[Funland] Vàng lại lên ngôi !

eterniti

Xe điện
Tất nhiên rồi, nếu mà dễ đoán thì kiếm tiền lại dễ quá. Không ai biết thị trường nó sẽ diễn biến ntn. Cũng giống như Vàng vậy thôi. Ngày xưa NHNN điều hành tỉ giá cực kỳ đơn điệu là cứ định kỳ nâng tỉ giá 1 tí. Quá dễ đoán khiến cho FX dealer của các bank nhất là bank ngoại ngon ăn vì cứ buy and hold là thắng. FX dealer năm nào cũng thưởng lớn và là hot job của Treasury của các bank. Cứ buy and hold thi thoảng kéo giá tỉ giá y chang như thị trường vàng đợt trước. Cái FX market đang diễn biến theo kiểu market-led tức là Ông NHNN bị thị trường dẫn dắt. Từ dạo 2014 ông SBV đổi tông, mark tỉ giá theo rổ 8 đồng tiền và cái chính là thả cho lên xuống giật cục ko theo kiểu gì (đối với suy nghĩ của thị trường) và lấy lại vị thế tạo lập theo định hướng của các ông ấy. Thế là nhiều bank loss vì FX trading nên giờ cái job này cũng ko ngon nữa. Nhiều bạn đã nghỉ việc và nhiều bank thu hẹp quy mô.
NHNN gần đây mới coi tt vàng là 1 thị trường quan trọng nhảy vào kiểm soát bằng 1 combo các chính sách, chưa kể chính sách liên ngành từ Bộ TC, bộ CÔng an, Bộ Công Thương. Thực tế tt này đang liên thông với thị trường ngoại hối và gián tiếp đến tt BĐS. Những diễn biến gần đây tôi mới cảm nhận nó đang gần giống với cái thời ông NHNN nhảy vào lập lại trật tự, hay lead cái thị trường ngoại tệ khi xưa. Tay to nào ko tin dễ lãnh đủ lắm. Tất nhiên là nhu cầu tích trữ của một bộ phận người dân là có nhưng để nói kiếm tiền hay dễ kiếm theo kiểu cứ buy-hold thì khó hơn vì nó biến động khó lường trong bối cảnh tay to đang bị soi chằm chằm.
vàng nó giống U chợ đen hơn là bank

tqttn2007

Xe điện
Chỉ cần ngân hàng huy động chứng chỉ vàng như gửi tiết kiệm là ổn! Kể cả lãi bằng không.

Xe bọ xít

Xe container
Thế giờ "biếu" vàng cũng khó cho người nhận nhỉ, vẫn cứ USD là toàn cầu.

Trungpv

Xe tăng
Chỉ cần ngân hàng huy động chứng chỉ vàng như gửi tiết kiệm là ổn! Kể cả lãi bằng không.
nếu là chứng chỉ thì chỉ bán đc cho ngân hàng phát hành, ko bán đc cho ngân hàng khác. vậy trong trường hợp ngân hàng phát hành toang thì khách hàng lại thành ôm giấy. vẫn ko an toàn như vàng miếng thích bán đâu thì bán

formula_one

Xe tăng

Mấy hôm nay thấy bà con xếp hàng mua vàng ở các ngân hàng lớn. Giờ lại thêm mục định danh này nữa.
Không có tiền mua vàng lại may :D
Ơ thế khám xét mà thấy không đúng định danh là tịch thu hả các cụ, sợ nhề :D

Theo em hiểu,nghĩa là như biển số xe ấy có phải không ạ? Sẽ phân biệt vàng chính chủ và vàng không chính chủ hay thế nào ạ?

3077

Xe container
Ốp vào đâu vậy cụ ?
Lấy gì ra để ốp ? Và làm thế nào để ốp tội . ?
Kinh tế thị trường bản chất của nó là có lợi thì làm
Em mua , xong em cần bán , em có thể bán theo giá em mong muốn !
Đương nhiên nhà nước đánh vào đội đầu cơ , tốt thôi , nhưng nhà nước không thể ghép tội cho anh A , chị B mua vài ba cây vàng , sau đó bán lại giá mong muốn được
Thì NN đã ra rả đây là "nhà nước can thiệp để bình ổn", kttt thì ông ra cửa hàng vàng mà mua chênh, bán chênh. Còn ông mua giá rẻ của NN để bán lại ngay tức là trục lợi chính sách, mua ít không sao chứ thuê hàng chục ng đi mua rồi gom bán lại ăn chênh là thực hiện có tổ chức rồi. Em lót dép ngồi hóng xem có chú nào bị tóm không. Trên hội nhóm mua bán vàng sjc có ông gì ở Đồng Nai Bình Dương gì đó trước ngày nào cũng rao bán sjc chênh 2 củ giờ ko thấy rao nữa rồi, đi đính chính tôi không phải nhân viên sjc

dheIa

Xe điện
Vàng có định danh rùi kìa các cụ!
Nghĩa là sau các cụ mang vàng đi bán là cũng phải chìa CCCD đó. Ko khớp CCCD thì chắc phải chịu mua bán chợ đen rùi. Chấp nhận bị ép giá nhé.

formula_one

Xe tăng
Nghĩa là sau các cụ mang vàng đi bán là cũng phải chìa CCCD đó. Ko khớp CCCD thì chắc phải chịu mua bán chợ đen rùi. Chấp nhận bị ép giá nhé.

View attachment 8571911
View attachment 8571912
Chết dở, liệu khám người thấy vàng không đúng định danh là tịch thu luôn không các cụ.
Các anh có vàng không đúng, không có định danh tự giác nộp để hưởng khoan hồng nào :D

dheIa

Xe điện
Chết dở, liệu khám người thấy vàng không đúng định danh là tịch thu luôn không các cụ.
Các anh có vàng không đúng, không có định danh tự giác nộp để hưởng khoan hồng nào :D
Hehe.. em ko biết có đến mức í ko. Nhưng đã từng có những vụ mua bán Usd bị úp thì với Vàng chắc các nhà thực thi pháp luật đã có bài học kinh nghiệm :D

Nhà mình lúc nào cũng có lối đi riêng nên là các cụ cứ cửn thựn :D

3077

Xe container
1 cái xe máy 30 củ còn định danh theo người nữa là miếng vàng 80 củ :D, sau này các cửa hàng vàng không liên thông lên hệ thống chưa chắc được thu mua vàng miếng nữa nhể vì phải làm thủ tục sang tên vàng nữa :D

Sau này có ông tham ô nào bị bắt, tịch thu đống vàng lại có miếng của mình trong đó thì mình có liên đới rửa tiền hộ không

fundraiser

Xe container

View attachment 8571911
View attachment 8571912
Thông tin này mà bị leak ra là nhức đầu cho các bác đang ôm vàng. Cái bọn lừa đảo nó biết địa chỉ và biết mình nắm bn lượng vàng thì bách nhục.

opeth88

Xe máy
Thông tin này mà bị leak ra là nhức đầu cho các bác đang ôm vàng.
trước h vẫn cấm giao dịch vàng với các tổ chức, cá nhân ko có giấy phép kinh doanh, mua bán vàng miếng. Chưa bắt, chưa phạt ko có nghĩa là trước h làm đúng luật :). Đúng luật đã ko phải đăng fb ẩn danh, nick clone, mua bán vàng mà như bán ma túy :))

fundraiser

Xe container
trước h vẫn cấm giao dịch vàng với các tổ chức, cá nhân ko có giấy phép kinh doanh, mua bán vàng miếng. Chưa bắt, chưa phạt ko có nghĩa là trước h làm đúng luật :). Đúng luật đã ko phải đăng fb ẩn danh, nick clone, mua bán vàng mà như bán ma túy :))
Tôi nghĩ nó nguy hiểm chỗ này.

--Lamborghini--

Xe cút kít
1 cái xe máy 30 củ còn định danh theo người nữa là miếng vàng 80 củ :D, sau này các cửa hàng vàng không liên thông lên hệ thống chưa chắc được thu mua vàng miếng nữa nhể vì phải làm thủ tục sang tên vàng nữa :D

Sau này có ông tham ô nào bị bắt, tịch thu đống vàng lại có miếng của mình trong đó thì mình có liên đới rửa tiền hộ không
Nói chung là dấn dần NN cũng sẽ phải làm cho ng dân khó sở hữu vàng theo kiểu họ ngại vì giao dịch mua bán.
Những vàng không có suất xứ chắc sẽ chuyển sang hết vàng nữ trang thôi.