[Funland] Về cái chết và sau khi chết

hd-vt

Xe container
Nhiều cụ, mợ ofer cũng có tuổi rồi nhỉ. Em có mấy câu hỏi:

1. Các cụ đã chuẩn bị gì để đón nhận cái ngày phải bỏ cái xác phàm này chưa?

2. Sau khi chết, chúng ta thế nào? Về đâu?
Câu 2, vĩ đại quá, em không chém được. Câu 1 thì giá mà có luật trợ tử như luật hiến xác cho y học ấy, thì ngon. Tai biến mà nằm thực vật như cục phân thì....chán như con gián.

• Vodka
Reactions: MP3

Nine

Xe điện
Nếu như bác nói vốn không phải cái biết mà chỉ là tin thế thôi thì tốt nhất ta không bàn trịnh trọng làm gì. Còn chém thì thả mái mà!
Ai dám khẳng định là biết hả cụ

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Hồi hôm em còn sống, cũng chẳng chuẩn bị được gì.
Rồi mọi thứ cũng đâu vào đấy cả :(

Shadow381

Xe điện
Các cụ sống một đời mà ko biết sau khi mình chết đi sẽ đi về đâu thì nhà Phật gọi là vô minh. Tại sao mình lo cho con cái học hành để sau này nó sướng mà ko ai lo làm sao để sau này chết đi mình vẫn sướng. Quan niệm đời người chỉ sống một lần nó hủy hoại tất cả những gì cao quý mà con người cần hướng đến đó là sự tiến hóa về linh hồn. Sao ko ai một lần đặt câu hỏi bao nhiêu gà, chó, mèo cho đến con người ... có ai suy nghĩ giống nhau ko hay tất cả đều như có một cá tính rất riêng nhưng cũng rất chung khi sống trong cộng đồng này. Sao có kẻ nghèo, người giầu, kẻ ko làm mà sung sướng, kẻ vất vả mà nghèo khổ ...Tất cả điều đó ko khoa học nào giải thích đc và cho nó là điều vô nghĩa. Đơn giản KH chỉ là đứa bé sơ sinh nếu muốn giải thích những gì ngoài khả năng của nó mà thôi. Chứ ko gi là ko có câu trả lời. hãy thừ một lần gúc gờ về Lục đạo luân hồi sẽ sáng tỏ dần bức tranh đời sau của mỗi người.
Nhảm nhí hết mức. Việc thờ cúng thật ra là khi đấng sinh thành mất đi, người con không biết làm thế nào để bày tỏ niềm nhớ thương, sự chăm sóc nên người ta nghĩ ra thờ cúng để an ủi về mặt tinh thần, kiểu như tự sự, nói chuyện 1 mình chứ ai cũng biết chết là hết. Việc thờ cúng bị biến tướng đi khi người ta ko chỉ thờ cúng bố mẹ, ông bà (những người mình biết mặt và cũng biết mình) mà thờ cúng cả những người chưa từng gặp, chẳng biết mình là ai như tổ tiên, thần, phật... Nếu bạn gọi tên một người mà người ta ko biết bạn là ai, chưa từng gặp mặt thì người ta có thưa, có quan tâm ko (nếu coi như người ta nghe được đi)? Đấy là điều vô lý. Vì vậy khi thắp hương là lúc nhớ về những người thân đã khuất mà mình biết mặt để làm công tác tinh thần thôi chứ đừng nghĩ là họ vẫn biết vẫn nghe và đừng mất thời gian cho những ai đó quá xa xôi và do con người tưởng tượng ra.

FRA

Xe tải
Ngày ấy Hội trường làng nơi mình về sơ tán thường trang trí hai bên cái gọi là cánh gà , thấy có đôi bài thơ về sống và chết. Vật đổi sao dời, kinh tế phát triển, hội trường đập đi xây lại coi như "chết" Chỉ còn những vần thơ không rõ của ai vẫn "sống" và đi theo mình đến giờ . Vậy mà cũng 49 năm rồi, nhớ và ghi lại lên đây hầu các cụ hưởng ứng chủ đề :
CHẾT
" Ai sợ chêt, đố ai mà tránh chết
Luật định chung của kiếp loài người
Chết một lần chỉ có một lần thôi
Ai sọ chêt, đố ai mà tránh chết

Đếm cái chết , có muôn ngàn cái chết
Chết làm sao cho khỏi chết vô danh
Chết ốm đâu là cái chết thường tình
Chết già là lẽ đời phải chết

Chết vì tình là khốn đời, mạt kiếp
Chết vì ăn là cái chết đớn hèn
Chết vì Dân vì nước tại trận tiền
Ôi cái chết thiêng liêng, cao cả

Chết vinh quang, giữ danh bia đá
Được Nhân Dân ghi nhớ trọn đời
Chết một lần, chỉ có một lần thôi
Ai sợ chết, đố ai mà tránh chết..."

cusao

Xe lăn
Nghiệp chúng sanh có 2 loại cộng nghiệp và biệt nghiệp cụ ạ. Có điều con mắt phàm phu chúng ta ko nhìn được.
Đa phần chúng ta ở đây đều thuộc diện phàm phu theo diễn giải của bác. Thế nên, mọi lý giải về "nghiệp" như bác nói cũng đều vô dụng với chúng ta

Xolabaque

Xe tăng

Cụ thử trước đi rồi review lại cho chũng em mở mang tầm mắt và sự hiểu biết với ạ...!!! Đội ơn cụ ...

Các cụ đọc sách Phật giáo Tây Tạng hay tìm hiểu về Tây Tạng sẽ thấy họ viết về cái chết rất sâu sắc. E thích nhất cuốn "Chết an bình tái sanh hạnh phúc"

MEC V6

Xe điện

E trở về cát bụi

cusao

Xe lăn
Các cụ đọc sách Phật giáo Tây Tạng hay tìm hiểu về Tây Tạng sẽ thấy họ viết về cái chết rất sâu sắc. E thích nhất cuốn "Chết an bình tái sanh hạnh phúc"
Em không theo Công giáo nhưng em có độc cuốn "Tây phương Gia to bí lục". Ở trong đó họ nói đến sự hình thành của chúa Giê - su và các thánh tông đồ. Họ có nhiều lý luận và giáo lý rất hay...Đọc xong em rất thích và em vẫn nhớ được nhiều điều về lý luận của họ.
Tuy nhiên, những thông tin em có được từ cuốn sách này chỉ dừng lại về mặt kiến thức nền mà thôi. Khi nào có dịp thì em sẽ đem ra dùng 1 cách có ích. Ví dụ, khi cần đàm đạo với những người công giáo thì cũng cần dùng đến 1 chút để thể hiện tính hòa đồng mà thôi.
Theo em, sách là 1 bể rộng kiến thức về mọi mặt...mình cần cái gì trong đó vẫn là do mình lựa chọn chứ không phải cứ độc nó để mình hóa thành nó là ảo tưởng ạ

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Cũng bình thường thôi, cháu chết mấy lần rồi nên cháu biết
Nếu chính xác như nick của cụ là BigBang thì cụ đã chết không giới hạn số lần :D

“Vũ trụ của chúng ta đang tiếp tục nở rộng, và theo đó tất cả khối lượng vật chất đều bị phân hủy. Theo giả thuyết điên rồ của bản thân tôi, tương lai của vũ trụ sẽ lại là một Big Bang cho sự tái sinh kế tiếp”, ông Penrose bổ sung.

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ sống một đời mà ko biết sau khi mình chết đi sẽ đi về đâu thì nhà Phật gọi là vô minh. Tại sao mình lo cho con cái học hành để sau này nó sướng mà ko ai lo làm sao để sau này chết đi mình vẫn sướng. Quan niệm đời người chỉ sống một lần nó hủy hoại tất cả những gì cao quý mà con người cần hướng đến đó là sự tiến hóa về linh hồn. Sao ko ai một lần đặt câu hỏi bao nhiêu gà, chó, mèo cho đến con người ... có ai suy nghĩ giống nhau ko hay tất cả đều như có một cá tính rất riêng nhưng cũng rất chung khi sống trong cộng đồng này. Sao có kẻ nghèo, người giầu, kẻ ko làm mà sung sướng, kẻ vất vả mà nghèo khổ ...Tất cả điều đó ko khoa học nào giải thích đc và cho nó là điều vô nghĩa. Đơn giản KH chỉ là đứa bé sơ sinh nếu muốn giải thích những gì ngoài khả năng của nó mà thôi. Chứ ko gi là ko có câu trả lời. hãy thừ một lần gúc gờ về Lục đạo luân hồi sẽ sáng tỏ dần bức tranh đời sau của mỗi người.
Cụ nói nhiều phí lời. Người muốn ngộ phải có duyên. Người không duyên thì cụ bị chê nhảm :D

5banhxequay

Xe tải
Theo em chết là hết. Chết xong làm gì còn chúng ta nữa. Đã không còn chúng ta thì làm gì còn đi về đâu :)

XPQ

Xe cút kít
Ai dám khẳng định là biết hả cụ
Làm gì có ai tèo rồi quay lại kể, bởi vậy không ai có thể biết. Cũng bởi thế, chém gió bốc phét thả mái chứ đừng bàn như vừa chết rồi quay lên quảng cáo.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Bao thứ hay thì không bàn.

kingkong9000

Xe máy
để em seach google rep lại cụ

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có ai tèo rồi quay lại kể, bởi vậy không ai có thể biết. Cũng bởi thế, chém gió bốc phét thả mái chứ đừng bàn như vừa chết rồi quay lên quảng cáo.
Nếu họ quay lại từ cõi chết thì được coi là còn sống chứ đâu gọi là quay lại :D

phongasia

Đi bộ
Tôi mới đọc "Muôn kiếp nhân sinh" của tác giả JonVu (Nguyên Phong) là một tác giả là giáo sư người gốc Việt sống ở Mỹ. Cuốn sách mở ra nhiều điều mà mình chưa hiểu hoặc chưa lĩnh hội được về thế giới tâm linh.
Cuốn sách cung cấp một kho kiến thức mới của nhân loại. những phân tích uyên bác, tiên đoán bất ngờ về hiện tại và tương lai của thế giới.
Thông điệp xuyên suốt tác phẩm thức thỉnh con người là nguồn gốc và cách thức vận hành luật Nhân quả và Luân Hồi trong vũ trụ. Sự vận hành của thế giới Thành, Trụ, bại, diệt.
Con người mới cảm nhận thế giới được qua những giác quan: Nhãn, nhĩ, tỷ, thiệt, thân,ý và một vấn đề nữa là Căn thức và Tàng thức.
Con người sống qua nhiều kiếp, kiếp hiện tại chỉ là cõi tạm, cần học hỏi, lan tỏa yêu thương, nếu kiếp này chưa học được, thì kiếp sau học tiếp, học đến khi trưởng thành mới thôi.

Cụ nói nhiều phí lời. Người muốn ngộ phải có duyên. Người không duyên thì cụ bị chê nhảm :D
E cũng chỉ dám chém ở đây thôi, chứ ở cơ quan nó chửi cho bỏ mợ. Ở nhà e cũng chả nói, mọi ng thay đổi hay ko do những gì mình làm chứ ko fai do mình nói.

Nhạc

Xe container
Nếu họ quay lại từ cõi chết thì được coi là còn sống chứ đâu gọi là quay lại :D
Sự sống như ngọn đèn điện, cúp cầu dao 1 cái thì tối om, kiếp sau thì cái sinh vật kiếp sau nó hưởng. Em là em chỉ biết kiếp này, mỗi ngày yên ổn đừng giông bão quá là tốt lắm rồi.