[Funland] Về vụ xe Mec GLA nữ lái đâm liên hoàn Xuân Thủy hôm nay

Civic to Merc.

Xe container
Nạn nhân nữ trong vụ này có vẻ nặng với đa chấn thương, hy vọng ko sao ko thì e Hà này khốn rồi.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Số tự đông nào chả vậy hở cụ, đèn đỏ ko về N thì cứ giữ chân phanh thôi.

Merc dòng này số của nó muốn P chỉ cần bấm nhẹ nút trên cần số hay chuyển D, N, R là gạt nhẹ như gạt cái công tắc ấy nên cái hold cụ mô tả e thấy là lạ, ko cần thiết :P
Thế cụ ko hiểu rồi, Hold là phanh tạm thời ko cần đạp phanh nữa nhưng số vẫn ở D nhé (mục đích là khỏi mỏi chân phanh), đi tiếp cần phải dấn ga mạnh tý, Mẹc mới có.

Trai Họ Sở

Xe máy
Xe Mẹc có tính năng "Hold" tức là dừng đèn đỏ nhấn mạnh phanh thì chuyển sang Hold mà ko cần chuyển cần số về N hay P. Lúc đi chỉ cần dấn ga hơi mạnh tý là đi...đỡ phải về số khi dừng đèn đỏ. Em nghi em gái sd tính năng này và dấn quá mạnh khi tiếp tục đi...
Xe máy giờ có cái idle mode em cũng kinh, ko để ý éo biết tắt máy chưa, nhỡ tay là bỏ mẹ :)

Civic to Merc.

Xe container
Tính năng hỗ trợ lên dốc thì phải, tuy nhiên dùng cái này không quen khá nguy hiểm :|
Hỗ trợ khởi hành ngang dốc thì e nghĩ nó phải có độ nghiêng nó mới tác dụng chứ. Tức là sau khi nhả phanh thì nó làm trễ 1-2 giây j đó đợi ga mới chính thức cắt phanh ra ấy. Chắc ko phải hỗ trợ cho đèn đỏ này.

Trang điểm Tử thi

Xe container

khanhnguyen09

Xe container

Merc dòng này số của nó muốn P chỉ cần bấm nhẹ nút trên cần số hay chuyển D, N, R là gạt nhẹ như gạt cái công tắc ấy nên cái hold cụ mô tả e thấy là lạ, ko cần thiết :P
Chưa đi xe này nên ko biết, nhưng tính năng hold như mợ trang nói có vẻ ko cần thiết, vị dừng đèn đỏ gạt sang N, đơn giản mà an toàn.

745Li

Xe container
Chính thức là sợ, vợ em cứ lăm le đòi học lái để mua Swift làm em sợ vãi tè. Hơn 4 thọi già cmnr còn le te.
Bảo mày nghỉ đi cho nhanh, cần đi đâu bố mày hầu, ko thì bắt taxi. Mười mấy năm trước bảo tập lái đi thì lười. :(:(:(

ubisapro

Xe trâu
Cụ nhìn bộ công sở kia có hợp với quả dép ko ợ?;))

1 chi tiết nhỏ, đôi dép mà nữ tài xế sinh năm 80 đi (ảnh dưới) hình như là dép của nam. Liệu đi dép rộng quá có ảnh hưởng đến an toàn lái xe ko ạ
Xin ý kiến các cụ

Trang điểm Tử thi

Xe container
Chưa đi xe này nên ko biết, nhưng tính năng hold như mợ trang nói có vẻ ko cần thiết, vị dừng đèn đỏ gạt sang N, đơn giản mà an toàn.
Nó tiết kiệm thao tác gạt số về N mà, và thêm nữa là nó chống trôi nếu đường dốc. Bt về N ta vẫn phải dí phanh phòng trôi xe...có Hold thì free chân nghỉ cho khỏi mỏi.

vuronaldo05

Xe tải

Cụ ấy viết không rõ; "Hold" không liên quan gì tới hộp số N hay D cả, Hold chỉ liên quan tới thắng (brakes)

Chức nămg "Hold" trong xe có nghĩa là "tự động thắng" (auto-hold brakes), khi đèn hold hiện lên tức xe đang ở trạng thái thắng (tự động) nên người lái không cần phải giữ chân trên thắng nữa, có thể thả lỏng chân thắng. Khi đi thì chỉ cần đạp nhẹ chân ga để đi như bình thường

phongth

Xe hơi
Soi dép là đúng đấy. Đến như e bây giờ lái cũng phải đi giày hoặc dép xăng đan. Đi dép lê, tổ ong... là dễ sinh chuyện lắm. Bà này neu đi dày cao gót thi rất nguy hiểm khi lái xe nhé.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Hoặc giải thích như này có vẻ đúng tình huống hơn:
- Lúc có đèn đỏ em này dận phanh sát ván => Hold kích hoạt (tính năng này chỉ có tác dụng khi dận phanh sát sàn thôi) và em này giữ nguyên chân phanh, số vẫn để D
- Khi đèn xanh em í nhả phanh ra nhưng xe ko đi vì vẫn đang "Hold" , em í cuống bên dí ga mạnh lên và mất kiểm soát.

Civic to Merc.

Xe container
Nó tiết kiệm thao tác gạt số về N mà, và thêm nữa là nó chống trôi nếu đường dốc. Bt về N ta vẫn phải dí phanh phòng trôi xe...có Hold thì free chân nghỉ cho khỏi mỏi.
E cũng thường xuyên lái glc 250 mà chả dám sd cái tính năng này, cứ N hoặc giữ chân phanh thôi cho yên tâm.

Thấy các cụ ofer cũng tranh cãi tính năng này lắm, ko phải merc nào cũng có và e tin e Hà này chắc chả biết cái tính năng này đâu.

https://www.otofun.net/threads/chuc-nang-hold-rat-la-ok.600577/

Chắc là ấn mạnh phanh 1 cái là Hold kích hoạt. Mai thử phát :P

Trang điểm Tử thi

Xe container
E cũng thường xuyên lái glc 250 mà chả dám sd cái tính năng này, cứ N hoặc giữ chân phanh thôi cho yên tâm.

Thấy các cụ ofer cũng tranh cãi tính năng này lắm, ko phải merc nào cũng có và e tin e Hà này chắc chả biết cái tính năng này đâu.

Như em giả định ở dưới có vẻ hợp lý hơn, em Hà ko biết tính năng này và vô tình kích hoạt khi dấn phanh quá sâu lúc dừng đèn đỏ.
Ps: Hình như từ 2017 mới có tính năng này, đời trc ko có.
Hoặc giải thích như này có vẻ đúng tình huống hơn:
- Lúc có đèn đỏ em này dận phanh sát ván => Hold kích hoạt (tính năng này chỉ có tác dụng khi dận phanh sát sàn thôi) và em này giữ nguyên chân phanh, số vẫn để D
- Khi đèn xanh em í nhả phanh ra nhưng xe ko đi vì vẫn đang "Hold" , em í cuống bên dí ga mạnh lên và mất kiểm soát.

Leonardodevince

Xe tải
Xe Mẹc có tính năng "Hold" tức là dừng đèn đỏ nhấn mạnh phanh thì chuyển sang Hold mà ko cần chuyển cần số về N hay P. Lúc đi chỉ cần dấn ga hơi mạnh tý là đi...đỡ phải về số khi dừng đèn đỏ. Em nghi em gái sd tính năng này và dấn quá mạnh khi tiếp tục đi...
Không hiểu cụ có xem clip ko, tốc độ con này khi ngang qua ngã tư là tốc độ cao, ko có chuyện "dấn ga hơi mạnh tý" mà được tốc độ như thế (trừ khi nó dừng đèn đỏ cách 100m, lấy đà phi từ xa). Nên, theo những gì em xem đc ở clip thì đếch liên quan nút hold ạ.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Không hiểu cụ có xem clip ko, tốc độ con này khi ngang qua ngã tư là tốc độ cao, ko có chuyện "dấn ga hơi mạnh tý" mà được tốc độ như thế (trừ khi nó dừng đèn đỏ cách 100m, lấy đà phi từ xa). Nên, theo những gì em xem đc ở clip thì đếch liên quan nút hold ạ.
Lúc đèn xanh vẫn còn dòng xe máy cắt mặt, em nghĩ lúc vọt thì em í cuống dí tiếp vào ga, GLA nó vọt nhanh lắm cụ ạ.

hanoipho79

Xe lăn

Chắc là ấn mạnh phanh 1 cái là Hold kích hoạt. Mai thử phát :P
Có phải ai cũng sử dụng được tính năng này đâu Cụ...lớ ngớ đạp ga mạnh quá lại:-s

Leonardodevince

Xe tải
Lúc đèn xanh vẫn còn dòng xe máy cắt mặt, em nghĩ lúc vọt thì em í cuống dí tiếp vào ga, GLA nó vọt nhanh lắm cụ ạ.
Em cũng biết nó vọt nhanh, nhưng cụ cứ xem cẩn thận clip thi biết, mà lưu ý lúc này hướng con GLA đi mới sắp chuyển xanh ( chi tiết này em chưa check lại nhưng 90% là như thế), thế nên khả năng con này dừng đèn đỏ xong vọt với tốc độ nhu vậy là gần như ko thể. Mà em nhớ ko nhầm thì làn bên trái thoáng, tự dưng xuất hiện GLA.

hanoipho79

Xe lăn
Không hiểu cụ có xem clip ko, tốc độ con này khi ngang qua ngã tư là tốc độ cao, ko có chuyện
"dấn ga hơi mạnh tý" mà được tốc độ như thế (trừ khi nó dừng đèn đỏ cách 100m, lấy đà phi từ xa). Nên, theo những gì em xem đc ở clip thì đếch liên quan nút hold ạ.
Em xem clip thì thấy chắc không tập chung vì cúi nhặt cái gì đó mà lại nghe còi phía sau lên đạp mạnh ga mới như vậy...tất nhiên chỉ có em ý biết còn mọi tình huống giờ giả định hết.