn tệ hơn....đầy các lỗi ngẫn ngẫn, kiểu như này:

Tít bào báo "
Những chiếc xe chạy hơn 4 vạn km vẫn "không chịu hỏng"
....nghe đã thấy PV viết bài chưa bao giờ đi xe ô tô....ngẫn quá mức....=))

Tít thì giật như vậy....cũng ngẫn, nhưng nội dung lại liệt kê toàn các xe chạy 400k km....tức là PV không có khái niệm 400k km = 40 vạn km ( như cách nói của dân đi xe ô tô )....ngẫn x3....=))

xukthal

Xe lăn
Tàu nhanh nó hơn các báo mạng khác là cho bình luận.
Những mục đông độc giả bình luận nhất:
- Ô tô, Xe máy
- Bóng đá, Tenis
- Tâm sự tình yêu, gia đình...

NHƯNG KHỐN NẠN NHẤT LÀ:
Chúng nó tạo ra các nick ảo seeder chém ngược dòng khích đểu làm cho độc giả sôi máu lên vào cãi nhau để tăng view...và các cmt của độc giả bị chúng nó kiểm soát...cái nào ko vừa tai là chúng nó ko cho đăng.
Điển hình mấy con bệnh:
- Ô tô: dcmtrieu
- Bóng đá: PhamphuongNam
- Tenis: Minhtri19091989..., Goat tự phong, Chú Ba...
:))
Đây là bằng chứng em thu thập được bọn Tàu nhanh nó đạo diễn để gây thị phi câu view, cùng 1 Account Minhtri19091989 nhưng 2 còm là 2 giọng Bắc Nam khác hẳn nhau:

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com

cụ xem chuyên mục oto trong đó làm gì, có chuyên ngành như diễn đàn đâu :D. Còn ở đầu cũng có đội thợ cầy thuê chuyên support tăng tương tác, giả người dùng

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
cụ xem chuyên mục oto trong đó làm gì, có chuyên ngành như diễn đàn đâu
Thì em cũng đọc toàn bộ các mục thôi mà. Nhưng cái mà em muốn nói đến là thủ đoạn mất dạy của những đứa ở chuyên mục đó cũng như sự dung túng (chiến lược?) của BBT.

cusao

Xe lăn
Ủng hộ nhiệt liệt ! Ủng hộ nhiệt liệt !!!...
Không thích bỏ luôn, kinh tế thị trường là phải thế !

xukthal

Xe lăn

xukthal

Xe lăn
Chưa kể cái thằng Phạm Phương Nam bên bóng đá cực kỳ mất dạy, lúc đầu nó giả vờ Fan Cr7 công kích, dìm hàng Si lùn rất ác :)) Fan Si cú thằng này lắm.
Đùng cái, hồi Si lùn chuyển sang PSG thì nó trở mặt 180 độ, quay ra khen Si lùn này nọ kiểu như trước giờ nhìn nhầm người <= Fan Si cảm động rụng cả trứng vào like ầm ầm :))
Xong đến khi đá Copa America nó lại quay ngoắt 180 độ chửi bới Si lùn, Fan Si lại xông vào chửi nó =))

xedieu

Xe cút kít
Tml này..à quên ...bọn ml này nó chọc tức độc giả khá hiệu quả cụ ạ :)) Ai mà sa vào bẫy tranh luận với nó thì ăn ngủ ko yên =))
Chuẩn luôn cụ ạ. Cứ 5p lại nhấn F5 một lần xem tình hình như thế nào nữa, traffic tăng vù vù! 😂

nhanh33

Xe buýt
Báo vnexpress đọc cho nó có thông tin còn cụ hiểu sao là tùy cụ, thường các tin đọc lấy phần đầu còn phần cuối là bình luận hay dẫn dắt của phóng viên, cụ không thích thì đừng đọc phần đấy nữa. Tàu nhanh là báo mạng đầy đủ và cập nhật nhất các thông tin VN và TG, không có báo nào tiếng việt nhiều tin như nó đâu cụ. Trên FB hay mạng các xã hội khác toàn tin lăng nhăng câu view hoặc không được kiểm chứng thôi cụ ơi,

xedieu

Xe cút kít
Báo vnexpress đọc cho nó có thông tin còn cụ hiểu sao là tùy cụ, thường các tin đọc lấy phần đầu còn phần cuối là bình luận hay dẫn dắt của phóng viên, cụ không thích thì đừng đọc phần đấy nữa. Tàu nhanh là báo mạng đầy đủ và cập nhật nhất các thông tin VN và TG, không có báo nào tiếng việt nhiều tin như nó đâu cụ. Trên FB hay mạng các xã hội khác toàn tin lăng nhăng câu view hoặc không được kiểm chứng thôi cụ ơi,
Google News vẫn hơn đấy cụ. Facebook thì ai lại lên đọc tin trên đó làm gì.

Ngocanhqn

Xe buýt
Cụ đã vào thớt thì bỏ ra vài phút đọc và nghĩ trước khi còm. Em không cho rằng em viết khó hiểu lắm! 😅
cụ đọc còm cũng nên bỏ vài phút ra nghĩ đã. Em thấy còm tương đối ngắn gọn dễ hiểu, khả năng cụ chưa hiểu. Để em diễn giải ra vậy: Thớt này của cụ cũng là một dạng tạo war, tăng traffic kiếm vodka chứ còn gì:) cụ thích đọc thông tin chuẩn, chính thống,ko muốn bị khó chịu vì bài bản lèo lái của ban biên tập, ko có dăm ba cái comment dạng seeder, đều do máy móc chatbot nó tự còm theo kịch bản thì cụ nên đọc báo nhân dân, cho nó chuẩn chỉ ko bị khó chịu ko có seeder ko có war chê bai kích bác:)
Cụ chịu khó đọc nhé