[Funland] Văn hóa Lào

Wakeup

Xe điện
Chai 640 đó à cụ. Đôi chai thôi ạ
Em tầm chục năm gần đây đi Lào liên tục, từ khi có dịch nên chưa đi lại.
Bia Lào có nhiều loại, chai to, chai nhỏ, lon 330ml, lon 500ml, chai nhỏ vàng, chai nhỏ nâu, chai nhỏ đen.
Bia Lào uống thơm, nhưng khá nặng, bí tiểu lắm vì nấu kiểu bia tươi.
Bia chai to thì bình thường ngồi uống vui thì được 3-4 chai là vừa đủ, còn hơn là bắt đầu tới, nặng đầu chứ không như bia của Việt Nam mình, uống thoải mái vì kiểu bia nấu khác.
Rượu Kongsaden uống nhặng nhặng, đăng đắng uống cho vui thôi.

hitle888

Xe điện
em ấn tượng thằng bạn đh người lào của em, đang mùa học ôn thì nó làm đơn (có xác nhận của ĐSQ) cho nó nghỉ nửa tháng vì người nhà sang chơi, sau hỏi mày ở đâu mà không thấy ở ký túc như mấy đứa khác thì nó bảo tao ở đại sứ quán luôn, hỏi ra mới biết bố nó là trong top 20 của Lào

xukthal

Xe lăn
Gái Lào chán, toàn nằm im. Nhưng được các dân Lào ăn xôi nên chắc chắn lắm cụ ạ.
Ngày xưa đọc truyện gì về CM Lào có 2 chị em sinh đôi Vuông-Phăn (theo du kích CM Lào) và Vuông-Phết (theo ngụy quân Lào), tả xinh và người đầy đặn, V1 to tròn =P~ Nhớ 1 chi tiết em Vuông-Phăn bị 1 đại úy ngụy quân Lào bắt được khi đi giao liên, thằng này thấy ngon quá mới ôm chầm lấy và nói: Hiến thân cho anh đi, anh sẽ tha cho...Em Vuông-phăn để yên cho nó ôm và dí của nợ vàođồng thời tháo cái nắp bút trên túi ngực của nó, cầm cây bút chọc vào mắt nó và tẩu thoát :))
Từ đó cứ hình dung gái Lào rất xinh cho đến khi đi công tác sang Lào toàn mét mốt bẻ đôi và da đen nhẻm :))

Hieumos

Xe container
Khen cho đã, nhận nhau làm anh em nhưng cái gì xấu, bẩn, đểu cũng đều vu cho thằng em là sao ?!
Gió miền Trung mùa Hề, nóng phát điên các anh gọi gió Lào!
Đôi dép xấu bà cố, có mỗi hai quai, kẹp ngón mỏi chít luôn, các anh kêu dép Lào!
Bệnh ngoài da đen kịt, ngứa điên lên, các anh bĩu môi: Hắc...Lào! ....;))
Muốn nói về vấn đề gì hơi nhạy cảm, lại phải tự nhận ở xứ Đông Lào :D

bimbim5656

Xe container
Quay lại khác ở lại.
Cụ lại không hiểu ý của em rồi.
Ở lại cg có ý hay đấy cụ. Cs bên Lào thực sự dễ chịu, chậm rãi. Bên đó kiếm tiền cg khá dễ vì ng Việt vốn khôn khéo và chịu khó hơn. Mệnh giá tiền của Lào cg hơn.

bimbim5656

Xe container
Ngày xưa đọc truyện gì về CM Lào có 2 chị em sinh đôi Vuông-Phăn (theo du kích CM Lào) và Vuông-Phết (theo ngụy quân Lào), tả xinh và người đầy đặn, V1 to tròn =P~ Nhớ 1 chi tiết em Vuông-Phăn bị 1 đại úy ngụy quân Lào bắt được khi đi giao liên, thằng này thấy ngon quá mới ôm chầm lấy và nói: Hiến thân cho anh đi, anh sẽ tha cho...Em Vuông-phăn để yên cho nó ôm và dí của nợ vàođồng thời tháo cái nắp bút trên túi ngực của nó, cầm cây bút chọc vào mắt nó và tẩu thoát :))
Từ đó cứ hình dung gái Lào rất xinh cho đến khi đi công tác sang Lào toàn mét mốt bẻ đôi và da đen nhẻm :))
Gái Lào gốc Hoa thì còn khá, gốc Ấn thì 6677 :))

hieudie

Xe hơi
Lớp em học đại học có mấy bạn Lào. Đi kara bị mấy thằng bạn em dậy cách bo tay vịn ngoại tệ kíp (các cháu không biết gì sướng lắm). Báo hại em có lần dắt đi Bùi Thị Xuân, nó quen mui bo cho các cháu mỗi cháu 2k kíp làm em chỉ sợ bị đánh. :P

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Ở lại cg có ý hay đấy cụ. Cs bên Lào thực sự dễ chịu, chậm rãi. Bên đó kiếm tiền cg khá dễ vì ng Việt vốn khôn khéo và chịu khó hơn. Mệnh giá tiền của Lào cg hơn.
Những người ở lại là những người người ta thấy cảm thấy phù hợp với cuộc sống bên đó.
Em chưa sang Lào nên cũng không biết có hợp hay không. Tuy nhiên em chọn sống ở VN vì em thấy phù hợp với em.
Em cũng không rõ mấy không viết bài ca ngợi bên lào, khi ở VN có tuân thủ luật giao thông hay không hay cũng bon chen chẳng kém.
Cơ mà sang nước ngoài thì khen lấy khen để.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Khen cho đã, nhận nhau làm anh em nhưng cái gì xấu, bẩn, đểu cũng đều vu cho thằng em là sao ?!
Gió miền Trung mùa Hề, nóng phát điên các anh gọi gió Lào!
Đôi dép xấu bà cố, có mỗi hai quai, kẹp ngón mỏi chít luôn, các anh kêu dép Lào!
Bệnh ngoài da đen kịt, ngứa điên lên, các anh bĩu môi: Hắc...Lào! ....;))
Dép Lào mà Made in Thailand Cụ ạ.
Thời bao cấp có đôi dép Lào này Cụ là dân chơi đấy.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Tuyệt nhỉ. Dân mình bị cái..dì ló đì ấy nhỉ, công nhận một số húng không phải lối ngượng phết.
Tính người Lào hay mà, thế mà nhiều khi em khen mấy người Việt ngon ngon là: anh là nói như lào ấy. Thì lại dỗi. :D
Nói thì nhiều Cụ chửi em.
Chứ dân mình lúc trước cũng hiền lành chân thật...
Thế quái gì mấy chục năm mà thay đổi tâm tính hầu như toàn dân.
Bon chen, thiếu ý thức, tham lam, ích kỷ, lưu manh, lừa lọc...

tienaka

Xe điện

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nói thì nhiều Cụ chửi em.
Chứ dân mình lúc trước cũng hiền lành chân thật...
Thế quái gì mấy chục năm mà thay đổi tâm tính hầu như toàn dân.
Bon chen, thiếu ý thức, tham lam, ích kỷ, lưu manh, lừa lọc...
Kinh tế đi trước văn hóa.
Sau 1 thời gian dài thì văn hóa mới theo kịp kinh tế.
Lúc văn hóa theo kịp kinh tế là lúc VN đuổi kịp Châu Âu.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế đi trước văn hóa.
Sau 1 thời gian dài thì văn hóa mới theo kịp kinh tế.
Lúc văn hóa theo kịp kinh tế là lúc VN đuổi kịp Châu Âu.
Vậy hả Cụ, em thấy ngược ngược sao đó.
Từ tốt thành xấu rồi quay lại tốt?
Nếu được như vậy cũng may.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Vậy hả Cụ, em thấy ngược ngược sao đó.
Từ tốt thành xấu rồi quay lại tốt?
Nếu được như vậy cũng may.
Cái này thì em cũng hi vọng là thế thôi cụ.
Chứ chưa biết thế nào.

mig_vn

Xe tải
E nói ra có khi ảnh hưởng tự tôn dân tộc chứ tham gia giao thông bên này láo và ẩu toàn là mấy ae xứ Đông Lào, ảnh hưởng tư cách lắm cccm ạ. Nghe dân Lào họ nói người Việt đấy mà e thấy chạnh lòng quá cơ. Cái văn hóa giao thông thì VN ta kém xa ạ

5599

Xe buýt
E nói ra có khi ảnh hưởng tự tôn dân tộc chứ tham gia giao thông bên này láo và ẩu toàn là mấy ae xứ Đông Lào, ảnh hưởng tư cách lắm cccm ạ. Nghe dân Lào họ nói người Việt đấy mà e thấy chạnh lòng quá cơ. Cái văn hóa giao thông thì VN ta kém xa ạ
Không phải tất cả đều là dân ta đâu, mà còn có chính dân bản xứ nhưng được học tập sinh sống ở ta nhiều năm cũng đi giống nhu ta.
Đơn cử, em còn chứng kiến ông phi ngược chiều, kiểu đi chéo sang đường, chứ chỗ quay lại hơn xa ý.

bimbim5656

Xe container
Những người ở lại là những người người ta thấy cảm thấy phù hợp với cuộc sống bên đó.
Em chưa sang Lào nên cũng không biết có hợp hay không. Tuy nhiên em chọn sống ở VN vì em thấy phù hợp với em.
Em cũng không rõ mấy không viết bài ca ngợi bên lào, khi ở VN có tuân thủ luật giao thông hay không hay cũng bon chen chẳng kém.
Cơ mà sang nước ngoài thì khen lấy khen để.
Thấy nhiều ng khen thì cg phải suy nghĩ cụ ạ :)

thientudolong

Xe container
Công nhận mình phải học tập nền văn hóa Lào các cụ nhỉ , mình mất dạy mẹ nó rồi . Em trích 1 số câu chuyện bên Lào cho các cụ bình luận :

Trích bài viết bạn Sĩ Tuấn :
CHUYỆN XỨ LÀO
Không nói đâu xa xôi, sát bên nách mình thôi, nước Lào nè....! Trời ơi, họ văn minh khủng khiếp. Chân đã đi nát mặt địa cầu nhưng nếu hỏi tui yêu quý dân tộc nào nhất, câu trả lời sẽ là Lào.
Người Lào hồn nhiên, hiền hậu, chân thật, lịch sự và điềm đạm. Từ lao động chân tay đến trí thức, cảnh sát hay doanh nhân, ai ai cũng toát lên một thần thái an lạc
Ở Lào, rất rất hiếm có chuyện cướp giật hay mất trộm ngoài đường. Chiếc xe máy dựng trước thềm nhà không khóa, sáng ra vẫn y nguyên. Nửa khuya, giữa ngã tư thênh thang vắng, người ta vẫn dừng đúng vạch đèn đỏ. Giao thông bên ấy rất tuyệt vời, thỉnh thoảng giữa thủ đô cũng có kẹt xe giờ tan tầm nhưng tuyệt nhiên không có chen lấn hay bóp còi, không có cáu gắt hay bực dọc. Khi bạn băng qua đường, dù không trên vạch trắng, xe cộ thấy bạn từ xa, họ đã hãm tốc. Thành phố lúc nào cũng lằng lặng, ngày cũng như đêm. Đi mua sắm, lựa chọn đã đời, xách đít không đi ra, họ vẫn vui vẻ chắp tay chào.

Bạn Dũng Quang viết :

Thêm tính cách của người Lào:
- Không bao giờ to tiếng chửi, cãi nhau bất kể ở đâu.
- Khi xảy ra tai nạn giao thông không bao giờ hùng hổ cãi nhau, đánh nhau mà cùng yên lặng gọi điện thoại cho bảo hiểm đến làm việc và họ nói chuyện với nhau rất ôn hoà như chưa có chuyện gì xảy ra, ko có cảnh người xúm đông xem bàn tán như ở VN. Cảnh sát có mặt chỉ là ghi nhận sự việc một cách khách quan, mọi việc đúng sai hay hoà giải đều do bảo hiểm giải quyết và tính toán đền bù, nếu ko đồng ý thì đưa nhau ra toà phân xử lúc đó cảnh sát có nhiệm vụ ra làm chứng và đưa ra ý kiến ai đúng ai sai theo luật giao thông. Tuy nhiên việc ra toà hầu như ko có, chỉ cần bảo hiểm đứng ra giải quyết là xong vì người Lào đều mua bảo hiểm đầy đủ nên bồi thường thiệt hại cho 2 bên đc giải quyết thoả đáng.
- Có câu nói vui của người Lào " muốn nhanh thì phải từ từ "…người Lào sống sướng hơn ở VN bởi vì họ sống chậm để thưởng thức hương vị cuộc sống, người nghèo, người giầu sống với nhau chân thành ko ghen ghét, đố kị, ko kênh kiệu, phân biệt giàu nghèo, cao thấp...

Hai thanh niên va chạm xe với nhau có thiệt hại đáng kể, cả hai cùng rủ nhau vào quán giải khát bên cạnh cùng uống nước trong khi chờ cs đến phân định.
Kết luận tuyệt vời phải ko .Họ thật đáng yêu.
sống mà ko cạnh tranh, ko có tham vọng thì cả đời cứ làng nhàng thôi, lào vẫn là nước nghèo nhất khu vực và thế giới, cụ nào thích dưỡng già ko bon chen thì cứ sang lào mà ở :D