[Funland] Văn hóa bấm còi

Thành Thị 1

Xe điện
Nói cái này phải nói thêm cả chuyện nháy đèn với bật pha trong phố, mie, nhiều khi trong phố anh đi đường anh tôi đi đường tôi cách nhau cái làn đường, tôi chả lấn sang làn anh tí nào mà cũng phải nháy đèn loạn xạ, nhiều ông cứ thấy xe đi ngược chiều mình là nháy. Rồi còn trong phố cứ giương cái pha lên cứ như đang đi đường quê thiếu sáng
trong phố bật pha thì rõ là phụ nữ lái rồi, họ chỉ biết phân biệt có đèn và ko đèn thôi, chứ màu xanh lá cây và xanh da trời là như nhau hết.

omerta77

Xe điện
E chả muốn bấm còi tí nào. Nhưng với kiểu giao thông ở VN mà thỉnh thoảng ko còi (bấm 1 tiếng để báo hiệu thôi) thì cũng nguy hiểm lắm. Nhất là kiểu phi xe từ trong ngõ ra, hoặc vừa đi vừa ĐT, rẽ ko cần xi nhan... E bị dính mấy phát rồi
Vì thế e cũng phải chấp nhận mất lịch sự để đảm bảo an toàn cho mình và người khác.

vutranhung

Xe tăng
E sáng nay chửi cho 1 bà vì bà này vượt đèn đỏ, chặn cả dòng người đang đi thì bị chửi lại "Mày chửi ai đấy thằng chó"

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Em quên cái còi từ lâu lắm rồi. Nhưng em thấy giờ bấm còi cũng ít hơn trước, do nếu em bị bấm còi thì em càng đi chậm lại hoặc dừng hẳn. :))

cusao

Xe lăn
Ông bà nội ngoại em ng Việt chính gốc, trong người em toàn rau muống.....Vì thế trước đây em cũng hay hoạc thích bấm còi ...chỉ vì nó kêu bim bim....
Độ 30 năm nay em không bấm nữa...chẳng phải vì em cao đạo hay chứng tỏ mình văn minh lên đâu ạ. Mà đơn giản chỉ vì thấy bấm còi chẳng thấy tác dụng gì, chỉ thấy thêm điếc tai mình (ng khác có điếc ko chẳng qtam)....Giờ thi thoảng em cũng vẫn dùng còi để bày tỏ thái độ bức xúc gì đó thôi ạ...

duythaimh

Xì hơi lốp
E chả muốn bấm còi tí nào. Nhưng với kiểu giao thông ở VN mà thỉnh thoảng ko còi (bấm 1 tiếng để báo hiệu thôi) thì cũng nguy hiểm lắm. Nhất là kiểu phi xe từ trong ngõ ra, hoặc vừa đi vừa ĐT, rẽ ko cần xi nhan... E bị dính mấy phát rồi
Vì thế e cũng phải chấp nhận mất lịch sự để đảm bảo an toàn cho mình và người khác.
ô tô nó đã sinh ra cái còi thì phải dùng để bấm r, cũng chẳng cần phải quy chuẩn lấy 1 nước khác để nói chúng ta sử dụng còi là văn hóa hay ko. Ở VN, gặp ng già trẻ nhỏ lơ đãng, đi xe qua các ngõ ngách vuông góc, hay phi xe ra khỏi góc khuất thì còi là hợp lý luôn. Nó khác hoàn toàn với cái bọn nhìn thấy r nhưng còi vô tội vạ để cho nó vượt hay chạy nhanh chạy ẩu.

lotus23

Xe tải
Em đi hầu như không bao giờ bấm còi. Có lần chở bạn. Bạn em bảo không thấy bấm còi nhỉ
Bấm còi vô tội vạ và liên tục là mấy bố xe tải, xe khách, xe dịch vụ, taxi. Rất ức chế và không hiểu họ bấm còi để làm gì trong khi đường tắc như nêm!
Em cũng hầu như không bấm còi. Một năm chắc đếm trên đầu ngón tay.
Anh em bấm còi theo quan sát của em chủ yếu là chạy dịch vụ như taxi, grab, xe hợp đồng. Nhóm nữa là tài xế của các cơ quan, đơn vị, người lái xe thuê.
Còn những anh em xe nhà thì chắc là nhóm ít bấm còi nhất.

vykieu2011

Xe tăng
có lần VK em đi xe bus tuyến từ Mỹ đình về Hà đông mà ông lái xe cũng ngoài 50 rồi mà bấm còi cả tuyến đường như thằng điên. nhiều người ngồi trên xe chắc cũng bức xúc lắm mà ko làm ji đc.

vkthang

Xe container
Đường tắc, đèn đỏ chưa chuyển xanh, sau 22h mà bấm còi thì cũng đáng lên án.

Còn em thấy với thực trạng giao thông ở Việt Nam thì ra đường mà không còi khó mà đi nhanh được, cái văn hóa tham gia giao thông của đắt nước này nó kỳ lạ lắm.

Ví đụ đường Nguyễn Trãi rộng thật, nhưng các xe cứ dàn hàng ngang ra đi túc tắc, ấy nhưng có tiếng còi xe đằng sau là đi nhanh hẳn lên ngay, lúc đấy đường mới thoáng được.
nhieu-y-kien-lo-ngai-viec-phan-lan-o-to-xe-may-chi-la-cung-hoa-vach-ke-hien-huu-va-co-the-that...jpg

Xe gia đình

Xe điện
Đi với bụt mặc áo cà sa
Đi với ma mặc áo giấy

Đó là thuyết tương đối của Anh xờ tanh

BMZ_Z4

Xe điện
Em thấy ở thủ đô giờ ít tiếng còi nhiều rồi.
Khi nào nghe còi mà hơi khó chịu chút ngoảnh ra thì dễ taxi, biển tỉnh lắm.
Tất nhiên cũng vẫn có 30 bấm còi chứ.

Alisoma

Xe buýt
Xếp hàng, nhất là xếp hàng thang máy, chờ người trong thang đi ra thì mình mới chui vào, là cái văn hoá đơn giản nhất mà còn không làm được thì làm sao mà có văn hoá khi tham gia giao thông được.

bấm còi vô tội vạ nó ăn vào ý thức rồi, khó bỏ lắm :D Bangkok họ kẹt xe với lại xe máy cũng nhiều như VN mà đi gần như không nghe thấy tiếng còi nào, toàn tiếng động cơ xe
Bkk thì e ghét đặc quả bô đám tuk tuk, đường tắc thì chớ nghe nó nẹt nó gào ngột ngạt vcđ :(

DurexMsize

Xe tải
Xếp hàng, nhất là xếp hàng thang máy, chờ người trong thang đi ra thì mình mới chui vào, là cái văn hoá đơn giản nhất mà còn không làm được thì làm sao mà có văn hoá khi tham gia giao thông được.
vụ này cụ nào làm tòa nhà văn phòng chắc gặp thường xuyên.
nhiều người thô quá e toàn phải nhắc và bị ăn lườm

Dan du an

Xe cút kít
Em cũng ghét dùng còi nhưng nhiều lúc khá bực mình. Ví dụ chỗ có vạch mắc võng cho xe được rẽ phải thì 2 bố đi 2 bánh đỗ chờ đèn đó để đi thẳng ung dung như đúng rồi dù hoàn toàn có thể đỗ gọn hơn để người ta đi qua. Hay có hôm đèn rẽ trái nó có 20 giây mà bố taxi đi trước nó còn 10 giây rồi vẫn đứng im như kiểu đang ngẫm nghĩ xem nên làm gì, đi thẳng hay rẽ trái. Nản kinh.

HUEVAPE.COM

Xe máy
Website
www.huevape.com
Xóm nghèo thì nhếch nhác tí là bình thường mà các cụ nhỉ, bảo sao dân ta hay nóng tính (chắc tại đi đường ức chế), xóm mà giàu lên thì sẽ văn minh hơn ngay ấy mà :D

Cụ nào đi đối diện mà bật đèn pha trong thành phố là cháu nháy đèn luôn (cho bõ ghét :>)

Tommytep

Xe tăng
Bấm còi khi gặp tình huống dễ xẩy ra va chạm, xin vượt cháu nghĩ cũng được. Chứ bấm vô tội vạ, lại còi to dễ làm người đi trước, nhất là xe máy bị giật mình ngã xe

Văn hóa còi cũng là điều cần lưu ý khi đi đường

Nhà cháu có lần thấy một bạn đi PKL bấm còi, bạn nữ đi vision loạng choạng tay lái suýt ngã. Nhưng lại thấy bạn PKL bấm còi đúng vì bạn ý đang tăng tốc bên trái, bạn nữ vision đang đi thẳng thì ngoặt tay lái định rẽ trái mà không bật xi nhan.
Qủa đấy PKL mà không bấm còi cho bạn kia biết có xe đằng sau thì vision chắc bay tầm 10m
em đi cũng hầu như ko bấm còi trừ trường hợp cần cảnh báo cho xe phía trước hoặc cảnh báo chỗ góc khuất. Bấm còi nhiều là thói quen lười quan sát, lái xe ẩu, non: cứ đường tao tao đi, bấm còi để chúng mài tránh.

CCB

Xe tăng
Ko biết các cụ thế nào chứ mấy thằng bấm còi sau mông e ko làm cách nào xử lý được vì nếu bấm lại thì mình cũng gây ảnh hưởng cho xe khác nữa; chứ riêng mấy thằng mà cứ dí mông nháy pha điên loạn để lòi vượt lách e đều cho vượt hết xong e pha nó nguyên cả đoạn đường cho tới lúc 2 xe rẽ khác hướng luôn =)))
Hôm cuối tuần em về quê...
Chiều về, tầm 7h tối đến đoạn đường QL hẹp quê nhà Mợ noob thì gặp xe biển 17 đi sau cứ nháy đèn liên tục mà không chịu xi nhan chuyển làn mà vượt. Em đành giảm tốc độ đi sát lề đường cho nó lên trước. Đường tối, QL hẹp mà chuyển làn vượt nó không thèm xi nhan luôn. Lên trước em mà nó không đi nhanh hơn mà cứ lù lù trước mặt xe em.
Chiều đi, tầm 10h đêm thế nào em lại gặp nó ở đoạn đường ấy. Đúng là oan gia ngõ hẹp. Nó cứ phía nhau nháy đèn, đèn độ nên rất khó chịu. Em lại phải táp vào lề nhường nó lên trước. Sau đó nó lại không chịu đi nhanh hơn em mà cứ lù lù trước mặt. Em đành dương pha đi theo sau nó... hơn chục cây thì em rẽ trái, nó đi thẳng.

Diep1979

Xe container
em đi cũng hầu như ko bấm còi trừ trường hợp cần cảnh báo cho xe phía trước hoặc cảnh báo chỗ góc khuất. Bấm còi nhiều là thói quen lười quan sát, lái xe ẩu, non: cứ đường tao tao đi, bấm còi để chúng mài tránh.
Còi xe là 1 trong số những nguyên nhân làm những người phụ nữ, con gái hoặc trẻ em giật mình tự ngã. Chưa có luật cấm ban ngày không bấm còi nên ý thức vẫn tùy tiện.
Sau 22h00 mới cấm thì phải

Láu

Xe điện
Văn hóa bấm còi VN quá tệ hại, đi đường từ xe máy, trong ngõ bấm loạn xạ không ý thức gì cả , mà gặp ở mọi nơi
Ví dụ vừa sáng này CRV 30F268.xx bấm ầm ầm chỗ ngã tư Deawoo, xe thì sát nhau bấm để làm gì có nhanh hơn được đâu
Từ những hành động nhỏ này mới thấy sự coi thường lợi ích cộng đồng, thể hiện sự ích kỷ của người đi xe.
Em đi xe trừ khi rất đặc biệt ai đó quá kém ý thức e mới bấm nhẹ 1 cái cho họ biết có xe đằng sau. Chứ ko phải bấm liên tục, chẳng để làm gì cũng chẳng nhanh hơn được, mà nghe còi rất khó chịu...

Muốn XH tốt lên chỉ cần những hđ nhỏ này tốt lên, rác thì phân loại và vứt đúng chỗ, còi xe thì hạn chế. ...Nhật họ có kaizen thay đổi từng cái nhỏ sẽ dần thay đổi cái lớn.....

Thực ra e nghĩ cái chấm điểm công dân là cần thiết với dân trí thế này...bấm còi loạn xạ thì nên trừ điểm...rồi áp dụng cho nhiều cái khác

P/s Thể nào cũng có so sánh với Tây, trước khi nó văn minh nó cũng quản ký bằng sổ bạ công nhân cực chặt từ thời cách mạng công nghiệp, giờ thì nó quản lý bằng số an sinh xã hôi..cứ thế mà giã và phạt tiền cũng chẳng khác quản lý chấm điểm công dân lắm đâu, dù hình thức có vẻ khác, thậm chí còn gắn mác dân chủ....cứ đánh vào túi tiền thay vì đánh bằng điểm nghe văn minh hơn nhưng cũng là cách quản lý. Ví dụ lái xe mà ông nghe điện thoại, bị camera chụp được thì auto mà nộp tiền......đúng là văn minh , ... Tuy thủ pháp khác nhau nhưng mục đích đạt được như nhau mà được tiếng văn minh dân chủ, chấm điểm có khi lại bị kêu kìm kẹp.
E cũng giống cụ, đi xe máy hay ô tô cả ngày ko cần phải dùng còi, kể cả đường đông. Người đi xe máy nếu có ô tô đi sát ngay phía sau là người ta cũng cảm nhận được, ko bị ùn tắc phía trước là ng ta cũng tự nhường thôi

• Vodka
Reactions: CCB