[Thảo luận] Về biển báo và vạch kẻ đường _Các cụ tư vấn dùm em với ạ!

hoang_vo

Xe tải
Nói thật với các cụ là em lượn OF cũng nhiều rồi, nhưng chỗ này em vẫn lăn tăn chưa hiểu ạ, mà cái gì chưa hiểu thì phải hỏi phải không các cụ.
1-Trường hợp, Em ví dụ là ở chỗ giao nhau mà không có biển phân làn, nhưng có vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng đi kết hợp với đèn tín hiệu báo hướng đi thì nhất thiết có phải theo làn và theo hướng mũi tên ở dưới đường không ạ?
2-Trường hợp không có biển phân làn, không có đèn tín hiệu báo hướng rẽ, nhưng có vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng đi thì có nhất thiết đi theo hướng mũi tên ở làn mình đang đi kông ạ?
3-Trường hợp có biển phân làn nhưng không có mũi tên chỉ hướng đi, không có đèn tín hiệu báo hướng rẽ thì đi thế nào cho đúng?
Em còn non , mong các cụ chỉ giáo cụ thể cho em để e đỡ mất xèng cho xxx, giành tiền mua vodka hầu các cụ ạ!

chuot0989787505

Xe hơi
Có cụ nào lắm tốt cái này vào giải thích giúp cụ ý với, em ngồi học hỏi ạ.

pkhcsht

Xe điện
Theo em:
1. Biiển phân làn hoặc vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng phải đi: thì bắt buộc phải theo.
2. Đèn tín hiệu chỉ có tác dụng cho phép hướng được đi. Nếu chỉ có một đèn: hiệu lực cho tất cả các hướng cùng lúc.
Nếu cụ cho là đúng vodka em phát.

thanhsquin

Xe buýt
Có biển phân làn, không có vạch kẻ đường thì cụ phải đi theo biển phân làn
Có vạch kẻ đường, không có biển phân làn (trước ngã 3) thì không nhất thiết phải đi theo vạch kẻ đường
Có bao nhiêu cụ cùng ý kiến của em ợ

windys

Xe tăng
Nói thật với các cụ là em lượn OF cũng nhiều rồi, nhưng chỗ này em vẫn lăn tăn chưa hiểu ạ, mà cái gì chưa hiểu thì phải hỏi phải không các cụ.
1-Trường hợp, Em ví dụ là ở chỗ giao nhau mà không có biển phân làn, nhưng có vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng đi kết hợp với đèn tín hiệu báo hướng đi thì nhất thiết có phải theo làn và theo hướng mũi tên ở dưới đường không ạ?
2-Trường hợp không có biển phân làn, không có đèn tín hiệu báo hướng rẽ, nhưng có vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng đi thì có nhất thiết đi theo hướng mũi tên ở làn mình đang đi kông ạ?
3-Trường hợp có biển phân làn nhưng không có mũi tên chỉ hướng đi, không có đèn tín hiệu báo hướng rẽ thì đi thế nào cho đúng?
Em còn non , mong các cụ chỉ giáo cụ thể cho em để e đỡ mất xèng cho xxx, giành tiền mua vodka hầu các cụ ạ!
Em trả lời cụ:
1. Không có biển phân làn, có vạch kẻ và mũi tên kết hợp với đèn tín hiệu thì nhất thiết phải tuân theo mũi tên dưới lòng đường và tuân theo đèn tín hiệu, khi nào đèn tín hiệu màu xanh theo hướng đi của cụ thì cụ phải đứng ở làn theo mũi tên đúng theo tín hiệu màu xanh thì mới đc đi.
2. K có biển phân làn, k có đèn báo rẽ theo hướng, cụ vẫn phải tuân theo hướng mũi tên nhé.
3. Có biển phân làn, k có mũi tên, k có đèn thì cụ tuân theo biển phân làn. Rẽ hướng nào thì đứng vào làn hướng đó.

Cụ nhớ thêm: đèn tín hiệu không có tác dụng phân làn, chỉ có tác dụng dừng lại khi đèn đỏ và đi khi đèn xanh thôi nhé. Nên khi công an bảo cụ sai làn thì cụ phải hỏi là biển phân làn ở đâu nhé. không là bị công an bắt láo.

Nếu không có biển phân làn mà chỉ có mũi tên chỉ đường, cụ cũng k bị lỗi sai làn mà chỉ bị lỗi k tuân theo vạch kẻ dưới đường.

hoang_vo

Xe tải
em đã mời rượu các cụ vào giúp em rồi nhé
Em trả lời cụ:
1. Không có biển phân làn, có vạch kẻ và mũi tên kết hợp với đèn tín hiệu thì nhất thiết phải tuân theo mũi tên dưới lòng đường và tuân theo đèn tín hiệu, khi nào đèn tín hiệu màu xanh theo hướng đi của cụ thì cụ phải đứng ở làn theo mũi tên đúng theo tín hiệu màu xanh thì mới đc đi.
2. K có biển phân làn, k có đèn báo rẽ theo hướng, cụ vẫn phải tuân theo hướng mũi tên nhé.
3. Có biển phân làn, k có mũi tên, k có đèn thì cụ tuân theo biển phân làn. Rẽ hướng nào thì đứng vào làn hướng đó.

Cụ nhớ thêm: đèn tín hiệu không có tác dụng phân làn, chỉ có tác dụng dừng lại khi đèn đỏ và đi khi đèn xanh thôi nhé. Nên khi công an bảo cụ sai làn thì cụ phải hỏi là biển phân làn ở đâu nhé. không là bị công an bắt láo.

Nếu không có biển phân làn mà chỉ có mũi tên chỉ đường, cụ cũng k bị lỗi sai làn mà chỉ bị lỗi k tuân theo vạch kẻ dưới đường.
cụ windys ơi, thế nếu lỡ không theo hướng mũi tên như chỗ em bôi đỏ kia thì chỉ bị lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường phải không cụ?
nhưng mà nếu đúng ra thì phải kết hợp 3 yếu tố là biển phân làn + vạch kẻ đường và đèn tín hiệu phải không cụ nhỉ?
{em mời cụ rượu rồi nhé}

khongan

Xe buýt
Em trả lời cụ:
Lỗi này so với lỗi sai làn thì thằng nào bị phạt nặng hơn hả cụ

blackpaint

Xe container
Đèn chỉ có tác dụng cho phép đi và không cho phép đi. Đỏ dừng, xanh đi, không có hiệu lực phân làn.

Biển 411 là biển Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường để chỉ dẫn cho ng lái xe số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, (có hiệu lực bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng trên mỗi làn), phối hợp với mũi tên chỉ hướng. Còn mũi tên chỉ hướng riêng nó nằm trong vạch chỉ dẫn chứ không nằm trong nhóm vạch cấm nhé, vẽ dưới đường kết hợp thêm chứ không có tác dụng bắt buộc phải theo nếu như không có biển 411 nhé. Cái này chỉ dẫn thôi, cụ không đi lối này thì cụ đi thẳng rồi vòng lối khác nhá. Chả ai bắt cụ đi vào nhà cụ là cứ phải đi từ ngõ ở bên phải trong khi nhà cụ còn có thể đi vào từ ngõ ở bên trái, nhưng đi bên phải thì thuận đường hơn.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsquin

Xe buýt
Em không đồng ý với cụ Windys ở điểm 1, em trích 22 TCN 237-01 về biển báo hiệu đuờng bộ
" 2.13 Mũi tên chỉ huớng trên mặt đuờng:
a) Mũi tên chỉ huớng biểu thị huớng xe đi tới
b) Mũi tên chỉ huớng chủ yếu dùng chỉ dẫn ở các ngã có nhiều luồng xe gặp nhau ở gần chỗ đuờng rẽ và giao thông phân nhiều luồng nhiều tuyến
...."
Khi chỉ có vạch mũi tên trên đuờng mà không kết hợp với biển báo phân làn truớc các ngã thì cụ không bắt buộc phải tuân theo vạch mũi tên trên đuờng

[FONT=&quot][/FONT]

khongan

Xe buýt
Vạchchỉ dẫn nhưng mà là hướng đi bắt buộc nơi giao nhau:

Chỉnh sửa cuối:

thanhsquin

Xe buýt
Vạch chỉ dẫn nhưng mà là hướng đi bắt buộc nơi giao nhau:

Nó chỉ có tác dụng khi có biển 411 trước các ngã thôi cụ ợ. Nếu có mỗi vạch mũi tên mà không có biển 411 trước các ngã, em hỏi cụ đến các ngã cụ bị xe đi trước "ngồi" lên mũi tên sao cụ biết được

hoang_vo

Xe tải
đa tạ các cụ đã tư vấn

ngocanhpdc

Xe tăng
Em chỉ biết thế này:
1. Khi có vạch, mũi tên => phải theo vạch, mũi tên
2. Khi có biển phần làn => đi theo biển phân làn
3. Khi biển phân làn và vạch, mũi tên khác nhau => đi theo biển phân làn

khongan

Xe buýt
Nó chỉ có tác dụng khi có biển 411 trước các ngã thôi cụ ợ. Nếu có mỗi vạch mũi tên mà không có biển 411 trước các ngã, em hỏi cụ đến các ngã cụ bị xe đi trước "ngồi" lên mũi tên sao cụ biết được
Nói như cụ kể cả có biển 411 mà bị xe tải chạy cạnh nó che mất thì sao. Trách nhiệm của lái xe là phải quan sát và tìm ra biển hiệu **==

Em thấy Giao thông Công chính hay "cẩn thận" vẽ mũi tên kiểu chỉ dẫn từ xa kiểu như: lúc đầu làn sát bên trái mũi tên đi thẳng và/hoặc rẽ trái, đến cách ngã tư khoảng 5 mét còn mỗi mũi tên rẽ trái như sau, thì các cụ vẫn phải cố mà đi cho đúng thôi:

http://www.tinmoi.vn/tvgt-csgt-nga-tu-lang-ha-thai-ha-bat-loi-theo-vach-son-04864750.html

Chỉnh sửa cuối:

one2fi

Xe tải
AE OF chúng ta phải có ai đó hỏi và đề nghi ông Sở GTVT (Ông hùng) hoặc Bộ GTVT (ông #) là cơ quan ăn tiền ngân sách (thuế mà Ae đã nộp) có trách nhiệm trả lời, chứ đấy toàn là ae tự nghiên cứu và tra lời sẽ ko dc công nhận khi bị xxx vàng hỏi thăm (Ông Nhanh).

blackpaint

Xe container
Nói như cụ kể cả có biển 411 mà bị xe tải chạy cạnh nó che mất thì sao. Trách nhiệm của lái xe là phải quan sát và tìm ra biển hiệu **==

Em thấy Giao thông Công chính hay "cẩn thận" vẽ mũi tên kiểu chỉ dẫn từ xa kiểu như: lúc đầu làn sát bên trái mũi tên đi thẳng và/hoặc rẽ trái, đến cách ngã tư khoảng 5 mét còn mỗi mũi tên rẽ trái như sau, thì các cụ vẫn phải cố mà đi cho đúng thôi:

http://www.tinmoi.vn/tvgt-csgt-nga-tu-lang-ha-thai-ha-bat-loi-theo-vach-son-04864750.html
Thế nó mới bắt cắm cái biển là phải tối thiểu 50 mét để ng lái xe còn đủ thời gian để xử lý tình huống. 50 mét nhá (theo điều 21 điều lệ báo hiệu đường bộ)

220710

Xe đạp
em chịu thôi ko nhớ đc. có ví dụ thực tế tại nút cầu vượt Thái Hà Láng Hạ có:
- Đèn chỉ đi thẳng, vạch rẽ đứt đoạn, mũi tên vẽ được đi thẳng và rẽ.

Nút Thái Hà Tây Sơn:
-Có hai đèn đi thẳng và rẽ hiện tại chưa vẽ xong vạch phân làn đường.

Nhờ các cụ chỉ giúp luôn đi thế nào cho đúng luật( lấy cam đảm để cãi mấy a xxx ....hihi)
tks các cụ trước nhé.

minck

Xe container
Trường hợp cụ hỏi thì trọng tâm chính như sau:
1/ nơi giao nhau có biển phân làn
2/ nơi giao nhau có vạch kẻ đường ( Gồm vạch kẻ theo chiều dọc phần xe chạy và mũi tên )
3/ Đèn tín hiệu giao thông
Về Đèn tín hiệu giao thông thì chỉ duy nhất có tác dụng: xanh CHO PHÉP ĐI đỏ DÙNG LẠI vàng CHÚ Ý
Còn đây là hiệu lực của vạch kẻ đường qui định tại Điều lệ báo hiệu ĐB.
Điều 53. Hiệu lực của vạch kẻ đường.
Trong trường hợp ở một nơi vừa có vạch kẻ đường vừa có cả biển báo hiệu mà ý nghĩa sử dụng của vạch kẻ đường mâu thuẫn với ý nghĩa sử dụng của biển báo hiệu thì người lái xe phải tuân theo sự điều khiển cuả biển báo hiệu.
Còn thực thi hay không thì do các cụ, các mợ

crod

Xe tăng
Luật VN phức tạp quá, chả lẽ đến gần chỗ giao thì xinhan vào làn đi thẳng?