[Funland] Về điện 3 pha trong sinh hoạt hộ gia đình

aotim

Xe container
Ba pha đến từng hộ luôn cụ nhé. Cụ nào không tin thì đến Keangnam và Mandarin mà xem.
Còn dùng 1 fa thu 3fa là sao cụ? Dùng hết bao công suất thì trả bấy nhiêu chứ liên quan gì đến số fa ở đây?
E thấy hơi lạ, tiền điện 1 pha 3 pha khác nhau, 3 pha nhà e dùng 3 pha sx rẻ bèo, bét nhè thang máy, điều hòa tháng có 2 củ

huutrinh6688

Xe điện
Cụ nói thế nào ấy chứ. Đầy ông mất mấy chục củ khoai chỉ để kéo điện 3 pha về nhà dùng cho khoẻ. Nó tương tự cụ kéo 3 đường điện 1 pha về nhà nên dòng và áp luôn ổn định hơn 1 pha.

Sheeple

Xe tải
Kk, Up là điện áp 3 dây p với nhau, Ud là điện áp so với trung tính.
Hai thánh chuyên thì rủ nhau ra mua cái cây điện trở nhiệt 380v nó chỉ có 2 tiếp điểm đấu dây thôi đấy. Hoặc cuộn hút Contactor 380v thánh cứ đặt điện áp 380v~ vào là nó mới hút được chứ 220v nó ko hút đâu và nó có 2 đầu của cuộn dây nam châm điện để hút má cực. Nam châm điện này nó méo cần biết 2 dây đều có điện áp 220v so với trung tính mà nó chỉ cần biết điện áp 2 dây cấp cho nó là nó hoạt động nhá.
Kính các thánh xưng là chuyên về điện.
Như cái khởi này 220v mà lắp vào điện áp 220v/100v (thường là máy nội địa Nhật, Hàn) thì mạch điều khiển của cuộn hút sẽ đấu 2 dây phase vào nhé, còn dùng cho mạch 380v/220v thì đấu 1 dây phase và dây trung tính. Kính 2 thánh chuyên điện.

Vỡ bụng vì bài học vỡ lòng của cụ

Hai_levis

Xe tải
E thấy hơi lạ, tiền điện 1 pha 3 pha khác nhau, 3 pha nhà e dùng 3 pha sx rẻ bèo, bét nhè thang máy, điều hòa tháng có 2 củ
Tiền điện khác nhau là do mục đích sử dụng (sản xuất, sinh hoạt, kinh doanh, hành chính sự nghiệp...) chứ không phải do 1fa hay 3fa.
Nhà cụ dùng mục đích sản xuất thì dù dùng 1fa người ta vẫn áp giá sản xuất cho cụ, nhà cụ dùng để sinh hoạt thì dù là 3fa người ta vẫn áp giá sinh hoạt cho cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng e cũng mới 20 năm thôi ạ. Cụ làm điện em chuyên điện máy công nghiệp ạ.
Cho Tôi mở mang xem sai chỗ nào hả dân chuyên???
Các cụ ông nói gà bà nói vịt rồi, cãi nhau làm gì mất hòa khí :D
Em xác nhận là có nhiều thiết bị dùng điện 380v. Lúc đó muốn dùng thì dùng 2 pha để chạy thiết bị. Cái này trong công nghiệp nhiều hơn dân dụng.
Dân dụng em thấy có 1 số bếp từ cho phép dùng 2 mức điện áp 220 và 380
Các máy hàn điện cũng hay có 2 chế độ nguồn là 220 và 380, mục đích để linh hoạt khi đi làm công trình, tiện đường nào thì dùng đường đấy, cung không có gì ghê gớm cả :))
Em thiết kế hệ thống nguồn cách ly cho điều khiển công nghiệp cũng hay dùng biến áp cách ly có đầu vào 220 và 380. Đầu ra là 220 cách ly hoặc các mức điện áp thấp hơn. Mục đích an toàn các cụ ợ :D

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói thế nào ấy chứ. Đầy ông mất mấy chục củ khoai chỉ để kéo điện 3 pha về nhà dùng cho khoẻ. Nó tương tự cụ kéo 3 đường điện 1 pha về nhà nên dòng và áp luôn ổn định hơn 1 pha.
Ổn định hay không phụ thuộc vào cái trạm biến thế và các nhà hàng xóm ở khu vực ấy.
Từ cái biến áp ra là điện 3 pha. Điện lực sẽ cân bằng theo các hộ dân để phân cho hộ nào dùng pha nào để các pha đều được sử dụng như nhau.
Còn có được họ đưa dây để cấp điện 3 pha đến tận cửa nhà thì từng pha trong cả 3 ấy vẫn đang dùng chung với các hộ xung quanh.
Chỉ những dụng cụ dùng điện công suất lớn mới phải dùng điện 3 pha, còn đồ điện dân dụng chủ yểu là 1 pha. Ở VN đi tìm đồ điện gia đình sử dụng điện 3 pha cực khó (em không khẳng định là không có, nhưng nghĩ là chỉ có đồ ngốn thật nhiều điện như điều hòa hay bếp điện,... công suất lớn)!

Danngoaidao

Xe tăng
Em xác nhận là có nhiều thiết bị dùng điện 380v. Lúc đó muốn dùng thì dùng 2 pha để chạy thiết bị. Cái này trong công nghiệp nhiều hơn dân dụng.
Các máy hàn điện cũng hay có 2 chế độ nguồn là 220 và 380, mục đích để linh hoạt khi đi làm công trình, tiện đường nào thì dùng đường đấy, cung không có gì ghê gớm cả :))
Em thiết kế hệ thống nguồn cách ly cho điều khiển công nghiệp cũng hay dùng biến áp cách ly có đầu vào 220 và 380. Đầu ra là 220 cách ly hoặc các mức điện áp thấp hơn. Mục đích an toàn các cụ ợ :D
Đang nói điện dân dụng mà cụ.

thungkhe

Xe điện
Em xác nhận là có nhiều thiết bị dùng điện 380v. Lúc đó muốn dùng thì dùng 2 pha để
chạy thiết bị. Cái này trong công nghiệp nhiều hơn dân dụng.
Vầng. Em xin lưu tâm đến nghành nghề của Cụ. Bọn Nhật Hàn hay mang rác thải qua đây toàn đồ 3phase 220v, nhiều lúc Em phải kiếm MBA cs lớn đỏ con mắt.

January April

Xe hơi
Dùng điện ba pha chủ yếu cho sản xuất vì máy móc cho sản xuất chủ yếu là máy ba pha và một số nguyên nhân khác.
Dùng điện ba pha phải cân bằng công suất trên 3 pha sử dụng. Với thiết bị điện, máy móc dùng điện 3 pha thì nó đã tự cân bằng, ví dụ trong trường hợp điều hòa 3 pha.
Dùng điện 3 pha mà không cân bằng công suất trên các pha sẽ dẫn tới lệch pha, điện áp trên các pha cũng bị thay đổi, không còn là 220v (so với trung tính) nữa mà có thể nhẩy lên 250v, 280v gây cháy, hỏng hóc các thiết bị.
Dân cư sử dụng điện 1 pha, nhà đèn phải căn chỉnh công suất trên các pha cho người dân bằng nhiều biện pháp và họ căn chỉnh theo số lớn nên sai số công suất giữa các pha là nhỏ.
Điện phục vụ sản xuất do công suất tiêu thụ lớn, nhà đèn cũng không biết ai khi nào làm gì bao nhiêu, nên cấp luôn 3 pha cho tự cân chỉnh, lệch phạt.
Do đó, việc Mandarin hay một số chung cư khác cấp điện 3 pha cho căn hộ phần nhiều là do thiết kế ban đầu của họ với căn hộ chủ đầu tư hoàn thiện là dùng điều hòa 3 pha, điều hòa tập trung công suất cao. Việc đẩy cấp điện 3 pha cho người dân là không hợp lý, đẩy rủi ro cho người dân. Việc nó đã thế thì người dân lại phải tự cân các thiết bị sử dụng thường xuyên cho đảm bảo cân bằng công suất giữa các pha, nhất là các thiết bị có công suất lớn như bếp nấu, nóng lạnh etc.

January April

Xe hơi
Các cụ sống ở Mandarin cẩn thận thì nhờ cụ này làm thêm cho quả biến áp 3pha-1pha cho các thiết bị điện 1 pha còn lại này :)

kduc

Xe Cứu Trợ
Cụ chuẩn vãi. Vấn đề cân pha chỉ tác dụng tải đều trên dây dẫn và tbi đóng cắt, ko liên quan đến cs.
Điện 3 phase sẽ có đồng hồ 3 giá tính tiền, ngoài ra còn ăn tiền phạt cos fi<0.95 nữa nhé vì đồng hồ điện tử nó đếm luôn cos fi từng thời điểm sd.
Hiện nay mức phạt cos phi là 0.9 và áp dụng cho các đối tượng khách hàng
có công suất sử dụng cực đại đăng ký tại hợp đồng mua bán điện từ 40 kW trở lên và có hệ số công suất cosφ< 0,9 phải mua công suất phản kháng (CSPK)
bác ah.

Ờ nhầm thật,nhưng quê em nếu muốn lắp điện 3 pha thì phải là hộ kinh doanh,và khi kiểm tra phải có thiết bị điện chạy điện 3 pha,như nhà em dùng cái bếp của Đức muốn kéo điện 3 pha mà không ai cho kéo...vậy nếu như quê em thì không nhầm,còn nếu thành phố các cụ thì không biết...
Cứ có nhu cầu và chứng minh cs là lắp thôi cụ, web của EVN đây, nó ko lắp thì bảo trả lời văn bản xem sao:
Trường hợp lưới điện khu vực của khách hàng đã có lưới điện 3 pha thì điện lực sẽ căn cứ vào thiết bị và công suất sử dụng điện thực tế của khách hàng để quyết định cấp điện 1 pha hoặc 3 pha.

Chúng tôi xin hướng dẫn về thủ tục như sau:

- Nếu khách hàng đang mua điện 1 pha thì cần có giấy đề nghị thay đổi mục đích, công suất sử dụng điện kèm theo bảng liệt kê thiết bị điện tăng thêm.

- Nếu khách hàng đề nghị cấp điện mới thì cần có: Giấy đề nghị mua điện và 01 bản sao của một loại giấy tờ xác định địa điểm mua điện.

Trường hợp lưới điện khu vực chưa đủ điều kiện cấp điện 3 pha, điện lực sẽ có văn bản trả lời khách hàng trong vòng 03 ngày làm việc, trong đó có dự kiến thời gian cấp điện được.
Nhà em trước có tháng dùng gần 2k số, chỉ sợ con công tơ một pha 10/40 cháy, sau đổi ba pha, ngon.

thungkhe

Xe điện
Hiện nay mức phạt cos phi là 0.9 và áp dụng cho các đối tượng khách hàng bác ah.

Cứ có nhu cầu và chứng minh cs là lắp thôi cụ, web của EVN đây, nó ko lắp thì bảo trả lời văn bản xem sao:

Nhà em trước có tháng dùng gần 2k số, chỉ sợ con công tơ một pha 10/40 cháy, sau đổi ba pha, ngon.
Theo Cụ thì Chủ thớt có bị phạt hs cos fi ko? Vì E chắc chắn chưa lắp tủ tụ bù nên Em nghi vấn điều này khiến tiền điện tăng???

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Điện lực em nghĩ là lo từ ngoài công tơ thôi chứ từ công tơ vào nhà mình là mình phải lo hết. Khu em có nhà đóng tiền điện 12tr/tháng, còn tầm 5tr-7tr thấy nhiều nhà phết, như nhà em thì cẩn thận lắm rồi loanh quanh 2tr. Đi trao đổi thì mọi người toàn đổ cho thằng thi công điện cân pha ko chuẩn %-(
Cân pha không chuẩn gây suy hao tải trên 1 pha,cũng ảnh hưởng,thêm nữa gây ra hiện tượng trung tính cũng giật!
Tốt nhất nên chia pha theo thiết bị cho tương đối đều,tránh lệch pha!

kduc

Xe Cứu Trợ
Theo Cụ thì Chủ thớt có bị phạt hs cos fi ko? Vì E chắc chắn chưa lắp tủ tụ bù nên Em nghi vấn điều này khiến tiền điện tăng???
Cụ thớt hết có 2 tr thì chắc chắn ko phải do thêm tiền cos fi rồi, một hộ gia đình độ 6 người, mặt bằng cỡ 300m2 thì 3-5tr tiền điện ko phải là nhiều mà. Tháng cao điểm nhà e mất gần 5 củ dồi ~X(, giờ thì loanh quanh đâu hơn củ.

coolpix8700

Xe ngựa
Công tơ ở cổng nhà em đây. Khi thay công tơ cơ bằng cái này họ lắp tịt xuống, chắc để thò được mấy cái cần gạt áp tô mát ra nên chẳng thấy gì cả.

còn đây là cần gạt của cái aptomat

Tìm trên mạng thì nó chính là cái này, theo thông số thì trong nhà cứ bật bếp và điều hòa thoải mái

Đường dây âm cột và tường vào đến tủ chính có đủ 4 dây rồi, nhưng em chỉ dùng đúng 2 dây cho 1 pha nóng và dây trung tính. 2 sợi dây này cũng đủ to để cõng hết tải.
Đường dây thì chủ cũ lắp, em chỉ đấu lại và làm lại cho cai ATS tự chuyển khi mất điện dùng máy phát dự phòng thôi. Nhưng vì tự làm nên khẳng định được (cả những cái phòng dọc chiều cao của căn nhà dự trù cho thang máy em toàn dùng để chứa đồ)!