[Funland] Vật thuốc và cách để ko thèm

bật lửa

Xe hơi
Em hút đến 2018 là tròn 20 năm, nay bỏ đc 1 năm, giờ thấy cụ bàn khó khăn khi bỏ thuốc cũng thấy nể mình. Kinh nghiệm em là xác định bỏ thuốc thì đầu tiên trong tháng đầu tránh tuyệt đối rượu, bia, cà phê đặc biệt là trà, ở nhà ăn cơm xong cái ngồi im trong nhà hoặc vào phòng nghỉ, khi thèm quá hãy nghĩ đến gia đình (đặc biệt là con cái), tưởng tượng ra đến viễn cảnh mình hom hem, ọp ẹp thì gia đình ra sao khi mình là trụ cột (động lực này rất lớn ạ). Tuyệt đối không tặc lưỡi theo kiểu "trước ngày cả bao giờ 1 vài điếu chả sao". Giờ em đội hình hút thuốc xung quanh thoải mái, vẫn chè, cà phê chém gió ầm ầm nhưng em NO SMOKING! đôi điều với các cụ!

USS

Xe tải
Em bỏ đây,hút từ những năm 87>88 gì đấy chả nhớ nữa,trên dưới 30 năm, thuộc hàng nghiện nặng luôn,ngày hơn 1 bao. Sau thấy sk giảm ghê gớm nên quyết tâm bỏ bằng đc,nói tóm lại bỏ thuốc nó sẽ bị đần đần mất 2 tháng,nhưng qua đc đoạn này thì cứ thêm 1 ngày các cụ bớt đần thêm một ít,sau hơn 1 năm thì em tăng thêm 13kg.

Em hút thuốc cung ngót 5 năm nay. Ngày nào cũng 1 bao... dạo này thấy sức khoẻ đi xuống. E đã thử cai nhiều lần nhưng đc nhiều lắm là 1 tuần. Sức khoẻ sau một tuần có cải thiện nhưng lúc ăn xong là có cảm giâc thèm kinh khủng.... nhất là lúc đi ăn nhậu no nê xong... lúc đó mà hút 1 điếu cảm giác nó phê pha lắm sau đó là mua cả bao về thế là tái nghiện.. ko biết có cụ nào đã bỏ thuốc thành công tư vấn cho e với ạ... nhậu thì e ko thể bỏ đc vì công việc nó phải thế ...
Cụ cầm cái phim lao phổi như em vào nằm viện là có động lực cai ngay.

zep.le

Xe buýt
Em hút thuốc cung ngót 5 năm nay. Ngày nào cũng 1 bao... dạo này thấy sức khoẻ đi xuống. E đã thử cai nhiều lần nhưng đc nhiều lắm là 1 tuần. Sức khoẻ sau một tuần có cải thiện nhưng lúc ăn xong là có cảm giâc thèm kinh khủng.... nhất là lúc đi ăn nhậu no nê xong... lúc đó mà hút 1 điếu cảm giác nó phê pha lắm sau đó là mua cả bao về thế là tái nghiện.. ko biết có cụ nào đã bỏ thuốc thành công tư vấn cho e với ạ... nhậu thì e ko thể bỏ đc vì công việc nó phải thế ...
em vừa bỏ thuốc xong, không có cảm giác thèm. Kinh nghiệm của e là nhậu 1 trận say (thứ 6 là đẹp) có thể nôn luôn hôm sau người mệt không muốn làm gì người oải mồm nhạt không có cảm giác thèm hút, bỏ đc 2 ngày thứ 7, CN là ok

Doinhucaitoi

Xe buýt
Quan trọng là lập trường của cụ thôi. Tất nhiên thời gian 2,3 tháng đầu quả là cực hình, nhưng khi đã quyết tâm e nghĩ không khó
E bỏ thuốc cũng được gần 4 năm rồi, hút từ khi bắt đầu cấp 3 đến khi 40 tuổi là bỏ ( trước khi bỏ hút khoảng 1,5-2 bao/ngày).
Trước khi bỏ e chỉ hút Marlboro, khi bỏ thuốc e dùng thuốc cai nghiện hỗ trợ là nước súc miệng smok, đồng thời mỗi lần sau khi súc miệng e hút mấy hơi thuốc Thăng Long ( hút vài hơi rồi cấu đầu để lại điếu đó), vì thuốc Thăng Long nó khác vị nên e cũng không thấy ngon. Bản chất của thuốc smok làm mồm miệng đắng ngắt, nôn thốc nôn tháo ( nôn thắt ruột trào nước mắt luôn).
Trong tuần đầu e không làm việc gì chỉ ngồi máy tính để kêu gọi cơn nghiện kéo đến, và khi nó kéo đến là e lại súc miệng kèm vài hơi thuốc Thăng Long.
Sau 1 tuần e cảm thấy sợ và ngại súc miệng bằng smok thì e bắt đầu thử ý trí của mình bằng cách đi uống bia ( e nghiện bia ạ). Sau khi uống là lại thấy nhạt mồm nhạt miệng, nhạt kinh khủng và thèm thuốc cũng kinh khủng. E về nhà lại tiếp tục súc miệng và hút tiếp và lại nôn ( đến giờ e vẫn còn cảm giác cái nôn nó đau thắt lồng ngực và quặn ruột luôn). Sau vài lần như vậy là e không thấy thèm thuốc nữa.
Đợt bỏ thuốc đó e dùng hết 3 chai smok và chưa hết 1 bao Thăng Long nhưng phải nghỉ việc mất gần 20 ngày đấy.
Thực tế bỏ thuốc rất cần nghị lực của chính mình, sự cảm thông của gia đình ( vì bỏ thuốc rất hay cáu giận vô cớ ). E cũng bỏ nhiều lần, lần ít thì được vài ba ngày, nhiều thì được cả năm rồi lại tái nghiện chỉ vì không có lập trường. Những lần đó bỏ thì bỏ nhưng không xác định cần bỏ, đó là sai lầm lớn của e.
Thời gian đầu sau khi bỏ các cụ cố gắng không ngồi gần những người hút đúng loại thuốc nình đã hút ngày trước, vì khi ngửi đúng hương vị đó nó sẽ gây thèm đấy.
Chúc các cụ bỏ thuốc thành công nhé.

mapnhak10

Xe đạp
Khó thực sự cụ ạ, e chuyển sang lào nặng hơn nhưng ngày vài ba bi, còn lá thi thoảng hút điếu và dẫn thấy ko muốn hút, tập thể dục thể thao đều đặn nữa cụ sẽ hút ít đi rồi bỏ hay không là quyết tâm của cụ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em cá với thằng bạn (cùng bỏ thuốc) nếu thằng nào nhìn thấy thằng kia hút hay xác định thời được điểm ảnh chụp đang hút (do người khác chụp) thì một chỉ vào quán đến 10 triệu thiệt hại. Hai thằng em vật mấy cũng bỏ trong vòng một nốt nhạc.

Bố 3 con

Xe tải
em bị vợ chửi thâm tệ. nhục quá nên bỏ ạ.

chungduclan

Xe buýt
Em hút đến 2018 là tròn 20 năm, nay bỏ đc 1 năm, giờ thấy cụ bàn khó khăn khi bỏ thuốc cũng thấy nể mình. Kinh nghiệm em là xác định bỏ thuốc thì đầu tiên trong tháng đầu tránh tuyệt đối rượu, bia, cà phê đặc biệt là trà, ở nhà ăn cơm xong cái ngồi im trong nhà hoặc vào phòng nghỉ, khi thèm quá hãy nghĩ đến gia đình (đặc biệt là con cái), tưởng tượng ra đến viễn cảnh mình hom hem, ọp ẹp thì gia đình ra sao khi mình là trụ cột (động lực này rất lớn ạ). Tuyệt đối không tặc lưỡi theo kiểu "trước ngày cả bao giờ 1 vài điếu chả sao". Giờ em đội hình hút thuốc xung quanh thoải mái, vẫn chè, cà phê chém gió ầm ầm nhưng em NO SMOKING! đôi điều với các cụ!
Cụ giống em! Em hút đúng 20 năm, lúc đầu là thuốc lá, sau chuyển sang thuốc lào và em đã bỏ được 2 rồi. Không có cách nào khác ngoài nghị lực, bản lĩnh và quyết tấm của bản thân cụ nhỉ. Bỏ thuốc tinh thần và sức khỏe tiến triển tốt rõ rệt. Cháu tăng được 6 kg, sức khỏe tốt hơn, tinh thần thỏa mái. Giờ bình thường ngửi thấy mùi thuốc là khó chịu lắm, nghĩ sao trước đây mình lại hút được? Giờ cháu còn khoản bia rượu là chưa bỏ được nhưng cũng hạn chế tụ tập bù khú hơn trước.

xxcodaixx

Xe buýt
E chơi bài k mua bao, thèm thì hút điếu lẻ để k hút nhiều. Cơ mà thế nào ngày vẫn thèm vài phát trường kỳ bao lâu e k nhớ nổi. :)
em cũng áp dụng bài ý rồi. ko mua bao mà thèm quá thì ra ngoài quán trà đá làm cái... nhưng vẫn vật với cả thuốc ngoái quán hút hay bị ho :(

honda acura

Xe điện
em hút hơn chục niên, mấy năm trước bỏ khoảng 2 năm, sau nghĩ đời chả có gì để vui lại hút
vừa rồi hút nhiều mệt quá , lại thôi được cái không thấy thèm

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Em hút 26 năm rồi, giờ hút cực ít (khoảng 3-4 ngày/bao):
Sáng: trước khi vào làm: 1 điếu, hết giờ làm sáng: 1 điếu;
Chiều: trước khi vào làm: 1 điếu, hết giờ làm chiều: 1 điếu;
Tối: ở nhà không hút
Ngày nghỉ: ở nhà không hút, đi chơi thì có
Thế mà bỏ mãi không được, dùng liệu pháp thay thế như vape, thuốc cuốn cũng không ăn thua. Cứ đến đợt nghỉ dài (như 30/4) ở nhà em không hút là họng đau kinh khủng, không nuốt được.

Thanhtranbk

Xe buýt
Cụ hãy chuyển sang điếu cày lúc đó cụ mới thấy hút điếu thuốc lá nó nhạt nhẽo vô vị làm sao.

KatKik

Xe điện
Cụ giống em! Em hút đúng 20 năm, lúc đầu là thuốc lá, sau chuyển sang thuốc lào và em đã bỏ được 2 rồi. Không có cách nào khác ngoài nghị lực, bản lĩnh và quyết tấm của bản thân cụ nhỉ. Bỏ thuốc tinh thần và sức khỏe tiến triển tốt rõ rệt. Cháu tăng được 6 kg, sức khỏe tốt hơn, tinh thần thỏa mái. Giờ bình thường ngửi thấy mùi thuốc là khó chịu lắm, nghĩ sao trước đây mình lại hút được? Giờ cháu còn khoản bia rượu là chưa bỏ được nhưng cũng hạn chế tụ tập bù khú hơn trước.
Lão thấy chiêu bỏ thuốc lá bằng thuốc lào hiệu nghiệm ko? E xui nhiều ông muốn bỏ thuốc lá bằng thuốc lào mà chả ai tin, cứ nghĩ mềnh đùa.

zelka

Xe buýt
đọc hết còm của các cụ em lại đi làm điếu cho đỡ vật...:D

robeo1958

Xe điện
Mới 5 năm bỏ làm gì cụ ơi, e hút 19 năm vừa bỏ được mấy tháng

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Bỏ thuốc là việc dễ nhất trên đời, em đã bỏ hàng nghìn lần :D