Về định hướng cho con cái, xin ý kiến các cụ.

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
Hic e cũng lo quá, nhóc nhà e năm nay mới 3 tuổi, mới học mẫu giáo bé PMai đc 1 tháng) nhưng cũng lo dần là vừa.
Làm sao chỉ học trường làng mà vẫn có giải nữa :((
định hướng nhưng còn phụ thuộc nhiều vào khả năng của cháu bác nhé:)

vink's cafe

Xe tải
Website
www.thuctruong.com.vn
@ Giang trọc :
Lớp 1-5 : Học trường công , chú trọng Văn, tiếng việt, Toán . Chơi thoải mái, không học thêm, kể cả cô giáo dọa, miễn được lên lớp là tốt, không cần khá, giỏi.
Lớp 6-7 : Học trường tư: Sáng học Chuơng trình do Bộ GD biên soạn - Chiều : Tiếng Anh và một số môn như Toán - Lý - Hóa dịch ra tiếng Anh
Lớp 8-9 : Học Trường Quốc tế tử tế : 100% tiếng Anh, Bán trú
Lớp 10-12 : Bán bộ gậy golf & Con BMW đưa $ cho nó đi Mỹ tự tìm chỗ mà học ( Không cho ở nhà người quen và đông Cộng nhé )
4 Năm Đại học : Bán cái lều ở Linh Đàm đi dọn lên phố mà ở, $ dư cho nó 50% học phí còn đâu tự lo,( săn học bổng, đi rửa bát, dắt chó đi ị ...) Nếu không lo được thì về VN bán vé số
A nói thật đấy !

p/s : Ah quên - Nó thích học ngành gì thì tự nó chọn Chú biết đèo gì mà định với chả hướng :))
Hơ, con em mới có 2,5 tuổi, ngồi hóng các cụ bàn việc nhớn, dưng mà em thấy cụ saigon nói chuẫn quá nên phọt mấy câu... =))

photothienvc

Xe tăng
NN là nông nghiệp hay nhà nghèo ạ?

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
Sang năm F1 nhà E mới đi học nhưng E vẫn bình chân như vại lắm.
E ngày xưa đi học cũng được liệt vào hàng có số có má.
Lớp 5 lên lớp 6 cả trường có 2 trường hợp xét vớt lên cấp 2. Có E luôn.
Lớp 9 và lớp 12 E vừa đủ điểm ra trường.
Thi đại học đâu được có 5 điểm cho 3 môn.
Cuối cùng đến giờ phút này thì E cũng chả nghĩ xa được. Cũng may là trường đời cũng dậy E được khối thứ để kiếm ăn và lo cho cái gia đình của mình. Quan niệm của E đơn giản là Đến thì đón. Lúc ấy E mới tính. E thề

vietran

Xe ba gác
F1 nhà cháu cũng lớp 8 đây
Nói thật là cháu thấy việc dạy và học bây giờ hiệu quả rất thấp, vài cái điểm 9 và mười với hs giỏi chả nói nên cái gì
Vẫn kiến thức đấy (cháu từng làm dự án thcs nên chả lạ gì) mà học sáng, rồi lại chiều và cả học thêm nữa, với cùng một việc mà bôi thời gian ra gấp 3 sẽ hết sức nguy hiểm. Xã hội phát triển là ngày càng tăng năng suất và hiệu quả công việc, đằng này đi làm ngược lại. Hậu quả là học sinh không tập trung, tập trung là cái quan trọng nhất cần rèn luyện.

Haibara82

Xe tải
Anh ơi, cho vào Thăng Long mà làm gì hả anh? Cả e và chồng em đều học ở TL ra đây và thú nhận là thấy trường cũ của mình rất chán, lúc nào cũng ra rả nhưng thật sự đc cái mã ngoài. Nhồi như nhồi vịt mà lúc nào cũng phải lấy thành tích thành tích- hay đấy là cái bệnh của giáo dục VN rồi???
Nếu anh cho con gái đi du học đc là tốt nhất, he he, còn không thì cho cháu nó học Ams rồi ĐH cho đi du học cũng ko muộn. Mà con gái giống mẹ hay sao mà chăm học, ngoan ngoãn thế, may ko giống bố:P.
Trẻ thế mà con gái lớn phết nhỉ, kiểu này 100% tảo hôn.

vietran

Xe ba gác
Học sinh bây giờ do cái việc tổ chức dạy học như vậy+ bối cảnh xh nên chúng lơ tơ mơ lắm, không tập trung
F1 nhà cháu cũng lớp chọn mà xểnh ra không kèm vài hôm là chả nắm được gì
Còn kiến thức thì cấp 3 mới nhiều chứ cấp 1, 2 có gì đâu
Giải pháp tốt nhất là ra nước ngoài học nhưng với điều kiện phải có người sang cùng để kèm cặp chứ không cũng nguy hiểm lắm

vink's cafe

Xe tải
Website
www.thuctruong.com.vn
Em thấy bển Lào giáo dục tốt phết các cụ ạ

anchibui

Xe điện
Có nhiều $$$ cứ cho chúng nó đi học NN... Và sống luôn bên đó...
Kể cả chúng nó có giỏi có tốt đến mấy nếu mà sống trông môi trường nhiều ô nhiễm, cướp cạn thế này... cũng hỏng hết...
Bác cứ nhìn mấy ông to, bà lớn, cướp cạn... thì biết. Trước kia nó cũng học giỏi trong sáng... Nhưng bị xã hội ô nhiễm.. nên hỏng hết...
Em cũng trong thể loại ấy em biết.

TungNguyenMD

Xe container
Có nhiều $$$ cứ cho chúng nó đi học NN... Và sống luôn bên đó...
Kể cả chúng nó có giỏi có tốt đến mấy nếu mà sống trông môi trường nhiều ô nhiễm, cướp cạn thế này... cũng hỏng hết...
Bác cứ nhìn mấy ông to, bà lớn, cướp cạn... thì biết. Trước kia nó cũng học giỏi trong sáng... Nhưng bị xã hội ô nhiễm.. nên hỏng hết...
Em cũng trong thể loại ấy em biết.
Ơ cụ lâu lích ra tù rồi à? Được ân xá 2/9 à. Cụ ở trại nào? Em cũng mới ra mà không biết cụ nhỉ :))

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Em qua giai đoạn này rồi nên có tý kinh nghiệm chia sẻ với bác :

Đầu tiên em đoán là hai bác chắc bận xem phim,không chịu chăm sóc,chơi với con nên bắt nó học kinh quá,ngộ độc đến nơi rồi đấy.Nếu con bác là con zai thì em sẽ có cách giúp bác hiệu quả hơn,còn nếu là con gái thì cứ như em đây cho nó vào trường Múa hoặc Sân khấu điện ảnh theo học luôn.Đến tuổi được bầu cử,mấy cậu cả nhà Vượng Vincom,Hiển T&T,Kiên ACB....là cứ chết với con em X_X

Tuy nhiên mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh nên có thể nhà em không giống nhà bác.Nhưng em khuyên bác buổi sáng nên ăn phở gà đều đều vào,thêm tý gót với tụy nó cung cấp cho rất nhiều vi chất bổ xung cho não bộ để có thể ủ mưu ra được những í tưởng đúng đắn .

Vài suy nghĩ của em chia sẻ với hai vợ chồng bác.Chúc bác thành công...;))
tks bạn béo, 15 năm nữa khi con bạn lớn chúng mình sẽ beer bóng bàn chuyện này nhé hehe lấy được vợ trôns biệt còn lằng nhằng :)

Thành viên sợ vợ
Hỏi thật cụ. Cụ có người nhà ở Mẽo không. Nếu có thì nên cho cháu nó sang học C3 ạ. Đỡ phải học nhiều mà kiến thức thì chắc chắn hơn ở VN ạ. Chưa kể lên ĐH lại còn được ưu tiên một số cái (nếu đã học trung học tại Mẽo)
giaỉ pháp đi Mỹ cũng ko phải khó lắm, tuy nhiên em thấy bên í cũng có nhiêù loại trường và cũng phức tạp ko kém, món naỳ cũng cần các cụ tư vấn thêm

KhuongDuy

Xe điện
Các ngành học HOT của VN trong 10 năm nữa sẽ thuộc về khối D chứ không phải là A hoặc B hoặc C.
Thiển nghĩ nhà em không nên định hướng cho con cái theo ngành hot mà là nên định hướng theo năng lực, sở thích của cháu, sau đó đến điều kiện của gia đình, sau cùng mới là nguyện vọng của gia đình, cha mẹ....Vài lời mạo muội

Thành viên sợ vợ
Sao con cụ học nặng thế? Lớp 8 có thi cử gì đâu, cho nó học thêm ít thôi cụ ạ.
bác ơi khổ cái là em ko bao giờ ép, học thêm thì con em cấp 1 chắc là số ít trươngf Kimliên trốn học thêm, giờ cấp 2 thì phải đi rồi :)

Okane

Xe container
Con gái cứ cho học nấu ăn, nội trợ,.... (kể cả học ở nước ngoài) là được, chứ học nhiều đầu to mắt cận, sau này có chồng có con mà k biết chăm sóc là vứt (e cũng có con gái nên mới mạnh mồm như vậy nhá)