[Funland] Về cái chết và sau khi chết

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Trong phim Tây du ký thì thần tiên yêu quái cũng thích làm người, nhất là người giàu + có quyền. Thế nên các đoạn sau chết đều không ngon bằng cs bây giờ đâu các cụ tính làm gì nhiều. Phật bảo an lạc trong hiện tại là ok rồi
Phật nào bảo ? :))
Phật ko viết cuốn kinh nào, ko để lại bản ghi âm nào. Vậy mà ông nào nói cũng mượn mồm đức Phật (gián tiếp hay trực tiếp) để nâng tầm quan điểm. Đến mệt

lạc lối

Xe điện
Em có duyên được đi hầu cụ GS Phương mấy năm từ hồi 93. Tâm huyết của cụ là về Kinh Dịch, còn các chủ đề vong ma tiếng lạ xiên không thông linh thì cụ xách máy ghi âm đi tìm hiểu nghiên cứu thôi.
Em đã theo cụ về Hưng Yên mấy chuyến, thời đó đất Khoái Châu thầy cúng đông hơn cán bộ thú y và cụ GS đến gặp mấy anh thầy cúng nói tiếng lạ chơi bùa các thứ. Mục đích của cụ là làm rõ chân giả để bà con không bị dẫn dắt. Sau rồi thấy bất lực vả lại cụ sơ ý làm mất cái xe đạp nên cũng ít đi lại rồi ốm mệt nữa phải bỏ cuộc. Bọn báo chí thời đó cũng hay lợi dụng tên tuổi GS cho mấy loại bài câu view mảng tâm linh vì cuốn sách cụ viết về Kinh Dịch.
Các cụ GS thời đó Ofer chúng mình chỉ có nước vái vọng từ xa nể một vành , Ấn Đường chơi nguyên một dải cụ ak

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ
Em thật chứ cái lý "tần số" này nói ở câu lạc bộ tổ hưu thì cũng có cụ cười thầm trong bụng.
Đã gọi là tần số thì có thang đo, người không nghe được có máy nó nghe. Sớt nát gu gồ chưa thấy có tin gì về tần số của ma. Chẳng qua ở mình khóa hóc thường thức vẫn còn một bộ phận nhỏ các cụ chưa được phổ cập nên nghe rủng roảng khái niệm dễ bán tin bán nghi.
Bác cứ mê tín mấy cái máy đo quá. Độ phân giải của người trần mắt thịt đã là cỡ trên 500 megapixels rồi, chưa tính đến mắt đại bàng.
Em nhớ ngày xưa làm thí nghiệm môn vật lý, đo mấy cái đơn giản thôi mà chỉnh máy toát mồ hôi, đo sai lên sai xuống, thi lại liên tọi =))

Chỉnh sửa cuối:

Vongai

Xe buýt
Khoảng 4 tỷ năm nữa mặt trời sẽ tắt. 4 tỷ năm đúng là con số rất dài, nhưng rõ ràng là hữu hạn chứ không phải vô hạn.
Vậy loài người cần tiến hoá thế nào để thích ứng, sống sót ở thời điểm ấy?
Cụ chỉ cần hình dung ra 40 năm nay thế giới thay đổi ntn,
Xem lại lịch sử cận đại 400 năm nay (cái này sẽ khá đúng, bị chỉnh sửa ko quá nhiều) xem thế giới và con người thay đổi ra sao?
Chỉ cần độ 10 năm trở lại, em thấy khoa học công nghệ thay đổi con người quá nhiều như:
- Thay đổi thói quen giao tiếp người - người: bằng Facebook, zalo, chat-xem trực tuyến và gần như xóa nhòa khoảng cách, gần như cắt đứt hoạt động thể chất để mà tập trung cho thế giới ảo
- Thay đổi công việc, đời sống cực kỳ khủng: Mua sắm onlien, thanh toán online, nghe nhạc-xem phim-giải trí online, robot thay người trong công việc, AI - thay thầy giáo, bác sĩ chẩn đoán, và sau này vài năm nữa thì có bạn tình, bạn tâm sự bằng robot và nạp trí tuệ được,....vvv
....
thế nên 4000 năm nữa con người khả năng đã làm chủ được hệ Mặt trời hoặc thiên hà hiện tại rồi,

otothanglong

Xe điện
Cái thớt này Thọ lâu thế thì còn lâu mới chết. ăn chơi đi nghĩ nhiều nhọc xác :))

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Em thật chứ cái lý "tần số" này nói ở câu lạc bộ tổ hưu thì cũng có cụ cười thầm trong bụng.
Đã gọi là tần số thì có thang đo, người không nghe được có máy nó nghe. Sớt nát gu gồ chưa thấy có tin gì về tần số của ma. Chẳng qua ở mình khóa hóc thường thức vẫn còn một bộ phận nhỏ các cụ chưa được phổ cập nên nghe rủng roảng khái niệm dễ bán tin bán nghi.
Hic em nói rõ vậy cụ vẫn không muốn hiểu thì chịu. Giờ cụ đang ở chỗ sáng, đưa cụ xuông đường hầm mất một lúc độ 30 giây đến 5 phút sau cụ mới dần thấy rõ các chi tiết trong đường hầm tối.

Bây giờ ở tần số cao, ta chỉ nhìn thấy vùng sáng hào quang, mắt mình cũng phải đảo ngang tốc độ quay của cây nến mới biết nó là cây nến hay đèn pin, hay con đom đóm.

Khoa học hiện đại có giấc ngủ REM (rapid eyes move) : là lúc con người rơi vào giấc ngủ sâu. Tức là lúc rơi vào giấc ngủ sâu, thì tâm trí con người quay với vận tốc cực cao, để ghép nối các hình ảnh hỗn loạn trong tâm lúc ban ngày để hình thành nên giấc mơ.

Thì thôi em cũng không cố thuyết phục các cụ. Chỉ có điều chắc chắn là cái đoạn đĩa sáng kia là phát ngôn của sư Giác Khang. Lúc nào tìm thấy em sẽ up lại trên nhóm này.

Xem lại lịch sử cận đại 400 năm nay (cái này sẽ khá đúng, bị chỉnh sửa ko quá nhiều) xem thế giới và con người thay đổi ra sao?
Chỉ cần độ 10 năm trở lại, em thấy khoa học công nghệ thay đổi con người quá nhiều như:
- Thay đổi thói quen giao tiếp người - người: bằng Facebook, zalo, chat-xem trực tuyến và gần như xóa nhòa khoảng cách, gần như cắt đứt hoạt động thể chất để mà tập trung cho thế giới ảo
- Thay đổi công việc, đời sống cực kỳ khủng: Mua sắm onlien, thanh toán online, nghe nhạc-xem phim-giải trí online, robot thay người trong công việc, AI - thay thầy giáo, bác sĩ chẩn đoán, và sau này vài năm nữa thì có bạn tình, bạn tâm sự bằng robot và nạp trí tuệ được,....vvv
....
thế nên 4000 năm nữa con người khả năng đã làm chủ được hệ Mặt trời hoặc thiên hà hiện tại rồi,
Có những rào cản không thể vượt qua, ví như tốc độ ánh sáng 300k km/s đến nay là tốc độ cao nhất mà con người biết. Với cái xác phàm cỡ 70 - 80 kg, thì chỉ loanh quoanh quả đất thôi bác ạ. Sức người nhỏ bé lắm, biết để tuân theo các quy luật vũ trụ mà sinh tồn thôi, chứ nói là làm chủ hệ mặt giời thôi, chưa cần nói đến thiên hà milky way, nghe nó đao to búa lớn mà đã ảo ma rồi.
Muốn khám phá vũ trụ phải đi sâu vào các hạt hạ nguyên tử, vào vật chất tối, chứ cái món tiktok zalo chỉ để "tìm quanh đây" thôi bác ạ :))

lạc lối

Xe điện
Hic em nói rõ vậy cụ vẫn không muốn hiểu thì chịu. Giờ cụ đang ở chỗ sáng, đưa cụ xuông đường hầm mất một lúc độ 30 giây đến 5 phút sau cụ mới dần thấy rõ các chi tiết trong đường hầm tối.

Bây giờ ở tần số cao, ta chỉ nhìn thấy vùng sáng hào quang, mắt mình cũng phải đảo ngang tốc độ quay của cây nến mới biết nó là cây nến hay đèn pin, hay con đom đóm.

Khoa học hiện đại có giấc ngủ REM (rapid eyes move) : là lúc con người rơi vào giấc ngủ sâu. Tức là lúc rơi vào giấc ngủ sâu, thì tâm trí con người quay với vận tốc cực cao, để ghép nối các hình ảnh hỗn loạn trong tâm lúc ban ngày để hình thành nên giấc mơ.

Thì thôi em cũng không cố thuyết phục các cụ. Chỉ có điều chắc chắn là cái đoạn đĩa sáng kia là phát ngôn của sư Giác Khang. Lúc nào tìm thấy em sẽ up lại trên nhóm này.
Lý thuyết của cụ có chỗ đúng chỗ sai , để tiện đường chém gió cụ có thể kể những giấc mơ Tâm Linh của cụ như nào xong mới luận tiếp đuọc .

Hự.

Xe điện
Nó giống như clip trên.

Với từng tần số rung động (với từng tốc độ quay) thì chúng ta sẽ nhìn thấy những hình ảnh khác nhau của 1 cây nến quay. 4 level là : thấy 4 cây nến, thấy vòng tròn lửa, thấy đĩa lửa, thấy vùng ánh sáng.

Nếu sợ tốc độ quay cao quá tắt nến, thì ta thay = cái đèn pin.

Cũng như vậy ở một khoảng âm thanh nghe được nghe thấy một bản nhạc,
Ở tần số cao hơn : chỉ cá voi nghe được âm thanh, tai người nghe như chim ri
Ở tần số siêu âm máy sẽ nghe được nội dung, người thì chịu.

Những con ma ở tần số rất cao, nên chẳng ai thấy, muốn thấy được MA thì phải thông qua thiền đinh. Muốn thấy linh hồn chính mìn cũng phải thông qua thiền định

Vấn đề giác quan chỉ nhận được tín hiệu trong 1 phạm vi cụ thể là vấn đề khoa học thuần tuý không có gì phải bàn. Nhưng MA, các yếu tố tâm linh siêu hình không nhìn thấy, nghe thấy được là do nằm ngoài tần số giác quan nghe nhìn của con người thì lại là sự gán ghép chủ quan. Cứ cho MA tồn tại thật, tại sao ko nhìn thấy, nghe thấy, nhất thiết chỉ do vấn đề tần số? Nhìn rộng hơn, tại sao thế giới tâm linh cứ phải gán ghép, giải thích bằng 1 nguyên lý gì đó mình biết,nghe có vẻ dễ hiểu, quen thuộc của thế giới vật chất?

Cụ nói ko nhìn thấy MA là do hạn chế của giác quan nghe nhìn, em cũng có thể nói việc không nhìn thấy nghe thấy MA là do hạn chế kích thước, tức là hạn chế của giác quan xúc giác (sờ chạm), còn nghe, nhìn ko được là do quá bé, âm thanh quá nhỏ. Giả thuyết của em là khi chết đi, con người trở thành MA và bị rút về kích thước hạ nguyên tử. Linh hồn hoặc MA có thế ta chạm vào, đang ở trong lòng bàn tay ta, nhưng bé quá, ko cảm nhận đuợc bằng xúc giác, ko nhìn, ko nghe được, la hét kêu gào thoải mái cũng chẳng nghe được. Cả thế giới địa phủ có khi chỉ tính theo đơn vị kích thưóc phân tử H2O.

Đấy, cứ cho giả định của em về MA là thế đi. Tại sao nó ko đúng mà lý thuyết tần số của cụ lại đúng. Cũng ko nhìn được, ko nghe được nhé.

• Vodka
Reactions: XPQ

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Lý thuyết của cụ có chỗ đúng chỗ sai , để tiện đường chém gió cụ có thể kể những giấc mơ Tâm Linh của cụ như nào xong mới luận tiếp đuọc .
Tháng 7 âm, hoặc tháng 8 âm các cụ có vụ Lolotica nào ới em, em lại chạy hầu rượu các cụ :D

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em không biết sau khi chết thì đi về đâu, nhưng em đoan chắc rằng chết không phải là hết.
Người ta đã chứng minh rằng năng lượng không mất đi, vật chất cũng thế, chỉ chuyển từ dạng này sang dạng khác.
Em nghĩ tinh thần, ý thức, linh hồn cũng thế ...
Thứ này mà mất đi thì vô lý lắm.

LightStar0107

Xe hơi
Tôi sẽ bắt đầu suy nghĩ về cái chết nhiều hơn chỉ khi tôi không còn phải lo ngày mai kiếm gì để bỏ vào mồm nữa
Con người ta chỉ có thể "tỉnh thức" khi đã thực sự tự do tài chính

firstfriend

Xe tải
Tóm lại các bác có thể làm được cái việc (chấp nhận dùng cả kiến thức khoa học) chỉ ra quy luật phổ quát chi phối hạnh phúc của con người không?Quy luật có thể áp dụng cho toàn bộ dân chúng trên cái quả đất tròn này của chúng ta không?

Dĩ nhiên đã là quy luật thì nó có các tầng bậc tiếp nhận thông tin khác nhau. nhưng nó sẽ có một nguyên tắc chung, phương pháp chung, một mục đích chung. Và phải chỉ ra được quy luật theo cách đó.

1-hỏi vì sao trong nghìn năm trở lại đây, không có tên bất cứ một nhà khoa học nào trong danh sách Anh hùng dân tộc thì cũng im không trả lời được.

2-Bảo khoa học là công cụ tiếp cận quy luật khách quan, hỏi là quy luật khách quan chi phối hạnh phúc con người là gì cũng im không trả lời được.

3-Các bác có phân biệt được sự tiện nghi (trong cuộc sống do khoa học đem lại) và hạnh phúc thực sự của con người không đấy?

firstfriend

Xe tải
để em gợi ý cách tìm quy luật đấy nhé, các bác đem câu này treo lên bàn làm việc, mỗi ngày đọc 100 lần, xong 1 tuần nữa ngẫm nghĩ xem có chỉ ra được quy luật đó không. Đây là một trong những tầng bậc của quy luật đó.

"Tôi tuyệt nhiên không ham công danh phú quý chút nào. Bây giờ phải gánh chức Chủ tịch là vì đồng bào ủy thác thì tôi phải gắng sức làm, cũng như một người lính vâng mệnh lệnh của quốc dân ra trước mặt trận. Bao giờ đồng bào cho tôi lui, thì tôi rất vui lòng lui. Tôi chỉ có một sự ham muốn, ham muốn tột bậc, là làm sao cho nước ta được hoàn toàn độc lập, dân ta được hoàn toàn tự do, đồng bào ai cũng có cơm ăn áo mặc, ai cũng được học hành. Riêng phần tôi thì làm một cái nhà nho nhỏ, nơi có non xanh nước biếc để câu cá, trồng hoa, sớm chiều làm bạn với các cụ già hái củi, em trẻ chăn trâu, không dính líu gì với vòng danh lợi".

firstfriend

Xe tải
Bảo cứ làm chủ cuộc đời mình, sống với cuộc sống hiện tại nhưng lại không biết quy luật nào chi phối hạnh phúc của cuộc đời mình thì là sáng suốt, thông mình phỏng các bác?

Joker2k

Xe buýt
BTC đang bay rồi phỏng các cụ, múc đi thôi. Chết hả, bảo nó chết bao lần rồi nhưng đã chết đâu ;))

thirellouma

Xe tăng
Chết là hết. Làm gì còn gì hả cụ. Hưởng dương cho sướng đi

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Tóm lại các bác có thể làm được cái việc (chấp nhận dùng cả kiến thức khoa học) chỉ ra quy luật phổ quát chi phối hạnh phúc của con người không?Quy luật có thể áp dụng cho toàn bộ dân chúng trên cái quả đất tròn này của chúng ta không?

Dĩ nhiên đã là quy luật thì nó có các tầng bậc tiếp nhận thông tin khác nhau. nhưng nó sẽ có một nguyên tắc chung, phương pháp chung, một mục đích chung. Và phải chỉ ra được quy luật theo cách đó.

1-hỏi vì sao trong nghìn năm trở lại đây, không có tên bất cứ một nhà khoa học nào trong danh sách Anh hùng dân tộc thì cũng im không trả lời được.

2-Bảo khoa học là công cụ tiếp cận quy luật khách quan, hỏi là quy luật khách quan chi phối hạnh phúc con người là gì cũng im không trả lời được.

3-Các bác có phân biệt được sự tiện nghi (trong cuộc sống do khoa học đem lại) và hạnh phúc thực sự của con người không đấy?
Cụ có thể thông não cho em bằng cách trả lời 3 cái câu hỏi này ko ?

BumYth

Xe hơi
....
thực ra, những biểu hiện của tốc độ thay đổi thế giới hiện nay, nó chính là sự bất lực trong đột phá khoa học kĩ thuật, khi không thể có đột phá, ta phải tối ưu hoá những thứ đã có.
một căn nhà ba gian dù có xa hoa lộng lẫy đến đâu cũng không thể có được tầm nhìn của căn nhà 3 lầu, đấy là 1 áp lực rất lớn của thế giới.
những đột phá thực sự là những đột phá căn bản, dù là tên lửa của spaceX cũng chỉ là sự tối ưu.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
....
e lại nghĩ trước đây trên trái đất có những nền văn minh con tiên tiến hơn chũng ta nhưng rồi cũng mất đi, con người càng phát triển khoa học công nghệ thì tốc độ phá hủy trái đất càng lớn, xưa các ông chỉ chặt cây bằng tay, giờ dùng máy móc, tốc độ phá hủy càng lớn, nhà máy xả khói không ngừng, chiến tranh hạt nhận, dịch bệnh, khí hậu trái đất ngày càng khắc nghiệt, e sợ rằng 4000 năm nữa nên văn minh này không còn