[Funland] Về vụ mua xe bị tua km ở anycar

luyenok

Xe điện
Theo em; tua odo không sao cả nhưng phải nói thật, bán đúng giá theo odo thật. Đi Đồ sơn dùng hàng U40 mà phải trả giá cho hàng U20 ai chẳng cay.
Đã được như thế thì đã chả tua, tự nhiên đi tua xong lại nói thật vậy tua làm gì cụ? Tua ODO ngoài việc không thể hiện được đúng giá trị hao mòn của xe mà còn liên quan đến cả vấn đề an toàn, chu kỳ thay thế của thiết bị nữa cụ, cái đấy mới đáng trách nhất.

thangskyline

Xe hơi
đến xem xe trực tiếp thấy salon hiệu này chẳng có gì nổi bật cả về chất xe và cung cách phục vụ. Chẳng hiểu sao trong tâm trí mọi người lại đánh giá cao cửa hàng này.

coquay

Xe container
Năm 2011 e đi tìm xe lướt có chạy qua anycar mỹ đình xem xe, ngó nghiêng mấy con thấy cũng chả khác mấy cái auto bên ngoài là mấy
Nói chung cùng là thợ bán xe cả thôi chả khác gì, đc cái nhìn có vẻ chuyên nghiệp hơn thôi

winnghiepdu

Xe điện
em thấy xe người dân dùng bán thì ít mà xe chạy dịch vụ thì nhiều, đến cái xe máy mua được cái xe ngon của người dân còn khó nữa là cái ô tô.

Dream Thai

Xe điện
em thấy xe người dân dùng bán thì ít mà xe chạy dịch vụ thì nhiều, đến cái xe máy mua được cái xe ngon của người dân còn khó nữa là cái ô tô.
Nói chung nâng đời thì họ bán thôi, xe dv thì cũng chỉ tập trung vài dòng như Vios, i10, accent... Mà DV thì giờ dùng biển vàng nên cũng dễ nhận diện:)

thangskyline

Xe hơi
Sao không có 1 hệ thống nào chuyên bán xe của người dùng, mà thông tin xe mọi thứ clear nhỉ. Cụ nào làm hệ thống đó đi ạ

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sao không có 1 hệ thống nào chuyên bán xe của người dùng, mà thông tin xe mọi thứ clear nhỉ. Cụ nào làm hệ thống đó đi ạ
làm như thế có mà lỗ, chi phí nhân viên, chi phí makerting, chi phí mặt bằng không lại đc, chả thế mà ông vinfast còn phải giải tán cái hệ thống mua bán xe cũ

civic trần 1987

Xe điện
100 xe chắc đc 1-2 xe odo zin ;))
Tua cho đẹp, tua cho đỡ ghê, tua cho hợp với nội thất… chứ bayh mua cái xe 15-20v các cụ khách lại ghê ;)).
E bán 2 con xe con 24 con 16v :). Bán trên of chật vật vì cc chê đi nhìu! Haiz, sắp tới e bán con 30v nữa cơ! Có nên tua về 18v k cc?!
Em là em ko bán con 30 vạn. Đi nốt 70 vạn thì hãng auto mua và mình đc tặng con xe mới!

Dream Thai

Xe điện
Đã được như thế thì đã chả tua, tự nhiên đi tua xong lại nói thật vậy tua làm gì cụ? Tua ODO ngoài việc không thể hiện được đúng giá trị hao mòn của xe mà còn liên quan đến cả vấn đề an toàn, chu kỳ thay thế của thiết bị nữa cụ, cái đấy mới đáng trách nhất.
Cái này hãng nhiều khi cũng chịu ko tư vÁn đc cc nhỉ

Lucas_lee

Xe tăng
Em mua Vios cho bền. Tháng 11 này là tròn 2 năm mà mới đi được 1.7 vạn. E đang hi vọng 2 năm được tròn 2 vạn :)
Thế là chưa phát huy hết năng lực của em nó rồi. Mấy ông anh taxi em hay đi, xe vios E chạy 70 vạn rồi mà vẫn ổn.

Hoang1988

Xe tải
Các cụ đánh giá thế nào về Kiên civic và Carpla ạ?

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Năm 2016 em mua một con altis; odo 4.8 vạn. Lúc xem xe, thấy chủ sơ hở em hỏi vặn vẹo vài câu mới thừa nhận odo thật là 10 vạn. Lý do là bị xui tua tụt xuống cho dễ bán. Em vẫn đồng ý mua nhưng trả giá theo giá xe 10 vạn - chủ xe đồng ý bán. Hai năm sau đi thêm được hơn 2 vạn, em bán và cũng nói rõ odo thật là 12 vạn chứ không phải là 7 vạn như trên đồng hồ. Chủ mới cũng vui vẻ mua. Theo em; tua odo không sao cả nhưng phải nói thật, bán đúng giá theo odo thật. Đi Đồ sơn dùng hàng U40 mà phải trả giá cho hàng U20 ai chẳng cay.
Đã tua odo còn nói thật thì nó mất công tua làm quái gì . Cụ thật hài hước

polizia

Xe container
Cháu xem nhiều bài bán xe cũ, đời 14 15 cũng nhiều nhưng cũng thấy ít bài nói xe quá 8v lắm. Chắc xe mua về toàn trùm bạt thôi :D:D
Nếu là xe gia đình mua đi thì đa phần chỉ 1 năm 1 vạn thôi, hoặc tầm 1v2 tương đương tháng đi 1000km.
Nhà em có 2 con:
- xe bố em mua cuối 2007 đến giờ đi đc 12 vạn :))
- xe em mua cuối 2016 giờ đc 5 vạn 2
Tính ra mỗi năm chưa đc 1 vạn.

poiuy

Xe ba gác
Có hệ thống đó thì thợ cũng sẽ giả vai người dùng vào mua bán thôi.

bmwp0wer

Xe tăng
Tại sao các thợ, salon mãi gian dối về odo mà ko bị xử lý hình sự các cụ nhỉ ?

Doun

Xe điện
Khứa đại diện Anycar giải thích như giải thích với trẻ con. Đúng bản chất dân buôn xe cũ.

1) Ai cũng hiểu chất lượng xe cũ liên quan rất nhiều đến KM vận hành. Bên cạnh tuổi thọ phương tiện, môi trường sử dụng, kiểm tra của những người có kinh nghiệm... thì ODO là chỉ số quan trọng để đánh giá chất lượng xe. Lý do về kỹ thuật xin không bàn.

Bản thân trên web của Anycar hay bất kỳ ông nào buôn xe cũ cũng đăng thông tin ODO như 1 thông tin cơ bản về xe: Loại xe, màu, năm sản xuất, hộp số, động cơ....

Nếu không quan trọng và với mục đích thông tin cho khách hàng để quyết định việc mua hay không thì các ông đăng thông tin này làm gì?

Xin đừng ném đá là mở mồm ra là Âu, Mỹ nhưng ai cũng biết bên các nước đó cấm việc tua ODO vì đây là hành vi gian dối chất lượng xe. Ấy thế mà mấy tay buôn xe cũ ở VN còn cười khẩy vào mặt khách hàng khi hỏi về ODO "Đi mua xe cũ ai lại quan tâm đến cái này, bác thích ODO bao nhiêu em làm cho bác". Đây là 1 sự lừa đảo trắng trợn đến mức bình thường. Chán.

2) Đương nhiên là hãng cũng khó biết chính xác ODO thực của xe. Việc ghi trong hồ sơ mỗi lần bão dưỡng chỉ dựa trên số ODO hiển thị. Nếu ông chủ xe có tua thì cũng tua lùi chứ không thằng nào điên mà tua tiến. Nên số ODO ghi trong hồ sơ ở hãng bao giờ cũng phải thấp hơn hoặc bang với số thực tế chứ không bao giờ cao hơn.
Mẹ đại diện kia bắn 1 tràng giải thích nhưng chẳng rõ là đang muốn nói cái gì.

3) Xe bán là xe ký gửi. Nhưng phương châm kinh doanh của anh (quảng cáo thế) là cam kết về chất lượng xe. Anh đã thay mặt chủ xe để bán. Thương hiệu của anh nó cũng ảnh hưởng đến giá của cái xe ký gửi thì anh cũng phải có trách nhiệm với những gì anh đăng trên web của anh.

Nếu không thì anh chỉ cho chủ xe thuê chỗ để trưng bày kèm theo số ĐT của chủ xe, khách nào đến hỏi anh bảo gọi cho chủ xe thì đùng là không ràng buộc trách nhiệm.

4) Qui định phải "THANH TOÁN" 100% mới cho mang xe đi check thì check có ý nghĩa gì? Tiền thanh toán rồi thì là việc mua bán đã xong. Có trả được xe đâu. Hoặc giả sử có trả thì có bị mất khớ khớ % tiền cọc không?

Trong khi nhiều showroom xe cũ thông báo cho check hãng thoải mái để tăng trọng lượng cam kết về chất lượng mà ông lại chơi cái bài như kiểu người bán là thượng đế thì cũng sớm sập thôi.

poiuy

Xe ba gác
Em cũng từng dính 1 vố 5 củ tiền cọc check xe mua của thợ OF. Check thợ cứng báo bị tua ít nhất chục vạn. Sau mua của người dùng vừa rẻ hơn vừ có số ghi bảo dưỡng tại hãng. Về chạy mấy năm sau bán lại ở 16 vạn cho người dùng khác 500 củ trong khi thợ trả 430.

XSim

Xe container
Em không có kinh nghiệm định giá xe cũ lắm, nếu xe Civic trong bài từ odo 6v lên 18v thì giá mất đi tầm bao nhiêu nhỉ? Nếu mất đi ít hơn 50tr thì vẫn phải mua thôi dù ấm ức trong lòng, vì không mua là mất toi 50tr cọc, có sai là sai ngay từ lúc cọc.

Dao tuan Vu

Xe buýt
Thị trường xe mới đã ế ẩm, xe cũ cũng thanh khoản kém lại thêm mấy vụ lùm xùm này càng nản. E cũng đang bán xe 3 năm tuổi nhưng km chưa đến 1 vạn. Nói ra chắc ít người tin nên E gửi luôn ở hãng để khách tiện check choac luôn. Chẳng dám rao bán lại bị nghi ngờ tua tua…
Cơ quan em có cụ cũng đi ít, bon em còn đùa khi bán xe tua thêm nhiều cây số cho máu. Không người mua họ lại nghi ngờ ông tua xuống, họ lảng ra!😂