[Funland] Về điện 3 pha trong sinh hoạt hộ gia đình

mazda3_pro

Xe lăn
Điện tới tận căn hộ mà chơi 3 pha kể cũng lạ nhỉ? nếu là 3 dây thì nó là 1 dây nóng, 1 dây mát và 1 dây nối đất.

Chỉnh sửa cuối:
Điện tới tận căn hộ mà chơi 3 pha kể cũng lạ nhỉ? nếu là 3 dây thì nó là 1 dây nóng, 1 dây mát và 1 dây nối đất.
cụ chưa vào xem các căn hộ cao cấp thôi. Điều hòa to thì 1 pha k chịu nổi

mazda3_pro

Xe lăn
cụ chưa vào xem các căn hộ cao cấp thôi. Điều hòa to thì 1 pha k chịu nổi
Ví dụ em xây 1 cái nhà trọ cao cấp, có 5 tầng, trong đó 4 tầng để ở, tổng cộng 16 phòng, mỗi phòng 1 bình nóng lạnh, 1 điều hoà, 1 bếp từ, 1 tủ lạnh, 1 TV và các thiết bị khác.
Như vậy: em phải xin cấp 3 pha vào nhà ợ?

Ví dụ em xây 1 cái nhà trọ cao cấp, có 5 tầng, trong đó 4 tầng để ở, tổng cộng 16 phòng, mỗi phòng 1 bình nóng lạnh, 1 điều hoà, 1 bếp từ, 1 tủ lạnh, 1 TV và các thiết bị khác.
Như vậy: em phải xin cấp 3 pha vào nhà ợ?
nếu tải của bác lớn đường 1 pha k tải được thì bác xin cấp 3 pha. họ vẫn áp giá 3 pha kinh doanh còn đắt hơn cả 1 pha SH nếu dùng ít. phải dùng 4-5tr thì mới bắt đầu rẻ hơn điện sh

mazda3_pro

Xe lăn
Hiệu điện thế 3 pha là 380V, e chưa thấy thiết bị gia dụng nào ở VN cần từng đó cả.
Giữa 2 dây pha mới 380v, còn 1 dây pha với dây trung tính là 220v như điện 1 pha thôi :D

mazda3_pro

Xe lăn
nếu tải của bác lớn đường 1 pha k tải được thì bác xin cấp 3 pha. họ vẫn áp giá 3 pha kinh doanh còn đắt hơn cả 1 pha SH nếu dùng ít. phải dùng 4-5tr thì mới bắt đầu rẻ hơn điện sh
Em không đăng ký kinh doanh, chỉ đăng ký là hộ dân thôi. Hình như được phép chia đồng hồ trong toà nhà thành nhiều hộ thì phải.

xukthal.

Xe lăn

Chu An

Xe điện
Nếu trong nhà có nhiều thiết bị điện tử thì lắp thêm hệ thống bảo vệ mất trung tính là cần thiết cụ ạ. Giá nó cũng đủ loại từ rẻ tới đắt. Nhưng nó sẽ rất rẻ so với thiết bị trong nhà nếu không may bị hỏng. Mà hỏng do lỗi của mấy a điện lực thì cũng mệt mỏi khoản bắt đền lắm. Nên cứ tự mình chủ động lo cho mình cho nhàn đầu.
Bác nói đúng đấy. Bắt đền được họ thì chắc mình chết từ đời nào. Nhà tôi là ví dụ, điện đóm phập phù, có tầng đèn đỏ đòng đọc, có tầng cháy liền lúc vài cái điều hòa. Chọc đồng hồ vào đo thì phát hiện có pha tụt xuống 150vAC, có pha thì xấp xỉ 300vAC. Gọi bên chi nhánh điện xuống 3 lần đều không phát hiện ra bệnh và họ toàn đổ lỗi do hệ thống điện trong nhà gặp sự cố. Chỉ đến khi tôi làm căng, ghi âm cuộc gọi và tuyên bố sẽ khiếu nại nếu như tôi thuê bên khác về kiểm tra mà phát hiện lỗi của bên họ thì tôi sẽ liệt kê những tài sản hỏng hóc để bắt đền, lúc đó họ mới sợ. Mất 2 tiếng kiểm tra kỹ càng thì phát hiện dây trung tính gặp vấn đề mà cụ thể là giữa gip và dây trung tính trên lưới điện lâu ngày bị oxy hóa và phát sinh điện trở. Tổ kỹ thuật làm xong, khi xuống ngồi uống nước và im thin thít khi tôi hỏi "giờ đống đồ nhà anh hỏng thì tính thế nào?". Tóm lại là tự mình phải lo cho mình trước thôi.

ktqsminh

Xe tăng
Công tơ 3 pha thực chất là tổng hợp mức tiêu thụ điện của từng pha cộng lại, nên không có chuyện dùng điện 3 pha tốn điện hơn đâu, cụ cũng chẳng phải cân pha làm gì.
Cụ trả lời cho việc mà mình chưa tìm hiểu kỹ.

Chỉnh sửa cuối:

ktqsminh

Xe tăng
Bác đấu dây từ công tơ chỉ dùng 1 dây nóng và cái dây lạnh, vừa đơn giản lại đỡ tốn dây.
Còn việc khác (cân bằng giữa các pha) thì bên điện lực họ phải lo!
Trong đồng hồ 3 pha nó có hệ số cốt phi. Cái đấy trong hóa đơn cũng có. Cụ không cân pha cụ sẽ bị tính tiền phạt cốt phi.

coolpix8700

Xe ngựa
Trong đồng hồ 3 pha nó có hệ số cốt phi. Cái đấy trong hóa đơn cũng có. Cụ không cân pha cụ sẽ bị tính tiền phạt cốt phi.
Chỉ những hộ dùng điện nhiều mới phải cân pha. Điện lực theo công suất sử dụng trong khu dân cư để phân phối cân bằng các pha khác nhau. Thường các hộ giá đình ít sử dụng động cơ công suất lớn, nên hệ số cốt phí ít được quân tâm. Hóa đơn tiền điện nhà em chỉ thấy mỗi khung giờ và lũy tiến thôi!

ktqsminh

Xe tăng
Chỉ những hộ dùng điện nhiều mới phải cân pha. Điện lực theo công suất sử dụng trong khu dân cư để phân phối cân bằng các pha khác nhau. Thường các hộ giá đình ít sử dụng động cơ công suất lớn, nên hệ số cốt phí ít được quân tâm. Hóa đơn tiền điện nhà em chỉ thấy mỗi khung giờ và lũy tiến thôi!
Em vừa kiểm tra lại, nếu dùng dưới 40kw không bị áp cốt phi. Bọn em toàn nhà máy, công sở nên phải quan tâm cốt phi.

international

Xe buýt
Bác nói đúng đấy. Bắt đền được họ thì chắc mình chết từ đời nào. Nhà tôi là ví dụ, điện đóm phập phù, có tầng đèn đỏ đòng đọc, có tầng cháy liền lúc vài cái điều hòa. Chọc đồng hồ vào đo thì phát hiện có pha tụt xuống 150vAC, có pha thì xấp xỉ 300vAC. Gọi bên chi nhánh điện xuống 3 lần đều không phát hiện ra bệnh và họ toàn đổ lỗi do hệ thống điện trong nhà gặp sự cố. Chỉ đến khi tôi làm căng, ghi âm cuộc gọi và tuyên bố sẽ khiếu nại nếu như tôi thuê bên khác về kiểm tra mà phát hiện lỗi của bên họ thì tôi sẽ liệt kê những tài sản hỏng hóc để bắt đền, lúc đó họ mới sợ. Mất 2 tiếng kiểm tra kỹ càng thì phát hiện dây trung tính gặp vấn đề mà cụ thể là giữa gip và dây trung tính trên lưới điện lâu ngày bị oxy hóa và phát sinh điện trở. Tổ kỹ thuật làm xong, khi xuống ngồi uống nước và im thin thít khi tôi hỏi "giờ đống đồ nhà anh hỏng thì tính thế nào?". Tóm lại là tự mình phải lo cho mình trước thôi.
Họ phải đền thôi bác ạ, nhà em cũng bị 1 lần, điện áp nhảy lên 400v cháy một loạt đèn led, bình đun nước, tủ lạnh với củ sạc điện thoại. Mấy thứ sửa được như tủ lạnh và bình đun nước thì tính tiền sửa, còn đèn và củ sạc điện thoại thì tính tiền mua mới (bay hết khoảng 5-6 cái củ sạc đt đủ loại), em liệt kê thiệt hại theo đúng giá, tổng tiền lần đó họ đền cho em là đâu khoảng 4 triệu.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em vừa kiểm tra lại, nếu dùng dưới 40kw không bị áp cốt phi. Bọn em toàn nhà máy, công sở nên phải quan tâm cốt phi.
Em nhớ là hộ gia đình thì không tính cốt phi.
Nhà máy, công sở.. thì tính cốt phi nếu nhỏ hơn 0.86
(Nó không liên quan đến 40kw)

rav4_2010

Xe buýt
Điện 3 pha nhưng lắp vào đến nhà nó như 1 pha để chạy các thiết bị bình thường.

Vấn đề ở đây là lệch tải, nhà em ở quê cũng thế - tốn. 2 pha ăn tải và 1 pha dùng ít. Nhưng vì sao lại tốn điện hơn nhỉ? Các cụ thông lão em với.

Euro2CityStar

Xe lăn
Em nhớ là hộ gia đình thì không tính cốt phi.
Nhà máy, công sở.. thì tính cốt phi nếu nhỏ hơn 0.86
(Nó không liên quan đến 40kw)
nhà dân
nó đập lệch công suất
chứ nó quan tâm lệch pha dòng điện điện áp làm gì.

dongnat123

Xe container
Anh lắp bộ chống mất pha chưa, không sau lại tèo hết thiết bị điện