[Funland] Văn hóa bấm còi

tung.npvh

Xe tăng
Đồng ý với bác ạ. Nhiều lúc dừng đèn đỏ, rõ ràng là đang còn 2s 5s, xe trước chưa đi thì mình cũng đâu đi dc, nhưng ông phía sau cứ dí còi loạn lên
em đi 2B , gặp trường hợp này em chỉ lấy ngón trỏ gõ vào thái dương rồi nhìn gương

chattiensinh

Xe tải
nhà em gần đường vành đai 3, cái bấm còi này thì các cụ xe con, xe máy phải gọi mấy cụ xe tải xe khách bằng cụ, còi thì toàn còi hơi còi to, lại còn bấm thành giai điệu, nhức hết cả đầu, mà 11 12h đêm rồi đường vắng tanh như chùa bà đanh mà cái đội xe tải nó vẫn bấm còi theo nhịp điệu được thì đúng chỉ là loại không có văn hóa.
Thì trình độ, văn hóa nó chỉ có thế nên mới phải đi lái xe tải xe khách lúc đêm hôm.

dzoro

Xe điện
Văn hóa bấm còi VN quá tệ hại, đi đường từ xe máy, trong ngõ bấm loạn xạ không ý thức gì cả , mà gặp ở mọi nơi
Ví dụ vừa sáng này CRV 30F268.xx bấm ầm ầm chỗ ngã tư Deawoo, xe thì sát nhau bấm để làm gì có nhanh hơn được đâu
Từ những hành động nhỏ này mới thấy sự coi thường lợi ích cộng đồng, thể hiện sự ích kỷ của người đi xe.
Em đi xe trừ khi rất đặc biệt ai đó quá kém ý thức e mới bấm nhẹ 1 cái cho họ biết có xe đằng sau. Chứ ko phải bấm liên tục, chẳng để làm gì cũng chẳng nhanh hơn được, mà nghe còi rất khó chịu...

Muốn XH tốt lên chỉ cần những hđ nhỏ này tốt lên, rác thì phân loại và vứt đúng chỗ, còi xe thì hạn chế. ...Nhật họ có kaizen thay đổi từng cái nhỏ sẽ dần thay đổi cái lớn.....

Thực ra e nghĩ cái chấm điểm công dân là cần thiết với dân trí thế này...bấm còi loạn xạ thì nên trừ điểm...rồi áp dụng cho nhiều cái khác

P/s Thể nào cũng có so sánh với Tây, trước khi nó văn minh nó cũng quản ký bằng sổ bạ công nhân cực chặt từ thời cách mạng công nghiệp, giờ thì nó quản lý bằng số an sinh xã hôi..cứ thế mà giã và phạt tiền cũng chẳng khác quản lý chấm điểm công dân lắm đâu, dù hình thức có vẻ khác, thậm chí còn gắn mác dân chủ....cứ đánh vào túi tiền thay vì đánh bằng điểm nghe văn minh hơn nhưng cũng là cách quản lý. Ví dụ lái xe mà ông nghe điện thoại, bị camera chụp được thì auto mà nộp tiền......đúng là văn minh , ... Tuy thủ pháp khác nhau nhưng mục đích đạt được như nhau mà được tiếng văn minh dân chủ, chấm điểm có khi lại bị kêu kìm kẹp.
Đằng trước đường tắc nhưng khối ông đi đằng sau cứ còi loạn, nháy pha loạn lên. Nó là đặc trưng của văn hóa giao thông Việt Nam. Nhiều khi người lái xe chỉ cần kiềm chế rồi nhìn kỹ phía trước một chút sẽ thấy. Sáng nay em đi cũng thế, đèn xanh thì ngắn mà mãi không thấy xe trước đi, nghĩ cũng sốt ruột. Nhưng lúc đi được mới biết trên xe đó còn có 4 xe nữa, ông đầu đi chậm nên các ông sau cứ phải từ từ mà đi thôi.

Của đáng tội, một phần cũng vì giao thông ở mình nó loạn quá. Xe nhanh, xe chậm làm người tham gia giao thông phải hết sức kiểm soát tâm lý. Nhiều lúc phía trước thoáng nhưng xe đằng trước cứ đi bò ra đường. Như thế cũng bức xúc thật.

cuongkilo

Xe tăng
Kể ra cũng khó, em cực ít khi dùng còi , nhưng nhiều trường hợp bắt buộc phải còi .Ví Dụ : như hôm nọ , e đi sau 1 chụy vừa đi xe máy ,vừa lướt điện thoại , đi hẳn vào là ô tô ,ko còi thì ko biết đi ntn.
Mà em thấy đa phần còi inh ỏi là các bác già, đội xe công nghệ

dracula_bg

Xe điện
Thì trình độ, văn hóa nó chỉ có thế nên mới phải đi lái xe tải xe khách lúc đêm hôm.
cũng không hẳn thế cụ ơi, lái xe tải xe khách nhiều, nhưng không phải ai cũng thế. một số bộ phận thiếu vh giao thông thôi cụ, ngoài còi thì thỉnh thoảng còn gặp cái kiểu đường hai làn, hai ông tải cứ rìn rìn đồng tốc song song nhau, dắt theo sau bầu đoàn thê tử vài trăm m,

dracula_bg

Xe điện
Kể ra cũng khó, em cực ít khi dùng còi , nhưng nhiều trường hợp bắt buộc phải còi .Ví Dụ : như hôm nọ , e đi sau 1 chụy vừa đi xe máy ,vừa lướt điện thoại , đi hẳn vào là ô tô ,ko còi thì ko biết đi ntn.
với em thì cái còi sinh ra là để cảnh báo, khi vượt xe, khi có nguy cơ va chạm, khi đường nhỏ giao nhau, góc khuất....
nhưng cách bấm nó là quan trọng, thường thì chỉ bấm bim một cái là người ta đủ biết rồi. trừ gặp mấy trường hợp bò lăn giữa đường, hoặc đường đã bé thì đỗ trình ình luôn ở giữa thì ức chếkông thể bấm 1 cái đc.

Mingming04

Xe máy
Văn hóa bấm còi VN quá tệ hại, đi đường từ xe máy, trong ngõ bấm loạn xạ không ý thức gì cả , mà gặp ở mọi nơi
Ví dụ vừa sáng này CRV 30F268.xx bấm ầm ầm chỗ ngã tư Deawoo, xe thì sát nhau bấm để làm gì có nhanh hơn được đâu
Từ những hành động nhỏ này mới thấy sự coi thường lợi ích cộng đồng, thể hiện sự ích kỷ của người đi xe.
Em đi xe trừ khi rất đặc biệt ai đó quá kém ý thức e mới bấm nhẹ 1 cái cho họ biết có xe đằng sau. Chứ ko phải bấm liên tục, chẳng để làm gì cũng chẳng nhanh hơn được, mà nghe còi rất khó chịu...

Muốn XH tốt lên chỉ cần những hđ nhỏ này tốt lên, rác thì phân loại và vứt đúng chỗ, còi xe thì hạn chế. ...Nhật họ có kaizen thay đổi từng cái nhỏ sẽ dần thay đổi cái lớn.....

Thực ra e nghĩ cái chấm điểm công dân là cần thiết với dân trí thế này...bấm còi loạn xạ thì nên trừ điểm...rồi áp dụng cho nhiều cái khác

P/s Thể nào cũng có so sánh với Tây, trước khi nó văn minh nó cũng quản ký bằng sổ bạ công nhân cực chặt từ thời cách mạng công nghiệp, giờ thì nó quản lý bằng số an sinh xã hôi..cứ thế mà giã và phạt tiền cũng chẳng khác quản lý chấm điểm công dân lắm đâu, dù hình thức có vẻ khác, thậm chí còn gắn mác dân chủ....cứ đánh vào túi tiền thay vì đánh bằng điểm nghe văn minh hơn nhưng cũng là cách quản lý. Ví dụ lái xe mà ông nghe điện thoại, bị camera chụp được thì auto mà nộp tiền......đúng là văn minh , ... Tuy thủ pháp khác nhau nhưng mục đích đạt được như nhau mà được tiếng văn minh dân chủ, chấm điểm có khi lại bị kêu kìm kẹp.
Hic! Cái văn hóa này là em sợ nhất đây. Đi ngoài đường nhiều khi không có gì cũng bấm còi Pin 1 cái. Lúc dừng đèn đỏ, khi chưa có đèn xanh thì các xe sau đã bấm còi để nhắc nhở xe trước. Thậm chí đang dừng đèn đỏ mà mấy xe tải và container cũng bấm còi làm em giật mình thon thót.
Em nhớ hồi em đi Thái Lan, cái cậu HDV người Thái nói về văn hóa bấm còi của Việt Nam mình mà em xấu hổ quá!
Hôm trước em đi taxi, cậu lái taxi còn bảo em. Mọi người ở đây đi ẩu lắm. Nên bấm còi mới là tốt. Bấm cho họ nghe thấy còn tránh đường cho mình. Không bấm là sẽ có tai nạn đó. Nghe cũng nản nhưng đó cũng là sự thật vì mn chỗ em đi ẩu lắm!
Không biết bao giờ người Việt mình mới học được văn hóa dùng còi thực sự đây!

Nick2

Xe máy
Thêm nữa là việc đỗ trước vạch dừng chờ đèn đỏ, có ông dừng cách vạch phải 1 thân xe nữa

namson229

Xe điện
e đi xe máy, đường tắc, ko đi dc mà nhiều bác ô tô cứ còi loạn cả lên, nhức cả đầu

Pela

Xe tăng
Còi ồn ào là bệnh trầm kha kinh niên vạn kiếp rồi ai chữa được đâu.
Đi sát mấy xe buýt tải hú hồn suốt

BMW R60

Xe tăng
Em hầu như không xử dụng còi. Chỉ dùng khi từ chỗ đường giao nhau khuất tầm nhìn, hoặc những pha không thể không bấm còi.
Bữa em gặp 1 chị dừng xe máy ngang đường ngay trước chỗ em chuẩn bị rẽ phải. Chị ấy đừng để mua heo quay. Giờ tan tầm, đường thì đông, không thể đánh sang trái để rẽ phải được vì phái lưu thông đối diện rất đông và không có dấu hiệu nhường. Bấm 1 phát còi mà chị ấy như lờ đi..Em kiên nhẫn chờ chị kia mua heo quay, các xe sau em thì bấm còi inh ỏi...
Rồi bữa gặp 1 con Fadin cứ lò dò phía trước, tưởng trước đó kẹt xe..Sau vượt lên được thì thấy 1 chị vừa lái xe vừa nghe điện thoại, cò dơ dơ như facetime ấy. Nản thật.
Bảo sao có nhiều vụ oánh nhau khi tham gia giao thông.

Handyhome

Xe máy
Nhìn sang văn hoá bấm còi ở Thái Lan mà thèm

Joker2k

Xe buýt
Em hầu như không xử dụng còi. Chỉ dùng khi từ chỗ đường giao nhau khuất tầm nhìn, hoặc những pha không thể không bấm còi.
Bữa em gặp 1 chị dừng xe máy ngang đường ngay trước chỗ em chuẩn bị rẽ phải. Chị ấy đừng để mua heo quay. Giờ tan tầm, đường thì đông, không thể đánh sang trái để rẽ phải được vì phái lưu thông đối diện rất đông và không có dấu hiệu nhường. Bấm 1 phát còi mà chị ấy như lờ đi..Em kiên nhẫn chờ chị kia mua heo quay, các xe sau em thì bấm còi inh ỏi...
Rồi bữa gặp 1 con Fadin cứ lò dò phía trước, tưởng trước đó kẹt xe..Sau vượt lên được thì thấy 1 chị vừa lái xe vừa nghe điện thoại, cò dơ dơ như facetime ấy. Nản thật.
Bảo sao có nhiều vụ oánh nhau khi tham gia giao thông.
Em cũng chỉ bấm còi trong trường hợp cần thiết, ví dụ như phía trước thấy có hiện tượng không chú ý, họ đi thật chậm giữa đường, ko rõ là định rẽ sang đường hay như nào, thường thì là..nghe đt =)) . Còn thì kể cả chỗ rẽ em cũng không bấm còi mà chỉ chú ý đi chậm và quan sát, vì em nghĩ nếu gặp người đi ẩu thì có bấm còi họ vẫn phang vào mình như thường. Mình có bấm còi mà thiếu tập trung thì vẫn dễ ăn đòn hơn là không bấm mà tập trung. Nhiều khi em bấm còi tức là đang ..chửi thằng đi láo phía trước ấy ;))

Mit.Mit

Xe máy
dừng đèn đỏ còn 3,4 giây là các bác ở sau bấm loạn lên rồi

minhhai985

Xe lăn
Còi, đèn pha, xi nhan, làn cao tốc... Các chủ đề này thì đã có rất nhiều rồi. Mỗi khi có các thớt như này thì 100% các cụ đều phê phán, cho thấy ý thức online thì rất tốt, tuy nhiên e thấy ko có sự thay đổi trên thực địa, có thể là cái xấu ko có nick trên này. :D

DurexMsize

Xe tải
Hic! Cái văn hóa này là em sợ nhất đây. Đi ngoài đường nhiều khi không có gì cũng bấm còi Pin 1 cái. Lúc dừng đèn đỏ, khi chưa có đèn xanh thì các xe sau đã bấm còi để nhắc nhở xe trước. Thậm chí đang dừng đèn đỏ mà mấy xe tải và container cũng bấm còi làm em giật mình thon thót.
Em nhớ hồi em đi Thái Lan, cái cậu HDV người Thái nói về văn hóa bấm còi của Việt Nam mình mà em xấu hổ quá!
Hôm trước em đi taxi, cậu lái taxi còn bảo em. Mọi người ở đây đi ẩu lắm. Nên bấm còi mới là tốt. Bấm cho họ nghe thấy còn tránh đường cho mình. Không bấm là sẽ có tai nạn đó. Nghe cũng nản nhưng đó cũng là sự thật vì mn chỗ em đi ẩu lắm!
Không biết bao giờ người Việt mình mới học được văn hóa dùng còi thực sự đây!
Vừa rồi ngay ngã tư Đội Cấn - Liễu Giai có con x này chưa hết đèn đỏ nó bấm ầm ĩ để giục xe máy đi, rồi nó tiếp tục bấm ấm ĩ để đòi đường qua ngã tư.
Biển 30F này thì nó đi xe cũng phải chục năm rồi mà nó còn thế

QD092000

Xì hơi lốp
Aem HN nói chuyện văn hóa chạy xe thì e chả tin, phải học hỏi nhiều lắm, sống chậm thôi và bớt bon chen đi cho nó thảnh thơi và lái xe sẽ nhàn hơn.