Về định hướng cho con cái, xin ý kiến các cụ.

chauchau

Xe điện
Tư vấn của cụ sgw là hợp lý nhất.

Tuy nhiên ở HN kiếm được trường cấp quốc tế 3 "tử tế" hình như chưa có. Có cụ nào có thông tin cụ thể nào không? em cũng hóng cùng

em mới có 2 thằng ku.năm nay thằng lớn, mới học đại học mầm non năm thứ 2.thế mà cô giáo bắt đóng 1 đóng tiền.để học VÕ, VẼ, TIẾNG ANH,MÚA,NHẠC. em đến chịu.cứ đóng tiền cho cô giáo vui.chưa thấy con đi được đường quyền nào cả.hay hello heleo gì cả.

uaz_vn

Xe tải
tham khảo thớt này thấy vui ghê , em cũng hỏi mấy ông anh .10 ông 9 ông bảo " tao chả cần giỏi cái mẹ gì hết , sau này lớn đừng dẫn đứa cùng giới về bảo đây là người yêu con là đc "
còn quan điểm của em là cứ từ từ , thế giớ nó thay đổi từng ngày , biết đâu 5 -10 năm nữa tiếng camphuchia lại hot thì sao he he

Rybicka

Xe buýt
em phản đối kịch liệt việc cho F1 đi NN từ cấp III.
Em nghĩ lúc đó chúng còn quá trẻ con, rất dễ bị du nhập những dòng suy nghĩ không hợp với người VN.
Vẫn biết học hành ở VN bây giờ làm khó bọn trẻ quá nhưng xã hội nó vậy mình phải quay theo guồng thôi phỏng? em quán triệt tư tưởng với cả Gấu là, nếu F1 không thích học thì phải chịu còn không thì cứ đầu tư hết sức có thể cho con. Em chưa thấy ai thích học mà khổ cả...
F1 nhà em năm nay mới học lớp 2 nhưng em đã cho đi học tiếng Anh ở LGL tuần 2 buổi ngoài ra em cho học nhạc, và cuối tuần nào cũng cho lên Cung học vẽ...
cho đi học nhiều như vậy đâm ra em lại tiết kiệm được cái khoản nâng cốc buổi chiều....... hehe

saigonvw

Xe tăng
Tks cụ, em có anh bạn thân, cho thằng cu sang Sing từ lớp 8, bây giờ thì ổn rồi.
Em thì vẫn sợ cấp 3 đi sớm quá :)
Không sớm quá đâu .Chỉ cần hết lớp 6 đọc thông, viết thạo tiếng Việt, không gọi Bố là Mày là được rồi .
Cái Tý nhà Chú còn 2 năm nữa để học tiếng Anh cơ mà, tuy nhiên phải kiếm chỗ học tử tế, quan trọng là kiếm được môi trường sử dụng 100% tiếng Anh mới được chứ nửa nạc, nửa mỡ thì khó đấy. Việc nữa là phải cho nó tự lập ngay từ nhỏ đi, không đưa đón, cơm bưng, nước rót nữa .

tdang1

Xe tăng
Con gái thì cứ cho nó học cấp 3 trong nước cho lành ạ... Lên ĐH thì cho đi Sing là vừa. Hoặc thậm chí học ĐH trong nước rồi làm cái MBA bên Sing cũng ổn ạ.

thichchoi

Xe buýt
con bác chủ thớt học gì mà nhiều thế nhỉ, con út nhà em cũng lớp 8 NSL chuyên Pháp, thấy nó chơi suốt mà, cũng tuyển tiếc gì đó mà hở ra là xin bố vào net (em chỉ cho 15'x2 lần/ngày thôi)

stevejob

Xe buýt
Em không thể hiểu các ông bố bà mẹ cho con đi Sing từ cấp 2 để làm gì.
Cái này thì chắc phải tìm hiểu mới hiểu được cụ à, em tìm hiểu thì nó là thế này:
- Sang Sing để có 1 môi trường GD quốc tế, Sing tự hào là đất nước có nền GD "Giá trị Phương Đông, Giáo dục Phương Tây", đã được khẳng định và đang trở thành hub của Châu á về GD (Chắc là hơn GD công ở vn)
- Sang Sing để các cháu có 1 môi trường sống quốc tế hơn, chuyên nghiệp hơn, để các cháu có được các thái độ, tác phong mà sau này dễ được quốc tế công nhận hơn (tất nhiên là sẽ không thể thắng nổi với lý luận là chẳng ở đâu có được như vn: sáng cafe, trưa trà đá, chiều bia hơi)
- Là 1 môi trường chuyển tiếp sang học ở các nước có nền GD ĐH hàng đầu như Anh, Mẽo. Vẫn có thể cho các cháu thẳng từ phổ thông Vn sang Anh, Mẽo nhưng sẽ mất time hội nhập hơn và tránh được sốc văn hóa
- Sớm rèn cho các cháu khả năng độc lập trong cuộc sống, từ đó thầy bu cũng đỡ phải nhỏ thì cơm bưng nước rót, lớn thì lo vợ lo con cho các cháu.
...
Có các mặt trái và rủi ro nhưng cụ chưa hỏi nên em cũng chưa tìm hiểu. Còn với các cụ đã thỏa mãn với GD Vn, thỏa mãn với công việc, cuộc sống, xã hội Vn thì đúng là việc cho các cháu đi du học sớm là không thể hiểu được vì là: tốn tiền, xa con cái, mất kiểm soát, thiếu thốn tình cảm, rủi ro...

stevejob

Xe buýt
em phản đối kịch liệt việc cho F1 đi NN từ cấp III.
Em nghĩ lúc đó chúng còn quá trẻ con, rất dễ bị du nhập những dòng suy nghĩ không hợp với người VN.
Vẫn biết học hành ở VN bây giờ làm khó bọn trẻ quá nhưng xã hội nó vậy mình phải quay theo guồng thôi phỏng? em quán triệt tư tưởng với cả Gấu là, nếu F1 không thích học thì phải chịu còn không thì cứ đầu tư hết sức có thể cho con. Em chưa thấy ai thích học mà khổ cả...
F1 nhà em năm nay mới học lớp 2 nhưng em đã cho đi học tiếng Anh ở LGL tuần 2 buổi ngoài ra em cho học nhạc, và cuối tuần nào cũng cho lên Cung học vẽ...
cho đi học nhiều như vậy đâm ra em lại tiết kiệm được cái khoản nâng cốc buổi chiều....... hehe
Em cảm phục cụ về đầu tư và quan tâm đến F1 nhưng đoạn đỏ ở trên người ta đang phải bỏ tiền ra để mua đấy cụ à và Vn cũng đang cố gắng để thay đổi các suy nghĩ rất Vn đấy ạ. Còn cái xanh xanh thì cụ cũng đang làm giống người cho con đi du học NN thôi

Hamvui001

Xe buýt
Con em cũng học NSL, cũng lớp 8, cũng tuyển Văn + Tiếng Anh. Mà em có thấy nó học khiếp như con cụ đâu!?

Năm nay lớp 8 học chiều, sáng gần 9h00 nó mới ngủ dậy, ăn sáng xong mới thong thả học bài khoảng 1 tiếng (em đi làm chả biết nó học bao nhiêu nhưng đoán vậy vì 11h00 gọi về đã thấy xem TV rồi), tối học từ khoảng 8h00, đến 9h30 đã sang đòi lấy ipad hoặc laptop ra để lên mạng.... nói chung 1 ngày cháu chỉ học khoảng 2 - 3 tiếng ở nhà, kết quả học tập cũng ko đến nỗi nào, dù cô giáo bảo nếu cháu cố gắng sẽ được điểm cao hơn (tổng kết năm ngoái được có 9,2:P).

Em thì nghĩ là đôi khi bố mẹ lại gây sức ép bắt con học nhiều hơn mức cần thiết đấy ạ. Nếu ko phải thế thì cụ bỏ qua nhé!
Oài, con kụ học giỏi thía... học láng tráng thía mà tông kết 9,2 , đấy là điểm tiếng Anh hay điểm TB tất cả các môn ? Môn Văn, Sử, Địa mà học láng tráng thế khó thuộc bài và điểm cao lắm ợ !!!! Các môn Toán, Lý, Anh không cần tốn thời gian vẫn đạt điểm cao chứ mấy môn học thuộc lòng là các Cô, Cậu teen ngán lắm...hehee

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Cái này thì chắc phải tìm hiểu mới hiểu được cụ à, em tìm hiểu thì nó là thế này:
- Sang Sing để có 1 môi trường GD quốc tế, Sing tự hào là đất nước có nền GD "Giá trị Phương Đông, Giáo dục Phương Tây", đã được khẳng định và đang trở thành hub của Châu á về GD (Chắc là hơn GD công ở vn)
- Sang Sing để các cháu có 1 môi trường sống quốc tế hơn, chuyên nghiệp hơn, để các cháu có được các thái độ, tác phong mà sau này dễ được quốc tế công nhận hơn (tất nhiên là sẽ không thể thắng nổi với lý luận là chẳng ở đâu có được như vn: sáng cafe, trưa trà đá, chiều bia hơi)
- Là 1 môi trường chuyển tiếp sang học ở các nước có nền GD ĐH hàng đầu như Anh, Mẽo. Vẫn có thể cho các cháu thẳng từ phổ thông Vn sang Anh, Mẽo nhưng sẽ mất time hội nhập hơn và tránh được sốc văn hóa
- Sớm rèn cho các cháu khả năng độc lập trong cuộc sống, từ đó thầy bu cũng đỡ phải nhỏ thì cơm bưng nước rót, lớn thì lo vợ lo con cho các cháu.
...
Có các mặt trái và rủi ro nhưng cụ chưa hỏi nên em cũng chưa tìm hiểu. Còn với các cụ đã thỏa mãn với GD Vn, thỏa mãn với công việc, cuộc sống, xã hội Vn thì đúng là việc cho các cháu đi du học sớm là không thể hiểu được vì là: tốn tiền, xa con cái, mất kiểm soát, thiếu thốn tình cảm, rủi ro...
Cụ phân tích hay quá, em thấy Sing cũng tiện đi lại, và cũng là bước đệm cho Đại học sau này.

Thành viên sợ vợ
Tư vấn của cụ sgw là hợp lý nhất.

Tuy nhiên ở HN kiếm được trường cấp quốc tế 3 "tử tế" hình như chưa có. Có cụ nào có thông tin cụ thể nào không? em cũng hóng cùng
Em thấy trong SG nhiều lựa chọn và chất lượng các trường tư cũng chuyên nghiệp, nghiêm túc hơn.

chauchau

Xe điện
...
Em cũng đang hóng hướng này vì quả thực lên cấp 3 không biết lựa chọn sao. Công thì ngán, mà Tư thì đểu.

Bác có kinh nghiệm, lại nghiên cứu kỹ, bác chia sẻ cho bọn em những thông tin cụ thể về các trường bên Sing đi.

+ Trường nào? ưu điểm / nhược điểm / chi phí
+ Bố mẹ kiểm soát bằng cách nào?
+ Cần quan tâm, lưu ý điều gì?

Trong khu vực còn 1 lựa chọn nữa là Thailand với trường Harrow ( http://www.harrowschool.ac.th/firstpage/intro.html ) , OF có bác brownrat đang cho con học ở đó, em cũng đang hẹn cafe hỏi thăm kinh nghiệm.

@GT: Trong SG hơn HN 1 chút, tuy nhiên cái mà bác stevejob đề cập tới bao gồm cả "môi trường" : "...để các cháu có được các thái độ, tác phong..." thì cả VN chả có chỗ nào làm được.

stevejob

Xe buýt
Em cũng đang hóng hướng này vì quả thực lên cấp 3 không biết lựa chọn sao. Công thì ngán, mà Tư thì đểu.

Bác có kinh nghiệm, lại nghiên cứu kỹ, bác chia sẻ cho bọn em những thông tin cụ thể về các trường bên Sing đi.

+ Trường nào? ưu điểm / nhược điểm / chi phí
+ Bố mẹ kiểm soát bằng cách nào?
+ Cần quan tâm, lưu ý điều gì?

Trong khu vực còn 1 lựa chọn nữa là Thailand với trường Harrow ( http://www.harrowschool.ac.th/firstpage/intro.html ) , OF có bác brownrat đang cho con học ở đó, em cũng đang hẹn cafe hỏi thăm kinh nghiệm.

@GT: Trong SG hơn HN 1 chút, tuy nhiên cái mà bác stevejob đề cập tới bao gồm cả "môi trường" : "...để các cháu có được các thái độ, tác phong..." thì cả VN chả có chỗ nào làm được.
Cám ơn lời khen của cụ, trình bày ở đây em là sẽ hơi dài, nhưng có 1 điều quan trọng mà em muốn chia sẻ là chuẩn bị cho các cháu thì cần phải có tầm nhìn xa 1 chút + kiên định với kế hoạch, có thể phải chuẩn bị trong vòng vài năm chứ không thể là mình muốn là có thể được ngay trong đó quan trọng nhất là English và khả năng tự lập, tất nhiên không thể chuẩn bị cho mọi thứ quá tốt, quá yên tâm thì mới đi vì như thế sẽ quá lâu, nhưng cũng không thể cho lên đường khi mọi thứ còn đang quá non vì như vậy sẽ khó được các trường bên kia chấp nhận và bố mẹ ở nhà cũng chẳng yên tâm.

Nếu so giữa Thái và Sing thì em thích Sing hơn hẳn vì English phổ biến hơn nhiều, xã hội an toàn/ổn định/tiêu chuẩn hơn nhiều, người Việt cho con sang Sing đã và đang rất nhiều hơn hẳn Thái...

Cho em hỏi là F1 nhà cụ chauchau đang học lớp mấy rồi ạ? Còn với cụ GT thì em nghĩ nếu quyết tâm cũng có thể cho cháu đi được khi lên cấp 3.

Nếu cụ nào quan tâm đến giáo dục Sing thì em recommend trước tiên hãy lục tung website này www.moe.gov.sg trước đã để cho chính bản thân mình thấy được cái khác, cái sướng của 1 nền GD tiên tiến, sau đấy là cũng có nhiều thông tin các cụ cần cho F1 nhà mình ở mục International Student, xa hơn nữa thì có thể pm ngồi cafe chia sẻ thêm về các vấn đề cụ tỷ như: chuẩn bị những gì, làm thế nào sang được, chi phí ra làm sao, làm thế nào kiểm soát các cháu tốt nhất...

P/S: em chỉ là phụ huynh thích đề tài này chứ không phải làm về service này nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

chauchau

Xe điện
@S.job: em là thủ trưởng trực tiếp của GT cụ à :)) deps nhà em đang lớp 9 và 7

Chuyện Học ở Sing thì không bàn vì chả có gì để so với VN ta, bàn chuyện ăn ở đi.

Em có nghe nói có cách cũng hay hay là 1 nhóm các nhà gộp nhau lại thuê 1 cái nhà, rồi sau đó cứ luân phiên bố mẹ sang đó hỗ trợ, giám sát.

F1 nhà bác S.job bố trí thế nào?

stevejob

Xe buýt
@ cụ GT, CC: Em nói các cụ lại cười em nhưng F1 nhà em mới học lớp 1 thôi nhưng tính lo xa nên em cứ tìm hiểu trước nên thông tin có lẽ chỉ dừng ở mức tham khảo, định kiếm cụ ly cafe nhưng thấy cụ hỏi rát quá nên biết gì em tuôn ở đây nhé,
Về ở em thấy người ta có mấy option thế này:
- Home stay
- Ở nhà người quen
- Tự thuê nhà cho vài cháu, trường hợp nhà cụ các cháu lớn vậy rồi mà cụ máu thì thuê cho 2 cháu nhà cụ thôi hoặc cộng thêm con nhà cụ GT nữa nhưng không chắc chúng nó có ở được với nhau không, chị em ruột thì cụ ép được chứ không ruột thì ko ép được.
Về giám sát thì các trường phổ thông bên Sing nó học 4 term 1 năm và cũng có 4 kỳ nghỉ tương ứng, nghỉ dài 1 tháng, nghỉ ngắn 2 tuần, 4 cái term breaks này đều phải về Vn để ở với bố mẹ, ngoài ra hàng năm tùy điều kiện nhưng nếu bố mẹ thay nhau sang thăm được khoảng 4 lần nữa thì tổng cộng có 8 lần gặp nhau trong năm trong đấy có 4 lần quá dài, cũng tương đối đủ để các cụ nắm bắt và kéo F1 về gần nếu thấy các cháu đang hơi xa định hướng. Ngoài ra nữa, thì việc trao đổi webcam hàng ngày cũng giúp rất nhiều, nếu cụ nào có người quen thì thỉnh thoảng yêu cầu các cháu qua chơi, để nhờ nắm bắt tâm tư từ xa. Cộng thêm nữa nếu các F1 nhà mình đang ngoan, môi trường ở Sing rất an toàn thì em nghĩ chả có gì phải lo lắng về giám sát cả. Mà cũng chỉ nên giám sát thôi chứ không phải là mình bắt các cháu theo ý mình vì điều mình muốn khi các cháu đi học là có được "tư duy độc lập" (cái này cực quan trọng nhưng GD Vn thiếu) nên 1 lúc nào đấy là các cụ phải buông và nó sống cuộc sống của nó, đấy là mặt trái và cần xác định tâm lý sẵn là có thể "mất con" nhưng em tin là cái mất này rất tích cực cho cuộc đời các cháu.
Về chi phí: khi cho con sang Sing thì nên cho các cháu vào trường công vì như vậy cũng là tốt lắm rồi, ở đó thì nếu vào được thì học phí cũng chỉ 155-185S$/tháng thôi ợ, nó rẻ dã man tàn bạo. Chi phí chính sẽ là ăn ở, nếu các cháu tự nấu được thì sẽ rất tiết kiệm (chắc cỡ 500S$/1 tháng), ở thì nếu chỉ 2 cháu mà thuê phòng cỡ 1500S$ thì cũng là tương đối rồi, hơn hay kém thì chắc phải đi thuê mới biết được.
Về cơ hội: Sing là đất nước nhỏ bé nên CP rất quan tâm đến tìm kiếm tài năng, nếu con các cụ là tài năng chắc chắn sẽ được phát hiện và sẽ được CP đối xử đặc biệt như cho vào các trường gifted school, sau này sẽ được nhận học bổng CP Sing để đi học ở các trường hàng đầu như Harvard, Oxford, MIT, etc. Tất nhiên là rất hiếm nhưng ai cấm mình mơ các cụ nhỉ. Còn nếu bình thường thì sau phổ thông có thể học tiếp ĐH ở Sing hoặc đi tiếp đâu đó tùy tiềm năng và khát vọng, nhưng khi các cháu xong phổ thông rồi thì nó là nó chứ nó không phải là các cụ hoặc 1 cái gì hao hao giống các cụ, còn khi các cháu học xong để đi làm rồi thì em đố cụ nào bảo con về Vn bố xin cho con vào chỗ này, chỗ kia, các cháu nó sẽ tự lực có thể về Vn làm cho Cty đa quốc gia, nếu vận nước tốt lên có thể về phục vụ trong bộ máy quản lý hoặc doanh nghiệp của Vn, nếu không muốn về thì cứ việc ở lại nơi đâu con thích, bố mẹ sẽ cố học Tiếng Anh để sau này sang bế con cho chúng mày...
Còn mục làm thế nào để đi được thì em cũng biết tý nhưng chắc phải cố kiếm ly cafe hoặc ít ra cũng tý vodka nhỉ :D

Thành viên sợ vợ
@stevejob: cụ lo xa thật đấy, phân tích cũng rất hay :)
Em cũng có nhiều người quen cho con sang Sing, thấy người khen người chê, nhưng cái được nhìn thấy ngay là toàn bộ đều người lớn hơn, tự giác hơn hay "tư duy độc lập" như cụ nói.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@Giangtroc:

Cháu mới có lớp 8, theo em cụ không phải vội đâu - đừng suy nghĩ nhiều về chuyện đó. Hiện giờ em thấy ngành nào cũng khó và vất vả cả - cái khó ở đây cơ bản là do kiến thức cập nhật hay thông tin quá thiếu (nhất là những kiến thức hay thông tin chuyên ngành trên thế giới...). Trong thời gian nay, ngoài học văn hóa ra cụ nên tập trung cho cháu học ngoại ngữ - nhất là tiếng Anh - sau này dù cháu có theo ngành gì đi chăng nữa mà có ngoại ngữ giỏi hỗ trợ thì rất thuận

qkace

Xe điện
@ cụ GT, CC: Em nói các cụ lại cười em nhưng F1 nhà em mới học lớp 1 thôi nhưng tính lo xa nên em cứ tìm hiểu trước nên thông tin có lẽ chỉ dừng ở mức tham khảo, định kiếm cụ ly cafe nhưng thấy cụ hỏi rát quá nên biết gì em tuôn ở đây nhé,
Về ở em thấy người ta có mấy option thế này:
- Home stay
- Ở nhà người quen
- Tự thuê nhà cho vài cháu, trường hợp nhà cụ các cháu lớn vậy rồi mà cụ máu thì thuê cho 2 cháu nhà cụ thôi hoặc cộng thêm con nhà cụ GT nữa nhưng không chắc chúng nó có ở được với nhau không, chị em ruột thì cụ ép được chứ không ruột thì ko ép được.
Về giám sát thì các trường phổ thông bên Sing nó học 4 term 1 năm và cũng có 4 kỳ nghỉ tương ứng, nghỉ dài 1 tháng, nghỉ ngắn 2 tuần, 4 cái term breaks này đều phải về Vn để ở với bố mẹ, ngoài ra hàng năm tùy điều kiện nhưng nếu bố mẹ thay nhau sang thăm được khoảng 4 lần nữa thì tổng cộng có 8 lần gặp nhau trong năm trong đấy có 4 lần quá dài, cũng tương đối đủ để các cụ nắm bắt và kéo F1 về gần nếu thấy các cháu đang hơi xa định hướng. Ngoài ra nữa, thì việc trao đổi webcam hàng ngày cũng giúp rất nhiều, nếu cụ nào có người quen thì thỉnh thoảng yêu cầu các cháu qua chơi, để nhờ nắm bắt tâm tư từ xa. Cộng thêm nữa nếu các F1 nhà mình đang ngoan, môi trường ở Sing rất an toàn thì em nghĩ chả có gì phải lo lắng về giám sát cả. Mà cũng chỉ nên giám sát thôi chứ không phải là mình bắt các cháu theo ý mình vì điều mình muốn khi các cháu đi học là có được "tư duy độc lập" (cái này cực quan trọng nhưng GD Vn thiếu) nên 1 lúc nào đấy là các cụ phải buông và nó sống cuộc sống của nó, đấy là mặt trái và cần xác định tâm lý sẵn là có thể "mất con" nhưng em tin là cái mất này rất tích cực cho cuộc đời các cháu.
Về chi phí: khi cho con sang Sing thì nên cho các cháu vào trường công vì như vậy cũng là tốt lắm rồi, ở đó thì nếu vào được thì học phí cũng chỉ 155-185S$/tháng thôi ợ, nó rẻ dã man tàn bạo. Chi phí chính sẽ là ăn ở, nếu các cháu tự nấu được thì sẽ rất tiết kiệm (chắc cỡ 500S$/1 tháng), ở thì nếu chỉ 2 cháu mà thuê phòng cỡ 1500S$ thì cũng là tương đối rồi, hơn hay kém thì chắc phải đi thuê mới biết được.
Về cơ hội: Sing là đất nước nhỏ bé nên CP rất quan tâm đến tìm kiếm tài năng, nếu con các cụ là tài năng chắc chắn sẽ được phát hiện và sẽ được CP đối xử đặc biệt như cho vào các trường gifted school, sau này sẽ được nhận học bổng CP Sing để đi học ở các trường hàng đầu như Harvard, Oxford, MIT, etc. Tất nhiên là rất hiếm nhưng ai cấm mình mơ các cụ nhỉ. Còn nếu bình thường thì sau phổ thông có thể học tiếp ĐH ở Sing hoặc đi tiếp đâu đó tùy tiềm năng và khát vọng, nhưng khi các cháu xong phổ thông rồi thì nó là nó chứ nó không phải là các cụ hoặc 1 cái gì hao hao giống các cụ, còn khi các cháu học xong để đi làm rồi thì em đố cụ nào bảo con về Vn bố xin cho con vào chỗ này, chỗ kia, các cháu nó sẽ tự lực có thể về Vn làm cho Cty đa quốc gia, nếu vận nước tốt lên có thể về phục vụ trong bộ máy quản lý hoặc doanh nghiệp của Vn, nếu không muốn về thì cứ việc ở lại nơi đâu con thích, bố mẹ sẽ cố học Tiếng Anh để sau này sang bế con cho chúng mày...
Còn mục làm thế nào để đi được thì em cũng biết tý nhưng chắc phải cố kiếm ly cafe hoặc ít ra cũng tý vodka nhỉ :D
Bác stevejobs ơi,

Em nghe bác kể thấy du học Sing có vẻ cũng ổn nhỉ - chi phí không đắt đỏ như em nghĩ mà môi trường có khi cũng không thua VN mình mấy. Em có 1 F1 mới vào lớp 10, bác tư vấn giúp em là nếu sang năm đầu tư cho nó đi Sing học nốt 2 năm cuối cấp có được không? Nếu thế thì phải bắt đầu từ những việc gì, tỷ dụ như học ở trung tâm nào và chuẩn bị apply vào đâu?

Nếu lúc nào bác rỗi rãi thì em mời bác cafe hoặc bia rồi bác tư vấn giúp em nhé, tuy nhiên thì chi phí thổi kèn cho xxx nghe bác tự chịu nhé<:-P

stevejob

Xe buýt
Đối với các chuyên gia như là bác sỹ chẳng hạn kiến thức là yếu tố chính quyết định thành công cho nên với người bác sỹ thì phải luôn luôn cập nhật các kiến thức chuyên môn cho mình, nhưng với 1 số ngành khác thì các kỹ năng, thái độ sống, thái độ làm việc lại là yếu tố chính và nhìn chung 1 người muốn thành công về xã hội thì các kỹ năng là rất quan trọng. Chính vì vậy, việc học các kỹ năng sống, làm việc và các thái độ tích cực là cực kỳ quan trọng và trường học, gia đình và xã hội phải là nơi trang bị được những cái nì cho các cháu, có thể nói đại đa số trường học và môi trường xã hội phổ biến ở Vn là không giúp được điều này, chỉ còn trông chờ vào gia đình nhưng cũng chỉ rất ít các bậc cha mẹ có thể có được các kỹ năng, giá trị tốt để giáo dục cho con mình cộng với việc suốt ngày tối mặt tối mũi với những lo toan lạm phát, đầu tư, chém gió... nên trẻ em của chúng ta quả thật là rất thiệt thòi, mọi sự quan tâm chỉ dừng ở mức khẩu hiệu ngay cả ở trong gia đình trong khi ở tuổi giáo dục các cháu cần được thấy hành động hàng ngày, lặp đi lặp lai 1 cách mẫu mực từ đó dần dần biến thành của các cháu.
Tất nhiên, TA em đồng ý với cụ là điều kiện cần để hội nhập và nên cho các cháu học càng sớm càng tốt....

Chỉnh sửa cuối: