[Funland] Về cái chết và sau khi chết

shannon wl

Xe điện
Trong Phật giáo cái mà cụ gọi là vô thức là thức thứ 8 hay còn gọi là “A-lại-da thức được xem là thức căn bản của mọi hiện tượng, nên còn gọi là Hàm tàng thức. Thức này chứa đựng mọi sự trải nghiệm của đời sống mỗi con người và nguồn gốc tất cả các hiện tượng tinh thần.”
Thức này khi nhập thai đến đầu tiên và khi chết ra sau cùng, nó qđ đời sống ng đó kiếp sau sẽ là loài gì, cuộc sống sướng khổ ra sao.
Các cụ đừng nói với e sướng khổ do tao qđ, các cụ chỉ qđ đc trg cái chừng mực nào đó thôi. Ô thợ nêg k thể thích thì làm hoạ sĩ đc, ăn mày cố mấy cũng khó thành tỷ phú …
Thế nên có nhiều thiên tài sinh ra đã có khả năng khác thường trả phải ngẫu nhiên đều là những kiến thức kinh nghiệm của đời trước nó được lữu trữ nó ADN khi chết nó biến đổi thành vật chất khác như mấy vụ cân xác sau khi chết có một lượng vật chất thoát ra

Tuongtien1977

Xe điện
cụ nào chết đi sống lại nói xem nào

oto2banh1618

Xe điện
E dự là sau khi chết thì người ta không cảm nhận được rằng mình đã chết đâu...và khi ấy người đó sẽ nhìn thấy và giao tiếp đc v những người đã chết.

E dự v thôi :)

maimaubinhyen

Xe tải
Dạo này em cũng tìm hiểu nhiều về phật giáo. Em tạm hiểu là như này: những cái vô hình đó nó rất khó để diễn đạt, mô tả bằng lời nói hoặc bằng văn bản... Nhất là lại truyền đạt cho những người không có kiến thức về nó, có thể ví dụ như cụ dạy toán cao cấp cho 1 đứa trẻ 3 tuổi vậy. Hoặc như cụ quay về thời tiền sử và kể cho những người ở đó các công nghệ của ngày nay.
Còn như cụ nào post nói rằng chết là hết, sau này có đầu thai kiếp khác thì hạnh phúc đau đớn gì thì nó là của người đó chứ ko phải bản thân mình. Theo em thấy suy nghĩ đó cũng hơi nguy hiểm. Nhiều người cũng nghĩ như vậy nên sống buông thả, ko có đạo đức. Em thì nghĩ rằng chuyển sang kiếp khác cho dù mình ko còn ký ức của tiền kiếp nữa, nhưng nhỡ đâu ký ức đó, linh hồn đó của mình nó vẫn bị xếp vào 1 ngăn nào đó, đến khi cái bản thể thân xác mới kia nó chết đi rồi thì lúc đó ngăn xếp đấy mới mở ra và nhập lại thành 1. Thế nên kiếp này sát sinh, kiếp sau quả báo. Giờ nghĩ đến hoặc nhìn thấy 1 người nào đó bị xiên 1 phát, chẳng phải là mình hứng cái mũi dao đó mà còn thấy thốn. Giả dụ lúc kiếp sau bị quả báo như vậy, đúng lúc đó cái ngăn xếp về ký ức của mình nó mở ra, linh hồn mình thấy cảnh đó, cảm nhận đc cái nỗi đau đó... thì cũng hãi đấy ạ.
Nói chung có thời gian rảnh, nghiền ngẫm về đạo phật em thấy cũng hay. Ít ra thì nó cũng rèn cho mình đc cái bản lĩnh, biết sợ, làm con người ngay thẳng, có đạo đức... Tại các câu chuyện, kinh kệ của phật trải qua hàng nghìn năm, bị tam sao thất bản nên nhiều khi đọc thấy mâu thuẫn, không hiểu... Chính em ngày xưa cũng nghĩ bụt mà có, nhân quả mà có thì đã ko có những chuyện trái ngang ở đời. Nhưng giờ em tìm hiểu kỹ thì thấy là do mình hiểu sai, nghiên cứu chưa sâu nên nghĩ vậy.
Trước có 1 dạo em gặp 1 số chuyện, chán nản cảnh nhân tình thế thái quá nên em hay lang thang đi phượt, đi leo núi 1 mình. Ngày còn bé thì sợ ma còn hơn sợ bố. Nhưng lúc ấy đi lang thang nhiều khi đi qua nghĩa địa, ngủ 1 mình trong đêm giữa chốn rừng sâu núi thẳm thì em lại chả thấy sợ cái gì. Tại em nghĩ bình thường mình cũng ko làm điều gì ác, ko trộm cắp nói láo. Ma quỷ thích thì hiện lên hốt luôn đi cũng đc, đang chán đời mà. Thế nhưng em đi suốt mà chẳng gặp chuyện gì, tối vẫn ngủ ngon.
Em đồng quan điểm với cụ. Dù không nghiên cứu sâu nhưng em có đọc qua nhiều tài liệu của các đạo phổ biến, và em cũng thấy đạo Phật có sự lý giải và phân tích về luân hồi, nhân quả mà em thấy dễ hiểu và phù hợp nhất. Giờ có ai mà đi chứng minh được đúng hay sai. Nhưng tự đưa ra kiến giải cho bản thân và người thân của mình để sống đúng, sống tốt thì nên làm.
Tại sao con người có người sinh ra giàu có, có người sinh ra nghèo khổ, sao 2 đứa trẻ sinh đôi mà có hai số phận khác nhau... không thể phân tách và không có bằng chứng khoa học nên người tin người không. Còn bản thân mình tự rút ra kiến giải, nên sống tốt và sống thiện, không làm hại ai, không sống xấu xí, vì biết đâu một lúc nào đó, một kiếp nào đó mình lại chính là người bị mình làm hại kia.

Chính vì con người không tin vào nhân quả, không tin vào luân hồi nên giờ thích sống như thế nào thì sống, làm điều ác, làm điều xấu không phải sợ, vì chết rồi là hết. Nếu tin vào việc làm điều ác sẽ bị đều bị nhận lại sự trừng phạt, thì còn ai dám làm điều ác nữa.
Chẳng lẽ con người cứ phải làm điều xấu, giẫm đạp lên nhau để hơn người thì mới được?!

bspvietnam

Xe tăng
Theo em, thuyết nhân quả, tái sinh của đạo phật là thông điệp để con người phải có trách nhiệm với hành động của mình, đừng nghĩ rằng chết là hết, là xóa trắng được mọi thứ, trước hết nó răn đe cái xấu, đồng thời cổ vũ cho cái tốt.
Luân hồi hay tái sinh cần phải được nhìn nhận ở khía cạnh rộng hơn, đó là sự tồn tại ở bất kỳ một hình thái nào đó, như trong trí nhớ của những người đang sống, hoặc là hình ảnh, âm thanh còn lưu trữ trên các phương tiện hiện đại ngày nay chứ không nhất thiết là tái sinh thành cơ thể con người sống cụ thể.
Ví dụ, một nhạc sỹ có một tác phẩm âm nhạc được nhiều người yêu thích, khi chết đi, tác phẩm đó được biểu diễn, nhà tổ chức trả tiền tác quyền cho người thân của nhạc sỹ, người thân dùng số tiền nhận được tu bổ mộ phần cho nhạc sỹ đó. Như vậy, cái nhân tốt nhạc sỹ đã reo khi còn sống đã nhận được quả ngay cả sau khi đã chết.
Em đồng quan điểm với cụ. Dù không nghiên cứu sâu nhưng em có đọc qua nhiều tài liệu của các đạo phổ biến, và em cũng thấy đạo Phật có sự lý giải và phân tích về luân hồi, nhân quả mà em thấy dễ hiểu và phù hợp nhất. Giờ có ai mà đi chứng minh được đúng hay sai. Nhưng tự đưa ra kiến giải cho bản thân và người thân của mình để sống đúng, sống tốt thì nên làm.
Tại sao con người có người sinh ra giàu có, có người sinh ra nghèo khổ, sao 2 đứa trẻ sinh đôi mà có hai số phận khác nhau... không thể phân tách và không có bằng chứng khoa học nên người tin người không. Còn bản thân mình tự rút ra kiến giải, nên sống tốt và sống thiện, không làm hại ai, không sống xấu xí, vì biết đâu một lúc nào đó, một kiếp nào đó mình lại chính là người bị mình làm hại kia.

Chính vì con người không tin vào nhân quả, không tin vào luân hồi nên giờ thích sống như thế nào thì sống, làm điều ác, làm điều xấu không phải sợ, vì chết rồi là hết. Nếu tin vào việc làm điều ác sẽ bị đều bị nhận lại sự trừng phạt, thì còn ai dám làm điều ác nữa.
Chẳng lẽ con người cứ phải làm điều xấu, giẫm đạp lên nhau để hơn người thì mới được?!

Vậy là có luân hồi, có kiếp này kiếp kia vậy cụ nhỉ?
Cụ theo thuyết của phương Tây/ Hồi là chết sẽ hoặc lên thiên đàng/ hoặc xuống địa ngục?
Hay là thuyết của đạo Phật, đầu thai trong 6 cõi: Trời, Atula, người, súc sinh ngạ quỹ địa ngục?

À, mà có 1 vấn đề muốn hỏi: Khi ta mất đi, tâm thức ko còn thân nương tựa nữa - nên nó là biến đổi/là vô thường, và như thế ta đâu còn là ta, vì là vô ngã;
mà ta ko còn là ta nữa, thì ta luyến tiếc cái ta làm gì nhỉ? Nó như thế nào thì kệ nó thôi, phỏng cụ?
Nếu cụ cũng ng phàm như e thì xin giải thích: cái đau, cái buồn, cái giận của cụ là do cái tâm nó đau hay cái thân nó đau, ví dụ cụ thấy ng nhà bị đau bệnh, ko ai chạm đến cụ - cụ có thấy lòng mình cũng đau xót ko. Nhưng thg hàng xóm thì nó đau nữa mình cũng ko hề gì hihi. Bậc thánh ng ta khác nhé, ko còn bị chi phối bởi ngoại cảnh. Thế nên cái tâm rất quan trọng nhg chúng ta hay nhầm lẫn cái thân mới là cái điều khiển. Mà chết đi là chết cái thân, cái tâm có chết ko. Chết rồi sao vẫn có chuyện hồn ma, gọi gồn ... nhiều việc ko giải thích đc.
Mất thân thì sao, theo e hiểu cái đau đớn đói khát của tâm gấp ngàn lần khi còn thân nếu xa vào địa ngục hay ngạ quỷ nếu phải xa vào đó, 6 lục đạo luân chuyển phụ thuộc vào tâm mình đấy cụ. tâm càng nhẹ nhàng với mọi việc thì càng dễ lên cảnh giới cao hơn. Tâm ng mà hay đố kỵ, tham lam và đặc biệt là sân hận thì tâm ng đó nặng như đá, chết về cơ bản tâm đó sẽ đi xuống cõi thấp hơn.

Thế nên có nhiều thiên tài sinh ra đã có khả năng khác thường trả phải ngẫu nhiên đều là những kiến thức kinh nghiệm của đời trước nó được lữu trữ nó ADN khi chết nó biến đổi thành vật chất khác như mấy vụ cân xác sau khi chết có một lượng vật chất thoát ra
Nó chính là lịnh hồn của ng đã mất

Vongai

Xe buýt
Nếu cụ cũng ng phàm như e thì xin giải thích: cái đau, cái buồn, cái giận của cụ là do cái tâm nó đau hay cái thân nó đau, ví dụ cụ thấy ng nhà bị đau bệnh, ko ai chạm đến cụ - cụ có thấy lòng mình cũng đau xót ko. Nhưng thg hàng xóm thì nó đau nữa mình cũng ko hề gì hihi. Bậc thánh ng ta khác nhé, ko còn bị chi phối bởi ngoại cảnh. Thế nên cái tâm rất quan trọng nhg chúng ta hay nhầm lẫn cái thân mới là cái điều khiển. Mà chết đi là chết cái thân, cái tâm có chết ko. Chết rồi sao vẫn có chuyện hồn ma, gọi gồn ... nhiều việc ko giải thích đc.
Mất thân thì sao, theo e hiểu cái đau đớn đói khát của tâm gấp ngàn lần khi còn thân nếu xa vào địa ngục hay ngạ quỷ nếu phải xa vào đó, 6 lục đạo luân chuyển phụ thuộc vào tâm mình đấy cụ. tâm càng nhẹ nhàng với mọi việc thì càng dễ lên cảnh giới cao hơn. Tâm ng mà hay đố kỵ, tham lam và đặc biệt là sân hận thì tâm ng đó nặng như đá, chết về cơ bản tâm đó sẽ đi xuống cõi thấp hơn.
Mấy cái cụ nói em chịu, lơ mơ chả hiểu gì rõ cả.
Em cũng có đọc chút về đạo Phật, mục tiêu chính là bỏ khổ đau thôi. Tứ diệu đế của đức Phật chỉ ra cái khổ, nguyên nhân cái khổ, các hạnh phúc khi diệt được khổ và con đường diệt khổ;

Trong đó ngài ko dạy gì nhiều tới phúc đức, luân hồi, địa ngục, cúng dường, niệm phật, tụng kinh,..vv
nên em nghĩ có thể có những chuyện đó, nhưng nó chả lợi ích gì.

Tứ diệu đế chỉ dạy con đường thoát khổ như 37 phẩm trợ đạo (như Tứ niệm xứ: Thân bất tịnh, thọ thì khổ, tâm vô thường, pháp vô ngã,..vv) và bát chính đạo thôi,

những thứ cao siêu kia, luân hồi, địa ngục,...vv Phật đâu có nhắc tới, đưa ra làm chi đâu, cụ nhỉ???

Hự.

Xe điện
Linh hồn (nếu có) không thuộc thế giới vật chất thì làm sao có trọng lượng hay thể tích (yếu tố của thế giới vật chất) được? Trọng lượng cơ thể có thể giảm đi (rất nhỏ) do vấn đề mồ hôi bay hơi, các khoang trống trong cơ quan nội tạng (phổi, ruột,...) ép lại đẩy không khí ra.

Mấy cái cụ nói em chịu, lơ mơ chả hiểu gì rõ cả.
Em cũng có đọc chút về đạo Phật, mục tiêu chính là bỏ khổ đau thôi. Tứ diệu đế của đức Phật chỉ ra cái khổ, nguyên nhân cái khổ, các hạnh phúc khi diệt được khổ và con đường diệt khổ;

Trong đó ngài ko dạy gì nhiều tới phúc đức, luân hồi, địa ngục, cúng dường, niệm phật, tụng kinh,..vv
nên em nghĩ có thể có những chuyện đó, nhưng nó chả lợi ích gì.

Tứ diệu đế chỉ dạy con đường thoát khổ như 37 phẩm trợ đạo (như Tứ niệm xứ: Thân bất tịnh, thọ thì khổ, tâm vô thường, pháp vô ngã,..vv) và bát chính đạo thôi,

những thứ cao siêu kia, luân hồi, địa ngục,...vv Phật đâu có nhắc tới, đưa ra làm chi đâu, cụ nhỉ???
Có đấy cụ, muốn tìm hiểu về đạo Phật chuyên nhất là phải xem Kinh Nikaya, bộ kinh Nguyên thủy - đủ hết các thể loại về ngạ quỷ và thiên chúng cũng như cách tu. Những cái cụ nói là pháp tu của Nam tông và Bắc tông. E đã thử tu cùng với các chúng hội thì thấy con đường thoát khổ như cụ nói tứ niệm xứ ... là rất đúng nhưng pháp học thì vậy nhưng pháp hành quá khó; bản chất từng ý niệm, từng sát na suy nghĩ để đi đến hành động mình phải quán xét đc, nghĩa là làm chủ đc tâm ý, cụ định uống nước ko phải cứ khát mà uống, mà trc đó phải nghĩ đc mình khát, mình muốn uống, mình đưa tay ra cầm cốc, rót nước, đưa vào mồm, uống .... => e là e chịu chết, ko thể làm đc. Còn Bắc tông dễ hơn. Con đường tới đích thì như nhau cả thôi, tùy căn cơ để mình tìm hướng đi.

Linh hồn (nếu có) không thuộc thế giới vật chất thì làm sao có trọng lượng hay thể tích (yếu tố của thế giới vật chất) được? Trọng lượng cơ thể có thể giảm đi (rất nhỏ) do vấn đề mồ hôi bay hơi, các khoang trống trong cơ quan nội tạng (phổi, ruột,...) ép lại đẩy không khí ra.
Tất cả đều là các hạt năng lượng cụ ạ. cụ nào đã học lớp 7 rồi ko thể quyên câu: Năng lượng không tự nhiên được sinh ra cũng không tự nhiên bị mất đi mà chỉ truyền từ vật này qua vật khác hoặc được chuyển hóa từ dạng này sang dạng khác.

Hự.

Xe điện
Có đấy cụ, muốn tìm hiểu về đạo Phật chuyên nhất là phải xem Kinh Nikaya, bộ kinh Nguyên thủy - đủ hết các thể loại về ngạ quỷ và thiên chúng cũng như cách tu. Những cái cụ nói là pháp tu của Nam tông và Bắc tông. E đã thử tu cùng với các chúng hội thì thấy con đường thoát khổ như cụ nói tứ niệm xứ ... là rất đúng nhưng pháp học thì vậy nhưng pháp hành quá khó; bản chất từng ý niệm, từng sát na suy nghĩ để đi đến hành động mình phải quán xét đc, nghĩa là làm chủ đc tâm ý, cụ định uống nước ko phải cứ khát mà uống, mà trc đó phải nghĩ đc mình khát, mình muốn uống, mình đưa tay ra cầm cốc, rót nước, đưa vào mồm, uống .... => e là e chịu chết, ko thể làm đc. Còn Bắc tông dễ hơn. Con đường tới đích thì như nhau cả thôi, tùy căn cơ để mình tìm hướng đi.
Liệu đến 1 lúc nào đó khoa học có thể làm được việc như kiểu phim Matrix. Người nằm nguyên trên giường, mọi tín hiệu thần kinh truyền vào não là giả lập nhưng khiến người đó hoàn toàn ko thể nhận ra, vẫn nghĩ mình đang sinh hoạt bình thường. Rồi là giả lập, máy tính điều khiển, thì hoàn toàn có thể chủ động mọi thứ, có thể giả lập để quán xét từng ý niệm, từng sát na suy nghĩ đi đến hành động. Vậy phải chăng rồi sẽ có được một vị chân tu đắc đạo nằm nguyên 1 chỗ, dây dợ cắm đầy mình?

blacknumbers

Xe tải
Cụ nào có khả năng thì tìm hỏi thử 2 cụ này có khi biết! :)

Hự.

Xe điện
Tất cả đều là các hạt năng lượng cụ ạ. cụ nào đã học lớp 7 rồi ko thể quyên câu: Năng lượng không tự nhiên được sinh ra cũng không tự nhiên bị mất đi mà chỉ truyền từ vật này qua vật khác hoặc được chuyển hóa từ dạng này sang dạng khác.
Hạt năng lượng và thuyết bảo toàn năng lượng là của thế giới vật chất. Em cảm thấy các vấn đề thế giới tinh thần, hay tâm linh, khi cần giải thích lại dùng các nguyên lý khoa học giải thích, nó cứ yếu yếu về mặt luận điểm thế nào đó. Mà hạt năng lượng là cách diễn nôm, chứ cũng chưa biết linh hồn nó có phải là hạt không, và cũng không rõ hạt năng lượng là hạt gì. Ngay cả có là hạt thì ví dụ như hạt ánh sáng, cho đến hiện tại vẫn được coi là không có khối lượng (nếu có sẽ mâu thuẫn với thuyết tương đối Einstein và lý thuyết điện từ của Maxwell.

Thêm nữa, nếu linh hồn là hạt năng lượng thì phải chăng sẽ đến lúc nào đó khoa học sẽ nghiên cứu được cụ thể là hạt gì, kiểm soát được nó. Liệu đó có phải sẽ là thời điểm con người có thể tác động 1 cách nhân tạo, hay thậm chí kiểm soát được thế giới tinh thần?

hd-vt

Xì hơi lốp
Em từng nghe xung quanh mn kể chuyện từng gặp ma, hiện tượng chỉ có ma gây ra được, chắc như đinh đóng cột.
Em thì chả thích gặp ma :-&, không phản bác cũng không tin lắm, chỉ nghĩ nhiều nhà khoa học trên thế giới, nghiêm túc nghiên cứu để được gặp ma mà chưa được hân hạnh gặp. Vậy xung quanh mình tuyền đẳng cấp trên nên ma mới chiếu cố cho gặp, hoặc giống...ma nên hay được tương tác. :D

ldt_jj

Xe tải
Theo em, thuyết nhân quả, tái sinh của đạo phật là thông điệp để con người phải có trách nhiệm với hành động của mình, đừng nghĩ rằng chết là hết, là xóa trắng được mọi thứ, trước hết nó răn đe cái xấu, đồng thời cổ vũ cho cái tốt.
Luân hồi hay tái sinh cần phải được nhìn nhận ở khía cạnh rộng hơn, đó là sự tồn tại ở bất kỳ một hình thái nào đó, như trong trí nhớ của những người đang sống, hoặc là hình ảnh, âm thanh còn lưu trữ trên các phương tiện hiện đại ngày nay chứ không nhất thiết là tái sinh thành cơ thể con người sống cụ thể.
Ví dụ, một nhạc sỹ có một tác phẩm âm nhạc được nhiều người yêu thích, khi chết đi, tác phẩm đó được biểu diễn, nhà tổ chức trả tiền tác quyền cho người thân của nhạc sỹ, người thân dùng số tiền nhận được tu bổ mộ phần cho nhạc sỹ đó. Như vậy, cái nhân tốt nhạc sỹ đã reo khi còn sống đã nhận được quả ngay cả sau khi đã chết.
Đồng quan điểm với cụ này
Đạo phật có luân hồi để dạy con người ta sống tốt với bản thân, với người thân, với xã hội
Bên phía Thiên Chúa giáo thì lại là mỗi người chỉ sống duy nhất 1 lần, do đó cần phải sống tốt với bản thân, với người thân, với xã hội
2 bên đều muốn truyền tải thông điệp tốt

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cụ chiết giải thêm đoạn "tiên là phải có nhang có đèn" đi
Tiên tổ của ta không phải Thánh Tiên nên không trường tồn cùng trời đất được. Nếu không có hương hoả của con cháu thì tan biến vào hư không sau 1 thời gian nên con cháu phải hương hoả để duy trì cho các bậc tổ tiên. Thêm nữa hương hoả càng nhiều thì quyền năng ban cho con cháu càng lớn...

Nên các gia tộc giàu có qua nhiều đời đều cố gắng duy trì hương hoả càng vượng càng tốt...để tổ tiên ban phước ngày càng to.

BumYth

Xe hơi
Chẳng phải tự nhiên mà truyền thuyết món canh Mạnh Bà dành cho những người sắp sang kiếp khác uống vào để quên đi quá khứ. Thật ra nhớ lại kiếp trước là ai cũng có giải quyết vấn đề gì đâu. Phải bắt đầu như mới thì mới sống vui sống khỏe được.
về bản chất, nhớ lại kiếp trước nó đồng nghĩa với việc ta tồn tại mãi mãi và là duy nhất ta.
việc này, sau khi được lũy thừa vô số lần, TA này sẽ tự đồng hóa và thống nhất về tư duy, dần trở thành một cỗ máy, một phần của thế giới.