[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Bang lang

Xe điện
OK, bài dễ nhất để thử nghiệm.... Bản đàn xuân - Lê Thương. Mợ lưu ý hát đúng lớn nhé.. 99% ca sỹ đã hát sai lời. Mỗi em Thuỵ Vân (hình như đứng Á khoa Thanh nhạc - Nhạc viện Hà Nội khoá nào đó) hát đúng lời thì ko đủ "lực" để hát "Lê Thương".
Ok, để em search xem. Mà cụ có tiêu chí j cụ nói đi. Chứ em hát xong cụ bảo ko đúng thì sao. Ngoài đúng lời, đúng note còn j nữa ko cụ?

Asura

Xe tăng
Ok, để em search xem. Mà cụ có tiêu chí j cụ nói đi. Chứ em hát xong cụ bảo ko đúng thì sao. Ngoài đúng lời, đúng note còn j nữa ko cụ?
Bài này yêu cầu ko quá nhiều, mợ cứ đảm bảo nhả chữ tròn trịa (ko xì xẹt, ko kéo đuôi), ngân rung cơ bản.... tạm lấy Bảo Yến hát Chiếc lá cuối cùng - Tuấn Khanh làm chuẩn đi.

Gato2009

Xe điện
Em là người Việt thì cội nguồn phải là nhạc Việt chứ. Em hỏi cụ là để xác nhận chứ ko có ý gì khác đâu. Tuy nhiên, ngoại trừ dân ca, chèo ra thì nhạc Việt đâu đó cũng bị ảnh hưởng bởi nước ngoài rồi. Với nhạc đỏ, em nghe kể các nhạc sỹ được đào tao rất bài bản, phải học cả về tư tưởng chính trị...về phần hoà âm phối khí, các cụ ngày đó sang Triều Tiên, Liên xô học đấy. Em nhớ cái đĩa Quê hương mà giống của cụ cũng được thu ở Liên Xô hay sao á vì hồi đó em đọc bài hát trên đĩa là tiếng Nga sau đó mới là tiếng Việt. Theo em thì nghệ thuật ko có biên giới.
Vâng, có lẽ em chưa hiểu đúng ý của cụ, cho em xin lỗi nhé.
Vâng, nhạc đỏ/nhạc CM của mình thì viết ra theo lối của tây rồi( Thất cung), nhưng đó là mượn phương tiện để thể hiện nội dung mà cụ.điều đó cũng không ảnh hưởng gì, các bản nhạc đỏ cũng vẫn là hồn cố của mình, cũng giống Việt hiện nay, chữ Nôm của các cụ nhà ta vậy.
Đối với các LP nhạc Việt cũ ( trừ các LP SG phát hành trước 75 và các LP đời mới bây giờ)
Thì có 2 nguồn: một nguồn do Dihavina phát hành, thu âm tại VN và nhờ LX, Tiệp khắc sx đĩa, mình không sx đĩa được. Cái đĩa mà cụ bảo có chữ LX thì vẫn là thu âm tại VN và sx tại LX nhưng có chữ LX là để cho bà con LX…nghe,có đĩa có cả ck Việt và ck LX. Một nguồn nữa là do Unesco phát hành ( thường là do Pháp sx) đó là các album về nhạc cổ truyền, dân ca…nguồn này ít album, chắc tầm dưới chục đầu đĩa thôi. Theo em áng chừng thì tổng số đầu đĩa/album nhạc Việt có tầm 150-180 đầu mục mà thôi.
Hiện số điax này phần lớn đã hỏng, lót lồng chim…số còn lại thì cũng không còn nhiều, đặc biệt những đĩa còn mới (NM) thì rất hiếm và đắt. Giờ chơi đĩa này là thưởng thức âm nhạc và cũng coi như là sưu tập đồ quý hiếm rồi (sưu tập đĩa, sưu tập tranh)
Thân,

pass

Xe buýt
Mỗi lần nghe lại nhớ về những kỷ niệm xưa:).Bác nào có file lossless cho em 1 bản.

Loitran

Xe tăng
Em từng chơi Tannoy 4tâc, nhưng không York. Cụ nhầm ạ.
Tai người nó có tính "nhờn, chó liếm mặt" ...."cả thèm chóng chán" ..."trước nàng tiên cá vài bữa là nàng cá duội".
Nại vò đầu bứt tai tiếp thôi hoặc hụt hơi bất lực. :D
Có lẽ cụ định hướng quá xa mất rồi?cụ cần phải định hình cho bản thân, tiêu chí và cái cần nữa là phải hiểu mình cần gì và sẽ chơi gì? chơi thế nào,Nếu không nó sẽ rối như canh hẹ..................
Trong trò chơi này cụ nên giới hạn các tiêu chí thay vì nhạc nào cũng nhảy là nhảy nhầm vô Hố vôi là bức xúc hoài à :-o
Em đã từng nhìn thấy một số đối tượng Tiền không là vấn đề, chỉ là làm sao đạt được sự sung xướng thôi, rồi một dịp em ghé thăm thì cùng lúc đó thì muốn thay sợi dây trong hệ thống, anh ấy gọi gia nhân bảo Mày tháo cái dây A cắm cái dây B vào cho tôi. Em bấm bụng bảo dạ kiểu này chắc chả được mấy hồi lại giải tán làm ván mới .............hehehe
Mà em đoán không trật phát nào y chóc ít tháng sau có bộ mới, mà người này thuộc dạng có ngôi thứ giới chơi ở VN chứ không phải người thường nhé, mà nói tới người này chắc trong này cũng có cụ cũng có thể biết tên luôn
Ngoài hệ thống setup tốt thì nguồn nhạc là thứ không thể coi thường chất lượng, nếu không nó sẽ tiêu diệt hệ thống của cụ bất kỳ lúc nào, và lúc đó chỉ muốn gọi Ve chai dọn cho lẹ hehehe

Asura

Xe tăng
Mỗi lần nghe lại nhớ về những kỷ niệm xưa:).Bác nào có file lossless cho em 1 bản.
.." Dường như cả địa cầu chẳng muốn quay, nhường cho chúng ta đêm này.." - đặt lời chán ốm !!!:))

Bản này chưa thấy ai cover lại nên chỉ có bản 1977, FLAC rip từ LP ra. Cụ dùng tạm

The Lovers - Perry Botkin, Jr. - Ports (1977)

https://drive.google.com/file/d/1_DRwyl-7r72C5hkKupYuzkgFQuxJj2Hp/view?usp=sharing

Loitran

Xe tăng
Em từng chơi Tannoy 4tâc, nhưng không York. Cụ nhầm ạ.
Tai người nó có tính "nhờn, chó liếm mặt" ...."cả thèm chóng chán" ..."trước nàng tiên cá vài bữa là nàng cá duội".
Nại vò đầu bứt tai tiếp thôi hoặc hụt hơi bất lực. :D
Ngoài ra nếu cụ đã chơi Tannoy thì khi cụ mua nó cụ phải biết là mua Tannoy gì? loại nào, rồi nghe gì mới món này?
Và Tannoy không phải Tannoy nào cũng hay và dễ đánh, trong đó một số dòng Tannoy mới thời nay có vấn đề là cùng một model sẽ có cả loại sài Nam châm Alnico và Ferrite, những củ loa Alnico thì luôn ấm tiếng hơn và nhẹ đánh hơn dòng củ Ferrite cũng đồng nghĩa nó luôn mắc hơn
Và thời hiện tại thì một số loa đời mới trên thị trường về Specs của loa họ cũng đánh lận con đen không công bố củ loa sài Nam châm gì? ngoại trừ cái thông số kỹ thuật thực là đẹp nếu coi bằng mắt..........
Nếu cụ chọn đúng dòng Tannoy, cụ chỉ cần cái 2a3 se / 300b se là tưng bừng rồi
Cụ chỉ nên giới hạn nó nghe ít nhạc Việt xưa, Instruments acoustic hay Jazz thì chắc chắn cụ sẽ không thất vọng dù nó không thể hoàn hảo, còn nghe dư chút mid low hay low cụ bán lại cho tay wave tau:D

pass

Xe buýt
.." Dường như cả địa cầu chẳng muốn quay, nhường cho chúng ta đêm này.." - đặt lời chán ốm !!!:))

Bản này chưa thấy ai cover lại nên chỉ có bản 1977, FLAC rip từ LP ra. Cụ dùng tạm

The Lovers - Perry Botkin, Jr. - Ports (1977)

https://drive.google.com/file/d/1_DRwyl-7r72C5hkKupYuzkgFQuxJj2Hp/view?usp=sharing
Cám ơn cụ! Em thấy bản của Sinfonia Orchestra nghe da diết hơn của Perry Botkin,Jr. Link cụ đưa em không vào được ạ
Em google ra Album Grand Hotel Piano Bar 30 hits -Sinfonia Orchestra.

Chỉnh sửa cuối:

Asura

Xe tăng
Cám ơn cụ! Em thấy bản của Sinfonia Orchestra nghe da diết hơn của Perry Botkin,Jr. Link cụ đưa em không vào được ạ
Em google ra Album Grand Hotel Piano Bar 30 hits -Sinfonia Orchestra.
Thể loại này em xin phép ko bình luận ạ ! Tiện nó nằm trong máy tính Cty, em vẫn nghe lúc nghỉ trưa ... ăn cơm nên gửi cụ luôn thôi.
https://mega.nz/file/LvZ0XJbb#x0NNbPcsjB7EVgrEl2AhW0E38cplcMsOzl5D-QgVNsI

Em cũng thử GG, ko thấy cái Album nào như cụ nói, cụ bắn cái linhk em xem thử chút.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Có lẽ cụ định hướng quá xa mất rồi?cụ cần phải định hình cho bản thân, tiêu chí và cái cần nữa là phải hiểu mình cần gì và sẽ chơi gì? chơi thế nào,Nếu không nó sẽ rối như canh hẹ..................
Trong trò chơi này cụ nên giới hạn các tiêu chí thay vì nhạc nào cũng nhảy là nhảy nhầm vô Hố vôi là bức xúc hoài à :-o
Em đã từng nhìn thấy một số đối tượng Tiền không là vấn đề, chỉ là làm sao đạt được sự sung xướng thôi, rồi một dịp em ghé thăm thì cùng lúc đó thì muốn thay sợi dây trong hệ thống, anh ấy gọi gia nhân bảo Mày tháo cái dây A cắm cái dây B vào cho tôi. Em bấm bụng bảo dạ kiểu này chắc chả được mấy hồi lại giải tán làm ván mới .............hehehe
Mà em đoán không trật phát nào y chóc ít tháng sau có bộ mới, mà người này thuộc dạng có ngôi thứ giới chơi ở VN chứ không phải người thường nhé, mà nói tới người này chắc trong này cũng có cụ cũng có thể biết tên luôn
Ngoài hệ thống setup tốt thì nguồn nhạc là thứ không thể coi thường chất lượng, nếu không nó sẽ tiêu diệt hệ thống của cụ bất kỳ lúc nào, và lúc đó chỉ muốn gọi Ve chai dọn cho lẹ hehehe
Em giờ nghe nhạc và hình các kiểu chủ yếu trên màn chiếu cụ ạ. Khi nào nghe bộ đèn loa to 2 kênh thì phải đúng thời điểm là thư thái, không có bố con thằng nào lảm nhảm bên cạnh và ly cf tự pha. Nói chung, em chém gió tào lao nhặng xị thế thôi, chứ khoản nghe nhìn chỉ thích một mình, 2 mình để dành cho việc khác kiểu "vắng mày (you) thì chợ vẫn đông, mày đi...bước nữa thì chợ vẫn vui". :D

"Ngoài hệ thống setup tốt thì nguồn nhạc là thứ không thể coi thường chất lượng". Em kết phần này ạ. Chất lượng và nội dung về...cái dì. \m/

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Cụ muốn truyền điện kiểu giề :))
Đành là là tái tạo thì không hoàn hảo,nhưng vẫn còn nhiều step từ thấp tới cao chỉ là hiểu biết của AE tới đâu mà theo đuổi, trong đó thì nếu hiểu thì không nên đặt các khái niệm nó sang chảnh quá, cành cao quá mà tự làm khó mình, và món này là No Limit nên có giới hạn nào đâu mà đi tìm cái nó,
Em nhớ là cụ chơi cặp Tannoy York mà nhỉ, em nhớ có đúng không ta?

Cụ tìm lại đi.

Bang lang

Xe điện
Nếu vẫn ý này cụ sẽ đặt thế nào?
Nghe đến trái đất chẳng muốn quay em lại nhớ mấy câu thơ trong mấy quyển sổ chép thơ và bài hát của mấy bà bạn chi em, kiểu như: “Bao giờ trái đất ngừng quay, trái tim ngừng đập sổ này ngừng ghi”

Asura

Xe tăng
Nếu vẫn ý này cụ sẽ đặt thế nào?
Nghe đến trái đất chẳng muốn quay em lại nhớ mấy câu thơ trong mấy quyển sổ chép thơ và bài hát của mấy bà bạn chi em, kiểu như: “Bao giờ trái đất ngừng quay, trái tim ngừng đập sổ này ngừng ghi”
À ! Mợ hiểu nhầm ý em. Cả bài hát đó có duy nhất 1 câu này dù chưa phải văn ngôn nhưng cũng thoát khỏi khuôn mẫu bạch thoại. Nhưng lại chẳng ăn nhập gì cả với toàn bộ chủ đề trước đó... kiểu buột miệng.

Làm sao khiến được lòng phải cố quên
Làm sao bắt được tình phải chết đi
Làm sao dấu được mình chẳng nhớ chi
Làm sao sống trong cuộc đời thiếu vắng em
Còn đâu nửa một thời quấn quýt nhau
Dường như cả địa cầu chẳng muốn quay
Nhường cho chúng ta đêm nay... (
bên nhau nghe còn hợp lý)

pass

Xe buýt
Thể loại này em xin phép ko bình luận ạ ! Tiện nó nằm trong máy tính Cty, em vẫn nghe lúc nghỉ trưa ... ăn cơm nên gửi cụ luôn thôi.
https://mega.nz/file/LvZ0XJbb#x0NNbPcsjB7EVgrEl2AhW0E38cplcMsOzl5D-QgVNsI

Em cũng thử GG, ko thấy cái Album nào như cụ nói, cụ bắn cái linhk em xem thử chút.
Album này cụ ạ :

Bang lang

Xe điện
À ! Mợ hiểu nhầm ý em. Cả bài hát đó có duy nhất 1 câu này dù chưa phải văn ngôn nhưng cũng thoát khỏi khuôn mẫu bạch thoại. Nhưng lại chẳng ăn nhập gì cả với toàn bộ chủ đề trước đó... kiểu buột miệng.

Làm sao khiến được lòng phải cố quên
Làm sao bắt được tình phải chết đi
Làm sao dấu được mình chẳng nhớ chi
Làm sao sống trong cuộc đời thiếu vắng em
Còn đâu nửa một thời quấn quýt nhau
Dường như cả địa cầu chẳng muốn quay
Nhường cho chúng ta đêm nay... (
bên nhau nghe còn hợp lý)
Vâng, em nghĩ chắc nhầm lẫn gì, chứ trái đất ngừng quay thì làm sao còn bên nhau được. Btw, cụ nhìn giúp em mấy bài Jazz của cụ Loitran còn ko cụ? Em vẫn bị báo link ko còn:(.