[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

just for fun

Xe lăn
Con mình thờ mình thôi chứ mợ Just, con chú dượng và dì ghẻ thì thờ bố mẹ họ chứ sao lại chéo cánh hết thế :D
Quan trọng là cái ông/bà mà con mình gọi là bố mẹ đẻ kia kìa, lúc sống đã tránh như tránh tà, chẳng may lúc ăn gà cả con chúng nó lại cho đoàn tụ thì ahuhu lắm,
Thế là có thêm 1 note cho mục dặn dò dồi
Loằng ngoằng mà mợ, trong trường hợp dì ghẻ bố dượng có con riêng thế là đến khi về với các cụ thì chúng nó lại tách ra rồi ghép đôi các cặp ko ưa nhau lại thì căng nhể? Còn nếu không có con riêng hoặc con riêng là gái chẳng hạn, rồi trường hợp F1 sống với mẹ và bố dượng từ bé, hoặc sống với bố và dì ghẻ từ bé. Đến lúc chết thì mẹ chôn bên đất mộ bố dượng, dì ghẻ chôn gần bố mà lại thờ kiểu í. THôi cứ thỉnh cả 4 cụ lên nóc tủ, hận thù bỏ qua ngồi chéo cánh chơi phỏm. Ngày giỗ mà quá chén khéo lại về nhầm mộ :))

Chỉnh sửa cuối:

LuckyCar

Xe container
Em vào hóng để lấy kinh nghiệm vì vợ em cũng không có anh em trai.
Hóng được một hồi thì em phát hiện ra là em cũng không có con trai, không biết sau này thế nào.
Hóng tiếp thêm một hồi nữa thì em phát hiện tiếp ra là mẹ đẻ em cũng không có anh em trai. Tức là bố em, cá nhân em và thằng con rể em sau này sẽ có tình huống tương tự cụ chủ thớt. Ở nhà em thì chưa bao giờ thấy có vấn đề gì, cứ khi nào ông, bà ngoại em mất là bố em lại làm thêm bát hương trên bàn thờ. Giờ trên bàn thờ nhà em là ông bà nội ngoại sum vầy hết cả. Bố em cũng đã mất và cũng thờ ở cùng một chỗ với ông bà nội ngoại. Nói thế để các cụ hiểu là bố em thuộc thế hệ xưa mà làm việc này một cách hoàn toàn tự nhiên, trong khi một số cụ ofer đến tận giờ mà vẫn tư vấn cho cụ chủ theo hướng nặng nề chuyện này thế.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Em có cao kiến xin báo cáo cụ chủ thớt :D
Cụ tập hợp những ý kiến của AE xong trình với thượng hoàng:
Con sẽ đưa ông ngoại về thờ cúng như phụ thân chỉ đạo, nhưng AE OF tư vấn là phải nhà của con mới hợp cách, đúng phong tục của dân tộc. Vì vậy để đảm bảo cho vấn đề tâm linh thì phụ thân nhanh chóng sang tên nhà cho con. :))
Lỡ mà Phụ,Mẫu bác thớt quan to chắc mai of biến mất vì coment của bác đấy.

Policier

Xe hơi
Em vào hóng để lấy kinh nghiệm vì vợ em cũng không có anh em trai.
Hóng được một hồi thì em phát hiện ra là em cũng không có con trai, không biết sau này thế nào.
Hóng tiếp thêm một hồi nữa thì em phát hiện tiếp ra là mẹ đẻ em cũng không có anh em trai. Tức là bố em, cá nhân em và thằng con rể em sau này sẽ có tình huống tương tự cụ chủ thớt. Ở nhà em thì chưa bao giờ thấy có vấn đề gì, cứ khi nào ông, bà ngoại em mất là bố em lại làm thêm bát hương trên bàn thờ. Giờ trên bàn thờ nhà em là ông bà nội ngoại sum vầy hết cả. Bố em cũng đã mất và cũng thờ ở cùng một chỗ với ông bà nội ngoại. Nói thế để các cụ hiểu là bố em thuộc thế hệ xưa mà làm việc này một cách hoàn toàn tự nhiên, trong khi một số cụ ofer đến tận giờ mà vẫn tư vấn cho cụ chủ theo hướng nặng nề chuyện này thế.
Chắc chắn là từ thế hệ mình và các con mình sau này nhiều người gặp phải mà. Giờ có ai đẻ nhiều đâu, đầy cụ sẽ 1 bề con gái hoặc 1 con gái duy nhất.
Mình cứ suy nghĩ cực đoan thì sau con mình nó khó xử thôi, chi bằng thoáng đi cho u này chúng nó dễ. Chứ giờ trc mặt con mà cứ nói ko đc thờ đằng vợ hay gì gì đó thì đến đời con mình nó cũng nghĩ thế.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Nếu Mẹ vợ Cụ về ở chung nhà Bố mẹ đẻ thì quá tốt và Bố mẹ đẻ của Cụ đồng ý cho nhà Ngoại lập ban thờ thì quá tuyệt vời. Cụ là chàng rẻ rất hiếu thảo.

vietbamboo

Xe điện
Cụ mang về được thì tốt quá, đó là việc tốt cho chính cụ, con cụ và vợ cụ. Em ủng hộ việc tốt dù việc đó hơi khác thông lệ, thông lệ mà chưa tốt còn là hủ tục, đừng quá câu nệ khi mà cụ không thấy mình sai.
Tuy nhiên căn nhà cụ định mang về là nhà bố mẹ cụ, cụ nên hỏi ông bà và trình bày rõ tại sao cụ làm thế. Ông bà hiểu và ủng hộ thì quá đáng quý, còn không cụ nên tôn trọng ông bà vì đó không phải là nhà cụ.
Lâu dài thì cụ nên tính mua lấy cái nhà, ốc tha được mình ốc thì mới tha được rêu.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Con mình thờ mình thôi chứ mợ Just, con chú dượng và dì ghẻ thì thờ bố mẹ họ chứ sao lại chéo cánh hết thế :D
Quan trọng là cái ông/bà mà con mình gọi là bố mẹ đẻ kia kìa, lúc sống đã tránh như tránh tà, chẳng may lúc ăn gà cả con chúng nó lại cho đoàn tụ thì ahuhu lắm,
Trước đây em cũng mới nghĩ thoáng qua việc sau này mình tèo thì ăn hương hoa ở đâu, với em cũng không quan trọng lắm. Nhưng chỗ chôn thì em đã nghĩ em sẽ xin chôn ở chỗ đất đằng nhà em đã quy hoạch khuôn viên, cây cối đẹp đẽ, hiện đã có mộ ông bà nội em cải táng về đó.

Còn nãy đọc 1 số còm trong thớt thì em định thế này:
- Nhà em 1 gái thôi nên nếu nó (khi còn độc thân) hoặc vợ chồng nó vui vẻ, tự nguyện thờ cúng bọn em thì em để hết tài sản cho chúng nó.
- Nếu nó hoặc vợ chồng nó xác định không thờ cúng được, thì sau khi bọn em tèo cả, em sẽ nhờ thằng cháu con ông anh trai em nó thờ em (nếu nó đồng ý), chồng em nhờ thằng cháu con ông anh trai chồng em thờ (nếu nó đồng ý). Tài sản cho F1 em 1/2 (cho sớm), còn lại chia đôi cho 2 đứa cháu 2 bên đồng ý thờ cúng chú/cô.
Cả 2 phương án trên cũng chẳng biết được thờ cúng đến khi nào, vì mình có chủ động được quái đâu. :D
- Nếu chẳng đứa nào chịu thờ thì cũng vui vẻ, tài sản còn lại sau khi lo may chay thì hiến tặng chỗ nào đấy.
- Tất cả 3 phương án trên em xác định nếu có tâm linh thì vợ chồng sau khi hết kiếp cũng nên giải thoát cho nhau, xuống dưới âm hay thăng lên giời mỗi thằng cũng nên bắt đầu một con đường mới mẻ. Lúc sống cũng biết kiếm cơm thì sau khi tèo chắc cũng vận dụng được các kỹ năng để kiếm hương hoa thôi :)) . Nếu chết là hết thì xong, cũng chả phải nghĩ gì lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
Đang quen ăn gà cả con lại phải chia đôi ;))

Yeuaibaygio

Xe container
Em có cao kiến xin báo cáo cụ chủ thớt :D
Cụ tập hợp những ý kiến của AE xong trình với thượng hoàng:
Con sẽ đưa ông ngoại về thờ cúng như phụ thân chỉ đạo, nhưng AE OF tư vấn là phải nhà của con mới hợp cách, đúng phong tục của dân tộc. Vì vậy để đảm bảo cho vấn đề tâm linh thì phụ thân nhanh chóng sang tên nhà cho con. :))
Thật là hợp tình hợp lý ;))

just for fun

Xe lăn
Trước đây em cũng mới nghĩ thoáng qua việc sau này mình tèo thì ăn hương hoa ở đâu, với em cũng không quan trọng lắm. Nhưng chỗ chôn thì em đã nghĩ em sẽ xin chôn ở chỗ đất đằng nhà em đã quy hoạch khuôn viên, cây cối đẹp đẽ, hiện đã có mộ ông bà nội em cải táng về đó.

Còn nãy đọc 1 số còm trong thớt thì em định thế này:
- Nhà em 1 gái thôi nên nếu nó (khi còn độc thân) hoặc vợ chồng nó vui vẻ, tự nguyện thờ cúng bọn em thì em để hết tài sản cho chúng nó.
- Nếu nó hoặc vợ chồng nó xác định không thờ cúng được, thì sau khi bọn em tèo cả, em sẽ nhờ thằng cháu con ông anh trai em nó thờ em (nếu nó đồng ý), chồng em nhờ thằng cháu con ông anh trai chồng em thờ (nếu nó đồng ý). Tài sản cho F1 em 1/2 (cho sớm), còn lại chia đôi cho 2 đứa cháu 2 bên đồng ý thờ cúng chú/cô.
Cả 2 phương án trên cũng chẳng biết được thờ cúng đến khi nào, vì mình có chủ động được quái đâu. :D
- Nếu chẳng đứa nào chịu thờ thì cũng vui vẻ, tài sản còn lại sau khi lo may chay thì hiến tặng chỗ nào đấy.
- Tất cả 3 phương án trên em xác định nếu có tâm linh thì vợ chồng sau khi hết kiếp cũng nên giải thoát cho nhau, xuống dưới âm hay thăng lên giời mỗi thằng cũng nên bắt đầu một con đường mới mẻ. Lúc sống cũng biết kiếm cơm thì sau khi tèo chắc cũng vận dụng được các kỹ năng để kiếm hương hoa thôi :)) . Nếu chết là hết thì xong, cũng chả phải nghĩ gì lắm.
Mợ mà làm thông za với cháu thì sau này lên nóc tủ đảm bảo vui, ,mấy cụ ngồi chén chú chén anh quên lối về ;))

alceste

Xe điện
Mợ mà làm thông za với cháu thì sau này lên nóc tủ đảm bảo vui, ,mấy cụ ngồi chén chú chén anh quên lối về ;))
Vẫn còn F1.2 cần tìm nơi gửi gắm hay sao mà mợ dạo này nhiệt tình chuyện thông za thế ạ.
Chén chú chén anh thì ko biết, nhưng chén rượu mơ nhậu với pate và các loại thì chắc là ăn hàng ngày.

Yeuaibaygio

Xe container
Nhưng tủ nào ấy Mợ, hay bảo chúng nó làm tầng thượng như cái chung cư mini, mỗi phòng 1 tủ :D

just for fun

Xe lăn
Vẫn còn F1.2 cần tìm nơi gửi gắm hay sao mà mợ dạo này nhiệt tình chuyện thông za thế ạ.
Chén chú chén anh thì ko biết, nhưng chén rượu mơ nhậu với pate và các loại thì chắc là ăn hàng ngày.
F1.2 gửi cụ Nhimtiu ròi, còn F1.1 nữa thôi ạ :))
Giờ phải nghĩ đến thông za hợp nhau nữa thì mỗi năm được đánh chén ít ra là 4 ngày giỗ