[Funland] Vấn nạn giao thông

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đôi lúc em có một suy nghĩ viển vông rằng nếu mọi người đi đúng tốc độ, đề pa nhanh hơn và nhường nhau thì giao thông sẽ bớt tắc đi phần nào

Được gửi từ iPhone - Otofun
Ở mình đèn đỏ thì vượt nhưng depa thì lại rất từ từ.

Ac080

Xe tăng
Giờ phải đưa thêm vào giáo trình đào tạo lái xe môn nhường đường, quan sát gương chiếu hậu và nhận biết tín hiệu xin vượt nữa cccm ạ! Chứ giờ nhiều lái xe không biết 3 vấn đề trên đâu
Đến giám đốc Trung tâm đăng kiểm còn có ông không biết chữ kìa cụ ơi. Bao giờ sờ đến trung tâm đào tạo lái xe còn vui nữa....

Tiger Lee

Xe tải
Đài truyền hình VN bớt vài phút QC kiếm tiền để tăng ý thức người dân khi tham gia giao thông thì em nghĩ cũng khác nhiều đấy ạ !
Chứ giờ nhiều người đi xe máy mặc định bật đèn là để pha (phải nhìn thấy cái đèn xanh trên odometer), cảnh vượt đèn đỏ thì từ người già đến người trẻ, ...
Còn với ô tô thì ko phải chỉ có đường cao tốc đâu, đường "thấp tốc" mấy ông bà RÙA cũng cứ giữa đường mà đi cơ, ko để ai vượt được ... ức lắm !
Hình như số bằng lái mà bộ $$$ cấp nhiều lên hay sao, mà cảnh chém đường của xe ô tô đâu đâu cũng gặp, gây lên cảnh xung đột giao thông mà người gây ra hình như đều ko biết nguyên nhân là từ mình ;D

sieurua

Xe tăng
Đài truyền hình VN bớt vài phút QC kiếm tiền để tăng ý thức người dân khi tham gia giao thông thì em nghĩ cũng khác nhiều đấy ạ !
Chứ giờ nhiều người đi xe máy mặc định bật đèn là để pha (phải nhìn thấy cái đèn xanh trên odometer), cảnh vượt đèn đỏ thì từ người già đến người trẻ, ...
Còn với ô tô thì ko phải chỉ có đường cao tốc đâu, đường "thấp tốc" mấy ông bà RÙA cũng cứ giữa đường mà đi cơ, ko để ai vượt được ... ức lắm !
Hình như số bằng lái mà bộ $$$ cấp nhiều lên hay sao, mà cảnh chém đường của xe ô tô đâu đâu cũng gặp, gây lên cảnh xung đột giao thông mà người gây ra hình như đều ko biết nguyên nhân là từ mình ;D
E có gửi kiến nghị tới VOV Giao thông, kiến nghị họ lồng các thông điệp kiểu tuyên truyền trên sóng của họ. Ngoài ra e thấy đường 5B có nhiều biển Led, BQL có thể chạy các thông điệp tuyên truyền trên đó hi vọng có hiệu quả

sieurua

Xe tăng
Em tưởng cụ bức xúc gì, chứ điều này thì bà con bức xúc từ lâu rồi cụ
Nó lâu rồi nhưng mà giờ trầm trọng hơn cụ ạ, nó theo cấp số nhân nên giờ ko đi nổi cái làn gọi là cao tốc đó nữa. Chính vì ko có giải pháp giáo dục tuyên truyền nên nó mới càng ngày càng tệ hại vì phương tiện và người tham gia giao thông bằng oto ngày càng tăng chóng mặt.

tratida

Xe container
Nó lâu rồi nhưng mà giờ trầm trọng hơn cụ ạ, nó theo cấp số nhân nên giờ ko đi nổi cái làn gọi là cao tốc đó nữa. Chính vì ko có giải pháp giáo dục tuyên truyền nên nó mới càng ngày càng tệ hại vì phương tiện và người tham gia giao thông bằng oto ngày càng tăng chóng mặt.
vấn đề chả phải giáo dục cụ ạ, vấn đề phân chia quyền lợi và trách nhiệm thôi, hiện nay trách nhiệm, thiệt hại thì người tham gia giao thông chịu hết
Nếu có KPI về tốc độ lưu thông, số lần tắc nghẽn... và quy trách nhiệm nó thế. Mấy ông quản lý chỉ thích lát lại vỉa hè với gặm bánh mỳ thì quan tâm gì.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Tiger Lee

Xe tải
E có gửi kiến nghị tới VOV Giao thông, kiến nghị họ lồng các thông điệp kiểu tuyên truyền trên sóng của họ. Ngoài ra e thấy đường 5B có nhiều biển Led, BQL có thể chạy các thông điệp tuyên truyền trên đó hi vọng có hiệu quả
Cụ làm được điều này thì ae tham gia giao thông mang ơn cụ nhiều lắm ạ !
Nói gì thì nói thì mình vẫn là con người, ko thể nó ko có cảm xúc được, nhiều khi ông đằng trước đi láo nó gây ức chế cho người đi sau phải ko cụ ;D

Tuấn 3s

Xe tăng
Chung cư chỗ em nhìn ra đc vành đai 3 nên cứ sáng dậy là em ngó 1 fát xem thế nào, thành thói quen luôn :))

Alibama

Xe buýt
Chung cư chỗ em nhìn ra đc vành đai 3 nên cứ sáng dậy là em ngó 1 fát xem thế nào, thành thói quen luôn :))
Em thì hay ngó trước khi tan sở, "bãi đỗ xe" rực đỏ đèn mít, lung linh như ánh đèn lồng đêm hội Long Trì...

hungkttt

Xe tăng
Đâu có bác. Là đồng chí ra bài ngu xuẩn bác ạ.

Xứ nào thì cũng chỉ dạy để trả đủ bài thi thôi.
Vì thế, nếu Đề bài bẩu Thi sa hình, thì tôi không có lý do gì dạy thí sinh ngoài đường, tốn tiền xăng tiền xe và rủi ro cao hơn.

Còn việc Thí sinh có bằng (bằng lái sa hình) và ra phố lượn lờ, đấy không phải là việc của đồng chí thầy, mà là việc của thằng ra đề đáng kính, bác ạ.
Em hỏi thật cụ có đi thi bằng lái ko? Nếu coa đi thi cụ có thi chạy ngoài đường không?

New car 2023

Xe container
Em hỏi thật cụ có đi thi bằng lái ko? Nếu coa đi thi cụ có thi chạy ngoài đường không?
Tôi không lấy bằng lái ở đây, bác ạ.
Tất nhiên, ở đâu cũng vậy, Đề bài ra như nào thì ta Trả bài như thế.

Bác đánh giá cao hơn Bài thi trên sa hình, so với đi thi trên phố??

hungkttt

Xe tăng
Tôi không lấy bằng lái ở đây, bác ạ.
Tất nhiên, ở đâu cũng vậy, Đề bài ra như nào thì ta Trả bài như thế.

Bác đánh giá cao hơn Bài thi trên sa hình, so với đi thi trên phố??
Thứ nhất bài thi là có đủ cả thi sa hình và thi chạy ngoài đường. Tôi thi lần thứ nhất 2010, cũng phải chạy ngoài đường. 5 năm sau thi nâng bằng cũng phải thi ngoài đường nhưng có thêm camera giám sát. Bây giờ tôi cũng đang phải học lại để thi bằng nơi khác. Bài trên bác nói là bằng cấp sa hình nên tôi hỏi lại bác thôi.

New car 2023

Xe container
Thứ nhất bài thi là có đủ cả thi sa hình và thi chạy ngoài đường. Tôi thi lần thứ nhất 2010, cũng phải chạy ngoài đường. 5 năm sau thi nâng bằng cũng ohair thi ngoài đường nhưng có thêm camera giám sát. Bài trên bác nói là bằng cấp sa hình nên tôi hỏi lại bác thôi.
Tôi biết cái sự "ngoài đường", đi thi phải chạy rất xa rất lâu rất vất vả rất phức tạp, phải không bác?
Khoảng cách chạy "ngoài đường " khi đi thi, tôi đoán, phải xa đến 300met ấy, bác nhỉ?
Từ cổng chính đến tận cổng phụ.

Hay, khoảng cách ấy xa quá hả bác?

hungkttt

Xe tăng
Tôi biết cái sự "ngoài đường", đi thi phải chạy rất xa rất lâu rất vất vả rất phức tạp, phải không bác?
Khoảng cách chạy "ngoài đường " khi đi thi, tôi đoán, phải xa đến 300met ấy, bác nhỉ?
Từ cổng chính đến tận cổng phụ.

Hay, khoảng cách ấy xa quá hả bác?
Tôi không phủ nhận là tình hình học ở lái xe hiện nay bát nháo. Bản thân tôi đưa người nhà đi học và cũng phải hướng dẫn thêm. Bởi vậy phải ra quy định có giám sát bằng chứng việc đi ngoài thực tế tối thiểu bao nhiêu km. Ngày tôi còn học cũng đi rất nhiều và trước khi kết thúc để thi có đi dã ngoại cả trăm km. Vì vậy tôi phản bác lại việc bác nói đề thi và bằng lái sa hình bác hiểu không? Bài bác viết còn nguyên đó, đừng đánh lái mạnh thế nguy hiểm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Đồng ý với cụ, e còn gặp 2 ông đi song song với tốc độ khoảng 60 km/h đến 20 km :((
Cứ có luật để xe sau có cam nó quay lại mà khi đã có tín hiệu xin vượt trong bao nhiêu phút mà không nhường đường là phạt nguội 50 triệu.... Chỉ độ 1000 thằng bị phạt là sợ són đái. Cứ giáo dục không ăn thua đâu....

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bao giờ đèn xanh trong nội đô mà các phương tiện đứng đầu nhanh chân 1 chút để giải thoát sự ùn ứ thì lúc đấy mới văn minh được. Chứ đèn xanh 25s cách 3 thân xe mà lúc xe thứ 4 qua đc vạch thì còn 5s. Xe máy mà ko lách có khi 25s chưa qua đc ngã 4, chờ đèn đỏ tiếp. Ghét nhất mấy thằng taxi, chuyên gia 5s đèn xanh nó chưa qua nổi vạch ngang dù đứng vị trí đầu. Lúc vớt khách thì như chó tuột xích, bị gọi bằng thằng cũng ko oan uổng tẹo nào.

Xe bọ xít

Xe container
Kính thưa các cụ, đã rất lâu rồi e đã không còn đc đi đúng tốc độ và đúng làn bên trái trên những con đường cao tốc. Giờ luôn luôn là một sự ức chế với rất nhiều và nhiều “con lợn” bò trên những làn trái cao tốc. Những làn bên phải là những người có ý thức họ đi chậm hơn, vậy nên các làn đều là những làn thấp tốc. Vành đai 3 nếu ko có tai nạn thì ùn ứ khi e vượt được lên là hình ảnh 2 xe rùa bò với tốc độ 40-50km // nhau. Thật sự chán nản với ý thức tham gia giao thông cao tốc, trong khi lượng phương tiện đang phát triển theo cấp số nhân mà hạ tầng thì ko theo kịp.
Có lẽ phải bổ sung ngày và luôn vào giáo trình dạy lx. Để bớt “lợn” và làm văn minh giao thông Việt.

formen

Xe lăn
Trong luật mình có khái niệm "gây cản trở giao thông"
Các anh gt vận dụng tốt như khái niệm "không làm chủ tốc độ" cũng tốt.