[Funland] Văn hoá đi ăn cỗ lấy phần mang về.Các cụ nghĩ gì?

16th11

Xe tải
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Nhà em 1 năm cũng mấy lần giỗ. Lúc nào làm giỗ cũng tính dư để chia mỗi nhà 1 phần mang về. Còn chỗ thừa trong mâm thì ai thich thích thì cứ lấy.

Chỉnh sửa cuối:

8 banh 2 tai

Xe buýt
Cái này cũng đúng đấy, mang về hết nhiều khi còn may.
Đầy nhà làm cỗ xong dọn thừa rất nhiều, cuối cùng bỏ đi hết.
đúng như thế mà lão, nếu giỗ to sẽ:
- nhà làm thì ngả lợn chiều hôm trước, ae, con cháu, họ hàng oánh chén lòng dồi canh xương với tí tiết ... còn đồ ngon hôm sau mời khách
- cỗ đặt thì trưa mời khách xong chiều ae, con cháu, họ hàng ... oánh chén vét là xong ...
chạ ai mời giỗ 2 buổi 1 ngày bao giờ ạ :D

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Quê vợ e, bình lãng, tứ kỳ, hải dương, vẫn ăn cỗ mang về :) chủ nhà cũng cbi sẵn túi nilon 6c/mâm :) bà con ăn cỗ chỉ ăn đồ nước vs xáo xào... giò chả, xôi oản mà chia suất là cho túi bóng mang về.
Cũng k sao cả, ăn k hết mâm cỗ đổ đi thì phí mà quay cỗ thì k đc.
Văn hóa tùy vùng. Miễn vui vẻ ko quá đà rượu bia cờ bạc là được. Khi nhà chủ có việc, mọi người xúm vào giúp ko biết chủ thớt có quan ngại không

Canphaidinh01

Xe tăng
Văn hóa tùy vùng. Miễn vui vẻ ko quá đà rượu bia cờ bạc là được. Khi nhà chủ có việc, mọi người xúm vào giúp ko biết chủ thớt có quan ngại không
Món rượu bia ở cỗ quê thì không có không ổn.

Món mini game thì tùy dịp thôi. Ví dụ sang cát, mấy ông trông đêm sát phạt nhau chẳng hạn. To phết. :)

Laceti2010

Xe tăng
Năm ngoái hôm giỗ bà nội em thì nhà em có làm cỗ.Ăn uống thì ko có vẫn đề gì to tát.Nhưng lúc ăn xong thì mỗi bà lại lấy 1 cái túi đựng đầy thức ăn.Đến tối ăn tiếp thì... Hết cả thức ăn mà xơi,cứ tốp này đứng lên thì tốp khác đi vào:-??.Có những trận cỗ mà đồ ăn mời khách quý thì ko có mà ăn xong thì mỗi bà lại một túi đầy thức ăn:-??.Các cụ nghĩ gì về VH này?
Em thấy văn minh.

VCHDHN

Xe container
Mang về là bt. Căn bản cái người đứng ra lo vụ này có nhanh nhẹn hay không, tức phải kiểm soát đc cỗ và kế hoạch của gia đình😊.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, nhà nào có việc ko mời ăn nữa, mời chiacoox mang về. Gia chủ chia suất, mọi ng đến nhận, tiết kiệm phông bạt, bàn ghế, bát đũa là tốt mà.

Football World Cup

Xe đạp
Văn hoá này theo em lại hay. Nhiều khi đi ăn cỗ, ăn cưới mà ăn xong nhìn mâm vẫn còn ngồn ngộn thức ăn, lúc đấy mong sao khách mang về cho đỡ phải vứt bỏ

Qualcomaptx

Xe tăng
cụ chuận bị mời bao người và chuận bị cỗ bao mâm ??
mời cỗ trưa khác mà mời cỗ tối khác nhá - chạ nhẽ lại thèng tối ăn lại đồ thừa của thèng ăn trưa ?
người ta mang vìa cho đỡ phải dọn đồ thừa là may dồi nhá ...
vớ vẩn vang cho phát giờ :D
Bữa hôm đấy thiếu mâm thì làm thế nào

8 banh 2 tai

Xe buýt
Bữa hôm đấy thiếu mâm thì làm thế nào
có nhẽ cụ còn trẻ thật :D
ăn có mời - làm có khiến
cỗ mời nhỏ thì làm đủ - cỗ to mời còn phải trừ đi 10% cụ nhá - thiếu nà thiếu thế lào ??
có thiếu thật thì tại thèng chủ méo biết cộng khách chia mâm lại còn tinh tướng ạ

Canphaidinh01

Xe tăng
Có những người đầu tắt mặt tối sau cánh gà thì xếp ở mâm góp

Họ góp sức không phải vì cái mâm trả ơn đâu cụ. Duyên nợ và cái tình lằng nhằng lắm.

Cụ đã bao giờ đầu tắt mặt tối thế chưa?

Vanvan273k

Xe tăng
cụ chuận bị mời bao người và chuận bị cỗ bao mâm ??
mời cỗ trưa khác mà mời cỗ tối khác nhá - chạ nhẽ lại thèng tối ăn lại đồ thừa của thèng ăn trưa ?
người ta mang vìa cho đỡ phải dọn đồ thừa là may dồi nhá ...
vớ vẩn vang cho phát giờ :D
Cụ nói phải, đồ trên mâm không ăn hết nên chia mang về cho đỡ phí. Còn đồ của bữa tối phải chuẩn bị riêng, đến bữa cơm trong gia đình còn chẳng mấy nhà nấu trưa ăn cả tối huống hồ cỗ bàn khách khứa. Trường hợp của chủ thớt là do tổ chức không tốt thôi.

8 banh 2 tai

Xe buýt
Cụ nói phải, đồ trên mâm không ăn hết nên chia mang về cho đỡ phí. Còn đồ của bữa tối phải chuẩn bị riêng, đến bữa cơm trong gia đình còn chẳng mấy nhà nấu trưa ăn cả tối huống hồ cỗ bàn khách khứa. Trường hợp của chủ thớt là do tổ chức không tốt thôi.
cụ thớt chắc trẻ hoặc ít va chạm chuyện này thôi lão
em thì 1 năm làm gần chục nhát lên thấy rất đơn giản ạ :D

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cỗ quê vui nhất là đêm trước, chuẩn bị nấu nướng, tụ tập uống rượu hay chơi bài…
Em không có quê nhưng em rất thích ăn cỗ quê. Vui
Còn mang về hay không thì tuỳ