[Funland] Vàng lập đỉnh và dấu chấm hết cho Bất động sản?

puskinvina

Xe tải
Nhiều cụ so giá nhà với gdp đầu người gấp bao nhiêu lần rồi bảo như nhau em thấy trên thực tế là éo đúng nhé . Em ví dụ em ở hà nội lương 20 củ giá nhà là 2 tỉ , bạn em ở eu thu nhập 3k giá nhà là 300k usd tức là đều mất 100 tháng thu nhập nếu ko ăn tiêu gì thì mua được nhà . Cơ mà trên thực tế thì em tiêu hết 18 củ 1 tháng mới đủ các nhu cầu thiết yếu , trong khi nó tiêu hết 2000 usd là cũng đủ nhu cầu và còn sướng hơn em vạn lần vì tính ra các chi phí sinh hoạt bên eu ko hơn vn quá nhiều . Vậy là mỗi tháng em dư 2 củ , nó dư 1k usd . Vậy chia ra thì cuối cùng nó chỉ mất 300 tháng mua dc nhà trong khi em mất 1000 tháng . Bài toán thực tế nó còn bi đát hơn khi mà bên nước ngoài đa phần trả góp với lãi cực thấp , trong khi vn lãi suất quá kinh .

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thế nào ấy chứ, HN thu nhập bình quân 2019 cỡ 5k usd, trong khi Bắc Kinh 21k, tức là gấp 4 lần. Chiếu theo tốc độ tăng trưởng 10 năm qua và tăng dân số phải ít nhất 30 năm nữa HN mới bằng Bắc Kinh hiện tại. Còn bảo đuổi kịp thì không bao giờ vì dù đã đạt 20K nhưng tốc độ tăng trưởng bình quân vẫn gấp đôi HN trong khi dân số giảm xuống.
Về chuyện giá nhà thì đúng là đường hình sin với đỉnh và đáy sẽ luôn đi lên theo thời gian của chu kì, tuỳ vào tình hình kinh tế. Việc sở hữu tài sản là nhà đất lâu dài luôn đúng, trừ khi nhà nước ra thuế tài sản để tái phân bố của cải xã hội, hoặc giảm dân số cơ học trên địa bàn cục bộ nào đó. Nhưng để đầu tư thì cũng giống bất kì hàng hoá nào như chứng khoán , vàng đều có lên có xuống sóng to sóng bé, ra vào không hợp lí thì vẫn chết như thường thôi
Trung quốc không có chuyện giao đất vĩnh viễn cụ ạ, 70 năm cho đất làm nhà ở, 40 năm cho đất kinh doanh thương mại và 50 năm cho các mục đích khác. Năm 2007 bỏn sửa đổi luật, quy định: sau khi đất sử dụng hết thời hạn thì có thể "tái tục" để tiếp tục sử dụng - đồng nghĩa với nôn tiền 1 lần nữa (ti diên cái này chưa rõ ràng, bỏn cứ để mập mờ). Nó chung là không có chữ "lâu dài"

SH Nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Ban đầu kêu tôi so sánh sai, tới lúc tôi lập cái bảng biểu ra thì im hết :)))))
Xong rồi moi móc ra là Bejing ko sở hữu đất bla bla.... Bên đó ko sở hữu mà dân nó xô nhau vào mua, chung cư ở VN cũng như chung cư bên nó. Giá mua còn rẻ hơn bên nó 8,7 lần trong khi mức tiếp cận dễ dàng hơn tới 2.3 lần mà ở HN còn đc sở hữu lâu dài. Kêu ca cái gì nữa mà kêu

luongngoc

Xe tăng
Nhiều cụ so giá nhà với gdp đầu người gấp bao nhiêu lần rồi bảo như nhau em thấy trên thực tế là éo đúng nhé . Em ví dụ em ở hà nội lương 20 củ giá nhà là 2 tỉ , bạn em ở eu thu nhập 3k giá nhà là 300k usd tức là đều mất 100 tháng thu nhập nếu ko ăn tiêu gì thì mua được nhà . Cơ mà trên thực tế thì em tiêu hết 18 củ 1 tháng mới đủ các nhu cầu thiết yếu , trong khi nó tiêu hết 2000 usd là cũng đủ nhu cầu và còn sướng hơn em vạn lần vì tính ra các chi phí sinh hoạt bên eu ko hơn vn quá nhiều . Vậy là mỗi tháng em dư 2 củ , nó dư 1k usd . Vậy chia ra thì cuối cùng nó chỉ mất 300 tháng mua dc nhà trong khi em mất 1000 tháng . Bài toán thực tế nó còn bi đát hơn khi mà bên nước ngoài đa phần trả góp với lãi cực thấp , trong khi vn lãi suất quá kinh .
Thế cho nên mua được cái nhà 2 tỷ là khá khoai, nhưng thục tế thì đầy người có nhà 2 tỷ còn dư mua ô tô hay những cái ...

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Ban đầu kêu tôi so sánh sai, tới lúc tôi lập cái bảng biểu ra thì im hết :)))))
Xong rồi moi móc ra là Bejing ko sở hữu đất bla bla.... Bên đó ko sở hữu mà dân nó xô nhau vào mua, chung cư ở VN cũng như chung cư bên nó. Giá mua còn rẻ hơn bên nó 8,7 lần trong khi mức tiếp cận dễ dàng hơn tới 2.3 lần mà ở HN còn đc sở hữu lâu dài. Kêu ca cái gì nữa mà kêu
Hệ hệ, tầm dư cụ nhà cháu không có nhã ý chanh nuận=))

Camontinhyeu

Xe điện
Nhà HN bình dân 2 tỷ làm gì mà đắt so với mặt bằng chung cả nước. Chu kỳ mới BĐS HN sẽ tăng đột biến

tieudaovnt

Xe tăng
Trung quốc không có chuyện giao đất vĩnh viễn cụ ạ, 70 năm cho đất làm nhà ở, 40 năm cho đất kinh doanh thương mại và 50 năm cho các mục đích khác. Năm 2007 bỏn sửa đổi luật, quy định: sau khi đất sử dụng hết thời hạn thì có thể "tái tục" để tiếp tục sử dụng - đồng nghĩa với nôn tiền 1 lần nữa (ti diên cái này chưa rõ ràng, bỏn cứ để mập mờ). Nó chung là không có chữ "lâu dài"
Nó làm thế đúng trong giai đoạn tăng tốc làm hạ tầng thôi, để dễ định giá, thu hồi đất. Mawtj trái là gây bất ổn xã hội từ căn cốt về quyền sở hữu tài sản nên nó phải sửa là tất yếu, một phần là hạ tầng nó sau 20 năm đã tương đối hoàn chỉnh. Thay vì thu thuế tài sản hàng năm, nó chơi bài đến hết hạn thì nôn tiền thuế sử dụng đất một lần thì cũng chết dân. Sớm muộn gì nó lại phải sửa thôi. Tuy phương tây chưa phải là ưu việt, nhưng những vấn đề về thuế má rồi dần dần sẽ phải theo mô hình phương tây hết: thuế tài sản, thuế thừa kế, thuế thu nhập rồi sẽ y hệt phương tây, vặt lông vịt chắc phương tây là bậc thầy rồi. VN hạn lâu dài rồi, thì sớm muộn sẽ chơi bài thuế tài sản thôi.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Nó làm thế đúng trong giai đoạn tăng tốc làm hạ tầng thôi, để dễ định giá, thu hồi đất. Mawtj trái là gây bất ổn xã hội từ căn cốt về quyền sở hữu tài sản nên nó phải sửa là tất yếu, một phần là hạ tầng nó sau 20 năm đã tương đối hoàn chỉnh. Thay vì thu thuế tài sản hàng năm, nó chơi bài đến hết hạn thì nôn tiền thuế sử dụng đất một lần thì cũng chết dân. Sớm muộn gì nó lại phải sửa thôi. Tuy phương tây chưa phải là ưu việt, nhưng những vấn đề về thuế má rồi dần dần sẽ phải theo mô hình phương tây hết: thuế tài sản, thuế thừa kế, thuế thu nhập rồi sẽ y hệt phương tây, vặt lông vịt chắc phương tây là bậc thầy rồi. VN hạn lâu dài rồi, thì sớm muộn sẽ chơi bài thuế tài sản thôi.
Khó đấy cụ! Bởi đoá là thuế trực thu, khi bắt buộc phẩy nộp, bọn zân đen sẽ đòi hỏi sự minh bạch trong chi tiêu. Quyền lực luôn là của kẻ có quyền chi tiền - nếu minh bạch thì quyền chi là quyền thực chất (liếu phẩy hình thức dư bây giờ) của hội đồng địa phương. Mô hình hiện tại của bỏn sẽ không bâu giờ thực sự cho phép chia sẻ quyền lực.
Dưng, tiền vưỡn phẩy đến từ đâu đó, nên bỏn sẽ chọn cách thu qua hình thức refresh mà liếu chơi ciểu thuế. Cái đoá giúp bảo tồn thứ được gọi nà: "quyền lực tuyệt đối"

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Ko hoặc lâu mới làm được cụ ơi, cụ có biết đất đai nhà cửa ai sở hữu nhiều ko? :D, đến cái đánh thuế nhà thứ 2 còn ko làm kìa, làm là tự tay bóp ...

Fan gentra

Xe điện
em thấy ..bài này hay nhất từ khi nằm vùng ở cõi OFF này ...phải nói trong OFF này nhiều chiên gia kinh tế phết ....
và em cũng phải gật đầu phán phục ..mình nghèo ..Âu cũng là cái Niễn ! p/s : đầu óc mình kém phát triển hơn cccm trong này quá !!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn

Madman85

Xe máy
Em nghĩ cụ đưa ra ví dụ cụ thể của cụ với bạn cụ thôi. Còn xét tổng thể thì thu nhập bình quân dân Hà Nôi 2019 là 136 triệu/ năm. Cụ mà thu nhập 20 triệu thì cao hơn mức trung bình 76%. Không biết bạn cụ ở nước nào nhưng ở nước top đầu, nếu lương cao hơn mức thu nhập trung bình 76% thì lương chắc hơn 3K. Cho nên khả năng bên đó mua nhà còn cao hơn phép tính của cụ.

PhongNhi1803

Xe hơi
Theo em nghĩ sợ kinh tế diễn biến phức tạp,tiền mất giá nên vàng là kênh trú ẩn an toàn mà.Còn Bất Động Sản mà giá phải chăng cũng là kênh giữ tiền.

Trần Gia

Xe tăng
mặt đường Trần Hữu Dực giáp đường 70 còn có giá 180tr/m2 cụ ơi, cách cụ Rùa 15km còn giá đó, trong đường nhỏ cũng 80-100tr/m2 thì trong các quận nội thành sao có giá mặt phố 200tr/m2 chứ chưa nói 100tr/m2 như cụ ước, keke
Tăng giảm Bds thì phải nói theo phân khúc, theo khu vực. Nội thành Hn , những nơi đã ổn định hạ tầng, tiện ích, dân cư thì giá biến động ít. Kể cả kinh tế có khủng hoảng thì giá Bds những khu vực trên cũng ít bị ảnh hưởng. Bds nếu có biến động lớn thì phải là những khu vực có biến động lớn trong thời gian gần đây, do chính sách, chính trị , hạ tầng hoặc do đc cá mập ghé thăm :D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Tăng giảm Bds thì phải nói theo phân khúc, theo khu vực. Nội thành Hn , những nơi đã ổn định hạ tầng, tiện ích, dân cư thì giá biến động ít. Kể cả kinh tế có khủng hoảng thì giá Bds những khu vực trên cũng ít bị ảnh hưởng. Bds nếu có biến động lớn thì phải là những khu vực có biến động lớn trong thời gian gần đây, do chính sách, chính trị , hạ tầng hoặc do đc cá mập ghé thăm :D
Vầng, may quá có cụ khai sáng, em chả hiểu sao giá nó lung tung beng thế, keke

Trần Gia

Xe tăng
Vầng, may quá có cụ khai sáng, em chả hiểu sao giá nó lung tung beng thế, keke
E ko dám ạ, chỉ là e thấy các cụ cứ tranh luận Bds tăng hay giảm mà ko đưa ra một món hàng cụ thể để chém, thì sẽ chả đưa vấn đề đến đâu cả, kiểu thầy bói xem voi ấy ạ :D, ông nào cũng đúng trong cái vị trí tay sờ :)

0978617028

Xe hơi
Thấy cụ nói chuẩn nhất, còn mấy cụ trên em thấy đọc nhiều kiến thức quá...

VnUeT

Xe tăng
Sẽ tăng, sẽ tăng, chỉ có một chiều này thôi. Gớm các cụ cứ tranh luận làm gì cho đau đầu, ảnh hưởng sức khỏe.