[Funland] Văn hóa Lào

123 Uốn

Xe điện
Em cũng có thời gian học chung lớp với mấy bạn Lào, công nhận hiền lành, thật thà.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Ng Việt sang Lào làm ăn hơi bị nhiều đấy, sắp thành một dt thiểu số của Lào rồi :))
Thì đấy, ông nào thấy sang đó ngon thì ở lại luôn. Các ông ấy có quay về VN để ca ngợi, khen đâu.
Còn mấy ông mới sang thăm thấy ngon, hít hà, khen lấy khen để, cơ mà bảo sang thì lắc đầu nguây nguẩy.

cưỡi chổi

Xe lăn
-Sang Lào mới biết mình là dân nc…nhớn? Vào quán xá cứ tiếng Việt mà phang, kiểu gì cũng có đứa hiểu, tiêu VN đồng thoải mái như ở nhà… :))
Người Lào học tiếng Việt nhanh lắm. Trước em có gặp mấy bạn du học sinh ở đám cưới. Mới sang VN có mấy tháng mà nói gần như người Việt luôn. Có điều giọng hơi lơ lớ như người dân tộc thiểu số của mình

Macgregor

Xe điện
cụ nào có ảnh em gái Lào thì đưa lên cho các ofer xem gái Lào như thế nào

5599

Xe buýt
Em chửa đi Lào, không biết cái món kia nó thế nào các cụ???? :D
Cái cửa cũng để đi ra đi vào thôi.
Các bar thì cũng giống như mình khoảng năm 2004-2006. Cũng có nhiều em phục vụ mình có thể cầm tay chân như kiểu đi Karaoke.
Ở một số quán bia cc cũng có vẻ hơi hướng hoạt động kiểu như Trung tâm bia, hay Thế giới bia của HN những năm 2010, nhưng có vẻ không bạo dạn như ta.

xukthal

Xe lăn
Nhà hàng Lào ngự trị giữa Trung tâm Hà nội đây cc nhé:

km18 yenson

Xe buýt
Trước văn phòng em ở trong khu trường đh,trường này thì 90% là du học sinh lào,em cũng có tiếp xúc và chơi với 1 số bạn ,cả nam và nữ có nhận xét thế này
Nói tiếng việt khá tốt kể cả bọn mới sang,thân thiện.ít ma lanh hơn người việt,lười thì em chưa dám nhận xét nhưng thấy chúng có vẻ sống chậm,mặc kệ đời.
Ham nhậu nhẹt,cả con gái lẫn con trai mà chúng uống khỏe nếu để uống bia thì chả cần mồi,cứ bia với đá kể cả bia hơi mà chúng nó có thể ngồi thâu đêm dc
Em có hỏi mấy đứa quen nó bảo đi sang học toàn loại có cơ có cánh,về là dc sắp việc vào cơ quan nhà nước cái này thấy giống vn

xukthal

Xe lăn

tranmanhha

Xe điện
Lào em mới vượt qua biên giới phía Sơn la. Chưa vào sâu.
Có đợt khoảng 15 năm trước, tuyền mua rượu Lào ở Sơn la. Như chai Black. Uống hơi khó nhưng không bị đau đầu.

hanamkr

Xe buýt
Mấy ku em ở bên Lào nói ra đường thấy bóp còi xe máy tóm được chắc 100% là dân Việt.

bimbim5656

Xe container
Thì đấy, ông nào thấy sang đó ngon thì ở lại luôn. Các ông ấy có quay về VN để ca ngợi, khen đâu.
Còn mấy ông mới sang thăm thấy ngon, hít hà, khen lấy khen để, cơ mà bảo sang thì lắc đầu nguây nguẩy.
Hết dịch cụ sang đó một chuyến đi. Nói thật là em đi 4 lần rồi n vẫn muốn quay lại.

xukthal

Xe lăn
Thà nghèo mà bình an ;))
Em chưa hiểu sao tụi Lào nó làm đc thẻ bảo hiểm y tế bên Thái nhỉ??? Ốm đau là qua sông hoặc sang Việt Nam chứ đek chữa ở Lào.
Người Lào lành(lười) nhưng nhìn mấy bạn dân quân/CA xã khoác AK mà mặt nhìn dại dại như tộc, quần ống thấp ống cao cũng rén đấy :D
Các bạn Úc trước em làm việc cùng gọi Lào là Sleeping Country - "Đất nước đang ngủ". Ngủ mãi giờ chưa biết dậy chưa.
E cũng từng sang Lào, phải công nhận về 1 khía cạnh nào đó người Lào thực sự tốt, bài viết trên cũng có phần đúng để người VN học hỏi
Hiền lành, thật thà, nhẹ nhàng, sống chậm nhưng cùng với đó là lười như hủi.
Với thời đại bây h với tính cách đó thì nghèo và bị thằng khác nó dắc mũi.
Cái gì cũng có hai mặt của nó thôi, dân ta mà tính cách như dân Lào thì bây đang là một tỉnh của tàu, thành dân tộc thiểu số ăn lông ở lỗ của nó rồi.
Chưa bác ạ, các bạn ý giờ vẫn ngủ ngày....ngủ đêm, nhất là các bạn nữ chả ai buồn đi làm mát xa.....đấm bóp....mí lại....chỉ ở nhà ngủ thôi.

Sau các bạn nữ phía Đông thấy tội quá lại đổ sang làm mát xa....thay các bạn nữ bên ý hết 100% luôn. ;))
Có vẻ yên bình các cụ nhỉ :D
Dân Lào mang gen khơ me nên không khôn lỏi như ông Đông Lào
Em sang lần đầu là thấy ngay dân họ vô tư và không trộm cắp.
Cứ đất rộng người thưa là lành, đất chật người đông phải bon chen
trc học cùng đại học với em cũng có mấy anh bạn lào sang du học, cũng ngoan phết ạ
Em thấy dân Lào nói chung là lười biếng và không có ý chí vươn lên. Cuộc sống cứ đủ ăn là thôi
Em cũng có thời gian học chung lớp với mấy bạn Lào, công nhận hiền lành, thật thà.
Lào đất rộng người thưa và nhu cầu của dân Lào không nhiều, vì thế họ không hăng say LĐSX đâu cc nhé vì họ bán lâm sản cũng đủ sống rồi, văn hóa của người Lào là:
Ngủ nhiều và thích ăn xôi :))

mig_vn

Xe tải
Cảm nhận của em.
Về văn hóa: tuyệt vời. Họ có 1 nền văn hóa hòa đồng và an nhiên, bằng lòng với cuộc sóng hiện tại của họ. Phần lớn (có thể nói là toàn bộ) theo Phật giáo do đó văn hóa của họ thấm đẫm quan điểm của Phật giáo, ko bon chen, ko ganh đua ghen ghét, tránh lảm những việc xấu... Một điều nữa e cũng ko biết nguyên nhân sâu xa từ đâu - họ theo quan điểm mẫu hệ, trong gai đình phụ nữ là quan trọng (điều này đang có thay đổi) do đó phụ nữ có tiếng nói quan trọng trong gia đình.
Về đất nước: nhiều địa điểm còn nguyên sơ và rất rất đẹp (theo quan điểm của e). Những hang động mới chỉ đc khám phá qua những người thich phiêu lưu, mạo hiểm (như e đây), những thác nước hoang sơ giữa rừng, những cung đường đất đỏ uốn lượn như dải lụa len lỏi giữa những tán cây, những cồn cát nằm giữa sông Mekong rộng mênh mông, bao la cát là cát, những suối nước nóng nằm giữa rừng núi hoang vu...
Về con người: Hiền lành, chất phác có phần hơi rụt rè. Thích vui vẻ và hội hè, 1 năm tại Lào có rất nhiều lễ hội, từ lễ hội của bản, của chùa, của Mường, của tỉnh, của vùng, của dân tộc và của quốc gia. Mỗi khi tổ chức lễ hội họ hay tập trung rất đông người, sau khi xong phần Lễ - đến phần hội họ hay chơi các trò chơi và uống bia giao lưu với nhau.
BIA - là thức uống quan trọng nhất tại Lào, theo e đánh giá người Lào là một trong những dân tộc thích uống bia nhất trên thế giới. Bia được uống trong tất cả các dịp vui, buồn... thậm chí là chả có lý do gì.
Với e - 1 người nghiện cafe - khi chiều xuống muốn đi uống cafe là 1 điều không tưởng, nhưng muốn đi uống bia thì bất kể lúc nào cũng được.
Tất nhiên cái j cũng có 2 mặt của nó, với tính cách của người Lào như thế nên trong công việc khó tìm được tiếng nói chung. Trong công việc thường họ bằng lòng với hiện tại, ko có ý chí tiến thủ cũng như rèn rũa bản thân để tiến bộ. Thường họ làm hết giờ chứ ko cần hết việc, hết giờ là về.
Cách biệt giàu - nghèo tại Lào là tương đối rõ ràng. Dân cư tại các thành phố và trung tâm tỉnh lỵ có cuộc sống khá (một bộ phận lớn trong thành phố từ giàu đến rất giàu), tại các bản thì đời sống dân cứ rất khó khăn. Thu nhập hàng ngày rất thấp, đến từ việc làm thuê, săn bắt hái lượm từ rừng... E từng ăn cùng bà con trong 1 bản nào đấy tại Salavan bữa ăn chỉ có cơm nếp chấm cùng ớt, tỏi, muối giã nhuyễn. Thực sự e không thể tưởng tượng được làm sao họ có thể ăn hàng ngày như thế (cơm nếp e ăn đc quanh năm nhưng ko có thịt chắc ko sống đc đến ngày thứ 3).
Dịch bệnh nó bổ xuống đầu nene mắc kẹt ở đây 2 năm, trong 2 năm đó e đi gần hết cái đất Lào này và cái để lại ấn tượng nhất với e là cảnh quan thiên nhiên nơi đây, quyến rũ vô cùng - thiên đường chưa được đánh thức đấy cccm ạ (với người ưa phiêu lưu thôi nhá). Nếu đi đc nên đi - vài năm nữa mấy thằng TQ nó tràn sang nó nhận mấy cái cảnh quan đó nó đầu tư thì ko còn j là nguyên sơ nữa đâu.
Thác Xe Pha.png