[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Gato2009

Xe điện
Chúc mừng cụ với bộ sưu tập khá đồ sộ, mình nghe gì mình thích là ok roài, ai thích gì kệ thoai, chơi " nghiêm túc" như cụ với cụ trâu em cũng cảm thấy nguỡng mộ lém, chứ như em lắm thú vui quá đâm cái gì cũng chỉ luớt luớt qua. :D
Dạ, đa tạ cụ khen động viên, em không có ý nghĩ chơi “nghiêm túc” đâu, với em thì đơn giản là yêu và thích nó, và em chỉ tập trung cho nó thôi, tính em cũng đa đoan, mấy lần cũng xuýt bập vào nhiều trò và em nhận ra là mình rất dễ bị sa đà vào chơi bời nên giờ em cương quyết nói không với các trò khác. Chứ cụ bảo dễ dãi như thế thì đào già nó hê đi từ lâu rồi.
Thân,

Gato2009

Xe điện
Toàn đĩa than đấy mợ, mà mợ còn cái nào nhạc vn cũ nhớ giữ và ẻm cho thật kỹ, giá càng ngày càng cao đới. :))
Hehe…
Cụ ở bển có điều kiện hơn thì mua mà cất đi…biết đâu 1 ngày xấu giời cụ lại thích nó đấy.
Thân,

Bang lang

Xe điện
Vâng cụ, em lẩm cẩm với mớ thể loại cũ kỹ này cụ à. Mà tốn công tốn của lắm.
Thân,
Sao cụ cứ phải có từ Thân ơ dưới thế, cứ như email ý. Nhà em trước nhiều đĩa than nhưng phòng em bé quá, em vứt lung tung sang phòng sách, để lung tung nó cũng bị mốc. Tranh thủ lúc em đi vắng, người nhà dọn nhà vứt hết. Nối đau của em đấy cụ.

Gato2009

Xe điện
Lowther là full range dòng này setup tốt thì nó đặc biệt ở tiếng Violin rất hay ít loa bì được với nó nếu chơi violin,ngoài ra nó không có gì đáng kể cả, mấy cái thùng loader horn nghe dở ẹc mà lại làm cho Full range nữa thì nghe như mèo hen
Full range em có được nghe cặp loa của Shindo field coil 8 inch ( trong hình ) nhưng nếu không để gần các cặp loa bass 15" xin sò thì nó như thể đang làm thay cho cặp 15"
đó là cặp em nghe có chút ấn tượng nhất dòng loa nhỏ,nhưng chuyển qua loa lớn 15" phát thì em Shindo 8 inch đó lại trở lại nguyên hình là em còn bé lắm em ơi hehehe

View attachment 6993935
Cụ đã trải nghiệm field coil (fc) thì em cũng chém góp với cụ tí cho vui. Nới về trải nghiệm thì em chắc 1 điều là cụ hơn em rất, rất nhiều. Em chỉ có chút cảm nhận về fc thế này, với em fc 8” em đang dùng là đồ fc cổ của Đức, em thấy trung và trung cao của nó thì rất, rất ít loa nào mà hơn được nó. Cụ so sánh fc 8” với loa 15” thường thì e là khập khiễng, phần trung trầm đổ xuống thì chả 8” không có cửa, nhưng trung và trung cao thì 15” không so được với 8” fc.
Vài nhận xét cá nhân không chắc đã đúng.
Thân,

Gato2009

Xe điện
Sao cụ cứ phải có từ Thân ơ dưới thế, cứ như email ý. Nhà em trước nhiều đĩa than nhưng phòng em bé quá, em vứt lung tung sang phòng sách, để lung tung nó cũng bị mốc. Tranh thủ lúc em đi vắng, người nhà dọn nhà vứt hết. Nối đau của em đấy cụ.
Hì, hì em theo thói quen thế, cũng là thể hiện sự thân tình mà thôi.
Thực ra LP bây giờ cơ bản cũng dễ mua, giá cũng không quá đắt đâu, trừ một số album phát hành có điểm gi đặc biệt gì đó thì mới đắt, hoặc LP Việt cổ.
Mà thực ra đắt hay rẻ nó tuỳ quan điểm của từng người, kiếm được album mình thích thì đôi triêu vẫn là rẻ, còn không thì vài trăm k vẫm là đắt.
Thân,
Úi…lại “thân” roài…hehe.

wave-tau

Xe container
Lowther là full range dòng này setup tốt thì nó đặc biệt ở tiếng Violin rất hay ít loa bì được với nó nếu chơi violin,ngoài ra nó không có gì đáng kể cả, mấy cái thùng loader horn nghe dở ẹc mà lại làm cho Full range nữa thì nghe như mèo hen
Full range em có được nghe cặp loa của Shindo field coil 8 inch ( trong hình ) nhưng nếu không để gần các cặp loa bass 15" xin sò thì nó như thể đang làm thay cho cặp 15"
đó là cặp em nghe có chút ấn tượng nhất dòng loa nhỏ,nhưng chuyển qua loa lớn 15" phát thì em Shindo 8 inch đó lại trở lại nguyên hình là em còn bé lắm em ơi hehehe

View attachment 6993935
Trông thế mà 129 củ đấy cụ, nghe qua youtube công nhận thấy hơi chán, cơ mà hãng nó vẫn tồn tại, vẫn có 1 luợng nguời nhất định thích. :D

wave-tau

Xe container
Hôm rồi tí em bụp 1 em của đức từ studio bên Áo, đôi ý đâu 10k euro, với cái chân cũng mấy k, nó để chắc 2 năm chả ma nào ngó, đùng hồm rồi hạ 2.8k euro, nt bảo cho tao nghĩ 1 tuần vì vừa mới đập em loa xong, nó cho xem ảnh đúng em option cao nhất luôn là có cả tép berrylium phía sau, thèm quá gạ con ngan nhà em mà dứt khoát hắn ko đưa . :D
Củ dùng củ của hội đức sx nam châm AlNiCo.
vẫn còn ảnh trong mail đây. :D

Căn bản chưa có niềm tin lắm với fullrange chứ ko bài con ngan già nhà em phát là dốc túi ra hết. :))

wave-tau

Xe container
Hehe…
Cụ ở bển có điều kiện hơn thì mua mà cất đi…biết đâu 1 ngày xấu giời cụ lại thích nó đấy.
Thân,
Vầng, em sẽ lưu tâm vụ này, nhiều khi mà đúng lúc khéo nhiều nguời còn đem cho ý cụ, dân bên đây lại thích đĩa mới chứ chê đĩa do supraphone sx. :D

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Ai biểu quẳng lung tung 😋

Loitran

Xe tăng
Trông thế mà 129 củ đấy cụ, nghe qua youtube công nhận thấy hơi chán, cơ mà hãng nó vẫn tồn tại, vẫn có 1 luợng nguời nhất định thích. :D
Nói nghiêm túc thì Lowther cũng là dòng loa hay đó cụ, yếu điểm của nó là phần bass nhưng màu sắc âm nhạc của nó còn quyến rũ được nhiều người lắm
chỉ là nó không hợp với cụ hay em mà thôi

Gato2009

Xe điện
Vầng, em sẽ lưu tâm vụ này, nhiều khi mà đúng lúc khéo nhiều nguời còn đem cho ý cụ, dân bên đây lại thích đĩa mới chứ chê đĩa di supraphone sx. :D
Thật lòng khuyên cụ là nên để ý mà mua đi, về tài chính thì cụ có mua vài chục cái cũng chả bằng 1 góc ví so với khi cụ nâng cấp cặp loa.
Rất có thể đến một lúc nào đó khi cụ có tuổi thì sẽ cụ sẽ nghe nó như là một hình thức quay về với cội nguồn. Em
Đã có khoảng hơn chục năm chăm chỉ, miệt mài nghe và tìm hiểu nhạc cổ điển châu Âu, giờ thì quay về với cội nguồn rồi ( vấn nghe classic, nhưng đã ít đi khá nhiều), các LP
Classic em thanh lý đi hết, chỉ giữ lại những đĩa mình thích nhất thôi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thật lòng khuyên cụ là nên để ý mà mua đi, về tài chính thì cụ có mua vài chục cái cũng chả bằng 1 góc ví so với khi cụ nâng cấp cặp loa.
Rất có thể đến một lúc nào đó khi cụ có tuổi thì sẽ cụ sẽ nghe nó như là một hình thức quay về với cội nguồn. Em
Đã có khoảng hơn chục năm chăm chỉ, miệt mài nghe và tìm hiểu nhạc cổ điển châu Âu, giờ thì quay về với cội nguồn rồi ( vấn nghe classic, nhưng đã ít đi khá nhiều), các LP
Cụ ngâm cứu hơn chục năm cơ à. Đáng nể thật. Em bị rau cỏ, gạo thóc nó đuổi chạy miết ấy. Nên bị gián đoạn luôn luôn.

Loitran

Xe tăng
Cụ đã trải nghiệm field coil (fc) thì em cũng chém góp với cụ tí cho vui. Nới về trải nghiệm thì em chắc 1 điều là cụ hơn em rất, rất nhiều. Em chỉ có chút cảm nhận về fc thế này, với em fc 8” em đang dùng là đồ fc cổ của Đức, em thấy trung và trung cao của nó thì rất, rất ít loa nào mà hơn được nó. Cụ so sánh fc 8” với loa 15” thường thì e là khập khiễng, phần trung trầm đổ xuống thì chả 8” không có cửa, nhưng trung và trung cao thì 15” không so được với 8” fc.
Vài nhận xét cá nhân không chắc đã đúng.
Thân,
Nghe lung tung thì em nghe nhiều hơn cụ là chắc chắn, không có cặp loa nào là hoàn hảo, chỉ là cặp nào mình khoái nhất
Em đang nói là một cặp full range driver 8 inch nghe tiếng bass của nó nếu cụ cất cái cặp 15 inch đi cụ có thể coi như nó đủ khả năng đáp ứng tiếng trầm, ý em là khoảng tiếng trầm của bass 8 inch thì không hy vọng gì để so sánh với 15" nhưng cặp Shindo 8 inch nó chơi rất tốt ở khoảng đó
Nhưng nó vẫn không phải là thứ em tìm kiếm chỉ là so sánh chơi với cụ loa nhỏ wave tàu cho xôm

wave-tau

Xe container
Nói nghiêm túc thì Lowther cũng là dòng loa hay đó cụ, yếu điểm của nó là phần bass nhưng màu sắc âm nhạc của nó còn quyến rũ được nhiều người lắm
chỉ là nó không hợp với cụ hay em mà thôi
Em nghe ko quen thấy "méo tiếng" nặng vì âm thanh ra nhiều từ thùng cộng huởng kiểu horn kia nữa.
bỏ qua cái ý mà dòm cái tốt còn gì là thuởng thức, ý kiến cá nhân.

wave-tau

Xe container
Em sẽ lưu ý, thank cụ. :)

Loitran

Xe tăng
Em nghe ko quen thấy "méo tiếng" nặng vì âm thanh ra nhiều từ thùng cộng huởng kiểu horn kia nữa.
bỏ qua cái ý mà dòm cái tốt còn gì là thuởng thức, ý kiến cá nhân.
Em đồng ý với cụ với cái thùng này em nghe cũng không khoái cái nhĩ lắm,và em cũng rất dị ứng với thùng kiểu này
Trước em có nghe cặp Lowther này ở thùng bình thường tiếng nó rất ấn tượng đặc biệt violin nó nghe sao xuyến lắm chứ không hề bình thường, chỉ ghét nó ở giải trầm tệ quá với sở thích của em mà thôi

Bang lang

Xe điện
Côi nguồn là những bài nhạc Việt hả cụ? Em vẫn nghe nhạc Việt mà. Em nhạc gì cũng nghe, trừ nhạc đám ma, tuồng, cải lương là e chịu.

Bang lang

Xe điện
Ai biểu quẳng lung tung 😋
Công nhận, hồi đó phòng e có 12m, ko có chỗ để. Nhiều đĩa lắm cụ, cao gần 1 m đấy. Loa đài bàn giường, tủ..hồi đó em cũng có 2 loa to các cụ ạ, cả amly nữa, máu ko? Cái loa mà em bật lên đồ rơi liểng xiểng ý.

wave-tau

Xe container
Xem xong tập này em đứng hình mất mấy giây, nghe lại nhạc vẫn cảm thấy lưu luyến. :D