[Funland] Về các quán ăn không cho khách mang đồ ăn uống bên ngoài vào?

just for fun

Xe lăn
Cháu ăn uống ở 1 số nước nó cunhx ko cho mang đồ bên ngoài vào.
Có lần đi ăn thịt nướng bên Hàn, ko muốn uống cái rượu nhạt toẹt của chúng nó nhưng chúng nó ko đồng ý sử dụng rượu của mình.

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Tính phí 10-20% giá trị chai diệu là hợp lý. Trường hợp diệu ta thì tính phí theo mâm, 50-100k tùy quán. Nhà hàng thì sợ nhất khách sinh nhật mang bánh kem vào. Nói bậy chứ ăn thì ít mà bôi mặt, ném nhau thì nhiều. Nhắc đến vẫn sợ, có lần khách tổ chức sinh nhật, thanh toán xong xuôi ra về rồi, nhân viên bật đèn sáng để dọn thì ôi thôi, bánh kem dính khắp nơi trong phòng, kể cả trên trần. Mà hồi đó vẫn dùng ghế nỉ mới nhục. Đóng cửa phòng đó 10 ngày tẩy uế mà khi vào vẫn còn mùi gây gây, ngọt ngọt của bơ.
Quán HÈN nó mới thế.
Quán Sang vừa hóng thấy nó đã tặng bánh, tắt đèn, nổi nhạc Happy ….
Có thế mới giữ được khách :)

cabasamini

Xe máy
Mang đồ bên ngoài vào nhưng ở mức vừa phải hoặc vô tình mang đồ ngoài vào thì chủ quán dễ tính cũng bỏ qua thôi, chứ người đến ăn ko có ý cố tình mang nhiều đồ bên ngoài xong gọi ít đồ của quán đi thì chẳng quán nào chấp nhận được. E thấy nếu đi ăn ở các nhà hàng mà mang theo rượu ngoài vào sẽ tính phí theo số lít rượu mang vào luôn, còn các quán bình dân hơn thì mang rượu ngoài vào uống thoải mái <:-P <:-P

Chu An

Xe điện
Quán HÈN nó mới thế.
Quán Sang vừa hóng thấy nó đã tặng bánh, tắt đèn, nổi nhạc Happy ….
Có thế mới giữ được khách :)
Giá mà bạn để tôi cái quyền đoán già đoán non về văn hóa của bạn một chút. Đằng này bạn vứt toẹt ngay cái mặt nạ xuống đất...

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cháu ăn uống ở 1 số nước nó cunhx ko cho mang đồ bên ngoài vào.
Có lần đi ăn thịt nướng bên Hàn, ko muốn uống cái rượu nhạt toẹt của chúng nó nhưng chúng nó ko đồng ý sử dụng rượu của mình.
Nước văn minh thì hiển nhiên ko có chuyện mang đồ ngoài vào quán ăn. Kể cả người dân ngta cũng tránh làm việc này. Ko cần phải hỏi cũng biết vậy. Khi đã chọn nhà hàng là ng ta chấp nhận chỉ ăn đồ quán nấu uống đồ uống quán có. Thích ăn uống đồ khác thì họ sang quán khác ăn.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Mang đồ bên ngoài vào nhưng ở mức vừa phải hoặc vô tình mang đồ ngoài vào thì chủ quán dễ tính cũng bỏ qua thôi, chứ người đến ăn ko có ý cố tình mang nhiều đồ bên ngoài xong gọi ít đồ của quán đi thì chẳng quán nào chấp nhận được. E thấy nếu đi ăn ở các nhà hàng mà mang theo rượu ngoài vào sẽ tính phí theo số lít rượu mang vào luôn, còn các quán bình dân hơn thì mang rượu ngoài vào uống thoải mái <:-P <:-P
Nếu khách có lời, bảo là có 1 món mang ở nhà đi muốn cho bạn ăn thử, thì quán nào cũng ok thôi ko vấn đề gì nếu vẫn gọi đồ ăn như bth của quán. Ví dụ mang theo 1 đĩa nhỏ phô mai dây hay trâu gác bếp, còn lại vẫn gọi 5-6 món của quán thì ok. Còn nếu mang 3 món ở nhà đi mà chỉ gọi 3-4 món của quán thì gọi là bất lịch sự ko quán nào muốn tiếp.

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Giá mà bạn để tôi cái quyền đoán già đoán non về văn hóa của bạn một chút. Đằng này bạn vứt toẹt ngay cái mặt nạ xuống đất...
Thực tế quán Hà nội nó là thế bạn ah.
Có lẽ bạn không đi ăn quán bao giò nên không biết văn hoá quán ăn nó như thế nào thôi.
Kể ra cũng thiệt thòi :D

xukixuka

Xe tải
Toàn mấy ôn kibo đi ăn nhà hàng sang trọng này nọ mà đòi mang rượu theo không chịu trả phí dv. Thu nhập của quán gồm đồ ăn + đồ uống + .... Ông nào muốn đem rượu vào thì gọi đồ ăn về nhà mà uống cho thoải mái.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế quán Hà nội nó là thế bạn ah.
Có lẽ bạn không đi ăn quán bao giò nên không biết văn hoá quán ăn nó như thế nào thôi.
Kể ra cũng thiệt thòi :D
Nhà hàng lớn bàn tiệc đông tặng bánh sn cho khách là bth mà cụ. Nhưng cụ kia đang nói trường hợp cá biệt là mang bánh sn vào ko ăn mà để ném nhau gây bẩn quán phải dọn vệ sinh công nghiệp rất tốn kém và vất vả. Trường hợp ném bánh kem lên cả trần như thế là quán em em tính tiền theo đúng tiền vệ sinh dọn dẹp và doanh thu quán khi quán phải đóng cửa. 1 ngày đóng quán thiệt hại cỡ vài ba chục củ đấy ko ít đâu cụ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Cụ là niemvuinho lại mang đến nỗi buồn nhỏ cho chủ.
Thường các quán Như ko cho vào sẽ có thông báo và nhân viên nói luôn. Kể cả phí đồ uống đem vào.

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Nhà hàng lớn bàn tiệc đông tặng bánh sn cho khách là bth mà cụ. Nhưng cụ kia đang nói trường hợp cá biệt là mang bánh sn vào ko ăn mà để ném nhau gây bẩn quán phải dọn vệ sinh công nghiệp rất tốn kém và vất vả. Trường hợp ném bánh kem lên cả trần như thế là quán em em tính tiền theo đúng tiền vệ sinh dọn dẹp và doanh thu quán khi quán phải đóng cửa. 1 ngày đóng quán thiệt hại cỡ vài ba chục củ đấy ko ít đâu cụ.
Khách hàng hành xử lịch sự được đối xử khác với quậy phá nha cụ. Lộn xộn sẽ có người tới vỗ vai ngay !!!
Nhà em làm resort 5* từ đận 2000 tới giờ nên quá rành trong việc xu lý những chuyện CÁ BIỆT như thế này mà cụ :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Pizza alfresco nó tính phí 5 đô la cho 1 chai nước hoa quả ép mang ngoài vào đó cụ. Sau 1 lần em cạch.
Quán có lựa chọn của quán, khách có lựa chọn của mình.
Ko cho mang đồ u vào ok, thông báo là e quay đầu sang quán khác nhé. Aeon có làng ẩm thực, trăm sự lựa chọn mà.
Hqua bạn nvien dù rụt rè nhưng ứng xử linh hoạt e mới gọi tiếp đồ, ko thì e đi sang quán khác rồi. Lúc đó tầm 4h, quán có mỗi bàn e thôi.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Khách hàng hành xử lịch sự được đối xử khác với quậy phá nha cụ. Lộn xộn sẽ có người tới vỗ vai ngay !!!
Nhà em làm resort 5* từ đận 2000 tới giờ nên quá rành trong việc xu lý những chuyện CÁ BIỆT như thế này mà cụ :)
Vậy cụ nên đọc kỹ lại chuyện Cá biệt cụ trên kia nói. Ko nên lái sang chuyện quán hèn tính phí rượu với quán sang tặng khách bánh sn.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là niemvuinho lại mang đến nỗi buồn nhỏ cho chủ.
Thường các quán Như ko cho vào sẽ có thông báo và nhân viên nói luôn. Kể cả phí đồ uống đem vào.
Nó báo khi e u 1/2 rồi, đang khát mà. Trong lúc các bạn ấy tìm mang menu ra có 2-3ph là e ực ực rồi. Cơ mà lúc đó mỗi nhà e vào, nhiều nvien quan sát thấy e bỏ trà ra là phải nói luôn.
À mà nói luôn thì e lại sang quán khác. Thế nên ứng xử như hqua e lại thấy 2 bên cùng có lợi. Ôm khư khư nguyên tắc thì mất khách thôi.

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Nó báo khi e u 1/2 rồi, đang khát mà. Trong lúc các bạn ấy tìm mang menu ra có 2-3ph là e ực ực rồi. Cơ mà lúc đó mỗi nhà e vào, nhiều nvien quan sát thấy e bỏ trà ra là phải nói luôn.
À mà nói luôn thì e lại sang quán khác. Thế nên ứng xử như hqua e lại thấy 2 bên cùng có lợi. Ôm khư khư nguyên tắc thì mất khách thôi.
Bên em đang sở hữu 2 thương hiệu resort 5*.
Trong nghề dịch vụ này nghiệm thấy Cứng quá thì mất khách
Mềm quá thì khách nhờn.
Vậy nên Linh hoạt bám Nguyên tắc cho được việc :)

jafwm

Xe điện
Cách đây 3 tuần, nhóm học cùng 8 đứa ngồi nhậu ờ Nguyễn Văn Tuyết, cũng xách rượu nhà đi. Quán còn cho mượn dụng cụ để ngâm rượu cho mát, miễn phí luôn!